๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:56:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้วีธีเชื่อมเหล็กครับ  (อ่าน 52525 ครั้ง)
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:13:17 PM »

อยากสร้างหลังคาโรงรถเอง  โครงเหล็กวางเเผ่นเมทัลชีท  เพิ่งถอยเครื่องเชื่อม WELPRO DC 160amp มาครับ

หาข้อมูลจากกูเกิ้ลมาเเล้วเเต่เป็นทฤษฎี  อ่านเเล้วไม่เห็นภาพ  งงครับ

เลยลองทดสอบของจริงเเล้วเหล็กมันก็เกาะกันดี  เเต่พอลองเคาะเเรงๆจุดเชื่อมมันหลุด เลยมีคำถามอยากถามจากผู้มีความชำนาญครับ

-หลักการโดยทั่วไปปลายลวดเชื่อมต้องห่างชิ้นงานเท่าไหร่ครับ

-เชื่อมเเล้วปล่อย  หรือ  ลากยาว  หรือ  ลากเข้าเเบบเดินหน้าเเล้วถอยกลับไปเรื่อยๆ

-บางที่เชื่อมจนเป็นรู  เเทนปิดทึบ  เเช่นานไปหรือปรับไฟแก่ไปครับ

ขอบคุณครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:56:14 PM »

ถามแบบนี้ตอบยากครับ  Grin
เหล็กหนาเหล็กบาง เกี่ยวข้องกับการปรับตั้งไฟครับ
เหล็กบางตั้งไฟแรงละลายจนทะลุขาด เหล็กหนาตั้งไฟอ่อนละลายแต่ลวดเชื่อมติดผิวหน้าไม่กินลึก
เหล็กบางแต้มยก เหล็กหนาเดินยาวแต่ตู้เชื่อมระบบอินเวอเตอร์ไม่เหมาะกับการลากยาวมากๆ
การเชื่อมเหล็กช่างที่ชำนาญจะดูจากการละลายของลวดเชื่อมและเหล็กขณะเชื่อม
การเชื่อมแนวนอนเชื่อมถอยหลังวนและแทงลวดเชื่อมจะได้แนวแบบเกล็ดปลา
การเชื่อมแนวตั้งเชื่อมจากล่างขึ้นบน

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:02:26 PM »

มันเป็นไปได้ทั้งนั้นครับ
การที่เคาะแล้วหลุด ก็แสดงว่า การอ๊าค ยังไม่ดี
มีขี้ไปเกาะแทน
ซึ่งที่เราต้องเคาะออกด้วย ก็เพื่อจะเอาขี้ออก แล้วทาสี จะได้ไม่เป็นสนิมทีหลัง
การเชื่อมแล้วปล่อย หรือจะลากยาว
ก็แล้วแต่ว่าเครื่องเชื่อม มันจะร้อนไวหรือเปล่า และกินกระแส จนเครื่องตัดไฟ ตัดหรือไม่
ซึ่งถ้าที่บ้านไม่ตัด ก็ตัวมันเองตัด เป็นเซฟตี้ แล้วทีนี้ ก็ต้องร้องเพลง รอ
ลวดเบอร์ใหญ่ เบอร์เล็ก
เหล็กหนา เหล็กบาง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:28:02 PM »

เชื่อมเหล็กโครงสร้างทั่วๆไปหนา 2.5 มม.ลวดเชื่อม 2.6 มม.ปรับไฟไว้ที่ประมาณ90-100 แอมป์ครับ
เวลาเชื่อมต้องดูว่าเหล็กละลายแบบไหนครับถึงจะกะความห่างของปลายลวดเชื่อมได้ครับ ดูด้วยหน้ากากเชื่อมนะครับ
ถ้าบ่อหลอมละลายกว้าง แบน ก็จิ้มใกล้เข้าไปหน่อย ถ้าเล็ก นูน ก็ห่างออกมานิด ดูให้ชิ้นงานทั้ง 2 ชิ้นหลอมละลายเท่าๆกันครับ
พอยกลวดเชื่อมแล้ว แนวเชื่อมเริ่มเย็นลงสีจะต้องแดงเท่าๆกันทั้งแนว ถ้าเชื่อมไม่ติด แนวตรงกลางที่ไม่ติดจะเป็นสีดำก่อน
ทิ้งไว้พอเย็นหน่อยเคาะสแลกออกแล้วค่อยเชื่อมซ้ำครับ ถ้าไม่เคาะสแลกออก เชื่อมซ้ำเลยจะยิ่งไม่ติดครับ
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:43:57 PM »

เชื่อมเหล็กโครงสร้างทั่วๆไปหนา 2.5 มม.ลวดเชื่อม 2.6 มม.ปรับไฟไว้ที่ประมาณ90-100 แอมป์ครับ
เวลาเชื่อมต้องดูว่าเหล็กละลายแบบไหนครับถึงจะกะความห่างของปลายลวดเชื่อมได้ครับ ดูด้วยหน้ากากเชื่อมนะครับ
ถ้าบ่อหลอมละลายกว้าง แบน ก็จิ้มใกล้เข้าไปหน่อย ถ้าเล็ก นูน ก็ห่างออกมานิด ดูให้ชิ้นงานทั้ง 2 ชิ้นหลอมละลายเท่าๆกันครับ
พอยกลวดเชื่อมแล้ว แนวเชื่อมเริ่มเย็นลงสีจะต้องแดงเท่าๆกันทั้งแนว ถ้าเชื่อมไม่ติด แนวตรงกลางที่ไม่ติดจะเป็นสีดำก่อน
ทิ้งไว้พอเย็นหน่อยเคาะสแลกออกแล้วค่อยเชื่อมซ้ำครับ ถ้าไม่เคาะสแลกออก เชื่อมซ้ำเลยจะยิ่งไม่ติดครับ

ตรงทฤษฎีเป๊ะๆเลยครับ

แต่เหล็กบางอย่าจิ้มแรงนะครับ เดี๋ยวมันจะทะลุ (ตอนเรียนพวกผมเรียกมันจะซ่อด ^ ^)

เวลาเชื่อมระวังเรื่องควันเชื่อมด้วยนะครับ พยามอย่าให้โดนควันมาก
มือใหม่จะเป็นกันประจำคือเจ็บตาเหมือนมีเม็ดทรายอยู่ในลูกกะตา ระคายเคืองจนน้ำหูน้ำตาไหลเลยเชียว
วิธีรักษาคือเอาแตงกวาฝานเป็นแว่นๆเอามาประคบครับไม่ก็น้ำแข็งประคบตาไว้

แต่สมัยเรียนผมชอบกินยาแก้ปวดแล้วนอนครับ ช่วยได้ (แต่อย่าเผลอตื่นมาหล่ะ)
รับรองได้เลยว่าปวดลูกตาแทบอยากจะควักลูกตาออกมาเลยหล่ะครับ

ก่อนเชื่อมทำความสะอาดตรงจุดที่จะเชื่อมให้สะอาดด้วยนะครับ พวกสนิมหรือน้ำมันหรือสี พยามเอาออกให้หมด
เวลาเชื่อแสลกมันจะได้ไม่เข้าเนื้อรอยเชื่อม ทำให้เชื่อมไม่ติดครับ

พล่ามมากเดี๋ยวจะมีคนหาว่าผมเอามะพร้าวมาขายสวนไหมครับเนี่ยะ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:49:03 PM »

ตรงทฤษฎีเป๊ะๆเลยครับ

แต่เหล็กบางอย่าจิ้มแรงนะครับ เดี๋ยวมันจะทะลุ (ตอนเรียนพวกผมเรียกมันจะซ่อด ^ ^)

เวลาเชื่อมระวังเรื่องควันเชื่อมด้วยนะครับ พยามอย่าให้โดนควันมาก
มือใหม่จะเป็นกันประจำคือเจ็บตาเหมือนมีเม็ดทรายอยู่ในลูกกะตา ระคายเคืองจนน้ำหูน้ำตาไหลเลยเชียว
วิธีรักษาคือเอาแตงกวาฝานเป็นแว่นๆเอามาประคบครับไม่ก็น้ำแข็งประคบตาไว้

แต่สมัยเรียนผมชอบกินยาแก้ปวดแล้วนอนครับ ช่วยได้ (แต่อย่าเผลอตื่นมาหล่ะ)
รับรองได้เลยว่าปวดลูกตาแทบอยากจะควักลูกตาออกมาเลยหล่ะครับ

ก่อนเชื่อมทำความสะอาดตรงจุดที่จะเชื่อมให้สะอาดด้วยนะครับ พวกสนิมหรือน้ำมันหรือสี พยามเอาออกให้หมด
เวลาเชื่อแสลกมันจะได้ไม่เข้าเนื้อรอยเชื่อม ทำให้เชื่อมไม่ติดครับ

พล่ามมากเดี๋ยวจะมีคนหาว่าผมเอามะพร้าวมาขายสวนไหมครับเนี่ยะ

สมัยเรียนผมลืมตาในน้ำละลายเกลือครับ เย็นตา และหายแสบตาดี

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:52:43 PM »

ตอนนี้วิชาที่เรียนมาไม่ได้ใช้มาหลายปีแล้วครับ แต่ยังไม่คืนครูนะครับ
พักหลังมานี้หากินแต่กับวิชาเขียนแบบซะมากกว่า
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 04:10:15 PM »

หุๆๆ หากไม่เคยทำมาก่อน แต่มีอุปกรณ์แล้ว ก็ลองเชื่อมเล่นๆก่อนครับ ตัดเหล็กออกมาเป็นท่อนสั้นๆ ลองต่อ ลองพาด แล้วก็เชื่อมดู....มันจะติดหรือไม่ติด แบบใหนจากวิธีที่ลอง ก็จำๆใว้

คาดว่าคงไม่ยากเกินไป..............

ใหม่ๆอาจจะหาความสวยงามยากหน่อย แต่ต้องเชื่อมให้ติด ก็ใช้งานได้ครับ หากรอยเชื่อมขี้เหร่เกินไป เราก็ใช้เครื่องเจียร์ออกได้ แล้วค่อยทาสีปิดอีกที

ขอให้สนุก น๊ะครับ

ปล.ควันเชื่อม เอาพัดลมมาช่วยเป่าอย่าให้เข้าหน้าเรา ก็จะดี พวกถุงมือหนัง (ที่เขาแถมมากะเครื่อง) ก็เอามาใช้น๊ะครับ แต่งตัวให้รัดกุม

เสื้อแขนยาว(ผ้าหนา) จะช่วยไม่ให้ผิวหนังบริเวณมือแสบร้อน และช่วยกันสะเก็ดไฟได้

กางเกงยีนส์ขายาว รองเท้าที่มิดชิด พวกนี้สามารถช่วยกันสะเก็ดไฟได้ทั้งนั้นครับ ป้องกันใว้ก่อน

สะเก็ดเชื่อมที่กระเด็นใส่เนื้อเรา....จะเจ็บขนาดใหน แล้วแต่สะเก็ดเล็กใหญ่ คิดดูเอาเองว่า ขนาดเหล็กยังละลาย

เนื้อนิ่มๆของเรา จะเป็นอย่างไร?

ปล. ให้กำลังใจครับ งานโครงสร้างหลังคารถ รับแผ่น แมททัล ชีส คงไม่ยากเกินไปครับ

ยังไงๆ ก็ถ่ายรูปมาโชว์มั่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 07:17:48 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 04:26:32 PM »

1การเตรียมชิ้นงานต้องดีระยะห่างสม่ำเสมอ  ถ้าแนวเชื่อมยาว4"ขึ้นไปต้องเผื่อการขยายตัวของชิ้นงานขณะเชื่อม
2.ขณะเชื่อมต้องควบคุมระยะห่างของลวดเชื่อมและชิ้นงานให้สม่ำเสมอ  มุมเชื่อมน่าจะ90องศา 
3.ไม่ง่ายที่จะทำเอง  ต้องระวังวัสดุเชื้อเพลิง  ไฟช๊อต  ควรหาคนที่มีประสบการณ์มาดูแลจะดีกว่า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 04:31:52 PM »

1การเตรียมชิ้นงานต้องดีระยะห่างสม่ำเสมอ  ถ้าแนวเชื่อมยาว4"ขึ้นไปต้องเผื่อการขยายตัวของชิ้นงานขณะเชื่อม
2.ขณะเชื่อมต้องควบคุมระยะห่างของลวดเชื่อมและชิ้นงานให้สม่ำเสมอ  มุมเชื่อมน่าจะ90องศา 
3.ไม่ง่ายที่จะทำเอง  ต้องระวังวัสดุเชื้อเพลิง  ไฟช๊อต  ควรหาคนที่มีประสบการณ์มาดูแลจะดีกว่า

นี่เลย... ป๋าเล็กบอกว่าจบอ๊อเหล็ก... คู่แข่งอ๊อกฟอร์ดมา... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:18:18 AM »

คงพอได้คำตอบ
ลุยเลย ครับ  ทำไปสักพักจะค่อย ๆ เรียนรู้ไปเอง
ผมก็เชื่อมเองครับ  งานที่รออยู่ตอนนี้ก็โครงหลังคา
ศาลาหน้าบ้าน  และโครงหลังคาซุ้มประตู  โครงหลังคาครัว(ต่อเติม)
        ถึงจะไม่สวยเนี๊ยบแต่ภูมิใจที่เราทำเองกับมือ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:24:11 AM »

อย่าลืมดื่มนมมากๆและเตรียมยาหยอดตากับผ้าขนหนูชุบน้ำเย็นไว้ก่อนนอนด้วย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:35:37 AM »

ควัน ของ ดอกเชื่อม น่ากลัว ครับ นั้นแหละตัวทำเจ็บตา
ผมจบ ช่างกล โรงงาน รุ่นแรกของ สารพัดช่าง สุราษ  (นักเรียน 50 คน จบจริงๆ 15 คน ใน 15 คนนั้นไม่มีผม)  โดนชก ผมทั้งเชื่อมไฟฟ้าเชื่อมแก็ส  ได้หมด  แล้ว ไปอยู่ที่อู่แม็คโค เชื่อม ตีนตะขาบ รถแทคเตอร์  ปุ๊งกี๋แม็คโค  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ช่วงแรกเจ็บตามากครับ ผมใช้ ว่านหางจรเข้ ปลอกเปลือก แช่เย็น แล้ว แตงกวา  แช่เย็น โปะ ตาก่อน นอน 
 พวกเชื่อม สเตนเลส ผมยังไม่เคย ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:39:06 AM »

คงพอได้คำตอบ
ลุยเลย ครับ  ทำไปสักพักจะค่อย ๆ เรียนรู้ไปเอง
ผมก็เชื่อมเองครับ  งานที่รออยู่ตอนนี้ก็โครงหลังคา
ศาลาหน้าบ้าน  และโครงหลังคาซุ้มประตู  โครงหลังคาครัว(ต่อเติม)
        ถึงจะไม่สวยเนี๊ยบแต่ภูมิใจที่เราทำเองกับมือ

ช่างไม้ที่มาสร้างบ้านให้ผม... เจอไฟลต์บังคับจนเชื่อมเป็น... ฝีมือพอได้ครับ... Grin Grin Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:41:30 AM »

ถ้าตั้งใจ
ก็ไม่ยากเกินกว่าจะเรียนรู้ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์