๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:41:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะห่าง 3-4 เมตร มีดกับปืน อะไรจะไวกว่ากัน  (อ่าน 13567 ครั้ง)
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:21:05 PM »

ผมคอกึ่ีงออโต ถ้าผมสังเกตเห็นก่อน ต่อให้ใกล้กว่านี้ ด้วย..  ปืนผมจะไขว้หลังเอาไว้ รอละ
และยิงเพียงพลิกและงอข้อมือ บีบก่อน ๒ นัด ไม่จำต้องยกขึ้นในระดับสายตา สำหรับปืนที่พอใจเลือกใช้

การใช้อาวุธปืน ไม่ใช่เพียงแค่หวังแต่จะยิงเอาลูกเดียว  มันจักต้องมีวิสัยรู้จักเซฟตัวเอง พร้อมกันไปด้วย
การใช้เท้ายัน  หรือทิ้งตัว หงายหลังลงพื้น เพื่อทิ้งระยะ แล้วกด ๑ - ๒  ไม่เข้ารูปคอขวด ให้มันรู้ไป

ถ้าไม่ใช่มีดขว้าง จากจุดที่ไม่รู้ตัว ผมคนหนึ่งละิยินดีรับคำท้า เลย

ยิ่งคนเมาสุรา -เมรัย ด้วยแล้ว มันมีแค่้ความกล้า กับความบ้า ปากสุนัข แบบอันธพาล ที่ไร้สติ

สำหรับคนที่กล้าด้วยแล้ว จะตบเอาปืน หรือเอามีดมาใช้  ไม่ใช่เรื่องยาก   เยี่ยม

+1 ครับพี่ Ro@d เห็นด้วยคือ ไม่จำเป็นต้องยิงในระดับสายตา เพราะมันอยู่ที่การฝึกฝนด้วยครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:53:45 PM »

ถ้าต่างฝ่ายต่างรู้ตัว ฝ่ายมีดมีสิทธิ์นอนโลงก่อนครับ... หากยังไม่ยิง เขาก็ยืนกุมด้ามปืนเอาไว้แล้วจ้องมือจ้องเท้าสลับจ้องหน้า(ทำตาเบลอๆ จับภาพรวมการเคลื่อนไหว) พออีกฝ่ายขยับก็ยกปืนยิงนัดแรกใส่หน้าท้องหรือหน้าอกก่อนครับ จากนั้นก็ฉากออกยืดระยะ แล้วยกปืนยิงซ้ำมองฝ่านศูนย์จนกว่าจะหยุด ช่วงยิงซ้ำจะมีโอกาสเล็งเพราะฝ่ายนั้นน่าจะขยับช้าเพราะโดนนัดแรกไปแล้ว...

แต่ถ้ากลับกันเป็นฝ่ายถือมีด ก็คงต้องรอให้ฝ่ายปืนเผลอ เช่นแอบตามแล้วรอให้เข้าสถานที่จำกัดเช่นในห้อง ในลิฟต์ ฯลฯ ประชิดตัวแล้วหาโอกาสชักมีด+เปิดใบ จากนั้น"ฉก"ปาดเส้นเลือดใหญ่ที่คอซ้ายขวาครับ... ถ้าใครโดนก่อนแล้วร้อยทั้งร้อยจะเอามือกุมแผล แล้วมือก็จะลื่นเมือกเลือด ทำให้กำด้ามปืนไม่ถนัด, หากเป็น 1911 ยังไม่ขึ้นลำนี่แทบหมดสิทธิ์กระชากลำเลื่อนครับ...

ตามคลิปล้อมจับคนถือมีดนั่นเข้าใจว่าจัดฉาก หรือไม่ก็คนเข้าล้อมไม่เอาจริง... หากตัวหัวหน้าเอาจริงจะตะโกนให้ลูกน้องห้ามยิง แล้วเรียกคนถือมีดให้เจรจากัน พอคนถือมีดหันมาคุยด้วย(อาจจะด่า ตัวหัวหน้าอาจปลอบ หรือด่ากลับยั่ว) จากนั้นจะบอกให้วางมีด นับหนึ่ง-สอง-สาม แต่นับแค่สองก็ยิงนัดแรกใส่ท้องน้อยก่อนนับสามครับ...

คนเล่นปืนเล่นมีดด้วยกันจะพอมองออกว่าใครจะชักปืน(หรือชักมีด)ครับ คือมันจะมีท่าเริ่มต้น เช่นขยับขาเบี่ยงตัวโยกไหล่ตลบชายเสื้อ(หรือล้วงกระเป๋า)... แต่เซียนปืน(หรือเซียนมีด)จริงๆก็สามารถชักปืน(หรือชักมีด)จากท่านั่งประหลาดๆ เช่นนั่งยองๆ นั่งขับรถ ฯลฯ... ฮา...
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:59:14 PM »

คนเล่นมีดเก่งๆนี่ก็น่ากลัวใช่เล่น ยิ่งคนที่ปามีดได้รุนแรง และแม่นยำ เป็นอาวุธที่น่ากลัวมากครับ

พี่ท่านนี้ทำมีดขาย แต่ผมขออนุญาตนำเสนอการใช้มีดของเขานะครับ

rhino karambit 99.wmv

http://www.youtube.com/watch?v=jhgg_wHIYaQ&feature=player_embedded#at=21

มีดกรูข่าก็ยังเอามาขว้างได้

throwing knives kukri

ไปอ่านประวัติของพี่เขาในเว็บ พูดถึงการใช้มีดด้วยครับ

อ้างถึง
มันไม่ใช่แบบนั้นสิครับ ปืนเค้ายิงมาก่อน โดนคู่หูผมก่อนเพราะเค้าอยู่ข้างหน้าผม ตอนนั้นผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนเท่าไรครับ แต่เห็นร้อยเวรบอกเป็น .45 ผลออกมา กระสุนเจาะเข้าที่โนกแก้มออกท้ายทอย ล้มลงต่อหน้าต่อตา พอเค้าหันปากกระบอกมาทางผม อาจจะเพราะโชคช่วยหรือสัญชาตญาณเอาตัวรอดก็ไม่รู้ครับ คนเราเวลากลัวจนลืมตาย ภาพทุกอย่างมันเหมือนสโลโมชั่นครับ จับเป้าให้มั่นแล้วปล่อยมีดไปเลยครับ ปักเข้าที่ซี่โครงซ้ายล่างแล้วเค้าก็ทรุดเลยครับ งงเหมือนกัน แต่หมอเค้าบอกว่าอะไรที่มันเข้าไปกระแทกทะลุกระดูกเข้าไปมันจะเกิดแรงช็อค พอเรื่องจบ กลับเป็นคนมีนาย [เส้นใหญ่]
แถมมันยังจะฟ้องกลับอีกต่างหาก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:06:38 PM »

ชายไทยสูงเฉลี่ย 160-170 เวลาถึงเป้าไม่เกิน .36 sec (2 ก้าวบวกโถมตัวแทง หรือฟัน) คนถือมีดอาจตาย แต่คนถือปืนก็เจ็บไม่น้อยละครับ ระยะอันตรายเหลือเกิน ถ้าคนถือปืนไม่มีระยะถอยหน่วงเวลาละ...อูย ใกล้ไปครับ
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:23:53 PM »

เรื่องนี้...พิสูจน์ได้ครับ...ด้วยตัวเราเองนี่แหล่ะ

ใช้ PROTIMER แค่ตัวเดียวครับ...

อยากพิสูจน์ที่ระยะเท่าไหร่ ก็เอาไปตั้ง หรือให้เพื่อนยืนถือไว้

เมื่อได้ยินเสียงสันญาณ ก็วิ่งไปตบ PROTIMER เพื่อหยุดดูเวลา

แล้วลองถามตัวเองว่า เวลาเท่านี้...เราใช้อาวุธปืนได้ทันหรือไม่

ถ้าระยะ  3-4 เมตรนี่ คงประมาณไม่เกิน 1 วินาที่ การตอบโต้ด้วยปืนคงไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ

เราสามารถฝึกได้ครับ...แต่มีตัวช่วยเรื่องเวลาครับ...จากเวลาน้อย ทำให้มีเวลามาก

ตามที่พี่ๆหลายๆท่านแนะนำ สำคัญอย่ายืนเป็นเป้านิ่ง ถ้าจะให้ดี อย่าให้คู่ต่อสู้ของเราเข้ามาจู่โจมเราได้ถึงขนาดนั้น

สุดท้าย...สิ่งสำคัญไม่ใช่อยู่ที่เวลา ที่มีมาก หรือมีน้อย แต่อยู่ที่การควบคุมสติของเราต่างหากครับ

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:43:28 PM »

ชายไทยสูงเฉลี่ย 160-170 เวลาถึงเป้าไม่เกิน .36 sec (2 ก้าวบวกโถมตัวแทง หรือฟัน) คนถือมีดอาจตาย แต่คนถือปืนก็เจ็บไม่น้อยละครับ ระยะอันตรายเหลือเกิน ถ้าคนถือปืนไม่มีระยะถอยหน่วงเวลาละ...อูย ใกล้ไปครับ

คนถือมีดโถมใส่ก่อน คนถือปืนถึงเริ่มยิง ถ้าอย่างนี้คนถือปืนไม่รู้ตัวนี่ครับ... ถ้าคนถือปืนรู้ตัวเหมือนคนถือมีด เห็นหน้าปุ๊บก็จ้องปืนใส่แต่ไกล ได้ระยะปุ๊บก็ยิงใส่ก่อนครับ, ระยะหน่วงเวลาไม่ต้องสนใจหากยิงนัดแรกได้เข้าหน้าอก เพราะแค่หายใจยังลำบากแล้วครับ หายใจเข้าออกก็มีฟองเลือดกระจายขึ้นคอ สำลักเลือดตัวเอง...

ถ้าลงว่าคนถือปืนไม่รู้ตัวก่อน สถานเบาไม่มีมีด ก็อาจโดนกระบองตีหัวจนกองไงครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:59:28 PM »

อ้างถึง
มันไม่ใช่แบบนั้นสิครับ ปืนเค้ายิงมาก่อน โดนคู่หูผมก่อนเพราะเค้าอยู่ข้างหน้าผม ตอนนั้นผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนเท่าไรครับ แต่เห็นร้อยเวรบอกเป็น .45 ผลออกมา กระสุนเจาะเข้าที่โนกแก้มออกท้ายทอย ล้มลงต่อหน้าต่อตา พอเค้าหันปากกระบอกมาทางผม อาจจะเพราะโชคช่วยหรือสัญชาตญาณเอาตัวรอดก็ไม่รู้ครับ คนเราเวลากลัวจนลืมตาย ภาพทุกอย่างมันเหมือนสโลโมชั่นครับ จับเป้าให้มั่นแล้วปล่อยมีดไปเลยครับ ปักเข้าที่ซี่โครงซ้ายล่างแล้วเค้าก็ทรุดเลยครับ งงเหมือนกัน แต่หมอเค้าบอกว่าอะไรที่มันเข้าไปกระแทกทะลุกระดูกเข้าไปมันจะเกิดแรงช็อค พอเรื่องจบ กลับเป็นคนมีนาย [เส้นใหญ่]
แถมมันยังจะฟ้องกลับอีกต่างหาก

คนเล่นปืนก็มีหลายแบบครับ, ตามที่อ้างถึงยิงหัวคู่หูแล้วหันปากลำกล้องใส่อีกคนหนึ่ง การยิงใส่หัวแสดงว่าระยะใกล้มากถึงยิงใส่หัวได้... ถ้าระยะใกล้ขนาดนั้นยิงใส่เป้าสองเป้าด้วยการจ่อหัวเป้าแรกก็อาจโดนเป้าที่สองยอมเสี่ยงตายแย่งปืนแล้วครับ(แปลว่าถึงไม่มีมีดก็อาจแย่เหมือนกัน เพราะคนเข้าที่คับขันจะยอมเสี่ยง ลืมตาย)...

ระยะใกล้ๆขนาดนั้นน่าจะยิงแบบแจกไพ่รอบวงป๊อกเด้งครับ(อันนี้ต้องฝึก) แจกเป้าละนัดแล้วเคลื่อนที่ฉากออกมาดูว่าเป้าไหนโดน เป้าไหนไม่โดน แล้วออกอาการอย่างไร... การเคลื่อนที่ออกมา ทำให้ลดโอกาสโดนอาวุธสวนครับ และหากมีใครที่ต้องคุ้มครอง(เช่นเมีย) ก็ถือโอกาสคว้าข้อมือวิ่งเลย แล้วค่อยหาจังหวะยิงซ้ำตามรายทางวิ่ง, แต่ถ้าไม่มีใครต้องคุ้มครอง ก็ถอยออกมาแล้วก็จ้องซ้ำอีกจนกว่าจะหยุดเคลื่อนไหวครับ...

จำมาจากหนังฮอลลีวู๊ดครับ... แฮ่ๆ...
KKK5659
มีกระบอกนี้จะเอากระบอกโน้น มีกระบอกโน้นจะเอากระบอกนั้น...เฮ้อ..*_*!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:45:44 PM »

วันนี้พี่ Ro@d - รักในหลวง ฟิตจริงๆครับ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 11:27:36 PM »

จากที่เคยเอาตัวรอดมาได้จากหมีดำ2ตัวมีมีดยาวในมือ หากวันนี้นมีมีดคงตายหรือเจ็บตัว ดีแต่ว่ามีปืนเเละรู้ตัวว่าภัยกำลังจะถึงตัวระยะไม่น่าจะเกิน10เมตร ผมยกปืนเล็งใส่ มันยังกลัว..... ผมว่าหากเราระวังตัว"มีด"ไม่มีทางเข้าถึงตัวคนมีปืนแน่นอน
17zatan
Full Member

คะแนน 10

ปืนคือเพื่อนเเท้

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 11:50:07 PM »

ไม่น่าชักปืนทันครับ
เเต่ยังงัยปืนก็ดีกว่ามืดครับ  ไหว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:08:12 AM »

Shocked ถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าปืนพกใส่ซองเหน็บที่เอว  / กับมีดพกหรือมีดดาบเสียบเอวเหมือนกัน
สองฝ่ายยืนห่างแค่ 3-4 เมตร หากจะฟาดฟันดวลกันด้วยอาวุธ ระยะแค่นั้นใครน่าจะได้เปรียบ-เสียเปรียบมากกว่ากัน  ไหว้

จะว่าคนถือมีดฉลาด ที่สามารถดึงเกมส์จากเป็นผู้เสียเปรียบ กลายมาเป็นไม่เสียเปรียบมากนักหรืออาจเป็นฝ่ายได้เปรียบเสียด้วยซ้ำ

หรือคนถือปืน โง่  ปล่อยให้ความได้เปรียบของตนเองสูญเสียไป

....ตามล่า...อีตอแหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:54:28 AM »

ผมเล่าแบบเป็นกลางนะครับ...

ผมรู้จักตำรวจท่านหนึ่ง...

ซึ่งท่านมีประสบการณ์เข้าจับกุมแบบคลุกวงในจนเกือบเสียแขนไป...

ทุกวันนี้เจ้าหน้าที่ท่านนั้นพกปืน ๑๙๑๑ ขึ้นลำใส่เซฟไว้ตลอดเวลา...

ที่เอวพกมีดพับไว้เล่มหนึ่งตลอดเช่นกัน...

ท่านให้ความเห็นไว้ว่าช่วงเข้าคลุกวงในกันจริงๆ...

บางครั้งต้องพึ่งพามีดครับ... ไหว้

ผมเองไม่ได้ใช้ชีวิตแบบเสี่ยงเป็นเสี่ยงตาย...

แต่เท่าที่เห็น ที่เจอะเจอมา...

ถ้าหากมีเวลาเตรียมตัวก่อน...

ผมเลือกปืนลูกซองครับ...

แต่ไม่เคยลืมที่จะจัดหามีดใบตายใบระดับ ๘-๑๐ นิ้วไว้ไม่ห่างครับ... Cheesy
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 03:53:02 PM »

ไหว้ ปืนยังไงก้ต้องดีกว่าเหนือกว่ามีด  แต่คนมีปืนหากไม่เว้นระยะห่างคนมีมีดแล้วละก็ลำบากอยู่เหมือนกัน   Smiley

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 04:04:01 PM »

โดนทั้งคู่ อยู่ที่ว่าใครจะอึดทนความเจ็บได้มากกว่ากัน
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 04:10:22 PM »

ฝ่ายมีมีดถือมีด ฝ่ายมีปืนถือปืน  ต่างฝ่ายต่างเตรียมไว้แล้ว

แบบนี้ปืนได้เปรียบครับ ยิงเลย ไม่ต้องตะโกน ไม่พูดแบบหนังไทย ( หยุดนะจ๊ะ , ทิ้งมีดนะจ๊ะ )

แต่เวลามีเรื่องกัน ไม่ควรปล่อยให้ศัตรูเข้าใกล้ได้ถึงขนาดนั้นนะครับ

หลายปีก่อนผมมีศัตรู  เวลาผมระแวงใครมือผมจับที่ด้ามปืนแล้วครับ  ( มีวิธี คนอื่นไม่รู้ ถ้าไม่เล่นปืนเหมือนกันนะ ^_^" )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์