๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:51:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกซ้อมยิงบนเก้าอี้  (อ่าน 7783 ครั้ง)
YAIMAN
ปิดทองหลังพระ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:35:11 AM »

ถ้าเป็นในคลิปนี้
http://www.youtube.com/watch?v=065fpPKgdbY
ในคลิปเป็นการซ้อมยิงจากในรถ ทั้งมือข้างที่ถนัดและไม่ถนัด ต้องขอโทษดว้ยครับที่ถ่ายไกลไปหน่อย ถ้ามองจากด้านหน้ามืออีกข้างหนึ่งจะอยู่ทับปืนไว้ การที่พักปืนไว้ที่หน้าอกปากกระบอกปืนอยู่ด้านล่างเป็นการเตียมพร้อมในการยิงต่อสู้หรือมีภัยมาในเวลาอันไกล้ ในเหตุการจริงสำหรับเจ้าหน้าที่หรือบุคคลที่มีภัยตลอดเวลาในขณะที่นั่งในรถ ไม่พูดไม่คุยตาสอดส่องภัยที่จะมาตลอดเวลาในขณะปฏิบัติหน้าที่ ถ้าพ้นเส้นทางอันตรายไม่มีภัยก็ไว้ที่ซองที่เอวหรือซองที่หน้าอกที่สำคัญผู้ฝึกหรือผู้ปฎิบัติหน้าที่ต้องมีสติตลอดเวลา เรื่องนิ้วอยู่นอกไกปืนตลอดเวลา สมมุติด้านข้างมีผู้ไม่หวังดีชักปืนหวังจะทำร้าย ถ้าปืนเราอยู่ที่เอวช้าไปครับ หรือจับปืนอยู่ที่หน้าอกตลอดเวลาก็เป็นที่ผิดสังเกตในช่วงรถติดและเมื่อยมือ คำถามทั่วๆไปว่านั่งในรถมีปืนจะวางปืนไว้ที่ไหน ทำงัยจะชักได้ไวและยิงได้เร็ว ผมเชื่อว่าเรามีปืนไว้เราต้องนำเอามาใช้ได้ในทุกสถาณการ์ณ เรื่องการป้องกันภัยกับตัวเองและบุคคลที่เป็นรักของเรา เมื่อฝึกจนเกิดความชำนาญสามารถยิงได้รอบทิศทาง
       ในข่าวในบ้างครั้งเราจะได้ยินอยู่เรื่อยๆเรื่องการเสียชีวิตในรถพร้อมมีปืนอยู่ที่เอว หรือมีปืนอยู่ในมือ
มีอะไรขาดตก ผมเองอธิบายเป็นตัวหนังสือไม่ค่อยเก่งต้องขออภัย ณ.ที่นี้ด้วยครับ
ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ  
อ๋อย ถาม การตะแคงยิง ปืนอยู่ระหว่างขาแล้วขาหนีบชิดเป็นการยิงที่ถูกวิธีหรือครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 04:11:28 PM โดย YAIMAN » บันทึกการเข้า

ใช้ความรู้สึกของเราให้เข้ากับปืนเมื่อจะใช้รวมเป็นหนึ่งเดียว
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:13:47 AM »

+๑ ครับชอบแนวนี้มากๆเลย เยี่ยม
YAIMAN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:35:46 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=Ox3zx5Oo1r8
http://www.youtube.com/watch?v=T7vpql2ktGo

+๑ ครับชอบแนวนี้มากๆเลย เยี่ยม

ใช้ความรู้สึกของเราให้เข้ากับปืนเมื่อจะใช้รวมเป็นหนึ่งเดียว
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 03:03:20 PM »

ตามไปดูเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณครับ  เยี่ยม  ไหว้

Pragmatism
krulong
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:07:08 PM »

เยี่ยมบ่าวยิงหรอย...+1ให้แล้วครับ... เยี่ยม
TAE-tae
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -6

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:23:05 PM »

ใช้ลูกของอะไรทำไมควันมันเยอะจังเลยครับ กิ๊วก๊าว
YAIMAN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:29:24 AM »

เยี่ยมบ่าวยิงหรอย...+1ให้แล้วครับ... เยี่ยม

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 12:24:53 PM »

มีคำถามครับว่าท่าตะเคงปืนระหว่างยิงสลับกับยิงตรงๆ ฝึกเพื่ออะไรครับ..... รวมๆแล้วน่าสนใจดี
YAIMAN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 04:05:25 PM »

ผมไม่แน่ใจว่า คำถามหมายถึงคลิปไหน ถ้ามีคลิปมาด้วยผมคงอธิบายได้ครับ
เอาเป็นว่าผมขออธิบายรวมๆกันนะครับ
    การซ้อมฝึกยิงปืนของผม หัวใจสำหรับการซ้อมคือ เราสามารถใช้ปืนได้คล่องเหมือนกับเป็นส่วนอวัยะยะส่วนหนึ่งของร่างกายของเรา ให้ได้อย่างที่ใจเราคิดแก้ไขสถาณการ์ณภัยร้ายได้ทุกเวลา  สำหรับผมนั้น หมั่นฝึกฝนอยู่เรื่อยๆคิดอะไรออกก็นำมาประยุกต์และทดลองยิง ไม่ปล่อยไว้ในความคิด การยิงปืนสำหรับผมนั้นเหมือนกับการได้ออกกำลังทั่้งภายนอกและภายใน ภายนอกนั้นภายถึงการได้เคลื่อนของร่างกายและที่ขาดไม่ได้คือการเเตรียมความพร้อมของร่างกายให้พร้อมอยู่เสมอตรงนี้ทุกวันผมจะวิ่งและยกเวทเสริมสร้างกล้ามเนื้อส่วนภายในนั้นหมายถึง ความรอบคอบไม่ประมาทระวังไม่ให้พลาดเชื่อหรือป่าวครับ คลิปแต่ละคลิปที่ผมลงไว้ ผมซ้อมและซ้อมนับครั้งไม่ถ้วน ฝึกและฝึก เพื่อป้องกันการพลาดที่จะเกิดขึ้น

http://www.youtube.com/watch?v=ErB3l8S_zEU
ในคลิปเป็นการสมมุติเหตุการณ์ ว่ามีผู้ร้ายมีอาวุธปืนกำลังจะยิงเราอยู่ด้านหลัง  
      เหตุการณ์ร้ายทุกเหตุเราไม่สามารถกำกับได้ว่าจะมาได้รูปแบบอะไร อย่างในคลิปเป็นการสมมุติว่ามีผู้ร้ายมีปืนอยู่ด้านหลังกำลังจะยิงเรา  ถ้าเราหันกลับตัวพร้อมทั้งชักปืนยิง คงช้าไป ในคลิปจะเห็นผมเชักปืนยิงด้วยมือข้างเดียวยิงที่เป้าหมายที่น่าอก 5 นัดโดยการเเอี้ยวตัวแค่ครึ่งตัวและลั่นไกต่อด้วยท่ายิงตะแคงข้างที่หัวอีก 5 นัด ขยับตัวถอยมาพร้อมทั้งตรวจผลหลังการยิงว่าผลเป็นอย่างไร  

ด้วยความเคารพ  
มีคำถามครับว่าท่าตะเคงปืนระหว่างยิงสลับกับยิงตรงๆ ฝึกเพื่ออะไรครับ..... รวมๆแล้วน่าสนใจดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 04:14:36 PM โดย YAIMAN » บันทึกการเข้า

RO 02
Global Moderator
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 08:36:45 AM »

คำเตือนสำหรับผู้อ่าน....

การฝึกยิงปืนในระบบต่อสู้ป้องกันตัวไม่ว่าจะเป็นการฝึกในรูปแบบใดๆก็ตาม    ผู้ที่จะฝึกฝนควรจะต้องฝึกยิงปืนในขั้นพื้นฐานให้มีความชำนาญเสียก่อน     และต้องเรียนรู้ถึงวิธีการใช้อาวุธปืนให้ปลอดภัยทั้งต่อตนเองและต่อคนรอบข้าง   ตลอดจนมีความคุ้นเคยกับอาวุธปืนประจำกายในระดับที่ดี

และพึงใช้ความระมัดระวังอย่างยิ่งยวดด้วยความไม่ประมาท   

จึงเรียนมาเพื่อทราบ.
YAIMAN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 06:15:48 PM »

ขอบคุณครับ

คำเตือนสำหรับผู้อ่าน....

การฝึกยิงปืนในระบบต่อสู้ป้องกันตัวไม่ว่าจะเป็นการฝึกในรูปแบบใดๆก็ตาม    ผู้ที่จะฝึกฝนควรจะต้องฝึกยิงปืนในขั้นพื้นฐานให้มีความชำนาญเสียก่อน     และต้องเรียนรู้ถึงวิธีการใช้อาวุธปืนให้ปลอดภัยทั้งต่อตนเองและต่อคนรอบข้าง   ตลอดจนมีความคุ้นเคยกับอาวุธปืนประจำกายในระดับที่ดี

และพึงใช้ความระมัดระวังอย่างยิ่งยวดด้วยความไม่ประมาท   

จึงเรียนมาเพื่อทราบ.

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์