๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:21:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีถูกจับปืน  (อ่าน 6882 ครั้ง)
penpeum
Full Member

คะแนน 92

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:29:49 PM »

..............  อ๋อย ผมว่าจะมีลูกหรือไม่มีลูกติดปืน หรือติดไปเลยซักนัด ก็ถือว่าความผิดได้สำเร็จแล้ว เพราะการพกปืนเข้าข้อผิดกฏหมายแล้ว ครับ  อ๋อย

สวัสดีครับ   ผมจึงได้โพสเพื่อสอบถามครับ   เพราะเคยสอบถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ  เขาตอบว่า ปืนนะถ้าไม่มีใบอนุญาติพกพา  แล้วไม่ว่าเราพกหรือพา มีลูกหรือไม่มีลูก ถ้าเจ้าหน้าที่เจอเขาย่อมมีอำนาจจับกุม  แล้วส่งศาลเพื่อให้ตัดสิน โดยมีอัยการคัดกรองอีกที  เมื่อถึงศาลๆจะพิจารณาว่ายกหรือผิด  ถ้าผิดพฤติกรรมแห่งคดีควรลงโทษเพียงใด  เช่น ปรับและคืนปืน  ปรับและจำคืนปืน  ปรับและจำยึดปืน  สรุปคือประชาชนพกหรือพาไม่ผิดไม่มี  เว้นแตมีเหตุสมควรแก่กรณีที่ชี้แจงต่อตำรวจและเป็นที่ยอมรับและพออนุโลมได้  ตำรวจก็จะผ่อนผันไม่จับกุมครับ 
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:34:03 PM »

มีคำพิพากษาศาลฎีกา ว่าการมีอาวุธปืนในลักษณะที่ไม่สามารถหยิบฉวยมาใช้งานได้ทันที ยังไม่เป็นการ"มีอาวุธปืนติดตัว" แต่กรณีนั้นมีองค์ประกอบที่สำคัญคือ "เจตนา"
เคยมีผู้หยิบประเด็น..ปืนใช้งานไม่ได้..มาเป็นข้อต่อสู้  แต่ศาลก็พิพากษาลงโทษเพราะเจตนาไม่บริสุทธิ ไม่เช่นนั้นคนร้ายก็อาจพาปืนไป โดยมีกระสุนรอจัดเตรียมไว้ข้างหน้า

สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง   ไหว้

......... หลงรัก ขอบคุณครับพี่ธำรง    ไหว้

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
anunt CZ 452
Jr. Member
**

คะแนน 3

ปื๋นบ่มีลูก...ยิงถูกก่บ่เข้า

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:48:38 AM »

..............  อ๋อย ผมว่าจะมีลูกหรือไม่มีลูกติดปืน หรือติดไปเลยซักนัด ก็ถือว่าความผิดได้สำเร็จแล้ว เพราะการพกปืนเข้าข้อผิดกฏหมายแล้ว ครับ  อ๋อย

สวัสดีครับ   ผมจึงได้โพสเพื่อสอบถามครับ   เพราะเคยสอบถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ  เขาตอบว่า ปืนนะถ้าไม่มีใบอนุญาติพกพา  แล้วไม่ว่าเราพกหรือพา มีลูกหรือไม่มีลูก ถ้าเจ้าหน้าที่เจอเขาย่อมมีอำนาจจับกุม  แล้วส่งศาลเพื่อให้ตัดสิน โดยมีอัยการคัดกรองอีกที  เมื่อถึงศาลๆจะพิจารณาว่ายกหรือผิด  ถ้าผิดพฤติกรรมแห่งคดีควรลงโทษเพียงใด  เช่น ปรับและคืนปืน  ปรับและจำคืนปืน  ปรับและจำยึดปืน  สรุปคือประชาชนพกหรือพาไม่ผิดไม่มี  เว้นแตมีเหตุสมควรแก่กรณีที่ชี้แจงต่อตำรวจและเป็นที่ยอมรับและพออนุโลมได้  ตำรวจก็จะผ่อนผันไม่จับกุมครับ 
[/quote

..............  อ๋อย ผมว่าจะมีลูกหรือไม่มีลูกติดปืน หรือติดไปเลยซักนัด ก็ถือว่าความผิดได้สำเร็จแล้ว เพราะการพกปืนเข้าข้อผิดกฏหมายแล้ว ครับ  อ๋อย

สวัสดีครับ   ผมจึงได้โพสเพื่อสอบถามครับ   เพราะเคยสอบถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ  เขาตอบว่า ปืนนะถ้าไม่มีใบอนุญาติพกพา  แล้วไม่ว่าเราพกหรือพา มีลูกหรือไม่มีลูก ถ้าเจ้าหน้าที่เจอเขาย่อมมีอำนาจจับกุม  แล้วส่งศาลเพื่อให้ตัดสิน โดยมีอัยการคัดกรองอีกที  เมื่อถึงศาลๆจะพิจารณาว่ายกหรือผิด  ถ้าผิดพฤติกรรมแห่งคดีควรลงโทษเพียงใด  เช่น ปรับและคืนปืน  ปรับและจำคืนปืน  ปรับและจำยึดปืน  สรุปคือประชาชนพกหรือพาไม่ผิดไม่มี  เว้นแตมีเหตุสมควรแก่กรณีที่ชี้แจงต่อตำรวจและเป็นที่ยอมรับและพออนุโลมได้  ตำรวจก็จะผ่อนผันไม่จับกุมครับ 
+1 ครับ เจอแบบพูดคุยกันดีๆมีเหตุผลก็ดีไป ถ้าเจอแบบไม่ฟังอีร้าค่าอีรมตรูจะจับลูกเดียวก็ซวยไปครับ

,,,,,,ข้าฮับใจ้แผ่นดิน ยะก๋านตงฉิน บ่หมิ่นเบื้องสูง,,,,,,
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 09:05:16 AM »

เรื่องนำพาปืนนั้น........ถามว่าผิดมั๊ย......ยังไงก็ผิดวันยังค่ำ และไม่จำเป็นต้องไปเถียงเจ้าหน้าที่เลยครับ

แต่ถ้าจะจับหรือปล่อย ก็อยู่ที่ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ท่านนั้นๆครับ.......... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:21:23 AM »

ทำใจครับ สุจริตชน มีปืนถูกกฎหมาย ก็ยังต้องหลบๆซ่อนๆแบบทุจริตชน

ขอยืมคำพูดของครูฝึกท่านหนึ่งว่า นำพา ปืนยังไงไม่ให้ถูกจับ

1. อย่าให้เจอตำรวจ
2. มีพวกเป็นตำรวจ
3. อย่าให้ปืนอยู่ในสภาพพร้อมใช้ (ข้อนี้หลายท่านทราบแล้ว)
4. มธุรสวาจา
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 01:18:41 PM »

ทำใจครับ สุจริตชน มีปืนถูกกฎหมาย ก็ยังต้องหลบๆซ่อนๆแบบทุจริตชน

ขอยืมคำพูดของครูฝึกท่านหนึ่งว่า นำพา ปืนยังไงไม่ให้ถูกจับ

3. อย่าให้ปืนอยู่ในสภาพพร้อมใช้ (ข้อนี้หลายท่านทราบแล้ว)
ชอบ...โดนใจจริงๆ เยี่ยม
tanunrat
Jr. Member
**

คะแนน 1

เวลาเหลือน้อยให้รีบปฎิบัตินะครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 01:22:01 PM »

ข้อ 2 นี้ผมใช้บ่อยๆครับ

เวลาเหลือน้อยให้รีบปฎิบัตินะครับ
p1234
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 02:30:23 PM »

สรุปง่ายๆ  ..ถ้าเ็ป็นปืนของเราเองมีใบ ป.4 ทะเบียนถูกต้อง แต่ไม่มีใบพกพาจะถูกจับกุมในข้อหา พาอาวุธปืนไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร(ลหุโทษ ป.อาญา 371)(เว้นแต่มีเหตุอันสมควร)   และพกพาอาวุธปืนไปในทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนให้พกพา ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ .....    แต่ถ้าเป็นปืนเถือนหรือปืนผิดมือจะถูกจับข้อหา มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตตามด้วยข้อหาพกพาฯ
         ส่วนกรณีเครื่องกระสุนปืนหาย(ลูกกระสุน)เมื่อตอนไปรับของกลางคืนนั้น  ต้องพิจารณาดูก่อนว่าขณะที่เจ้าพนักงานตำรวจจับและเขียนบันทึกการจับกุมนั้น เขาลงรายละเอียดของกลางเกี่ยวกับเครื่องกระสุนปืนไว้หรือไม่ ถ้าลงไว้เขาต้องคืนให้ทั้งหมด เว้นแต่ว่าจะลงเฉพาะอาวุธปืนของกลางพร้อมแม็กกาซีน
         ขั้นตอน ..เมื่อถูกจับกุมแล้วตำรวจจะแจ้งข้อกล่าวหา เขียนบันทึกการจับกุม(จะรับหรือปฎิเสธ) เสร็จแล้วเขาจะนำตัวผู้ต้องหาพร้อมของกลางส่งพนักงานสอบสวนฯ ท้องที่ที่เกิดเหตุ  จากนั้น ก็จะพิมพ์ลายนิ้วมือ สอบสวน แล้วก็ต้องติดต่อขอประกันตัว(ใช้หลักทรัพย์ เงินสด หรือบุคคลประกัน ) พนักงานสอบสวนจะแจ้งให้ผู้ต้องหาทราบ  เมื่อดำเนินการสอบสวน ขอประกันตัวแล้ว พนักงานสอบสวน จะนัดวันให้นายประกันนำตัวผู้ต้องหาไปศาล ส่วนของกลางจะถูกส่งตรวจพิสูจน์ฯ ทั้งทางทะเบียนและกองวิทยาการตรวจพิสูจน์หลักฐาน(ประมาณสองเดือน)  หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนก็จะสรุปสำนวนมีความเห็นควรส่งพนักงานอัยการสั่งฟ้อง แล้วก็จะไปพบกันที่ศาลในวันนัดศาลจะพิพากษาปรับ จำคุก หรือรอ ก็สุดแล้วแต่ท่านซึ่งจะพิจารณาตามข้อเท็จจริงและพยานหลักฐานที่ปรากฎในสำนวน
kamales
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:48:09 PM »

อย่าถูกจับเป็นดีที่สุด
rangsonaon
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 10:43:34 PM »

ขอถามเพิ่มจาก จขกท. ในกรณีที่ผมพกปืนติดรถไว้ (มีใบ ป.4)...แต่ซ่อนไว้ในรถ ในจุดที่ค้นเบื้องต้นไม่เจอ...(แต่ถ้าค้นแบบ ตำรวจค้นเอเย่นต์ยาบ้า คงเจอ) แบบนี้...

ผมจะโดนข้อหา ซ่อนเร้นของกลาง เพิ่มมั๊ยครับ...อันนี้เป็นสงสัยมากมาย

"เป็นแม่ทัพแล้วไม่กล้าตัดหัวคน...จะเป็นแม่ทัพที่ดีไม่ได้" (ขงเบ้ง)
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:48:56 AM »

พกหรือพายังไงก็ผิด
จะให้ดีอ่านกระทู้ปักหมุดนี้ครับ ผมว่ามีประโยชน์ดี
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:04:44 PM »

ขอถามเพิ่มจาก จขกท. ในกรณีที่ผมพกปืนติดรถไว้ (มีใบ ป.4)...แต่ซ่อนไว้ในรถ ในจุดที่ค้นเบื้องต้นไม่เจอ...(แต่ถ้าค้นแบบ ตำรวจค้นเอเย่นต์ยาบ้า คงเจอ) แบบนี้...

ผมจะโดนข้อหา ซ่อนเร้นของกลาง เพิ่มมั๊ยครับ...อันนี้เป็นสงสัยมากมาย

ซ่อนเร้นของกลางนี่ ตามความคิดของผมต้องเป็นปืนที่นำไปกระทำความผิดมาแล้วนำไปซ่อนหรือนำไปโยนทิ้ง

แต่ปืนที่พกไปถ้า ตำรวจค้นเจอก็คือพกพาหรือนำพา ไม่น่าจะมีข้อหาซ่อนเร้นพ่วงไปด้วยนะครับ

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 05:37:35 PM »

คิดจะซ่อนก็ต้องซ่อนให้มิดชิดอย่างนั้นแหละครับ ถูกแล้ว..........ไม่เจอก็โชคดีเป็นของเรา........ถ้าเจอก็ต้องยอมครับเล่นรื้อซะขนาดนั้น......... อ๋อย

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 01:12:49 PM »

ได้รับปืนกลับมา แต่กระสุนหายหมด >,<
rangsonaon
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 05:43:29 PM »

ขอบคุณครับ Smiley....

"เป็นแม่ทัพแล้วไม่กล้าตัดหัวคน...จะเป็นแม่ทัพที่ดีไม่ได้" (ขงเบ้ง)
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์