๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:54:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมแข่ง IPSC ถึงต้องใช้ลูกเมเจอร์ด้วยครับ?  (อ่าน 6559 ครั้ง)
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 10:18:52 AM »

อยากเรียนถามพี่ๆ ดังนี้ครับ
      1. ทำไมถึงต้องใช้ลูกเมเจอร์ในการแข่ง IPSC ด้วยครับเพราะอะไรใช้ลูกหัวบอลธรรมดาไม่ได้หรอครับ?
      2. แล้วที่ว่าค่า แฟตเตอร์ 160-163 ขี้นไป ค่าแฟตเตอร์คืออะไรครับ....? การวัดค่า...เค้าวัดกันยังไงครับ...?
          ไม่รู้ถามไร้สาระไปหรือป่าว??....แต่อ่านกระทู้แล้วไม่เข้าใจจริงๆครับว่าลูกเมเจอร์กับค่าแฟคเตอร์คืออะไรรบกวนแค่นี้ครับ... Cheesy

Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 10:27:46 AM »

Grin Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked รอเซียนมาตอบนะคราบ   Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Grin
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 10:52:40 AM »

พยายามจะหา article ภาษาไทยมาให้อ่าน แต่หาไม่เจอเจ้าคะ...รอผู้รู้มาตอบนะเจ้าค่ะ Wink

I am dying... -*-

สมศักดิ์ 53
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 11:06:51 AM »

การแข่ง  ไอ พี  เป็นระบบที่ใกล้เคียงการ  ต่อสู้มากที่สุด  เขาจึง  กำหนดจุดยิง  ให้มีคะแนนต่างๆกัน  กลางเป้าจะเต็ม5คะแนน  วงถัดมา4  และ2 คะแนน  ยังมาหารด้วยเวลาอีกด้วย   เพราะการยิงต่อสู้ไม่มีใครมายืนแอ่นพุงให้เรายิง  เสร็จแล้วไม่พอ  ถ้ากระสุนเบาไป   ยิงจุดตายอาจจะยังไม่มีน็อคดาวน์เพาเว่อร์  จึงต้องกำหนดความรุนแรงของกระสุนไว้ด้วย  นักกีฬาต้องเอากระสุนที่แข่งอยู่ ไปให้กรรมการ  ยิงวัดความเร็ว2  -3 นัด  และถอดเอาหัวกระสุนออกมาชั่งอีก1นัด  เอา2  หน่วยนี้มาคำนวน  ว่ากระสุนคุณแรงพอหรือยัง   แล้วที่ต้องตรวจสอบเพราะ  กระสุนยิ่งแรง  การยิงซ้ำจะยิ่งช้า  จึงมีแต่คนนิยมใช้ลูกความเร็วต่ำ  ลดแรงสบัด  รวมทั้งลดเวลาในการยิงด้วย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 11:08:39 AM »

1. ทำไมถึงต้องใช้ลูกเมเจอร์ในการแข่ง IPSC ด้วยครับเพราะอะไรใช้ลูกหัวบอลธรรมดาไม่ได้หรอครับ?

เนื่องจากกระสุนปืนสั้นที่ใช้กันมีมากมายหลายแบบ  จึงแยกออกเป็นกลุ่มที่มีความแรงระดับหนึ่งเรียกว่า"เมเจอร์"
ส่วนกลุ่มที่มีความแรงรองลงมา เรียกว่า"ไมเนอร์"ครับ   เพื่อให้ยุติธรรมต่อการคิดคะแนนครับ 
กระสุนที่แรงกว่า สะบัดกว่า   จึงยิงยากกว่า  ถ้าเขาสามารถยิงตกบนรูเป้าที่จุดเดียวกับคนยิงด้วยกระสุนเบากว่า (และสะบัดน้อยกว่า คุมง่ายกว่า)
ก็ควรจะให้แต้มคนยิงกระสุนแรง  สูงกว่าใช่ไหมครับ ?

2. แล้วที่ว่าค่า แฟตเตอร์ 160-163 ขี้นไป ค่าแฟตเตอร์คืออะไรครับ....? การวัดค่า...เค้าวัดกันยังไงครับ...?

ค่าแฟคเตอร์ หรือเพาเวอร์แฟคเตอร์ (Power Factor) เป็นการบ่งบอกว่ากระสุนที่คุณใช้แรง-ค่อยในระดับไหนครับ
ที่แรงเรียก "เมเจอร์ (Major)"  ส่วนที่ค่อยกว่าเรียก "ไมเนอร์ (Minor)"
กติกาไอพีเอสซีไม่ได้บังคับว่านักกีฬาจะต้องใช้ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์ เป็นเมเจอร์เสมอ 
เป็นความสมัครใจเลือกของผู้แข่งขันเอง(เพื่อเอาแต้มพิเศษที่สูงกว่า)

วิธีคำนวณคือ น้ำหนักหัวกระสุน คูณด้วยความเร็วกระสุน  นำผลลัพธ์หารด้วย 1000 ครับ
ตัวอย่างเช่น   ถ้าคุณยิงกระสุน .45acp  หัวกระสุนหนัก 200 เกรน , วิ่งอยู่ที่ 850 fps  =  170,000
170,000 หาร 1000 =  เพาเวอร์แฟคเตอร์ 170 ครับ   

ไม่รู้ถามไร้สาระไปหรือป่าว??....แต่อ่านกระทู้แล้วไม่เข้าใจจริงๆครับว่าลูกเมเจอร์กับค่าแฟคเตอร์คืออะไรรบกวนแค่นี้ครับ... Cheesy

ว่าแต่ที่ว่า อ่านกระทู้แล้วไม่เข้าใจ....นั้น  อ่านจากไหนครับ ? 

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 11:09:27 AM »

ลองเข้าไปอ่านศึกษาที่ www.ipsc.org  และ www.uspsa.org

หรือ  กติกาภาคภาษาไทยที่ www.thpsa.com  ครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2004, 11:13:14 AM โดย BSW » บันทึกการเข้า
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 11:14:24 AM »

เนื่องจากกระสุนปืนสั้นที่ใช้กันมีมากมายหลายแบบ  จึงแยกออกเป็นกลุ่มที่มีความแรงระดับหนึ่งเรียกว่า"เมเจอร์"
ส่วนกลุ่มที่มีความแรงรองลงมา เรียกว่า"ไมเนอร์"ครับ   เพื่อให้ยุติธรรมต่อการคิดคะแนนครับ 
กระสุนที่แรงกว่า สะบัดกว่า   จึงยิงยากกว่า  ถ้าเขาสามารถยิงตกบนรูเป้าที่จุดเดียวกับคนยิงด้วยกระสุนเบากว่า (และสะบัดน้อยกว่า คุมง่ายกว่า)
ก็ควรจะให้แต้มคนยิงกระสุนแรง  สูงกว่าใช่ไหมครับ ?

ค่าแฟคเตอร์ หรือเพาเวอร์แฟคเตอร์ (Power Factor) เป็นการบ่งบอกว่ากระสุนที่คุณใช้แรง-ค่อยในระดับไหนครับ
ที่แรงเรียก "เมเจอร์ (Major)"  ส่วนที่ค่อยกว่าเรียก "ไมเนอร์ (Minor)"
กติกาไอพีเอสซีไม่ได้บังคับว่านักกีฬาจะต้องใช้ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์ เป็นเมเจอร์เสมอ 
เป็นความสมัครใจเลือกของผู้แข่งขันเอง(เพื่อเอาแต้มพิเศษที่สูงกว่า)

วิธีคำนวณคือ น้ำหนักหัวกระสุน คูณด้วยความเร็วกระสุน  นำผลลัพธ์หารด้วย 1000 ครับ
ตัวอย่างเช่น   ถ้าคุณยิงกระสุน .45acp  หัวกระสุนหนัก 200 เกรน , วิ่งอยู่ที่ 850 fps  =  170,000
170,000 หาร 1000 =  เพาเวอร์แฟคเตอร์ 170 ครับ   

ว่าแต่ที่ว่า อ่านกระทู้แล้วไม่เข้าใจ....นั้น  อ่านจากไหนครับ ? 

กระจ่าง ชะลัลล้า~ Cheesy

I am dying... -*-

Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 11:35:37 AM »

1. การกำหนดขนาดของลูกปืนเป็นเมเจอร์นั้น เพื่อสนองกฏเกณฑ์อันเป็นหัวใจของการแข่งยิงปืน IPSC คือ รวดเร็ว รุนแรง แม่นยำ (D V C,  เป็นตัวย่อจากคำภาษาลาตินซึ่งให้ความหมายดังกล่าว ปรากฏเป็นโลโก้สากลในอาร์มรูปดาวสีเหลืองที่จะเห็นติดกันอยู่ในวงการ) คำว่า รุนแรง นี้ หมายความถึงความแรงของกระสุนที่ใช้ โดยกำหนดเป็นเพดานต่ำสุดในค่าที่เรียกว่า เมเจอร์ หรือ ไมเนอร์ สำหรับคิดค่าคะแนนให้ยุติธรรมเป็นมาตรฐานเดียวกัน เมเจอร์ก็เมเจอร์คิดในระดับเดียวกัน ไมเนอร์ก็คิดระดับคะแนนเดียวกันเช่นกัน จากการที่ยิงในแบบดับเบิ้ลแทปคิดคะแนน 2 นัดบนเป้า และจับเวลาเร็วสุด กระสุนที่อ่อนกว่า แรงน้อยกว่าย่อมควบคุมง่ายกว่า จึงต้องมีการกำหนดค่าต่ำสุดของความแรงกระสุนดังกล่าวครับ
2. การคิดค่าแฟคเตอร์ความแรงนั้น คิดจากตัวแปรที่ทำให้เกิดความแรงของรีคอยร์ปืน 3 ตัว คือ หน้าตัด น้ำหนัก และความเร็วต้นของหัวกระสุน หน้าตัดจะกำหนดตายตัวตามประเภทการแข่งเลย เช่นไม่ต่ำกว่า 9 mm. สำหรับ รุ่น Production, Open และ 10 mm. สำหรับ Standard, Modify, Revolver ส่วนน้ำหนักและความเร็วต้น จะเช็คตรวจจากลูกปืนที่ใช้ในวันแข่งยิงผ่านเครื่องวัดความเร็วลูก และถอดหัวออกมาชั่ง คำนวนเป็นค่าแฟคเตอร์ โดยใช้สูตร น้ำหนักหัว คูณ ความเร็ว หาร 1000 ก็จะเป็นค่าแฟคเตอร์ที่ถามมาครับ

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 11:57:30 AM »

การแข่ง  ไอ พี  เป็นระบบที่ใกล้เคียงการ  ต่อสู้มากที่สุด  เขาจึง  กำหนดจุดยิง  ให้มีคะแนนต่างๆกัน  กลางเป้าจะเต็ม5คะแนน  วงถัดมา4  และ2 คะแนน  ยังมาหารด้วยเวลาอีกด้วย   เพราะการยิงต่อสู้ไม่มีใครมายืนแอ่นพุงให้เรายิง  เสร็จแล้วไม่พอ  ถ้ากระสุนเบาไป   ยิงจุดตายอาจจะยังไม่มีน็อคดาวน์เพาเว่อร์  จึงต้องกำหนดความรุนแรงของกระสุนไว้ด้วย 

กีฬาไอพีเอสซี มีขึ้นเพื่อแข่งและวัดประสิทธิภาพของการใช้ปืนในแต่ละสถานะการณ์ระดับหนึ่งครับ
การที่ซื้อปืนมาแล้วเก็บปืนไว้ในตู้เฉย ๆ ไม่ได้ประโยชน์อะไร
....แม้แต่คำร้องที่ยื่นขอไป"เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"ก็ไม่แน่ว่าจะทำได้
เพราะในความจริง คุณจะมีทักษะใช้ได้เช่นนั้นหรือไม่ ? 

อย่างไรก็ตาม กีฬาไอพีเอสซี ก็เป็นแค่กีฬาชนิดหนึ่งเท่านั้น   มีขึ้นเพื่อให้ทุกคนมาร่วมสนุก  ผ่อนคลาย
ยิงจำลองสถาการณ์ต่างๆ เพื่อความสนุก   มีกติกาที่ชัดเจน  สากล  ยุติธรรม และปลอดภัย   

[ พี่เล็ก  หน้าตัดไม่ได้มาเกี่ยวกับการคำนวณเพาเวอร์แฟคเตอร์ครับ
ไปเกี่ยวเรื่องขนาดกระสุนที่ใช้ยิงได้ในแต่ละ Division ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2004, 12:00:07 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 12:11:50 PM »

คุณ panjier สมัครเป็นสมาชิกเวปบอร์ดที่นี่ไว้ก็ได้ครับ

http://www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/modules.php?name=Forums&file=index&sid=35e9e0be76defa0772ecb1c1e5fb8644

Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 01:50:42 PM »

อ๋อง.....ครับ
     พอดีผมจะหมายความถึงเป็นองค์ประกอบแรก คือการกำหนดหน้าตัดใช้แข่งตายตัวเป็นเบื้องต้นตาม Division นั่นแหละครับ เพื่อเช่นว่า ไม่สามารถใช้หน้าตัดเล็กกว่านี้ เช่น .32, .25, .22 มาใช้แข่ง ส่วนที่เหลือเป็นเมเจอร์, ไมเนอร์ ก็แล้วแต่อีกสององค์ประกอบ มาคำนวนกัน
     เอ.....อ๋อง การยิง Steel นี่ จริงๆตามกฏ IPSC มีการวัด เมเจอร์หรือไม่ครับ แล้วลูกปืนหัวเคลือบโลหะแข็ง ใช้ยิงได้หรือปล่าวครับ

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 02:14:06 PM »

เอ.....อ๋อง การยิง Steel นี่ จริงๆตามกฏ IPSC มีการวัด เมเจอร์หรือไม่ครับ แล้วลูกปืนหัวเคลือบโลหะแข็ง ใช้ยิงได้หรือปล่าวครับ

IPSC กับ Steel Challenge เป็นคนละประเภทกีฬา และถือกฎคนละฉบับกันครับพี่เล็ก
เผอิญในเมืองไทย ผู้จัดเป็นกลุ่มเดียวกัน  Cheesy   
ต่อข้อถามของพี่นะครับ ไม่มีการวัดเมเจอร์สำหรับ Steel และใช้หัวเคลือบบ่ได้ครับ

Ammunition[/u]  There will be no multiple projectile or magnum loads allowed.   Bullet velocity of 750 FPS is recommended to achieve full destruction of the bullet. Be aware that a power factor of 120 is required on the impact stop plates at the Steel Challenge Pistol Tournament.

วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 03:10:35 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรู้และความกระจ่างเกี่ยวกับกระสุนเมเจอร์ครับ.... Grin Grin Grin

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 04:30:39 PM »

อ้างถึง
กีฬาไอพีเอสซี มีขึ้นเพื่อแข่งและวัดประสิทธิภาพของการใช้ปืนในแต่ละสถานะการณ์ระดับหนึ่งครับ
การที่ซื้อปืนมาแล้วเก็บปืนไว้ในตู้เฉย ๆ ไม่ได้ประโยชน์อะไร
....แม้แต่คำร้องที่ยื่นขอไป"เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"ก็ไม่แน่ว่าจะทำได้
เพราะในความจริง คุณจะมีทักษะใช้ได้เช่นนั้นหรือไม่ ? 

"โดนเลยครับ"

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 06:10:09 PM »

Grin ว๊า ไม่รู้จะตอบอะไร Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์