๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:22:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมครับ ที่จะทำระะบบ recoilless ให้ปืนลม HW95 หรือ HW80  (อ่าน 3024 ครั้ง)
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:14:13 PM »

จุดประสงค์คือให้แม่นยำขึ้น ลดผลจากรีคอยด์ต่อวิถีกระสุน ให้วางพาดยิงได้แม่นยำขึ้น  จะได้ปืนล่าสัตว์แรงๆ แต่ไม่ง้อถังเหมือน pcp เหมือนที่เคยเห็นในคลิป HW97 recoilless  ช่างไทยทำได้ไหมครับ

ลองคิดๆดูไม่น่ายากเกินช่างไทย แค่ทำรางเพิ่มเข้าไป ให้ปืนมีระยะเลื่อนถอยหลังเวลาลั่นไก หน่วงเวลาจนกระสุนพ้นลำกล้อง ออกไปก่อน แรงรีคอยด์จะได้ไม่มีผลต่อวิถีกระสุน พอจะเป็นไปได้ไหมครับ  ไหว้ ไหว้

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:01:22 PM »

ถ้าได้ปืนมา.. ผมก็มีความคิดที่จะทำเหมือนกันครับ แต่จะต้องทำพานท้ายขึ้นมาใหม่ โดยฝังรางเลื่อนแบบลูกปืนบนพานท้าย
แต่รางเลื่อนต้องมีการออกแบบ ดัดแปลงนิดหน่อยให้เลื่อนตัวนิ่มนวลเมื่อเกิดแรงรีคอยขึ้น อาจใช้สปริงเป็นตัวรับแรงรีคอย คิดไว้แบบนั้นครับ  แต่อดคิดไม่ได้ว่าเวลาง้างขึ้นลำ ตัวปืนอาจเลื่อนไปมาไม่นิ่งทำให้ง้างขึ้นลำ ลำบากหรือเปล่า แล้วยังต้องออกแบบระบบลั่นไกใหม่อีก

เคยคิดว่าจะทำรางจับกล้องแบบไร้แรงรีคอยดู แต่ติดที่ไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือที่ดีพอ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 08:21:23 AM โดย maxmin » บันทึกการเข้า
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 09:13:05 AM »

จุดประสงค์คือให้แม่นยำขึ้น ลดผลจากรีคอยด์ต่อวิถีกระสุน ให้วางพาดยิงได้แม่นยำขึ้น  จะได้ปืนล่าสัตว์แรงๆ แต่ไม่ง้อถังเหมือน pcp เหมือนที่เคยเห็นในคลิป HW97 recoilless  ช่างไทยทำได้ไหมครับ

ลองคิดๆดูไม่น่ายากเกินช่างไทย แค่ทำรางเพิ่มเข้าไป ให้ปืนมีระยะเลื่อนถอยหลังเวลาลั่นไก หน่วงเวลาจนกระสุนพ้นลำกล้อง ออกไปก่อน แรงรีคอยด์จะได้ไม่มีผลต่อวิถีกระสุน พอจะเป็นไปได้ไหมครับ  ไหว้ ไหว้

ถ้าได้ปืนมา.. ผมก็มีความคิดที่จะทำเหมือนกันครับ แต่จะต้องทำพานท้ายขึ้นมาใหม่ โดยฝังรางเลื่อนแบบลูกปืนบนพานท้าย
แต่รางเลื่อนต้องมีการออกแบบ ดัดแปลงนิดหน่อยให้เลื่อนตัวนิ่มนวลเมื่อเกิดแรงรีคอยขึ้น อาจใช้สปริงเป็นตัวรับแรงรีคอย คิดไว้แบบนั้นครับ  แต่อดคิดไม่ได้ว่าเวลาง้างขึ้นลำ ตัวปืนอาจเลื่อนไปมาไม่นิ่งทำให้ง้างขึ้นลำ ลำบากหรือเปล่า แล้วยังต้องออกแบบระบบลั่นไกใหม่อีก

เคยคิดว่าจะทำรางจับกล้องแบบไร้แรงรีคอยดู แต่ติดที่ไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือที่ดีพอ..

ขออนุญาต..แนะนำ ครับ
     ผมว่าถ้าจะ Modify ปืนใหม่..จุดประสงค์"ให้แม่นยำขึ้น"  ต้องถามตัวเองก่อนว่าให้แม่นยำขึ้นแล้ว เพื่อนำไปแข่งขันยิงเป้ากระดาษหรือเปล่า?  ถ้าใช่ ผมว่าไม่จำเป็นเลย ครับ  โดนชก  เพราะว่าปืนเดิมๆก็ชนะปืนแชมป์ AA ได้แบบขาดลอย(ต่อระยะ)แล้ว และถ้านำไปไล่พวกศัตรูของเกษตรกรก็แม่นเกินเพียงพอแล้วเช่นกัน นะครับ  เยี่ยม เยี่ยม
    พวกเราคิดปรับปรุงได้..แต่ต้องคิดให้หนักเลย ครับ  Huh  ผมเสียดายเวลาและเงินลงทุนที่ลงไป ที่สำคัญ..ผมเสียดายปืนใหม่ จริงๆ  หากทำไปแล้ว..ไม่ได้ผลหรือระยะยาว..เกิดชำรุดขึ้นมาในภายหลัง  มันจะน่าเสียใจและท้อใจมากๆ นะขอรับ  ตกใจ ตกใจหน้าซีด หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้
                                                                                                                                                                                                                                    ด้วยความห่วงใย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 09:17:07 AM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

chao321
Jr. Member
**

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 11:05:55 AM »

ความคิดผม .......ซื้อairking เบอร์1  เลยถ้าชอบแบบลดแรงรีคอย  และต้องการความแรง   แล้วเลือกกระสุนที่ปืนชอบ เอามายิงเป้า หรือหาชุดแต่งมาเปลี่ยน

ล่าสัตว์ก็แรงครับ ใช้กระสุนสำหรับล่าสัตว์  หรือไม่ก็ยิงให้เข้าหัว รับรอง ตายยยย ยี๊

ถ้าเราดัดแปลงปืน แล้วมันไม่ได้ผลอย่างที่หวังไว้ มันเสียดายปืนอย่างที่พี่เขาว่า  อาจต้องเสียเงินเพิ่มเยอะด้วยครับ

อีกรุ่นที่ผมชอบคือ  TX200 MK3  FAC เบอร์1  ลำกล้องยาว ทั้งสวย แรง  แม่นครับ เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์