๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:55:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตับมีไขมันสูง..มีวิธีรักษาอย่างไรครับ  (อ่าน 30572 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:24:29 AM »

กากหมูนี่สุดยอด
มันเหมือนละลายในปากเลยนะ
ยิ่งเอาเศษๆผงๆโรยในไข่เจียวด้วยนะ
อย่าบอกใคร  ปกติ ถ้ามีเด็กๆหลานๆ จะทำให้เด็กกิน เด็กเผลอ เรากินหนักกว่าอีก...

มิน่า พุงยื่นเชียว 
 ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:36:11 AM »

ตอนกลับมาถึงกรุงเทพ   เธอเล่าให้ฟังว่า   .........ฮา
อาหารมื้อแรกของตอนเช้า  หมอเขาจับ  งดอาหาร  ที่เคยทานตาม "ปกติ" คร๊า
ทุกคน  ต้อง "มังสวิรัติ"  ฮา 
อาหารมื้อเช้า  เป็น "แตงโม"  คร๊า  ฮา

ต่อมามื้อกลางวัน  ก็เป็นแตงโมอีก  ฮา

เดากันเลยน๊ะคร๊า  มื้อเย็น  เป็นอะไร ฮา

เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ไปกินเหล้าบ้านเพื่อน ไม่บอกว่ากับแกล้มมีอะไรบ้าง แต่กินกันตั้งแต่
ก่อนเที่ยงยัน5ทุ่ม เข็มสั้นหมุนครบรอบพอดี

กลับมาบ้าน วันถัดมา ไปซื้อกับข้าว เจอร้านขายหมู มีกากหมูทอดแล้วมาขาย  ซื้อมาครึ่ง กก.
เกือบเต็มถุงแน่ะ เอาแกล้มเบียร์ต่อที่บ้าน
เศษๆของกากหมู ผงๆ เอามาใส่ไข่เจียว กินกับข้าวต่อ

ครึ่ง กก. กิน3วันหมด เบียร์หมดไปราวเกือบลัง

ผมพอเข้าคอร์สที่ว่าได้ไหมครับ ยาย....

็Ha Ha ฮา  พี่ Sub ขร๊า  มาถูกที่แล้วคร๊า  ที่มาหายาย  ฮา
เรื่องนี้  ยาย "วิแคะ"  ได้ ดังนี้  คร๊า  ฮา
พี่Sub  น่าจะมีอาการเริ่มแรก คือ  "อึดอัด"  บริเวณเอว  น่าจะวัดได้สัก 35 -36 นิ้ว  ฮา
บางครั้งตอนนอน มีอาการต้องหลับตา  แล้วอาจมีอาการ "กรน"  ด้วยคร๊า  ฮา
พอตอนเช้าเวลาเข้าห้องน้ำ  ต้องมีอาการ "อยาก"  จะแปรงฟัน  น๊ะคร๊า  ฮา

ยายสรุปว่า  อาการอยู่ในข่าย  ไม่ควรไว้วางใจ  คร๊า  ฮา

ยายแนะนำ คอร์ส ที่เหมาะสมให้นะคร๊า  ฮา

"วัดธาตุทอง ศาลาสี่"  คร๊า   จองไว้ก่อนเรย  ฮา  อิอิ
(ศาลานี้  กระเพาะปลาอร่อย  อ่ะคร๊า)  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:51:55 AM »

บร๊า....ยายก็....
ยังบอกไม่หมด หลังจากนั้นสักสองอาทิตย์ ดูรายการทีวีช่อง7 ที่มีสัญญา คุณากร เป็นพิธีกร
(จำชื่อรายการไม่ได้) พาไปเยี่ยมแดนนี่ ศรีภิญโญ ดาราตลกร่างอ้วน เนื่องจากเพิ่งหายจากเส้น
โลหิตในสมองแตก เมื่อสองปีที่แล้ว แต่ไม่เป้นข่าว ตอนนี้หายแล้ว แต่ไม่ครบ100%เท่าเดิม

เขาบอกถึงการบริโภคของเขากินปาท่องโก๋สูงสุดถึง18ตัว ต่อมื้อ  เพื่อนๆหลายคนทักถึงน้ำหนักและ
พฤติกรรมการกินของเขา แต่เขาไม่ใส่ใจ คิดว่าคงไม่ใช่เรา ที่จะเป็น

พอรักษารวมถึงเข้าคอร์สการบริโภคหาย หมอเอาปาท่องโก๋ที่เขาชอบกิน มาให้ดูแล้วใส่ไม่โครเวฟต่อหน้าเขา
ออกจากไมโครเวฟอีกที ปาท่องโก๋ ตัวเหลือกะติ๊ดเดียว ที่เหลือ น้ำมันเต็มจาน....

ทำไม ถึงออกอากาศช้าจังนะ.... ผมน่าจะได้ดูก่อน

อยากบอกชื่อรายการ อยากทำลิ้งค์ให้ดูย้อนหลังกัน  แต่จำไม่ได้จริงๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:35:55 PM »

อีตาซับกินแบบนี้ ไอ้ที่พุงบวมๆหน่ะ...ตับ เปล่า เช็คบ้างมั๊ยนั่น ตกใจหน้าซีด

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:16:36 PM »

อีตาซับกินแบบนี้ ไอ้ที่พุงบวมๆหน่ะ...ตับ เปล่า เช็คบ้างมั๊ยนั่น ตกใจหน้าซีด

Ha Ha ฮา  ใช่เรยคร๊า  พี่โอ  ขร๊า  ฮา
สมัยนี้  มลภาวะ  สารพิษ  เยอะอ่ะคร๊า   พอเป็นปุ๊ป  ก็ตายปั๊ป  ไม่ทันได้ใช้เงิน  หรือ ล่ำลาใคร  ฮา

เมื่อคืน  ยายเปิดทีวี  ดูสารคดีช่องนึ่ง  ชื่อรายการ “My  Sci”  คร๊า
ตอนนี้ทาง “ยุโรป”  เขาก็เบื่อกับการที่ต้อง “ค้นคว้า”  ยาตัวใหม่ๆ  คร๊า

ในสารคดี  เขาจับเอาไอ้ตัว “แมลงวัน”  ไปศึกษาในห้อง “ แลป”
ปล่อยให้มันกิน “ตับหมู”  แล้วรอให้มัน  “ วางไข่” จนกลายเป็น “หนอน” ฮา

เมื่อได้หนอนมาแล้ว  เขาก็ทดลอง  เอาไปปล่อยหลายๆตัว  “บนแผล”  ติดเชื้อ 
ปล่อยให้มันกิน “เนื้อเยื่อ” ที่เน่าเปื่อย  ฮา
ผลการทดลอง  ปรากฏว่า  “ได้ผลดี”  แผลหายเร็วขึ้นกว่าเดิม  คร๊า ฮา

ฮา  อีกเคสนึง  เขานำ “ผึ้ง”  ที่ปล่อยเลี้ยงตามธรรมชาติ  มารักษาคนไข้  ที่เป็น “อัมพาต” 
ขยับเขยื้อน ตัวไม่ได้  โดยใช้ “คีม” คีบ จับตัวผึ้ง    ให้บริเวณส่วนปลาย  ที่เป็น “เหล็กใน” 
ต่อยลงไปในบริเวณ  ผิวหนัง  ครั้งละ 12-15 ตัว 
ผลปรากฏว่า   ร่างกาย เริ่มตอบสนอง  ขยับนิ้วเท้า   นิ้วมือ  รวมถึงลำตัวได้  ฮา

วงการแพทย์  เขาตกใจกันมากคร๊า  ฮา

ยายคิดว่า  โลกของเรา  มัน “หมุน”  กลับมาที่เดินแล้วน๊ะคร๊า   
“ธรรมชาติบำบัด”  ฮา

ส่วนอาการเรื่อง “ไอ้นกเขา”   ไม่ค่อย “จุ๊กกรู้”  ไม่ค่อย ขัน   ที่เคยถามยาย  ฮา
ยายจะแนะนำ   ให้ใช้วิธี  ข้างบน  อ่ะคร๊า  ฮา   

แต่ของพี่ Sub  คงไม่ต้องถึงกับใช้ผึ้ง ตามจำนวนข้างบน  น๊ะคร๊า ฮา

ยายคิดว่า  ใช้แค่  “ตัวหนึ่ง  หรือสองตัว”  ก็พอ  คร๊า ฮา

555555555  ก็เพราะมัน “จิ๊ดเดียว”  ฮา 

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:38:28 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
+1ให้ยายครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
นานๆได้เห็นน้าซับดดนแขวะซักที  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:39:14 PM »

อย่างที่เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันแนะนำมาก็ดีอยู่แล้วครับ...

แนะนำให้ปฎิบัติตามที่แพทย์ประจำตัวแนะนำอย่างเคร่งครัดครับ...

การออกกำลังกายเป็นประจำและกินอาหารที่เหมาะสมช่วยได้มากครับ...

ส่วนยาที่จะใช้นั้น ลำพังข้อมูลที่บอกมาคงไม่สามารถรักษาทางอินเตอร์เนทได้ครับ...

ที่สำคัญอย่าลืมงดอัลกอออล์นะครับ... ไหว้
กากหมูนี่สุดยอด
มันเหมือนละลายในปากเลยนะ
ยิ่งเอาเศษๆผงๆโรยในไข่เจียวด้วยนะ
อย่าบอกใคร  ปกติ ถ้ามีเด็กๆหลานๆ จะทำให้เด็กกิน เด็กเผลอ เรากินหนักกว่าอีก...
-ขอบพระคุณคุณหมอ Rute มากครับ
-โรคในกลุ่มนี้(ไขมันในเลือดสูง,ไขมันตับ,เก๊าท์..ฯลฯ )ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นเลย เป็นมฤตยูเงียบเพราะมันไม่แสดงอาการ พอเป็นเข้าแล้วมันจะพาเพื่อนพ้องมารุมถล่มเราอีก 2-3 โรคแบบแทคทีม เช่นความดันโลหิตสูง เบาหวาน โรคหัวใจ ต้องระวังเส้นเลือดในสมองแตกด้วย รักษายากสุด ๆ และต้องใช้เวลานานมาก พฤติกรรมการกินอาหารไม่ใช่สิ่งที่เปลี่ยนได้ง่าย ๆ นะครับ การออกกำลังกายด้วย จะเข็นคนขี้เกียจให้ออกกำลังกายนี่พอ ๆ กะเข็นครกขึ้นเขา ใครที่ยังไม่เป็นไม่ควรประมาท คนที่เป็นแล้วขอให้โชคดีครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:41:36 PM »

ส่วนอาการเรื่อง “ไอ้นกเขา”   ไม่ค่อย “จุ๊กกรู้”  ไม่ค่อย ขัน   ที่เคยถามยาย  ฮา
ยายจะแนะนำ   ให้ใช้วิธี  ข้างบน  อ่ะคร๊า  ฮา  
แต่ของพี่ Sub  คงไม่ต้องถึงกับใช้ผึ้ง ตามจำนวนข้างบน  น๊ะคร๊า ฮา
ยายคิดว่า  ใช้แค่  “ตัวหนึ่ง  หรือสองตัว”  ก็พอ  คร๊า ฮา
555555555  ก็เพราะมัน “จิ๊ดเดียว”  ฮา  

ข่าวนี้คงไม่ได้กรองครับ
เช็คอีกที ผิดพลาดชัวร์ๆครับ  งอน งอน งอน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:22:38 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก อุ๊ยลืมตัวค่ะ หัวเราะซะปากกว้างเลยเรา เดี๋ยวผึ้งที่เพิ่งรักษาตาซับบินเข้าปาก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:23:23 PM »

Ha Ha ฮา  ใช่เรยคร๊า  พี่โอ  ขร๊า  ฮา
สมัยนี้  มลภาวะ  สารพิษ  เยอะอ่ะคร๊า   พอเป็นปุ๊ป  ก็ตายปั๊ป  ไม่ทันได้ใช้เงิน  หรือ ล่ำลาใคร  ฮา

เมื่อคืน  ยายเปิดทีวี  ดูสารคดีช่องนึ่ง  ชื่อรายการ “My  Sci”  คร๊า
ตอนนี้ทาง “ยุโรป”  เขาก็เบื่อกับการที่ต้อง “ค้นคว้า”  ยาตัวใหม่ๆ  คร๊า

ในสารคดี  เขาจับเอาไอ้ตัว “แมลงวัน”  ไปศึกษาในห้อง “ แลป”
ปล่อยให้มันกิน “ตับหมู”  แล้วรอให้มัน  “ วางไข่” จนกลายเป็น “หนอน” ฮา

เมื่อได้หนอนมาแล้ว  เขาก็ทดลอง  เอาไปปล่อยหลายๆตัว  “บนแผล”  ติดเชื้อ 
ปล่อยให้มันกิน “เนื้อเยื่อ” ที่เน่าเปื่อย  ฮา
ผลการทดลอง  ปรากฏว่า  “ได้ผลดี”  แผลหายเร็วขึ้นกว่าเดิม  คร๊า ฮา

ฮา  อีกเคสนึง  เขานำ “ผึ้ง”  ที่ปล่อยเลี้ยงตามธรรมชาติ  มารักษาคนไข้  ที่เป็น “อัมพาต” 
ขยับเขยื้อน ตัวไม่ได้  โดยใช้ “คีม” คีบ จับตัวผึ้ง    ให้บริเวณส่วนปลาย  ที่เป็น “เหล็กใน” 
ต่อยลงไปในบริเวณ  ผิวหนัง  ครั้งละ 12-15 ตัว 
ผลปรากฏว่า   ร่างกาย เริ่มตอบสนอง  ขยับนิ้วเท้า   นิ้วมือ  รวมถึงลำตัวได้  ฮา

วงการแพทย์  เขาตกใจกันมากคร๊า  ฮา

ยายคิดว่า  โลกของเรา  มัน “หมุน”  กลับมาที่เดินแล้วน๊ะคร๊า   
“ธรรมชาติบำบัด”  ฮา

ส่วนอาการเรื่อง “ไอ้นกเขา”   ไม่ค่อย “จุ๊กกรู้”  ไม่ค่อย ขัน   ที่เคยถามยาย  ฮา
ยายจะแนะนำ   ให้ใช้วิธี  ข้างบน  อ่ะคร๊า  ฮา   

แต่ของพี่ Sub  คงไม่ต้องถึงกับใช้ผึ้ง ตามจำนวนข้างบน  น๊ะคร๊า ฮา

ยายคิดว่า  ใช้แค่  “ตัวหนึ่ง  หรือสองตัว”  ก็พอ  คร๊า ฮา

555555555  ก็เพราะมัน “จิ๊ดเดียว”  ฮา 

ได้ดูเรื่องผึ้งในรายการตี10เหมือนกันค่ะ Cheesy

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:58:02 PM »

พ่อผมทานยาลดไขมันในเลือดมาได้ 3 ปี เดือนที่แล้วผลเลือดดีมากๆ ไขมันในเลือดต่ำหมอผู้รักษาพอใจในฝีมือ แต่พี่ผมอยากให้พ่อได้ลองทางโภชนาบำบัด เลยพาไปคุยกับหมอที่ศูนย์บัลวี จากนั้นไปอัลตร้าซาวน์ตับพบว่ามีไขมันเกาะจำนวนมากจนแทบจะไม่เห็นตับแล้ว สังเกตุตัวเองว่าพุงโตขึ้นหรือไม่ถ้าโตขึ้นเรื่อยๆระวังด้วยครับ
การทานยาลดไขมันทำให้ไขมันในเลือดต่ำจริง แต่ในส่วนอื่นๆอาจจะไม่ใช้ ในตับอาจจะมากขึ้นๆ แล้วโรคอื่นๆก็จะตามมาติดๆ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:09:43 PM »

บร๊า....ยายก็....
ยังบอกไม่หมด หลังจากนั้นสักสองอาทิตย์ ดูรายการทีวีช่อง7 ที่มีสัญญา คุณากร เป็นพิธีกร
(จำชื่อรายการไม่ได้) พาไปเยี่ยมแดนนี่ ศรีภิญโญ ดาราตลกร่างอ้วน เนื่องจากเพิ่งหายจากเส้น
โลหิตในสมองแตก เมื่อสองปีที่แล้ว แต่ไม่เป้นข่าว ตอนนี้หายแล้ว แต่ไม่ครบ100%เท่าเดิม

เขาบอกถึงการบริโภคของเขากินปาท่องโก๋สูงสุดถึง18ตัว ต่อมื้อ  เพื่อนๆหลายคนทักถึงน้ำหนักและ
พฤติกรรมการกินของเขา แต่เขาไม่ใส่ใจ คิดว่าคงไม่ใช่เรา ที่จะเป็น

พอรักษารวมถึงเข้าคอร์สการบริโภคหาย หมอเอาปาท่องโก๋ที่เขาชอบกิน มาให้ดูแล้วใส่ไม่โครเวฟต่อหน้าเขา
ออกจากไมโครเวฟอีกที ปาท่องโก๋ ตัวเหลือกะติ๊ดเดียว ที่เหลือ น้ำมันเต็มจาน....

ทำไม ถึงออกอากาศช้าจังนะ.... ผมน่าจะได้ดูก่อน

อยากบอกชื่อรายการ อยากทำลิ้งค์ให้ดูย้อนหลังกัน  แต่จำไม่ได้จริงๆ
ที่นี่หมอชิตครับ น้าซับ ดูแล้วน่ากลัว ผมเลยเลิกดู  คิก คิก

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 07:06:33 PM »

ผลเลือดเมื่อวันที่ 19.05.2554 เป็นดังนี้ครับ(ในวงเล็บคือค่าปกติ)
blood sugar               91
BUN                          13       (8-20)
Creatinine                 1.0      (0.5-1.2)
Uric acid                   6.3      (4.0-8.5)
Cholesterol              308 H  (100-200)
Triglyceride             194 H  (50-150)
HDL-Chol.                 63     (45-65)
LDL-Chol.               231 H   (70-100)
Chol./HDL Ratio       5         (0-6)
Total Protein           7.6       (6.6-8.7)
Albumin                  4.8       (3.5-5.0)
Globulin                  2.8       (2.4-3.5)
Total Bilirubin          0.75    (0-1.0)
Direct Bilirubin        0.10     (0-0.5)
AST(SGOT)            36       (0-37)
ALT(SGPT)             41 H   (0-40)
Alkaline Phos          85      (39-117)
LDH                      192     (135-225)
Sodium(Na+)        137    (135-145)
Potassium(K+)      4.4     (3.6-5.0)
Chloride(Cl-)         104    (95-105)
Carbondioxide(CO2) 26.1  (21.0-31.0)
Anion Gap             11.3     (10.0-20.0)

ตอนนี้ผมควบคุมอาหาร, ออกกำลังกาย และกินใบมะรุมผงวันละ 6 แคปซูล ครับ  ใบมะรุมผงเจ้านี้ไม่รู้เป็นไงนี่กินแล้วปวดอึชะมัดเลย
ตั้งเป้าไว้ว่าปลายปีนี้ต้องได้เสีย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 05:00:10 PM »

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 05:22:19 PM »

ขรอบครุณคับ..ของใหม่ที่คลอเลสเตอรอลสูงไม่แตะต้องอยู่แล้ว แต่ไอ้ที่สูงอยู่แล้วในร่างกายผม..ทำไงให้มันลดครับ ? (ดูท่าทางมันจะดื้อเอามาก ๆ )
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์