๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:04:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้วีธีเชื่อมเหล็กครับ  (อ่าน 52489 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:42:12 AM »

ควัน ของ ดอกเชื่อม น่ากลัว ครับ นั้นแหละตัวทำเจ็บตา
ผมจบ ช่างกล โรงงาน รุ่นแรกของ สารพัดช่าง สุราษ  (นักเรียน 50 คน จบจริงๆ 15 คน ใน 15 คนนั้นไม่มีผม)  โดนชก ผมทั้งเชื่อมไฟฟ้าเชื่อมแก็ส  ได้หมด  แล้ว ไปอยู่ที่อู่แม็คโค เชื่อม ตีนตะขาบ รถแทคเตอร์  ปุ๊งกี๋แม็คโค  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ช่วงแรกเจ็บตามากครับ ผมใช้ ว่านหางจรเข้ ปลอกเปลือก แช่เย็น แล้ว แตงกวา  แช่เย็น โปะ ตาก่อน นอน  
 พวกเชื่อม สเตนเลส ผมยังไม่เคย ครับ

ผมเคยแต่เชื่อมกล้วย... เผือก... มัน... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:43:36 AM »

อยากสร้างหลังคาโรงรถเอง  โครงเหล็กวางเเผ่นเมทัลชีท  เพิ่งถอยเครื่องเชื่อม WELPRO DC 160amp มาครับ

หาข้อมูลจากกูเกิ้ลมาเเล้วเเต่เป็นทฤษฎี  อ่านเเล้วไม่เห็นภาพ  งงครับ

เลยลองทดสอบของจริงเเล้วเหล็กมันก็เกาะกันดี  เเต่พอลองเคาะเเรงๆจุดเชื่อมมันหลุด เลยมีคำถามอยากถามจากผู้มีความชำนาญครับ

-หลักการโดยทั่วไปปลายลวดเชื่อมต้องห่างชิ้นงานเท่าไหร่ครับ

-เชื่อมเเล้วปล่อย  หรือ  ลากยาว  หรือ  ลากเข้าเเบบเดินหน้าเเล้วถอยกลับไปเรื่อยๆ

-บางที่เชื่อมจนเป็นรู  เเทนปิดทึบ  เเช่นานไปหรือปรับไฟแก่ไปครับ

ขอบคุณครับ

Ha Ha  ฮา    เรื่อง “เชื่อม”    ที่ไม่ต้องใช้   “น้ำตาลทราย”  เนี่ย   ฮา
บางทีมันก็ง่าย  บางทีก็ยาก  สำหรับบางคน  น๊ะคร๊า  ฮา

ถ้ายังไม่เคย   ยายจะแนะนำให้  ทดลองเชื่อม  ชิ้นงานที่ “หนาๆ” ก่อนอ่ะคร๊า
พอฝีมือ “เข้าฝัก”  แล้วค่อย    ขยับมาเชื่อม  เหล็กบาง  คร๊า  ฮา

ถึงจะไม่สวยเนี๊ยบแต่ภูมิใจที่เราทำเองกับมือ

Ha Ha  ฮา  ข้อความด้านบน  เป็นความจริง  “ครึ่งเดียว”  คร๊า  ฮา

ยายคิดว่า  “พี่ขวาน”  คงไม่อยากจะทำ   เท่าไหร่  หรอกคร๊า  ฮา
แต่คงไม่กล้า “ปฎิเสธ”  อำนาจ  นอกระบบ  ที่เหนือกว่า  อ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:41:00 PM »

ถึงจะไม่สวยเนี๊ยบแต่ภูมิใจที่เราทำเองกับมือ

Ha Ha  ฮา  ข้อความด้านบน  เป็นความจริง  “ครึ่งเดียว”  คร๊า  ฮา

ยายคิดว่า  “พี่ขวาน”  คงไม่อยากจะทำ   เท่าไหร่  หรอกคร๊า  ฮา
แต่คงไม่กล้า “ปฎิเสธ”  อำนาจ  นอกระบบ  ที่เหนือกว่า  อ่ะคร๊า  ฮา

[/quote]
        เจี๊ยกกกกก........... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:43:48 PM »

ค่าแรง  + อุปกรณ์ ตั้งเสากลม 4 นิ้ว หนา 2 มิล

หลังคา เมทัลชีท+ฝลอย  สีปกติ  ประมาณ ตร.เมตรละ  1150 

ถ้าสีอื่น ๆ 1250  ไม่รวมฐานราก   ผมว่าพี่หนุ่มจ้างเอาดีกว่าไหมครับ

ผมเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัย  หากแต่ว่าพี่หนุ่ม มั่นใจและอยากลอง 

อันนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับพี่

ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ช่าง...ตู่....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 02:33:06 PM »

...มาให้กำลังใจครับ.... Grin Grin Grin

กรุณาติดต่อพยาบาลสวย ๆ ไว้นะครับ.....เวลาเจ็บตาจะได้มีคนดูแล....  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ตากแดดที่แสนร้อน...ยังเย็นได้ด้วยเหงื่อกาย....
...ตากแอร์เย็นสบาย....แต่ร้อนใจดังไฟเผา......

นักะติ๊ Club
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:14:36 PM »

ระวังนิดนึงนะครับ ผมเสียลูกผู้พี่ไปเพราะเครื่องเชื่อมนี่แหละครับ(ไฟรั่ว) เศร้า

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:17:19 PM »

ถามแบบนี้ตอบยากครับ  Grin
เหล็กหนาเหล็กบาง เกี่ยวข้องกับการปรับตั้งไฟครับ
เหล็กบางตั้งไฟแรงละลายจนทะลุขาด เหล็กหนาตั้งไฟอ่อนละลายแต่ลวดเชื่อมติดผิวหน้าไม่กินลึก
เหล็กบางแต้มยก เหล็กหนาเดินยาวแต่ตู้เชื่อมระบบอินเวอเตอร์ไม่เหมาะกับการลากยาวมากๆ
การเชื่อมเหล็กช่างที่ชำนาญจะดูจากการละลายของลวดเชื่อมและเหล็กขณะเชื่อม
การเชื่อมแนวนอนเชื่อมถอยหลังวนและแทงลวดเชื่อมจะได้แนวแบบเกล็ดปลา
การเชื่อมแนวตั้งเชื่อมจากล่างขึ้นบน
เอ้ พี่วุธ ผมว่า มันต้องบนลงล่างมากกว่า นะพี่  Grin Grin Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:33:52 PM »

ยาแก้เจ็บตาจากควันธูปเชื่อม ของผม ก็คือ เสร็จงานแล้ว ล้างหน้า ครับ ต่อจากนั้น เอาน้ำยาล้างตา มาล้าง ข้าง ละ 2-3 รอบ
หลังจาก ล้างด้วยน้ำยาล้างตาแล้ว ดื่มเหล้าให้เมาครับ แล้วก็นอน ตื่นมาไม่มีอาการปวดตาครับ  Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:36:12 PM »

งานเชื่อมโลหะชิ้นงานบางลวดเชื่อมต้องเล็กถ้าไม่มีลวดเชื่อมเล็ก
ต้องใช้วิธีแต้มทีละจุดอย่าเดินลวดเชื่อมนานห้ามแช่ชิ้นงานจะทะลุ
ถ้าชิ้นงานหนาจึงจะเดินแนวยาวได้แต่ผมว่าเหล็กโครงหลังใช้แต้ม
ทีละจุดพอแต่ถ้าทดลองเดินลวดยาวได้ต้องปรับไฟและรักษาระยะ
ของลวดให้ดีถ้าใกล้ลวดจะติดชิ้นงาน
ทดลองเชื่อมเล่นๆกับชิ้นงานหลายๆความหนาเชื่อมแต้มแล้วต้อง
เคาะSLAGบ่อยๆทำโครงหลังคาได้เองก็น่าภูมิใจแต่ต้องปลอดภัยด้วย
จะดียิ่งกว่าครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:50:18 PM »

คงพอได้คำตอบ
ลุยเลย ครับ  ทำไปสักพักจะค่อย ๆ เรียนรู้ไปเอง
ผมก็เชื่อมเองครับ  งานที่รออยู่ตอนนี้ก็โครงหลังคา
ศาลาหน้าบ้าน  และโครงหลังคาซุ้มประตู  โครงหลังคาครัว(ต่อเติม)
ถึงว่า ร้านทำโครงเหล็กแถวแม่ขรี เจ๊งหมด หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:05:21 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆครับ

ด้วยความที่เกิดมาเป็นลูกช่าง  พ่อมักจะให้ทำอะไรเอง  

ประกอบกับความที่จ้างคนใกล้ตัวสร้างบ้านแล้วเหมือนโดนเอาเปรียบ  จ่ายค่าแรงลูกน้องเค้าไปเรื่อยเพราะเค้ายังไม่มีงานใหม่เข้า  คนงาน15คนทำบ้าน 5x6 เมตร ใช้ผนังเบา พร้อมปรับพื้นที่อัดหินที่จอดรถ 100ตรว.  2เดือนยังไม่เสร็จ  เค้าก็เลี้ยงงานไปเรื่อยช้าๆ  พูดไม่ออกเบิกเท่าไหร่ก็จ่าย  เพราะเกรงใจ   สุดท้ายไม่ไหวเลยให้เค้าทำงานปูนให้เสร็จ  เราเก็บงานที่ระดับพื้นไม่สูงไม่ต้องใช้นั่งร้านเอาเองครับ

สรุปเชื่อมเหล็กระวังปวดตา  กับความปลอดภัยครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:27:30 PM »

เหล็กหนาเหล็กบาง เกี่ยวข้องกับการปรับตั้งไฟครับ
เหล็กบางตั้งไฟแรงละลายจนทะลุขาด เหล็กหนาตั้งไฟอ่อนละลายแต่ลวดเชื่อมติดผิวหน้าไม่กินลึก
เหล็กบางแต้มยก เหล็กหนาเดินยาวแต่ตู้เชื่อมระบบอินเวอเตอร์ไม่เหมาะกับการลากยาวมากๆ
การเชื่อมเหล็กช่างที่ชำนาญจะดูจากการละลายของลวดเชื่อมและเหล็กขณะเชื่อม
การเชื่อมแนวนอนเชื่อมถอยหลังวนและแทงลวดเชื่อมจะได้แนวแบบเกล็ดปลา
การเชื่อมแนวตั้งเชื่อมจากล่างขึ้นบน
เอ้ พี่วุธ ผมว่า มันต้องบนลงล่างมากกว่า นะพี่  Grin Grin Grin Grin Grin

เอ ... ถ้าจำไม่ผิด เชื่อมจากล่างขึ้นบนน่าจะถูกแล้วนะครับ เพราะว่าจะมีแก๊สคลุม(แก๊สจากการเผาไหม้ของฟลักซ์)ไปถึงรอยเชื่อมข้างบน
แต่ถ้าเชื่อมจากบนลงล่าง แก๊สคลุมก็จะลอยขึ้นบน ทำให้มีแก๊สไม่พึงประสงค์ในแนวเชื่อมต่อๆมา่ ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดตามดน่ะครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:17:06 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆครับ

ด้วยความที่เกิดมาเป็นลูกช่าง  พ่อมักจะให้ทำอะไรเอง  

ประกอบกับความที่จ้างคนใกล้ตัวสร้างบ้านแล้วเหมือนโดนเอาเปรียบ  จ่ายค่าแรงลูกน้องเค้าไปเรื่อยเพราะเค้ายังไม่มีงานใหม่เข้า  คนงาน15คนทำบ้าน 5x6 เมตร ใช้ผนังเบา พร้อมปรับพื้นที่อัดหินที่จอดรถ 100ตรว.  2เดือนยังไม่เสร็จ  เค้าก็เลี้ยงงานไปเรื่อยช้าๆ  พูดไม่ออกเบิกเท่าไหร่ก็จ่าย  เพราะเกรงใจ   สุดท้ายไม่ไหวเลยให้เค้าทำงานปูนให้เสร็จ  เราเก็บงานที่ระดับพื้นไม่สูงไม่ต้องใช้นั่งร้านเอาเองครับ

สรุปเชื่อมเหล็กระวังปวดตา  กับความปลอดภัยครับ

ความเจ็บใจ จะหันมาทำเองเลยเหรอนายหนุ่ม
เอ้า..ลองดูครับ ไม่ยากเกินกว่าความพยายามหรอก เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 10:19:40 PM โดย นาจา™รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:02:41 PM »

เอ ... ถ้าจำไม่ผิด เชื่อมจากล่างขึ้นบนน่าจะถูกแล้วนะครับ เพราะว่าจะมีแก๊สคลุม(แก๊สจากการเผาไหม้ของฟลักซ์)ไปถึงรอยเชื่อมข้างบน
แต่ถ้าเชื่อมจากบนลงล่าง แก๊สคลุมก็จะลอยขึ้นบน ทำให้มีแก๊สไม่พึงประสงค์ในแนวเชื่อมต่อๆมา่ ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดตามดน่ะครับ  ไหว้

นั่นก็เรื่องหนึ่งครับ แต่อีกเรื่องคือน้ำเหล็กกับขี้เชื่อมมันจะไหลลงด้านล่างทำให้การประสานกันของเหล็กไม่ดีหากเชื่อมจากบนลงล่าง Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:06:58 PM »

แนะนำท่าน จขกท ว่าหากทำการเชื่อมให้หลีเลี่ยงควันที่เกิดจากการเชื่อม
หากหลีเลี่ยงไม่ได้ ก่อนนอนแนนำให้หากระติกน้ำแข็งพร้อมผ้าเช็ดตัวไว้ข้างกาย
พร้อมสาวๆ หรือเมียคอยจูงเข้าห้องน้ำตอนดึกๆ เพราะจะเกิดอาการเหมือนมีทรายสักหนึ่งกำมืออยู่ในตาจนลืมตาไม่ได้ Wink

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์