๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:06:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามเรื่องการคิดคะแนน IPSC ครับ  (อ่าน 4594 ครั้ง)
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 09:25:05 AM »

ผมยังไม่ค่อยมั่นใจเรื่องการนับคะแนนของเป้ากระดาษ IPSC ครับ จึงขอรบกวนสอบถามเพื่อให้มั่นใจขึ้นครับ ไม่ทราบว่า Miss , ประกัน และ ยิงผิดวิธีนั้น มีหลักเกณฑ์การหักลบคะแนนอย่างไรครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม Tongue Tongue Tongue
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2005, 08:12:57 PM »

เบอร์โทรคนทำถ้วยรางวัลสำหรับน้อง kengkung 09-1619493, 07-9815997

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 01:45:15 AM »

"ยิงผิดวิธี" คืออย่างไรครับ  Huh

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 02:02:56 AM »

"ยิงผิดวิธี" คืออย่างไรครับ Huh

ยกตัวอย่าง...ให้ถือกระเป๋าด้วยมือ 1 ข้างแต่เวลายิงจะใช้มือที่ถือกระเป๋าช่วยประคองปืนก็ได้แต่ต้องถือกระเป๋า

กรณีที่ต้องการเปลี่ยนแม็กให้วางกระเป๋าได้แล้วจึงค่อยเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนเสร็จก็ต้องหยิบกระเป๋ามาถือเหมือนเดิมก่อนที่จะยิงต่อไป

ถ้าลืมไม่ถือขึ้นมาก็เรียกว่ายิงผิดวิธีครับ.....

แบบนี้ก็ผิดวิธีกรรมการสั่งว่าห้ามก้าวเท้าเลยจากตรงนี้เวลายิงจริงๆวิ่งมาหยุดไม่ทันเท้าเลยออกไปแล้วก็ยิงอันนี้ก็ผิดวิธีครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 02:11:57 AM »

ขอบคุณครับ  Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 07:27:01 AM »

"ยิงผิดวิธี" คืออย่างไรครับ Huh

ยกตัวอย่าง...ให้ถือกระเป๋าด้วยมือ 1 ข้างแต่เวลายิงจะใช้มือที่ถือกระเป๋าช่วยประคองปืนก็ได้แต่ต้องถือกระเป๋า

กรณีที่ต้องการเปลี่ยนแม็กให้วางกระเป๋าได้แล้วจึงค่อยเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนเสร็จก็ต้องหยิบกระเป๋ามาถือเหมือนเดิมก่อนที่จะยิงต่อไป

ถ้าลืมไม่ถือขึ้นมาก็เรียกว่ายิงผิดวิธีครับ.....

แบบนี้ก็ผิดวิธีกรรมการสั่งว่าห้ามก้าวเท้าเลยจากตรงนี้เวลายิงจริงๆวิ่งมาหยุดไม่ทันเท้าเลยออกไปแล้วก็ยิงอันนี้ก็ผิดวิธีครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 09:29:13 AM »

ลบคะแนนเป็นนัด 

ถ้าบอกให้ถือกระเป๋าแล้วยิงแต่ยิงแบบไม่ถือกระเป๋า ไปสองนัด แล้ว กลับมาถือยิงต่อก็ลบคะแนนสองนัด 20 คะแนน

ถ้ากำหนดว่าห้ามเลยเขต เมื่อขณะยิงอยู่ขาเลยออกไป แต่รู้ตัวไม่ทำการยิงต่อ แล้วชัดขากลับมาอยู่ในที่กำหนดแล้วยิงต่อ นี่ก็ไม่ผิด  ถือเอาขณะการทำการยิงเป็นหลัก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 10:54:12 AM »

ลบคะแนนเป็นนัด

ถ้าบอกให้ถือกระเป๋าแล้วยิงแต่ยิงแบบไม่ถือกระเป๋า ไปสองนัด แล้ว กลับมาถือยิงต่อก็ลบคะแนนสองนัด 20 คะแนน

ถ้ากำหนดว่าห้ามเลยเขต เมื่อขณะยิงอยู่ขาเลยออกไป แต่รู้ตัวไม่ทำการยิงต่อ แล้วชัดขากลับมาอยู่ในที่กำหนดแล้วยิงต่อ นี่ก็ไม่ผิด ถือเอาขณะการทำการยิงเป็นหลัก

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 10:34:55 PM »

อันนี้คุณวรกฤษที่ยิงต่อจากผมจะเห็นตัวอย่างได้ชัดเจนเลย....เพราะผมลืมไปสองอย่างคือ.....ลืม(1)ว่ายังมีกระสุนอีกนัดในรังเพลิง(นับผิด) เลยวางกระเป๋าแล้วจะเปลี่ยนแม็ก เมื่อเหลือบไปเห็นว่าลูกเลื่อนยังปิดอยู่...มีอีกหนึ่งนัดนี่นา ก็เลยยิงนัดสุดท้ายไปซึ่งทำให้โดนตัด10แต้ม เนื่องจากไม่หยิบกระเป๋าขึ้นมาด้วยลืม(2)........บทเรียนคือต้องรู้ว่าเรายิงไปกี่นัดแล้ว....ไม่งั้นรวนหมด

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 11:43:23 PM »

จดจำ และแก้ไข

I am dying... -*-

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2005, 12:02:06 AM »

จดจำ และแก้ไข

เจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2005, 12:04:59 AM โดย skynavy » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์