๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 01:08:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97961 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #465 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 01:52:03 PM »

Smiley เปิดสวิทของเต้ารับไฟฟ้า แล้วไฟLEDที่ไบออสติด เป็นปกติของ M/B asus ครับ

การณีบูตช้าเกิดจากไบออสหาอุปกรณ์ไม่เห็น ตอนบูตลองกด Tab ที่แป้นคีย์บอร์ด จะแสดงรายการค้นหาของไบออส  ทดสอบลองถอดสาย HDD ออกแล้วลองบูตดูครับ ว่ากว่าจะเสร็จกระบวนการบูตใช้เวลานานไหม

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #466 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 02:23:17 PM »

Smiley เปิดสวิทของเต้ารับไฟฟ้า แล้วไฟLEDที่ไบออสติด เป็นปกติของ M/B asus ครับ

การณีบูตช้าเกิดจากไบออสหาอุปกรณ์ไม่เห็น ตอนบูตลองกด Tab ที่แป้นคีย์บอร์ด จะแสดงรายการค้นหาของไบออส  ทดสอบลองถอดสาย HDD ออกแล้วลองบูตดูครับ ว่ากว่าจะเสร็จกระบวนการบูตใช้เวลานานไหม
ขอบคุณครับ  ...อาการนี้จะเป็นตอนที่ปิดไว้หลายๆชั่วโมงครับ ปิดแค่ครึ่งชั่วโมงไม่เป็นไรครับ เปิดปุ๊บติดปั๊บ หากเปิดตอนเช้าแล้วรอบูทขึ้น หลังจากนั้นจะไม่เป็นอีกครับ จนปิดร้านแล้ว ถอดปลั๊กออกหมด เช้ามาก็เป็นเหมือนเดิมครับ เวลาตอนเปิดเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ22.30น. (ปิดเครื่อง 18.00บ้าง19.30บ้างครับ)

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #467 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 02:40:30 PM »

เครื่องเย็นแล้วสตาร์ทยาก ลองส่องคาปาซิเตอร์ดูหน่อยครับว่ามีตัวไหนหัวแตกหรือเปล่า

vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #468 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:40:10 PM »

เครื่องเย็นแล้วสตาร์ทยาก ลองส่องคาปาซิเตอร์ดูหน่อยครับว่ามีตัวไหนหัวแตกหรือเปล่า

เรียบร้อยดีทุกตัวครับ

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #469 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 08:59:23 PM »

ของผม ซี  ภาค จ่ายไฟ หมดอายุ
             ไล่เปลี่ยนไปหลาย ตัว แต่ไม่ใช่แบบ low ESR ทดลองดู  ชั่วคราว
              ก็ไม่หาย ไฟออกปกติ จึงสรุปเป็นที่เมนบอร์ด เสีย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #470 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 09:03:19 PM »

อาการนี้ถ้าไม่คาปาเสื่อมก็Rค่ายืดครับ คาปาอเสื่อมบางทีมันไม่แตกครับ น้ำยาข้างในมันแห้ง
ต้องหาช่างวัดดูแล้วครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #471 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:04:10 AM »

+1 ไปท่านเนโร
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #472 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:20:00 AM »

สรุป...ผมจะเก็บตังซื้อเมนบอร์ดใหม่ครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #473 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:24:50 AM »

ยักษ์ล้ม

OCZ ประกาศล้มละลาย, โตชิบาแสดงความสนใจเข้าซื้อ

http://www.blognone.com/node/51184
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #474 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:41:54 AM »

ผมจับเปลี่ยนไป 16 ตัว ไปตึกคอมถามร้านซ่อมเมนบอร์ดบ้าง ร้านขาย Capacitor บ้าง ไม่มี ไม่รับ
สุดท้ายมาเจอร้านขาย Capacitor หลังโรบินสันศรีราชาราคาไม่แพงสเปคตามต้องการ เลยจัดเลยยกแผง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #475 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 12:14:34 PM »

ของผม ซี  ภาค จ่ายไฟ หมดอายุ
             ไล่เปลี่ยนไปหลาย ตัว แต่ไม่ใช่แบบ low ESR ทดลองดู  ชั่วคราว
              ก็ไม่หาย ไฟออกปกติ จึงสรุปเป็นที่เมนบอร์ด เสีย

กระทู้มาพอดี    ของผมเจอสาเหตุแล้ว   ฮีทซิงค์คอมปาว ( heat sink compound) ที่ ซีพียู แห้งครับ Grin
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32]
  พิมพ์