๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:05:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดอยู่ยะลาหรือใกล้เคียงบ้างครับ  (อ่าน 3604 ครั้ง)
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 11:26:54 AM »

ผมเห็นด้วยกับการที่ชุมชนผลิตไฟฟ้าใช้เอง ถ้าผลิตได้มากกว่าที่ใช้ ส่วนเกินก็ขายเข้ากริด
ชุมชนจัดหาและจัดการกับแหล่งวัตถุดิบเอง ทำให้เกิดสำนึกในการประหยัดพลังงาน และดูแลทรัพยากรท้องถิ่นของตัว
ใช้ไฟน้อย เหลือมากก็ขายเป็นรายได้  ใครใช้ไฟมากก็ต้องหารายได้ด้านอื่นมาซื้อพลังงาน

การผลิตไฟฟ้าของประเทศจะได้จากหน่วยผลิตย่อยเหล่านี้มาร่วมกัน ลดการพึ่งพาหน่วยผลิตใหญ่
การผลิตพลังงานเอง ความรู้ความเข้าใจและสำนึกของประชาชนในการประหยัดพลังงาน จะช่วยให้ระบบพลังงานของชาติมีความมั่นคง

แต่........อุปสรรคสำคัญก็คือปัจจุบันผู้ผลิตไฟฟ้ารายใหญ่เป็นเจ้าของระบบสายส่งไฟฟ้าของประเทศ ทั้งยังมีผู้ผูกขาดเชื้อเพลิงฟอสซิลรับประโยชน์มหาศาลด้วย
ดังนั้น......จึงเป็นผลประโยชน์ทับซ้อน ........ ซึ่งขวางแนวทางการผลิตไฟฟ้าใช้เองแบบหน่วยย่อยๆของประชาชนและชุมชน
ต้องแก้......โดยการแยกระบบสายส่งและการจัดการพลังงานไฟฟ้าออกมาเสีย ให้เป็นเอกเทศ เป็นระบบสายส่งและพลังงานไฟฟ้าแห่งชาติ  ไม่ตกอยู่ในอิทธิพลของกฟผ. ปตท.
ใครผลิตไฟก็สามารถขายเข้าระบบกลางได้อย่างเท่าเทียมและเป็นธรรม

ใครจะล้วงอ้อยจากปากช้าง  หัวเราะร่าน้ำตาริน   เอาระบบสายส่งคืนมาเป็นของชาติของประชาชน

อิ อิ วันนี้มันร้อน ก็เลยเพ้อบ้าง ..... แต่ฝนรับสงกรานต์มาแล้ว ก็เย็นลง  ไหว้

เห็นด้วยกับพี่ธำรงครับ แต่ว่าพลังงานทดแทน จะให้มาใช้แทนไฟฟ้าจากการไฟฟ้าในบ้าน 1 หลังนี่ก็ยากแล้วครับ อย่าว่าแต่ขายคืนเลย
ยิ่งระบบที่ใช้แบตเตอรี่ ประสิทธิภาพต่ำ ราคาแพง maintenanance สูง อายุการใช้งานสั้น
ผมยกตัวอย่างจากที่มีอยู่ก็แล้วกันนะครับ
ระบบที่ 1 Standalone แผง 280w แบตเตอรี่ 24 v 140AHr ใช้ตู้เย็นได้ 1 ใบ แสงสว่าง 2 จุด
ลดการใช้ไฟฟ้าจากการไฟฟ้าได้วันละ 1 หน่วย คิดเป็นเงิน 4 บาท/วัน ลงทุนประมาณ 26,000 บาท

ระบบที่ 2 On Grid แผง 280w Grid Tie Inverter 500w ได้พลังงานไฟฟ้าจ่ายเข้าระบบในวันที่ฟ้าเปิด 1.5 หน่วย
ฟ้าครึ้ม ฝนตก ได้ 0.6 หน่วย เฉลี่ย วันละ 1.2 หน่วย คิดเป็นเงิน 4.80 บาท/วัน ลงทุนประมาณ 17,000 บาท

แผงโซลาร์เซลล์ อายุการใช้งาน 20-25 ปี Inverter ประมาณ 5 ปี แบตเตอรี่ประมาณ 4 ปี

ข้อดีของระบบ Standalone ก็คือ ไม่กลัวไฟดับ ขอให้มีแดด มีลม(ผมมีกังหันลมตัวเล็กๆช่วยเวลากลางคืนด้วยครับ) มีไฟฟ้าใช้แน่นอน
ข้อเสียคือ แบตเตอรี่แพง อายุสั้น ต้องคอยดูแล De Sulphate/เติมน้ำกลั่น

ข้อดีของระบบ On Grid ก็คือ ประสิทธิภาพสูง ลงทุนน้อย ไม่ต้องคอยดูแลอะไรมาก
ข้อเสียคือ ถ้าไฟจากการไฟฟ้าดับ ก็คือจบ ไม่ได้อะไรเลย

ฝากไว้ให้ดูกันครับ ไฟฟ้าจากพลังงานทดแทน ลงทุนสูง ระยะเวลาคืนทุนนาน แต่สร้างความมั่นคงทางพลังงานให้กับบ้านเราเองได้
และยังสร้างความมั่นคงทางพลังงานให้กับประเทศได้อีก ลองคิดดูว่าบ้านละ 500w 100,000 บ้าน ได้ 5 MW นะครับ โรงไฟฟ้าเล็กๆเลยเชียวนะครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 11:28:44 AM »

Cheesy ไปไหนมาไหน?ก็อย่าประมาทครับตามะเอ็ม ด้วยความเป็นห่วง ....พี่ตุ้ยยังใช้กระป๋องเดิมอยู่ยังไม่ได้เปลี่ยน... คิก คิก

รับทราบครับลุงตุ้ย  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  มีโอกาสคงได้ไปเยื่อนถิ่นลุงตุ้ยบ้าง(ไม่ได้ไปซ่ะที) คิก คิก คิก คิก คิก คิก
คิก คิก 55555 ถิ่นผมแท้ๆก็ที่โกตาบารู อ.รามัน ครับ...แม่ผมเป็นญาติๆกับพ่อท่านชิ้น วัดเมือง ยะลาครับ คิก คิก
แหลงต้ายด้ายม้าย ขำก๊าก

ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 03:25:20 PM »

Cheesy ไปไหนมาไหน?ก็อย่าประมาทครับตามะเอ็ม ด้วยความเป็นห่วง ....พี่ตุ้ยยังใช้กระป๋องเดิมอยู่ยังไม่ได้เปลี่ยน... คิก คิก

รับทราบครับลุงตุ้ย  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  มีโอกาสคงได้ไปเยื่อนถิ่นลุงตุ้ยบ้าง(ไม่ได้ไปซ่ะที) คิก คิก คิก คิก คิก คิก
คิก คิก 55555 ถิ่นผมแท้ๆก็ที่โกตาบารู อ.รามัน ครับ...แม่ผมเป็นญาติๆกับพ่อท่านชิ้น วัดเมือง ยะลาครับ คิก คิก
คิก คิก ยังด่าภาษายาวี ได้ครับ ถึงบรรพบุรุษเลย...555555 หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 03:36:48 PM »

ใครพอทราบเรื่องพวกโซล่า ฟาร์มมั่ง
ข่าวว่า ที่คุ้มทุนเพราะการจ่ายเงินทดแทนของรัฐ ไม่ใช่เพราะผลิตผล

ชักงงๆอยู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 04:49:08 PM »

ใครพอทราบเรื่องพวกโซล่า ฟาร์มมั่ง
ข่าวว่า ที่คุ้มทุนเพราะการจ่ายเงินทดแทนของรัฐ ไม่ใช่เพราะผลิตผล

ชักงงๆอยู่

จริงครับ ไฟฟ้าจาก แดด ลม การไฟฟ้ารับซื้อหน่วยละ 3 บาท กระทรวงพลังงานจ่ายชดเชยให้ 6 บาท(เมื่อก่อน 9 บาท)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 06:15:08 PM »

คิก คิก ยังด่าภาษายาวี ได้ครับ ถึงบรรพบุรุษเลย...555555 หัวเราะร่าน้ำตาริน

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 07:26:08 PM »

ผมเห็นด้วยกับการที่ชุมชนผลิตไฟฟ้าใช้เอง ถ้าผลิตได้มากกว่าที่ใช้ ส่วนเกินก็ขายเข้ากริด
ชุมชนจัดหาและจัดการกับแหล่งวัตถุดิบเอง ทำให้เกิดสำนึกในการประหยัดพลังงาน และดูแลทรัพยากรท้องถิ่นของตัว
ใช้ไฟน้อย เหลือมากก็ขายเป็นรายได้  ใครใช้ไฟมากก็ต้องหารายได้ด้านอื่นมาซื้อพลังงาน

การผลิตไฟฟ้าของประเทศจะได้จากหน่วยผลิตย่อยเหล่านี้มาร่วมกัน ลดการพึ่งพาหน่วยผลิตใหญ่
การผลิตพลังงานเอง ความรู้ความเข้าใจและสำนึกของประชาชนในการประหยัดพลังงาน จะช่วยให้ระบบพลังงานของชาติมีความมั่นคง

แต่........อุปสรรคสำคัญก็คือปัจจุบันผู้ผลิตไฟฟ้ารายใหญ่เป็นเจ้าของระบบสายส่งไฟฟ้าของประเทศ ทั้งยังมีผู้ผูกขาดเชื้อเพลิงฟอสซิลรับประโยชน์มหาศาลด้วย
ดังนั้น......จึงเป็นผลประโยชน์ทับซ้อน ........ ซึ่งขวางแนวทางการผลิตไฟฟ้าใช้เองแบบหน่วยย่อยๆของประชาชนและชุมชน
ต้องแก้......โดยการแยกระบบสายส่งและการจัดการพลังงานไฟฟ้าออกมาเสีย ให้เป็นเอกเทศ เป็นระบบสายส่งและพลังงานไฟฟ้าแห่งชาติ  ไม่ตกอยู่ในอิทธิพลของกฟผ. ปตท.
ใครผลิตไฟก็สามารถขายเข้าระบบกลางได้อย่างเท่าเทียมและเป็นธรรม

ใครจะล้วงอ้อยจากปากช้าง  หัวเราะร่าน้ำตาริน   เอาระบบสายส่งคืนมาเป็นของชาติของประชาชน

อิ อิ วันนี้มันร้อน ก็เลยเพ้อบ้าง ..... แต่ฝนรับสงกรานต์มาแล้ว ก็เย็นลง  ไหว้

เห็นด้วยกับพี่ธำรงครับ แต่ว่าพลังงานทดแทน จะให้มาใช้แทนไฟฟ้าจากการไฟฟ้าในบ้าน 1 หลังนี่ก็ยากแล้วครับ อย่าว่าแต่ขายคืนเลย
ยิ่งระบบที่ใช้แบตเตอรี่ ประสิทธิภาพต่ำ ราคาแพง maintenanance สูง อายุการใช้งานสั้น
ผมยกตัวอย่างจากที่มีอยู่ก็แล้วกันนะครับ
ระบบที่ 1 Standalone แผง 280w แบตเตอรี่ 24 v 140AHr ใช้ตู้เย็นได้ 1 ใบ แสงสว่าง 2 จุด
ลดการใช้ไฟฟ้าจากการไฟฟ้าได้วันละ 1 หน่วย คิดเป็นเงิน 4 บาท/วัน ลงทุนประมาณ 26,000 บาท

ระบบที่ 2 On Grid แผง 280w Grid Tie Inverter 500w ได้พลังงานไฟฟ้าจ่ายเข้าระบบในวันที่ฟ้าเปิด 1.5 หน่วย
ฟ้าครึ้ม ฝนตก ได้ 0.6 หน่วย เฉลี่ย วันละ 1.2 หน่วย คิดเป็นเงิน 4.80 บาท/วัน ลงทุนประมาณ 17,000 บาท

แผงโซลาร์เซลล์ อายุการใช้งาน 20-25 ปี Inverter ประมาณ 5 ปี แบตเตอรี่ประมาณ 4 ปี

ข้อดีของระบบ Standalone ก็คือ ไม่กลัวไฟดับ ขอให้มีแดด มีลม(ผมมีกังหันลมตัวเล็กๆช่วยเวลากลางคืนด้วยครับ) มีไฟฟ้าใช้แน่นอน
ข้อเสียคือ แบตเตอรี่แพง อายุสั้น ต้องคอยดูแล De Sulphate/เติมน้ำกลั่น

ข้อดีของระบบ On Grid ก็คือ ประสิทธิภาพสูง ลงทุนน้อย ไม่ต้องคอยดูแลอะไรมาก
ข้อเสียคือ ถ้าไฟจากการไฟฟ้าดับ ก็คือจบ ไม่ได้อะไรเลย

ฝากไว้ให้ดูกันครับ ไฟฟ้าจากพลังงานทดแทน ลงทุนสูง ระยะเวลาคืนทุนนาน แต่สร้างความมั่นคงทางพลังงานให้กับบ้านเราเองได้
และยังสร้างความมั่นคงทางพลังงานให้กับประเทศได้อีก ลองคิดดูว่าบ้านละ 500w 100,000 บ้าน ได้ 5 MW นะครับ โรงไฟฟ้าเล็กๆเลยเชียวนะครับ

ขอบคุณคุณรัชต์ครับ   ไหว้
พลังงานทดแทนร่วมกับแนวทางและสำนึกในการใช้พลังงาน จะเป็นหนทางการปลดแอกทางพลังงานให้กับประเทศชาติและประชาชน
พลังงานสามารถได้จากหลายแหล่ง และปรับขนาดตามสเกลทางเศรษฐศาสตร์  ไม่จำเป็นต้องมีขนาดและรูปแบบเดียวกัน
ที่สำคัญคือรัฐต้องจริงใจให้การสนับสนุนไปสู่ทุกพื้นที่ ทุกชุมชนทีมีศักยภาพ  Grin
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:22:25 PM »

เผอิญมีข้อมูลจากการไปทดสอบที่ Solar farm แห่งหนึ่งที่อีสานใต้ ลองดูครับขนาด 3 MW
เจอเพื่อนคนหนึ่งอยากจะทำบ้างมองเห็นตัวเงินเยอะแยะจากผู้ให้คำปรึกษาที่บอกว่าพื้นที่แดดแรงดีมาก แต่พอถามกลับไปว่ามีข้อมูลเกี่ยวกับวันฟ้าแจ้งกับฟ้าหลัวไหม ตอบไม่ได้อิอิ ลองดูรูปนะ เริ่มจ่ายตอนพระอาทิตย์ขึ้นจนถึงเย็นแดดหมดวันนั้นเมฆ 50% ดูจากกราฟคงรู้ถ้ามันตกก็เมฆบัง ถ้าขึ้นก็ฟ้าเปิด แล้วลองคิดดูคุ้มไหมกับหน่วยละ 9 บาทลงทุนเป็นร้อยล้านเทียบกับโรงความร้อนขนาดเดียวกันลงทุน 3 ล้านเหรียญแต่ขายได้เต็ม 24 ชั่วโมง ถ้ามีเชื้อเพลิงเช่นขยะ เศษไม้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:52:33 PM »

ไหนๆก้ขุดข้อมูลดูเล่นแล้วต่ออีกนิด
เจ้าโรงไฟฟ้าเล็กพวกนี้มันเชื่อมกับระบบจ่าย 22 kV หรือ 32 kV โดยตรงแรงดันจะไม่เกินที่กำหนดเลยมีปัญหาช่วงมีการใช้โหลดประเภทขดลวดเยอะเช่นแอร์ พัดลม มอเตอร์ต่างๆ โดยจะเกิดกำลังไฟฟ้าแฝงที่เรียกว่า kiloVar ปกติโรงใหญ่ๆที่ต่อกับกริดจะเพิ่มแรงดันเพื่อชดเชยกำลังส่วนเกินนี้แล้วระบบหม้อแปลงจะปรับแรงดันขาจ่ายให้เหมาะสมแต่โรงเล็กๆที่ต่อตรงไม่สามารถทำได้เพราะแรงดันด้านล่าง 230 โวลท์จะเพิ่มเนื่องจากหม้อแปลงตามถนนไม่สามารถปรับแท้ปชดเชยได้เครื่องใช้ไฟฟ้าจะพังกันหมด แทนที่จะดันเจ้า kVAR ออกไปจ่ายโหลดกลายเป็นว่าโรงไฟฟ้ากลายเป็นโหลดดึง kVAR ซะเอง ง่ายๆก็คือเป็นขยะในระบบถ้ามีมากเข้าอาจจะกระทบถึงกริดได้ ดูจากกราฟจะเห็นว่าค่ามันติดลบแทนที่จะเป็นบวก ทางไฟฟ้าทราบเรื่องนี้แต่นโยบายพลังงานส่งเสริมนี่ ก็ต้องเฉย
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:36:41 PM »

ไม่ได้อยู่แต่รู้จักคนแถวยะลาครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์