มุมด้าม 1911

(1/2) > >>

ธำรง:
มุมด้ามของปืนสไตล์ 1911 ถูกกล่าวถึงอ้างอิงบ่อยๆ
อยากทราบข้อมูลว่า มุมด้ามของ 1911 มาตรฐานเป็นกี่องศา วัดอย่างไร

แล้วกลุ่มปืนยอดนิยมอื่นๆเช่น Glock CZ SIG มี grip angle เป็นเท่าใดครับ  :)

นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง:
นายสมชายเคยอ่านรายละเอียดเมื่อครั้งที่สมิธฯ ออกแบบซิกม่าครับ เอาไว้มีโอกาสจะหารายละเอียดมาเพิ่มเติม... ตอนนี้เอาจากเท่าที่นายสมชายจำได้ก่อนครับ...

ครั้งที่ S & W ออกแบบปืนพลาสติกกระบอกแรก ได้ออกแบบจากลักษณะพื้นฐานของมือมนุษย์โดยเฉลี่ย แล้วประหลาดใจว่าได้ผลลัพธ์ เป็นมุมด้ามเดียวกับ 1911 ที่ออกแบบมานานเกือบศตวรรษครับ... นายสมชายจำได้เลาๆว่า 41 องศาหรืออะไรแถวๆนี้แหละครับ... วิธีวัดคือกำด้ามแล้วลากแนวสมมติจากเส้นผ่านศูนย์กลางด้ามในอุ้งมือจากส้นมือขึ้นไปทางหัวแม่โป้งหนึ่งเส้น ลากเส้นนี้ไปตัดกับแนวเส้นผ่านศูนย์กลางลำกล้องอีกหนึ่งเส้น... สองเส้นจะทำมุมประมาณ 41 องศา(หรือ 46 องศาเนี่ยครับ...)

หากจะวัดแบบลูกทุ่งไม่ต้องอาศัยตัวเลข... ลองทำแบบนี้ครับ...
เอามือวางบนโต๊ะให้แนวนิ้วกลางเหยียดตรง แล้วงอมือทำท่ากำหมัด ให้ปลายนิ้วกลางงอมาตรงๆ จรดที่กลางมือ... จะเห็นว่าข้อมืออยู่ในแนวตรง... ธรรมชาติที่สุด...

แนวข้อมือตรงๆ เหมือนกำปั้นสำหรับเอาไว้ชกอะไรต่อมิอะไรไงครับ ข้อมือตรงๆ จะลดโอกาสข้อมือซ้นเวลาชกแรงๆ... ท่ากำปั้นนี้เป็นธรรมชาติที่สุด จากนั้นคลายนิ้ว โดยให้มุมข้อมืออยู่ในแนวตรง เป็นท่อนเดียวกับแนวกระดูกแขน... แล้วเอาด้ามปืน 1911 สอดเข้าอุ้งมือ... จะเป็นว่าแนวลำกล้องขนานกับแนวกระดูกแขน"เป๊ะ"ครับ...

มหัศจรรย์ไหมครับ... เย้

แนวลำกล้องแบบนี้เหมือนกับตระกูล cz และปืนโคลนฯ... ส่วน Glock และลูกโม่ฯ แนวลำกล้องเงย... ไฮเพาเว่อร์ ที่ออกมาจากสมองคนออกแบบคนเดียวกัน กลับมีแนวงุ้มครับ...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นปืนลูกโม่ซิงเกิลฯ ที่ส่วนตัวนายสมชายว่ามีด้ามดีกว่า 1911 กลับมีแนวเงยครับ...

สงสัยแล้วแต่ชอบด้วยครับ... แหะๆ

traipope_s:
รับทราบเป็นความรู้ครับ

ธำรง:
ขอบคุณนายสมชายครับ
ขออนุญาตตั้งข้อสังเกตว่าปืน1911หลังด้ามจะตรง จะกำปืนสูงนิดหรือต่ำหน่อยแนวลำกล้องก็เป็นแนวเดิม
ปืนอื่นๆมักหลังโค้งซึ่งการจับสูง-ต่ำจะมีผลกับแนวลำกล้องมากกว่า

อีกอย่างคือเนื้ออุ้งมือแต่ละคนมีมากน้อยต่างกันโดยเฉพาะโคนนิ้วโป้งซึ่งน่าจะมีผลให้มุมลำกล้องก้มหรือเงยต่างกันด้วย
ที่นายสมชายจับ1911แล้วแนวปืนเข้าแนวแขนพอดี และปืนหลังตรงจับสูงหรือต่ำก็ยังเป็นแนวเดิม
น่าอิจฉา... แสดงว่าพระเจ้าสร้างมาคู่กัน ;D

ในต่างประเทศ มีการเอาปืนกล็อกไปโมดิฟายหลังด้ามเป็นแนวตรงแบบ1911
ว่ากันว่าเพื่อให้แนวปืนชี้ตรงเป็นธรรมชาติ ในการยิงแบบพ๊อยชูตติ้ง ซึ่งเป็นการโมฯแบบเฉพาะตัวเฉพาะมือ
เลยเกิดสงสัยว่าการออกแบบปืน ให้ได้ตามกายวิภาคของมนุษย์โดยเฉลี่ยเป็นอย่างไร
ปืนของเราเข้ามาตรฐานไหน แล้วตัวเราอยู่ในเกณฑ์นั้นหรือไม่

กลายเป็นลางเนื้อชอบลางยา จริงๆแล้วซื้อปืนแค่ลองจับคงไม่พอน่าต้องลองยิงด้วยกระมัง ::)

jakrit97 - รักในหลวง -:
จำได้ว่า HK P7 บอกว่ามุมด้ามเป็นธรรมชาติ (ออกแบบตามหลักการยะศาสตร์ตามสูตร) มุมด้ามอยู่ที่ ๑๑๐ องศาครับ แบบเดียวกับ Steyr M9/40 ที่อ้างแบบเดียวกัน ...... ท่าทางจะวัดมุมตรงกันข้ามกับของพี่สมชาย(ฮา)

ส่วน HK USP บอกว่าออกแบบเพื่อตลาดอเมริกันโดยเฉพาะ เลยเอามุมด้าม 1911 มาด้วย แต่ไม่ได้บอกว่ามุมเท่าไร

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป