๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:37:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตับมีไขมันสูง..มีวิธีรักษาอย่างไรครับ  (อ่าน 30584 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:23:58 AM »

ใจเย็นๆครับ...

ไขมันในเลือดสูงต้องใช้เวลาในการรักษานานพอควรครับ...

รอให้ยาออกฤทธิ์สัก ๓-๔ เดือนค่อยเจาะตรวจซ้ำครับ... Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 04:31:15 AM »

ไอ้ที่สูงอยู่แล้วในร่างกายผม..ทำไงให้มันลดครับ ? (ดูท่าทางมันจะดื้อเอามาก ๆ )
                     ผมเข้าใจตามประสาตัวเองนะครับว่า  เรากินส่วนเกินเข้าไปนาน สมมติว่า จขกท.ตอนนี้อายุ 30 มันกว่าจะเกิดเหตุการณ์นี้ก็ตั้ง 30 ปี

ดังนั้นจะลดมันลงให้ปกติโดยใช้สารพัดวิธีช่วย รวมทางลัดแล้วใช้เวลา 1/3 ก็คือ 10 ปีที่จะคุมให้มันอยู่คงที่และอีก 2/3 ที่เหลือมันจึง

ค่อยๆหดหายไปจนเป็นปกติหากปฏิบัติตนเคร่งครัดต่อเนื่อง  ........  แฮ่ๆๆ  คิดเอาเองนะครับ        สู้ต่อไปสักวันต้องเห็นผล

ส่วนตัวผมเมื่อ 6 เดือนก่อนไขมันอยู่ที่ 230  ชั่ง  เอ้ย  เช็คเมื่อวาน  263  ...... หมอท่านเอ็ดตะโรใหญ่ สั่งงดแอลกอฮอล์ทันที

แหะ ๆ  .....  ที่มันขึ้นคงเพราะผมตามใจปากมากกว่าและที่สำคัญไม่กินยาลดที่หมอให้มา  ......  ก็มันเป็นตะคริวบ่อยนี่นา   เศร้า เศร้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 04:33:44 AM »

ไขมันในเลือดสูงต้องใช้เวลาในการรักษานานพอควรครับ...

รอให้ยาออกฤทธิ์สัก ๓-๔ เดือนค่อยเจาะตรวจซ้ำครับ... Cheesy

ขอบคุณครับอาหมอ  .....  ที่ผมตื่นเร็วนี่เพราะตะคริวกินน่อง (อีกแล้ว) อันนี้เป็นผลข้างเคียงหรือแพ้ยาใช่ไหมและควรขอแพทย์เปลี่ยนตัวยาหรือเปล่าครับ   ไหว้

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 06:38:27 PM »

-วันนี้ยื่นบัตรประชาชนถอนเงินต่างสาขา จนท.ธนาคารมองผมแล้วบอกว่าหน้าไม่เหมือน เมื่อก่อนอ้วนขนาดนี้เลยเหรอ ? ผมว่าตอนนี้ก็ยังอ้วนอยู่ เขาว่าตอนนี้ไม่อ้วนแล้ว
-เอาเงินไปซื้อบาร์เบลครับ ได้มา 4 ลูกเอง ลูกละ 5 กก.ข้างละ 2 ลูก รวม 20 กก. ไม่ค่อยสะใจยกแก้ขัดไปก่อน ลูกใหญ่ลูกละ 10 กก.ดันหมด ได้ยินเพื่อน สมช.ในกระทู้จักรยานบอกว่าถ้าจะปั่นให้ทนต้องเสริมความแข็งแรงของร่างกายช่วงบนด้วย..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:46:35 PM »

ขอบคุณครับอาหมอ  .....  ที่ผมตื่นเร็วนี่เพราะตะคริวกินน่อง (อีกแล้ว) อันนี้เป็นผลข้างเคียงหรือแพ้ยาใช่ไหมและควรขอแพทย์เปลี่ยนตัวยาหรือเปล่าครับ   ไหว้

ผลข้างเคียงของยาครับพี่...

ลองปรึกษาแพทย์ผู้จ่ายยาครับ...

อาจพิจารณาเปลี่ยนยาหรือจ่ายยาไปช่วยลดอาการตะคริวตอนกลางคืนครับ... ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 08:21:38 AM »

ผลข้างเคียงของยาครับพี่...

ลองปรึกษาแพทย์ผู้จ่ายยาครับ...

อาจพิจารณาเปลี่ยนยาหรือจ่ายยาไปช่วยลดอาการตะคริวตอนกลางคืนครับ... ไหว้
                    ขอบคุณครับ

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:28:22 AM »

แม่ผมอายุ 74 อ้วนมาก น้ำหนัก 80 กว่ากิโลเริ่มมีปัญหาปวดข้อเข่า สิ่งแรกที่เริ่มรักษาคือลดน้ำหนักครับ เริ่มให้ทานอาหารที่มีกากใยสูง ลดแป้งลดไขมันลดน้ำตาลได้ 3 อาทิตย์สามารถลดน้ำหนักได้เกือบ 3 กิโล แม่ผมปวดเข่าออกกำลังกายแทบไม่ได้ใช้วิธีคุมอาหารอย่างเดียง ตั้งเป้าว่าจะต้องลดให้ได้ 20 กิโล

สังเกตุว่าคนที่ทานยาลดไขมันในเลือดหลายๆคนมักจะมีไขมันแทรกในตับสูง ข้อสงสัยนี้เป็นจริงเสมอไปหรือไม่ครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:46:33 AM »

แม่ผมอายุ 74 อ้วนมาก น้ำหนัก 80 กว่ากิโลเริ่มมีปัญหาปวดข้อเข่า สิ่งแรกที่เริ่มรักษาคือลดน้ำหนักครับ เริ่มให้ทานอาหารที่มีกากใยสูง ลดแป้งลดไขมันลดน้ำตาลได้ 3 อาทิตย์สามารถลดน้ำหนักได้เกือบ 3 กิโล แม่ผมปวดเข่าออกกำลังกายแทบไม่ได้ใช้วิธีคุมอาหารอย่างเดียง ตั้งเป้าว่าจะต้องลดให้ได้ 20 กิโล

สังเกตุว่าคนที่ทานยาลดไขมันในเลือดหลายๆคนมักจะมีไขมันแทรกในตับสูง ข้อสงสัยนี้เป็นจริงเสมอไปหรือไม่ครับ

จะลดตั้ง 20 โลแบบไม่ออกกำลังกายด้วย Grin Grin Grin ยาก แต่เป็นกำลังใจให้ครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:56:12 AM »

จะลดตั้ง 20 โลแบบไม่ออกกำลังกายด้วย Grin Grin Grin ยาก แต่เป็นกำลังใจให้ครับ

กะว่าลดไปได้ครึ่งทางก็เริ่มออกเดินก่อนครับ ตอนนี้ปวดเข่ายังเดินไม่ได้เลยพึ่งการควบคุมอาหารเป็นหลัก การลดแป้งลดน้ำตาลลดไขมันคงจะลงเร็วช่วงแรกๆ เดาว่าหากลงได้ 10 กิโลคงจะลงได้ช้าแล้ว คงต้องอาศัยการเผาผลาญช่วยด้วย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 01:09:32 PM »

ปวดข้อเข่า ......  ข้อเสื่อมหรือยูริคสูงครับ

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:52:13 PM »

ปวดข้อเข่า ......  ข้อเสื่อมหรือยูริคสูงครับ

ข้อเข่าเริ่มเสื่อมครับ ตอนนี้เริ่มเสื่อมข้างซ้าย วันนี้คุมอาหารครบ 1 เดือนเต็มลดได้ 4 กิโล แต่คนที่จัดอาหารให้โดนด่าไปเยอะเหมือนกัน แกไม่คุ้นอาหารที่ขาดมันขาดแป้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:52:07 AM »

ไม่ครับ... Cheesy
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:01:10 AM »

ขอบคุณครับหมอ Rute

สงสัยอีกอย่าง ถ้าไขมันในเลือดสูงมียาลดไขมันในเลือด แล้วในตับจะมียาลดไขมันในตับไหมครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:26:05 AM »

กำลังหาอยู่พอดีเลยครับ  หมอให้งดอาหารที่มีแอลกอฮอล์กับอาหารที่มีคอเลสเตอรอลสูงด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:24:24 AM »

ผมใช้วิธีออกกำลังกาย ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ ลดเนื้อสัตว์ลงเพิ่มปริมาณผักในแต่ละมื้อ ออกกำลังกาย และที่สำคัญไม่เครียด ได้ผลดีมากครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์