๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 03:32:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97964 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #450 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:02:52 AM »

มีข้อแนะนำว่าให้ Backup ข้อมูลที่ใช้ในงานเอาไว้ก่อนเลยครับ... ซึ่งควรจะต้อง Backup เอาไว้เป็นประจำอยู่แล้วถึงแม้จะไม่ได้ส่งเครื่องให้ช่างจัดการ เพราะเป็นความไม่ประมาทครับ...

แล้วหากส่งเครื่องให้ช่างซ่อม ก็ควรจะสั่งช่างให้แบ่งพาร์ติชั่นฮาร์ดดิสก์แยกเอาไว้เลยระหว่างข้อมูลงานฯกับ ระบบ OS ... ครั้งหน้าเมื่อเกิดปัญหาปุ๊บเราก็สามารถฟอร์แมต c: และลง OS ใหม่ได้เองโดยไม่ต้องกลัวข้อมูลหายเลยครับ เพราะมันแยกกันอยู่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 10:11:52 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #451 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:14:54 AM »

ครับท่านสมชาย ผมเอาข้อมูลที่สำคัญ ทำสำเนาใส่แผ่นดีวีดีแล้วครับ ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ เคยเจอในเคสของฮาร์ดดิสครับ เครมสองครั้งใน 1ปี (ซีเกต500กิ๊กฯ บัฟ32เมกฯ ครับ)

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #452 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:46:13 PM »

มีปัญหามาเรียนปรึกษาอีกแล้วครับ คอมตั้งโต๊ะของผม ปิดแล้วมาเปิดในตอนเช้า จะบู๊ทไบออสนานมาก (กว่า10นาที) จึงเข้าไบออส และเข้าวินโดวส์เร็วเป็นปรกติครับ (เข้าไบออสแล้วเข้าวินโดวส์เพียง10วิ) อีกทั้งเวลาจะช้ากว่าปรกติ คือ เวลาจะอยู๋ที่ประมาณ4ชั่วโมงหลังจากที่ปิดเครื่องครับ(เช่น ปิดเครื่อง17.00น. เปิดเครื่องตอนเช้า7.45น. เวลาในคอมฯจะเป็น21.30น.ของวันที่ผ่านมาครับ) ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เปิดตอนเช้า ถ่านไบออสเปลี่ยนแล้วครับก็ยังไม่หาย ตั้งค่าinternet time เป็น time1.nimt.or.th ครับ ทั้งหมดนี้จะแก้ปัญหา บู๊ทไบออสนานกับ เวลาช้าหลังปิดเครื่องได้อย่าไรดีครับ ขอบคุณครับ

Clear CMOS ครับ

มองหา jumper สำหรับ Reset CMOS ก่อนโดยดูจากคู่มือ หรืออาจจะมองหา jumper ใกล้ ๆ กับแบตเตอรี่ของ CMOS ก็ได้ ส่วนใหญ่จะมีลักษณะเป็น jumper 3 ขา
วิธีการ Reset คือทำการ jump ให้ตรงข้ามกับปกติ คือถ้าหากเดิมมีการ jump อยู่ที่ 1-2 ก็เปลี่ยนมาเป็น 2-3 หรือถ้าปกติ jump อยู่ที่ 2-3 อยู่แล้วก็เปลี่ยนเป็น 1-2
จากนั้นเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ ทิ้งไว้สัก 5-10 วินาที ปิดเครื่องคอมพิวเตอร์
เปลี่ยน jumper กลับมาที่เดิม แล้วเปิดเครื่องใหม่

ตัวอย่างตำแหน่ง jumper

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 05:20:24 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #453 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 05:14:05 PM »

เมื่อกี๊ผมเจอWrite ProtectของFlash Driveเลยทำโลเลเวลฟอร์แมตไป เศร้ามากเลยครับ ของดีๆข้างในนั้น
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #454 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 05:16:52 PM »

เมื่อกี๊ผมเจอWrite ProtectของFlash Driveเลยทำโลเลเวลฟอร์แมตไป เศร้ามากเลยครับ ของดีๆข้างในนั้น

Smiley น่าจะลองทำตามนี้ก่อนนะครับ... http://teacherlovestory.blogspot.com/2011/09/flash-drive-write-protect.html

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #455 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 05:59:08 PM »

มีปัญหามาเรียนปรึกษาอีกแล้วครับ คอมตั้งโต๊ะของผม ปิดแล้วมาเปิดในตอนเช้า จะบู๊ทไบออสนานมาก (กว่า10นาที) จึงเข้าไบออส และเข้าวินโดวส์เร็วเป็นปรกติครับ (เข้าไบออสแล้วเข้าวินโดวส์เพียง10วิ) อีกทั้งเวลาจะช้ากว่าปรกติ คือ เวลาจะอยู๋ที่ประมาณ4ชั่วโมงหลังจากที่ปิดเครื่องครับ(เช่น ปิดเครื่อง17.00น. เปิดเครื่องตอนเช้า7.45น. เวลาในคอมฯจะเป็น21.30น.ของวันที่ผ่านมาครับ) ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เปิดตอนเช้า ถ่านไบออสเปลี่ยนแล้วครับก็ยังไม่หาย ตั้งค่าinternet time เป็น time1.nimt.or.th ครับ ทั้งหมดนี้จะแก้ปัญหา บู๊ทไบออสนานกับ เวลาช้าหลังปิดเครื่องได้อย่าไรดีครับ ขอบคุณครับ

มองหา jumper สำหรับ Reset CMOS ก่อนโดยดูจากคู่มือ หรืออาจจะมองหา jumper ใกล้ ๆ กับแบตเตอรี่ของ CMOS ก็ได้ ส่วนใหญ่จะมีลักษณะเป็น jumper 3 ขา
วิธีการ Reset คือทำการ jump ให้ตรงข้ามกับปกติ คือถ้าหากเดิมมีการ jump อยู่ที่ 1-2 ก็เปลี่ยนมาเป็น 2-3 หรือถ้าปกติ jump อยู่ที่ 2-3 อยู่แล้วก็เปลี่ยนเป็น 1-2
จากนั้นเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ ทิ้งไว้สัก 5-10 วินาที ปิดเครื่องคอมพิวเตอร์
เปลี่ยน jumper กลับมาที่เดิม แล้วเปิดเครื่องใหม่

ตัวอย่างตำแหน่ง jumper

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #456 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:01:18 PM »

Smiley น่าจะลองทำตามนี้ก่อนนะครับ... http://teacherlovestory.blogspot.com/2011/09/flash-drive-write-protect.html

ผมทำไปแล้วครับ ไม่ได้ผล
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #457 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 07:37:33 AM »

เรียนท่านอรชุนครับ ลองทำแล้วเป็นเหมือนเดิมครับ เช้ามา เวลาจาก7.30 เป็น22.37ของเมื่อคืนอยู่เลยครับ และรอบู๊ท ไบออสนานครับ .... มีข้อสังเกตว่าเปิดสวิทของเต้ารับไฟฟ้า แล้วไฟLEDที่ไบออสติด นี่เป็นเรื่องปรกติไหมครับ(ยังไม่ได้เปิดสวิตที่เครื่องคอมฯ) เพราะตอนชัตดาวน์ ไฟทั้งหมดดับครับ   ไหว้
*** MB ASUS M4A87TD EVO  ,CPU AMD Phenom II x4 B55 ,RAM Geil 2*2Gb 1600 ,VGA SAPPHIRE HD 7770 GHz Edition 1GB GDDR5 ,PSU Enermax 460w ครับ
พอเครื่องทำงานแล้ว ตั้งค่าวันเวลาแล้วก็ทำงานทั้งวันได้ปรกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 08:23:33 AM โดย vitsanuroj » บันทึกการเข้า

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #458 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:05:50 AM »

เรียนท่านอรชุนครับ ลองทำแล้วเป็นเหมือนเดิมครับ เช้ามา เวลาจาก7.30 เป็น22.37ของเมื่อคืนอยู่เลยครับ และรอบู๊ท ไบออสนานครับ .... มีข้อสังเกตว่าเปิดสวิทของเต้ารับไฟฟ้า แล้วไฟLEDที่ไบออสติด นี่เป็นเรื่องปรกติไหมครับ(ยังไม่ได้เปิดสวิตที่เครื่องคอมฯ) เพราะตอนชัตดาวน์ ไฟทั้งหมดดับครับ   ไหว้
*** MB ASUS M4A87TD EVO  ,CPU AMD Phenom II x4 B55 ,RAM Geil 2*2Gb 1600 ,VGA SAPPHIRE HD 7770 GHz Edition 1GB GDDR5 ,PSU Enermax 460w ครับ
พอเครื่องทำงานแล้ว ตั้งค่าวันเวลาแล้วก็ทำงานทั้งวันได้ปรกติครับ

ลองเปลี่ยนถ่านไบออสแล้วClear CMOS อีกครั้ง ถ้ายังไม่หายคงต้องแฟรชไบออสเวอร์ชั่นใหม่เข้าไป

http://www.asus.co.th/Motherboards/AMD_AM3/M4A87TD_EVO/#download
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 10:07:35 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #459 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:33:45 PM »

เรียนท่านอรชุนครับ ลองทำแล้วเป็นเหมือนเดิมครับ เช้ามา เวลาจาก7.30 เป็น22.37ของเมื่อคืนอยู่เลยครับ และรอบู๊ท ไบออสนานครับ .... มีข้อสังเกตว่าเปิดสวิทของเต้ารับไฟฟ้า แล้วไฟLEDที่ไบออสติด นี่เป็นเรื่องปรกติไหมครับ(ยังไม่ได้เปิดสวิตที่เครื่องคอมฯ) เพราะตอนชัตดาวน์ ไฟทั้งหมดดับครับ   ไหว้
*** MB ASUS M4A87TD EVO  ,CPU AMD Phenom II x4 B55 ,RAM Geil 2*2Gb 1600 ,VGA SAPPHIRE HD 7770 GHz Edition 1GB GDDR5 ,PSU Enermax 460w ครับ

ลองเปลี่ยนถ่านไบออสแล้วClear CMOS อีกครั้ง ถ้ายังไม่หายคงต้องแฟรชไบออสเวอร์ชั่นใหม่เข้าไป

http://www.asus.co.th/Motherboards/AMD_AM3/M4A87TD_EVO/#download

win 8 64bit ครับ Y  Y ใช้ win7 64 แทนได้ไหมครับ เปลี่ยนถ่านไปสองชุดแล้ว ... ความเป็นไปได้ที่จะเสียที่เมนบอร์ดหรือเปล่าครับ จะได้เปลี่ยนเลยดีกว่า...

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #460 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:38:28 PM »

เรียนท่านอรชุนครับ ลองทำแล้วเป็นเหมือนเดิมครับ เช้ามา เวลาจาก7.30 เป็น22.37ของเมื่อคืนอยู่เลยครับ และรอบู๊ท ไบออสนานครับ .... มีข้อสังเกตว่าเปิดสวิทของเต้ารับไฟฟ้า แล้วไฟLEDที่ไบออสติด นี่เป็นเรื่องปรกติไหมครับ(ยังไม่ได้เปิดสวิตที่เครื่องคอมฯ) เพราะตอนชัตดาวน์ ไฟทั้งหมดดับครับ   ไหว้
*** MB ASUS M4A87TD EVO  ,CPU AMD Phenom II x4 B55 ,RAM Geil 2*2Gb 1600 ,VGA SAPPHIRE HD 7770 GHz Edition 1GB GDDR5 ,PSU Enermax 460w ครับ

win 8 64bit ครับ Y  Y ใช้ win7 64 แทนได้ไหมครับ เปลี่ยนถ่านไปสองชุดแล้ว ... ความเป็นไปได้ที่จะเสียที่เมนบอร์ดหรือเปล่าครับ จะได้เปลี่ยนเลยดีกว่า...

อ้าว.......... ไหงใช้ Win8 แล้วล่ะครับอยากลองของใหม่เหรอ งั้นลำบากหน่อยครับ
ถ้าไม่อยากเสียเงินก็ต้องลงOSใหม่ เป็น Win7/64 ไม่งั้นก็ต้องเสียเงินเปลี่ยนบอร์ด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #461 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:43:18 PM »

ถ้าลง win7/64 แล้วแก้ปัญหาได้... ใช้ win 7/64 ดีกว่าครับ อย่างน้อยไม่ต้องเสียเงินพันกว่าบาทเปลี่ยนเมนบอร์ด...

ว่าแต่แปลกนะครับ น่าสนใจว่าทำไม win7/64 ถึงได้แก้ปัญหาได้... หรือว่าไบออสมันไม่ซัพพอร์ตวินอื่น ต้อง win7/64 เท่านั้นครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #462 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:49:06 PM »

ไปดูสเปคเมนบอร์ดมาครับ, เมนบอร์ดรุ่นนี้มี S/PDIF ออกข้างหลังเสียด้วย... เพราะพอร์ตนี้ของเมนบอร์ดนายสมชายไม่มี เลยต้องยอมซื้อซาวด์การ์ด Xonar HDAV 1.3 มาใส่ เพื่อเอาพอร์ตนี้ไปใช้ส่งสัญญาณให้ Home Theatrer ครับ...
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #463 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:56:47 PM »

ครับผม จะลงเป็น วินฯ7 64 แทนครับ แต่คงวันจันทร์ครับ ต้องไปธุระเชียงรายครับ ขอบคุณ ท่านอรชุนและท่านสมชาย ครับ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #464 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 01:06:18 PM »

ถ้าลง win7/64 แล้วแก้ปัญหาได้... ใช้ win 7/64 ดีกว่าครับ อย่างน้อยไม่ต้องเสียเงินพันกว่าบาทเปลี่ยนเมนบอร์ด...

ว่าแต่แปลกนะครับ น่าสนใจว่าทำไม win7/64 ถึงได้แก้ปัญหาได้... หรือว่าไบออสมันไม่ซัพพอร์ตวินอื่น ต้อง win7/64 เท่านั้นครับ...

ไบออสเวอร์ชั่นใหม่มีให้เฉพาะ WinXP/7 เท่านั้น Win8 ไม่มีครับพี่สมชาย
แต่ถ้าอัพไบออสแล้วยังไม่หายก็คงได้ซื้อใหม่ล่ะครับ
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32
  พิมพ์