๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:01:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ขอสอบถามปัญหา 2-3 ข้อ  (อ่าน 3713 ครั้ง)
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:10:44 AM »

1. จะลูกโม่ หรือ กึ่งอัตโนมัติ อันตรายเท่ากันครับ
    แต่ถ้าพูดถึงเรื่องความง่ายในการใช้งานสำหรับมือใหม่ ลูกโม่ภาษีดีกว่า
    เนื่องจากระบบปฏิบัติการที่ดูแลง่ายกว่า ไม่ซับซ้อนจนเกินไปสำหรับมือใหม่
2. เรื่องนี้ไม่แน่นอน บางร้านก็ไม่กี่เดือน บางร้านก็เป็นปี
3. ไม่ได้ครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 01:47:22 PM »

1.แง่ความปลอดภัย ออโต้ดีกว่า ไม่ขึ้นลำไว้ปลอดภัยกว่าลูกโม่ หลงรัก เยี่ยม

1. ปืนออโต ดีกว่าครับ ปลอดภัย ทำความสะอาดง่าย ถ้าบางรุ่นแถบไม่ได้ ถนอมอะไรมาก เช่น Glock  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอแย้งนิดนึงครับ... ผมเห็นว่าปืนลูกโม่น่าจะปลอดภัยจากการทำปืนลั่นมากกว่าปืนออโต้นะครับ... ไหว้

ลูกโม่ปลอดภัยสำหรับมือใหม่และมือเก่าที่สุดครับ เซมิออโต้เป็นปืนที่ต้องทำความเข้าใจมากกว่าครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:40:01 PM »

ผมว่าลูกโม่ปลอดภัยมากกว่าครับ  ไม่ต้องกังวลเรื่องกระสุนค้างในรังเพลิง  หรือขึ้นลำแล้วหรือยัง  ผมว่าปืนตกก็ไม่ลั่นนะ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:47:29 PM »

ผม สนใจจะมีอาวุทธไว้ป้องกันตัวสักกะบอก อยากจะขอคำแนะนำครับ

1 สำหรับคนที่ไม่เคยจับปืนเลย ระหว่างปืน ลูกโม่ กับ ออโต้ อย่างไหนเหมาะกว่าครับ ในแง่ความปลอดภัย (ลูกโม่กลัวปืนลั่นเอง ออโต้กลัวกระสุนค้างและเผลอไปกดยิง) และในเรื่องการดุแลรักษาแบบไหนดูแลง่าบกว่ากัน

2 การซื้อปืน ปกติถ้าไปซื้อตามร้านถ้าต้องการรุ่นที่ไม่มีในร้าน หากจำเป็นต้องสั่งจอง ต้องใช้เวลาในการรอปะมาณเท่าใด

3  เรื่องปืนสวัสิดการ ถ้าผมเป็นคนธรรมดาไม่ได้เป็นข้าราชการ สามารถซื้อได้ไหม

มีข้อแนะนำอื่นๆไหมครับสำหรับมือใหม่

แนะนำลูกโม่ .38 ลำกล้อง 4 นิ้วครับ
เรื่องกฎแห่งความปลอดภัยค่อยเรียนรู้เอาตอนได้ปืนมาแล้ว

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:55:33 PM »

ผมว่าลูกโม่ปลอดภัยมากกว่าครับ  ไม่ต้องกังวลเรื่องกระสุนค้างในรังเพลิง  หรือขึ้นลำแล้วหรือยัง  ผมว่าปืนตกก็ไม่ลั่นนะ   Wink

ผมเคยตกมาแล้วครับ... สมิทฯ โมเดล ๑๕-๒ ใส่กระสุนไฮด้า ช๊อค +p เต็มโม่เลย... ไม่ลั่น... Grin Grin Grin

...ความจริงแล้วปืนที่ผลิตได้มาตรฐาน... ไม่ว่าออโต้หรือลูกโม่... จะมีระบบนิรภัยตรงนี้ครับ... เท่าที่ผ่านตา... ปืนที่ตกแล้วลั่น... มีแต่อีโบ๊ะนี่แหละครับ... Grin Grin Grin

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 10:40:25 PM »

ผมว่าลูกโม่ปลอดภัยมากกว่าครับ  ไม่ต้องกังวลเรื่องกระสุนค้างในรังเพลิง  หรือขึ้นลำแล้วหรือยัง  ผมว่าปืนตกก็ไม่ลั่นนะ   Wink

ผมเคยตกมาแล้วครับ... สมิทฯ โมเดล ๑๕-๒ ใส่กระสุนไฮด้า ช๊อค +p เต็มโม่เลย... ไม่ลั่น... Grin Grin Grin

...ความจริงแล้วปืนที่ผลิตได้มาตรฐาน... ไม่ว่าออโต้หรือลูกโม่... จะมีระบบนิรภัยตรงนี้ครับ... เท่าที่ผ่านตา... ปืนที่ตกแล้วลั่น... มีแต่อีโบ๊ะนี่แหละครับ... Grin Grin Grin

ผมเคยลองโยนปืนออโต้ลงพื้นดู ไม่ลั่นนะครับ
ตามที่พี่บอกครับถ้าเป็นปืนที่กลไกไม่เสียหาย หรือผลิตตามมาตรฐานไม่มีปัญหาหรอกครับ

jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:45:52 PM »

ไหว้   ศึกษาหาข้อมูลก่อนนะครับ และท่องกฎความปลอดภัยไว้ในดี
มีสติ และอย่าประมาทเวลาจับปืนครับ..
  ผมเคยทำ 9 มม.ตกโดยไม่ตั้งใจก็ไม่ลั่นนะครับ ตกลงบนพื้นซีเมนต์
(ตอนปืนตกใจหายแวบเลยครับ ไม่ลั่นแต่เป็นรอย หัวเราะร่าน้ำตาริน)
CUPID-รักในหลวงทั้งบ้าน
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:40:31 PM »

วันอาทิตย์นี้ไปด้วยกันมั๊ยครับ มีให้ลองเปรียบเทียบครับ 73ครับ

ศรรักของCUPIDแรงฤทธิ์เสมอ แม้เผลอยิงผิด ขอโทษยาถอนพิษ(รัก)ไม่มี
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:17:01 AM »

1. เราต้องรู้จักทั้ง2แบบครับ แล้วเราจะรู้เองว่าแบบไหนที่เหมาะสมกับเรา แบบไหนที่ปลอดภัยสำหรับเรา ลูกโม่มีทั้งsingle action และ double action ออโต้มีทั้ง single action, double action, กึ่งdouble, double/single  เยี่ยม
2. อันนี้มันไม่แน่นอนครับ บางทีร้านบอกรอ1ปี แต่6เดือนอาจได้ บางทีร้านบอก6เดือน แต่รอเป็นปีแล้วยังไม่ได้ก็มี บู่
3. ข้าราชการเท่านั้นครับ งอน
andre2030
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:48:26 PM »

ในข้อ1.
ถ้าตัวท่านเป็น ผู้ใช้ปืนเอง
ไม่ว่าลูกโม่ หรือออโต้ ก็มีความปลอดภัยเหมือนๆกันครับ (แต่ในกรณีพกพา ถ้าแต่งไกปืนให้เบา อาจจะเสียวสักหน่อย หากมีอะไรไปเกี่ยว)

ปัญหาก็คือ บุคคลที่3
เช่น เด็กครับ
เด็กอายุ 5ปี 10ปี 15ปี ก็มีความอยากรู้อยากเห็น ที่จะเหนี่ยวไก แตกต่างกันครับ

(ปืนที่ใช้เฝ้าบ้าน มักจะใส่กระสุนไว้)
เช่น เด็กอายุ5ปี พอเจอปืนลูกโม่ ก็พยายามที่จะหาวิธี เหนี่ยวไก ปืนลูกโม่ให้สำเร็จ
เด็กอายุ10ปี สมมุติอยู่ในต่างจังหวัด พอไม่มีใครอยู่บ้าน ก็อาจค้นหาปืน แล้วเอามายิงใส่ทุ่ง โดยลืมไปว่า ยิงไปในทิศทางที่อาจจะมีคน

ปล.เราจึงต้อง ให้โอกาสเกิดอันตราย มีน้อยที่สุด = 0.000000001%
ส่วนมากปัญหาเรื่องความปลอดภัย จึงไม่ได้อยู่ที่ชนิดของปืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2011, 12:18:43 AM โดย andre2030 » บันทึกการเข้า
IQ zeroรักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:55:04 AM »

ปืนลูกโม่ใช้ง่ายกว่าครับ ไม่ซับซ้อน ไม่ขึ้นนกไว้ ไม่มีวันลั่นเอง ดูแลง่ายด้วยครับ
เรื่องจองปืนในร้าน ระยะเวลาไม่แน่นอน ทางที่ดี เดินดูร้านอื่นดีกว่าครับ อาจไม่ต้องรอเลยซักวัน
ปืนสวัสดีการประชาชนตาดำๆ หมดสิทธิซื้อครับ อิอิอิ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์