๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:32:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีถูกจับปืน  (อ่าน 6874 ครั้ง)
nut@ann
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 08:42:00 PM »

กรณีถูกจับปืนเป็นปืนเราเองเอาไว้ในรถยนต์นานไหมครับกว่าจะส่งฟ้องเสียค่าปรับแพงไหม ตำรวจจะเอาปืนไปตรวจปืนเราจะเสียหายไหมครับ
kornphorn
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:16:25 PM »

ขอความรู้ด้วยคนครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:18:36 PM »

เบื้องต้นก็ต้องประกันตัวออกมาก่อน (มูลค่าประกันตั้งแต่ 2 - 5 หมื่นบาท)

ของกลางถูกยึดไว้ตรวจสอบ (จะเสียหายแค่ไหนไม่ทราบ)  ส่งฟ้องปรับไม่น่าเกิน 5 พันครับ

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:20:22 PM »

ช่วงรอคำแนะนำเพิ่มเติมจากท่านอื่นๆ

ลองพิมพ์ "ข้อหาพกพา" ลงในช่องค้นหาดูครับ น่าจะมีประโยชน์บ้าง

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 12:10:11 AM »

กรณีถูกจับปืนเป็นปืนเราเองเอาไว้ในรถยนต์นานไหมครับกว่าจะส่งฟ้องเสียค่าปรับแพงไหม ตำรวจจะเอาปืนไปตรวจปืนเราจะเสียหายไหมครับ

.......... อ๋อย ขั้นต่ำๆ 3 เดือนจะจบ ...กว่าเรื่องจะออกจากตำรวจ รอเรื่องอัยการ แล้วส่งศาล  จบเรื่องเอาผลคดีไปยื่นอัยการให้ทำเรื่องคืนของกลาง กลับไปสน.แจ้งเรื่อง รับปืนกลับ.. .. Tongue

.......... Angry  แล้วก็มานั้งทำใจ ปืนกรูทำไมเป็นรอยเพียบ ลูกก็หายหมดคืนแต่ปืน ทั้งๆที่ในหนังสือให้คืนของกลางทั้งหมด ประกอบด้วยอะไรบ้างระบุชัดเจนขนาดนั้น  ยังได้แต่ปืนคืน กระสุนหายเกลี้ยง  เรียกง่ายๆว่าโดนคนเหี้..ๆ มันยักยอกของกลางเอาไปเป็นของส่วนตัว พวกนี้ต้องให้มันโดน ม.157  ถึงจะเข็ด..  Tongue

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ม ะ ย ม ™ CB
SIG SAUER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -17

สุขํ นิราสา สุปติ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 12:32:07 AM »

น่าเศร้าใจ มีไว้ป้องกันตัวจะพกพาแต่ละครั้งลำบากจริงๆ ...  เศร้า

สุขํ นิราสา สุปติ        สุขัง นิราสา สุปะติ        ผู้ไม่คาดหวัง ย่อมหลับเป็นสุข
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 12:36:39 PM »

ต้องรอเจ้าหน้าที่นัดไปที่ส่งเรื่องที่อัยการ แล้วก็รอวันนัดมาขึ้นศาลอีกครับ

ไอ้เรื่องเสียเวลานั้นเสียอยู่แล้วครับ........แต่ที่เสียความรู้สึกคือปืนเรานี่แหละครับ กลับมาหน้าตาจะเหมือนเดิมหรือ

เปล่า..........ผมเคยเจอปืนที่กลับมาจากการตรวจประวัติ......น้องหนิมตามมาเพียบเลยครับ เห็นแล้วจำกันแทบไม่ได้

ค่าปรับไม่น่าเกิน 5 พันครับ (จำไม่ค่อยได้แล้วครับ โดนมาหลายปีแล้วครับ Grin)

แต่กรณีของ จขกท. ถ้าแยกแม๊ก แล้วเก็บในจุดที่ไม่สามารถหยิบใช้งานได้ทันที ศาลอาจยกฟ้องก็ได้นะครับ.... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 12:47:36 PM »

ล่าสุดแฟนผม ขับรถผมไปโดน จบที่เดือน นิดๆครับ ปืนไม่เป็นไรครับ
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:03:58 PM »

ปืนจะถูกส่งไปตรวจที่กองพิสูจน์หลักฐาน หรือพิสูจน์หลักฐานจังหวัดต่างๆ
กรณีที่ผู้ตรวจพิสูจน์จะใช้นำยาป้ายเพื่อตรวจสอบตัวเลข (ก็ไอน้ำยาตัวนี้แหละต้นเหตุของสนิม)
จะต้องเป็นปืนที่ตัวเลขเลอะเลือน ไม่อาจยืนยันได้ว่าเป็นตัวเลขอะไร ตรงกับเลขที่เจ้าของปืนอ้างหรือเปล่า
เป็นกระบอกเดียวกันหรือเปล่า หรือถูกตอกเลขซ้ำหรือสวมทะเบียน ครับ

ส่วนกระสุนปืน จะถูกส่งไปพร้อมกับปืน เพื่อให้ผู้ตรวจพิสูจน์ ยืนยันว่าเป็นกระสุนที่ใช้กับปืนกระบอกดังกล่าวได้
แล้ว .. หนังสือที่แจ้งผลตรวจกลับมา .. มักจะระบุตลอดว่า " กระสุนปืนหมดไปกับการตรวจพิสูจน์ "
ตำรวจเจ้าของคดีก็จะได้แต่ตัวปืนกลับมา ฉะนั้น เวลาเราไปรับปืนคืน จึงได้แต่ตัวปืนอย่างเดียว
..... ส่วนกระสุนปืนจะถูกยิงตรวจพิสูจน์จริงหรือเปล่า .. ตอบว่า ..ไม่ทราบครับ..

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
pound9
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:36:36 PM »

สภาพที่คืนอาจจะจำไม่ได้ เพราะส่งไปตรวจสอบหลายขั้นตอน พอกลับมาหาเราอาจน้ำตาตกในครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:39:53 PM »

ผมเคยโดนยึดไปตรวจสองครั้ง ไม่เคยมีริ้วรอยกลับมาครับ ..
penpeum
Full Member

คะแนน 92

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 02:25:50 PM »

ต้องรอเจ้าหน้าที่นัดไปที่ส่งเรื่องที่อัยการ แล้วก็รอวันนัดมาขึ้นศาลอีกครับ

ไอ้เรื่องเสียเวลานั้นเสียอยู่แล้วครับ........แต่ที่เสียความรู้สึกคือปืนเรานี่แหละครับ กลับมาหน้าตาจะเหมือนเดิมหรือ

เปล่า..........ผมเคยเจอปืนที่กลับมาจากการตรวจประวัติ......น้องหนิมตามมาเพียบเลยครับ เห็นแล้วจำกันแทบไม่ได้

ค่าปรับไม่น่าเกิน 5 พันครับ (จำไม่ค่อยได้แล้วครับ โดนมาหลายปีแล้วครับ Grin)

แต่กรณีของ จขกท. ถ้าแยกแม๊ก แล้วเก็บในจุดที่ไม่สามารถหยิบใช้งานได้ทันที ศาลอาจยกฟ้องก็ได้นะครับ.... ไหว้

สวัสดีครับ  ขอช่วยพิจารณาครับ นานมาแล้วเคยโดนจับปืนเปล่าไม่มีลูกอยู่ในกระเป๋าใส่เสื้อผ้าและอยู่เบาะหลัง  รับสารภาพชั้นตำรวจ ส่งฟ้องปรับ2500ครับ  จากการศึกษาในเวป  ถ้าจะให้ยกฟ้องต้อง  ปฏิเสธในชั้นตำรวจ  แล้วส่งฟ้อง ศาลอาจพิจาณายกฟ้อง  ไม่ทราบผมเข้าใจถูกหรือผิด  ขอทุกท่านช่วยพิจารณาแก้ไขเพื่อเป็นแนวทาง  ให้ผมและเพื่อนสมาชิก  ได้นำไปปฏิบัติด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2011, 02:50:08 PM โดย lommm » บันทึกการเข้า
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 03:26:25 PM »

ถ้าไม่มีกระสุน ก็ปฏิเสธได้ครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 10:09:58 PM »

..............  อ๋อย ผมว่าจะมีลูกหรือไม่มีลูกติดปืน หรือติดไปเลยซักนัด ก็ถือว่าความผิดได้สำเร็จแล้ว เพราะการพกปืนเข้าข้อผิดกฏหมายแล้ว ครับ  อ๋อย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:23:38 PM »

ถ้าไม่มีกระสุน ก็ปฏิเสธได้ครับ

..............  อ๋อย ผมว่าจะมีลูกหรือไม่มีลูกติดปืน หรือติดไปเลยซักนัด ก็ถือว่าความผิดได้สำเร็จแล้ว เพราะการพกปืนเข้าข้อผิดกฏหมายแล้ว ครับ  อ๋อย

มีคำพิพากษาศาลฎีกา ว่าการมีอาวุธปืนในลักษณะที่ไม่สามารถหยิบฉวยมาใช้งานได้ทันที ยังไม่เป็นการ"มีอาวุธปืนติดตัว" แต่กรณีนั้นมีองค์ประกอบที่สำคัญคือ "เจตนา"
เคยมีผู้หยิบประเด็น..ปืนใช้งานไม่ได้..มาเป็นข้อต่อสู้  แต่ศาลก็พิพากษาลงโทษเพราะเจตนาไม่บริสุทธิ ไม่เช่นนั้นคนร้ายก็อาจพาปืนไป โดยมีกระสุนรอจัดเตรียมไว้ข้างหน้า

สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง   ไหว้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์