๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:47:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำพิพากษาคดี.45  (อ่าน 119733 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:38:21 PM »

ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 07:53:06 PM »

กรณีศึกษาอ้างอิง....

มีคดีที่ศาลปกครองพิษณุโลก เมื่อปี ๒๕๕๒
คดีเลขดำที่ ๓๒๘/๒๕๔๙ เลขแดงที่ ๔๐/๒๕๕๒
ศาลวินิจฉัยว่าสั้น1ยาว1 เป็นเพียงแนวทางปฎิบัติภายใน
คุณcarbideได้เคยโพสไว้แล้วในบอร์ดนี้

กับอีกคดีที่คลาสสิคที่ศาลปกครองระยอง เมื่อปื ๒๕๕๓
คดีเลขดำที่ ๗๖/๒๕๕๒ เลขแดงที่ ๘๒/๒๕๕๓
ขอขนาด ๙ ป้องกันฯ นายทะเบียนฯไม่อนุญาต อ้างเหตุมี ๗.๖๕ อยู่แล้ว แถมไม่ส่งคำอุทธรณ์ให้มท.๑
ศาลเพิกถอนคำสั่งนายทะเบียนฯ

มท.น่าจะปรับเปลี่ยนแนวทางกำกับนายทะเบียนฯ .... แต่เมื่อยังเฉย...สพป.ก็ต้องอุบกระบวนท่าไว้ชกต่อไป  Grin
KKnD
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 05:31:46 PM »

http://www.1000yards.net/forum/index.php/topic,1271.msg30551.html#new

เข้าไปลงทะเบียนมา 2 วันแล้ว  เวปบอกว่า "เราอายุไม่ถึง 18 ปี ไม่ให้ใช้บอร์ดนี้ "   

ส่งสัยระบบคงจะเห็นหน้าเราอ่อนกว่าอายุจริงกระมัง...555

วานผู้ดูแลระบบ 1000 yards.net ช่วยตรวจสอบสายตาให้หน่อยเถอะ 555
ตอนสมัครสมาชิก เค้ามีช่องให้ท่านกดเลือกว่าท่านมีอายุเกิน 18 ปีด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าท่านได้กดหรือเปล่าครับ ^ ^"
Chon_chiangmai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 05:17:19 PM »

Grin ขอบคุณครับ
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 03:35:07 PM »

อยากทราบขั้นตอนต่างๆเหล่านี้ครับ
ท่านใดมีประสบการณ์หรือข้อมูลโปรดให้คำแนะนำด้วยครับ

ต้องการมีและใช้.45

ปัญหาขั้นตอนที่1 ยื่น ป1 เพื่อขอป3
   ถ้าจนท.ทะเบียน ไม่รับเรื่องไม่ให้กรอกเพราะอ้างว่า นายทะเบียนสั่งไว้ว่าอย่างไรก็ไม่ให้ไม่ต้องส่ง ป1มา
   จะร้องเรียนประเด็นไหน ร้องเรียนใครได้บ้าง ร้องเรียนกับใครหน่วยงานไหน ใช้อะไรเป็นหลักฐานบ้าง
   (ร้องเรียนได้เฉพาะ จนท เท่านั้นหรือครับ )

ปัญหาขั้นตอนที่2 ยื่นขอ.45แล้วนายทะเบียนไม่อนุญาต(แน่นอนอยู่แล้วว่าไม่อนุญาตในขนาดนี้)
      ผู้ต้องการคำชี้แจงในการไม่อนุญาต ต้องเขียนคำร้อง ขอคำชี้แจงด้วยเอกสารอะไร ยื่นที่ใคร
       (ระยะเวลาขอคำชี้แจงมีเวลาเท่าไหร่)
      นายทะเบียนต้องมีเอกสารอะไร ชื่อแบบฟอร์มอะไร ในการชี้แจง เหตุผลในการไม่อนุญาตหรือไม่ออนุญาตนั้น

ถ้าได้คำชี้แจงชี้แจงเหตุผลในการไม่ออกใบอนุญาต แยกเป็นสองอย่างนี้แล้ว
      2.1 ไม่อนุญาตให้มีและใช้(สั้นๆแค่นี้)
      2.2ไม่อนุญาตในขนาด.45ที่ขอ

ในสองกรณีจะอุทรณ์ ร้องเรียน ฟ้อง ในประเด็นใด  ร้องกับใครและหน่วยงานไหนครับ
       สถานที่ วิธียื่นฟ้อง(ด้วยตัวเองหรือ จม)ในแต่ละที่มีค่าใช้จ่ายอย่างไร ใช้เวลาจนจบกระบวนการมากน้อยอย่างไร

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 05:55:16 PM »

อยากทราบขั้นตอนต่างๆเหล่านี้ครับ
ท่านใดมีประสบการณ์หรือข้อมูลโปรดให้คำแนะนำด้วยครับ

ปัญหาขั้นตอนที่1 ยื่น ป1 เพื่อขอป3
   ถ้าจนท.ทะเบียน ไม่รับเรื่องไม่ให้กรอกเพราะอ้างว่า นายทะเบียนสั่งไว้ว่าอย่างไรก็ไม่ให้ไม่ต้องส่ง ป1มา
   จะร้องเรียนประเด็นไหน ร้องเรียนใครได้บ้าง ร้องเรียนกับใครหน่วยงานไหน ใช้อะไรเป็นหลักฐานบ้าง
   (ร้องเรียนได้เฉพาะ จนท เท่านั้นหรือครับ )

ปัญหาขั้นตอนที่2 ยื่นขอ.45แล้วนายทะเบียนไม่อนุญาต(แน่นอนอยู่แล้วว่าไม่อนุญาตในขนาดนี้)
      ผู้ต้องการคำชี้แจงในการไม่อนุญาต ต้องเขียนคำร้อง ขอคำชี้แจงด้วยเอกสารอะไร ยื่นที่ใคร
       (ระยะเวลาขอคำชี้แจงมีเวลาเท่าไหร่)
      นายทะเบียนต้องมีเอกสารอะไร ชื่อแบบฟอร์มอะไร ในการชี้แจง เหตุผลในการไม่อนุญาตหรือไม่ออนุญาตนั้น

ถ้าได้คำชี้แจงชี้แจงเหตุผลในการไม่ออกใบอนุญาต แยกเป็นสองอย่างนี้แล้ว
      2.1 ไม่อนุญาตให้มีและใช้(สั้นๆแค่นี้)

ในสองกรณีจะอุทรณ์ ร้องเรียน ฟ้อง ในประเด็นใด  ร้องกับใครและหน่วยงานไหนครับ
       สถานที่ วิธียื่นฟ้อง(ด้วยตัวเองหรือ จม)ในแต่ละที่มีค่าใช้จ่ายอย่างไร ใช้เวลาจนจบกระบวนการมากน้อยอย่างไร

ขนาด อวป.ที่อนุญาตแก่ประชาชน ระบุไว้ที่กฎหมายหรือพรบ.ใดครับ
ต้องการมากครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:59:19 PM »

ขนาด อวป.ที่อนุญาตแก่ประชาชน ระบุไว้ที่กฎหมายหรือพรบ.ใดครับ
ต้องการมากครับ

ลองศึกษาดูกฎกระทรวงฉบับที่ ๑๑ ครับ
http://app-thca.krisdika.go.th/Naturesig/CheckSig?whichLaw=law2&folderName=%cd09&lawPath=%cd09-2b-2522-011
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:05:43 AM »

ลองศึกษาดูกฎกระทรวงฉบับที่ ๑๑ ครับ
http://app-thca.krisdika.go.th/Naturesig/CheckSig?whichLaw=law2&folderName=%cd09&lawPath=%cd09-2b-2522-011

[/quote]

ขอบคุณครับ
อยากทราบว่าเมื่อได้รับผลการพิจารณาจากนายทะเบียนแล้วว่าไม่อนุญาต
ขั้นตอนต่อไปที่เหมาะสมคืออะไร ในการอุทธรณ์ต่อ มท1หรือร้องต่อศาลปกครอง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:12:01 AM »

ขอบคุณครับ
อยากทราบว่าเมื่อได้รับผลการพิจารณาจากนายทะเบียนแล้วว่าไม่อนุญาต
ขั้นตอนต่อไปที่เหมาะสมคืออะไร ในการอุทธรณ์ต่อ มท1หรือร้องต่อศาลปกครอง
[/quote]

ต้องอุทธรณ์ต่อมท.๑ ก่อนครับ ให้จบขั้นตอนกระบวนการทางคำสั่งทางปกครอง แล้วจึงจะไปถึงการฟ้องศาลปกครอง

MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:49:57 PM »

ขอบคุณครับ
NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:52:26 PM »

ขอบคุณครับ

ต้องอุทธรณ์ต่อมท.๑ ก่อนครับ ให้จบขั้นตอนกระบวนการทางคำสั่งทางปกครอง แล้วจึงจะไปถึงการฟ้องศาลปกครอง

[/quote]
พี่ครับถามเพิ่ม ถ้าจบกระบวนการที่ศาลปกครองเพิกถอนคำสั่งนายทะเบียนแล้ว จะได้ใบอนุญาตไหมครับพี่

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 07:06:18 PM »

อ้างถึง
พี่ครับถามเพิ่ม ถ้าจบกระบวนการที่ศาลปกครองเพิกถอนคำสั่งนายทะเบียนแล้ว จะได้ใบอนุญาตไหมครับพี่

เพิกถอนการไม่ออกฯก็แสดงว่า...เออครับ งง

ใช่ครับสั่งเพิกถอนใบที่เขียนว่าไม่อนุญาต ไม่ได้สั่งว่าให้อนุญาต
แต่เราต้องไปยื่นใหม่อีก ยื่นใหม่อีกใช่หรือไม่
ถ้าศาลสั่งเช่นนั้นแล้วนายทะเบียนที่ฉลาดน่าจะออกให้เลยนะครับ
ไม่งั้นก็โดนฟ้องอีก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:28:01 AM »

มันขึ้นกับความกล้าของ ๒ ท่าน
ท่าน๑ คือนายทะเบียนฯ ... ต้องพิจารณาออกคำสั่งใหม่ จึงขึ้นกับว่าเรื่องเดิมใช้เหตุผลการพิจารณาอย่างไร กล้าเลี่ยงไหม เพราะเหตุผลข้ออ้างเดิมนั้นใช้ไม่ได้แล้ว
ท่าน๒ คือผู้ฟ้องคดี ... ถ้าคำวินิจฉัยของศาลมีว่านายทะเบียนฯออกคำสั่งใม่ชอบด้วยกฎหมาย ... กล้าดำเนินคดีอาญาไหม
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:01:34 PM »

ใครที่ขอป.3ขนาด.45แล้วไม่อนุญาต ลองเข้าไปดูเป็นกรณีศึกษา อย่าลืมทำสำเนาถึงอำเภอด้วยก็ได้นะครับ

http://www.1000yards.net/forum/index.php/topic,1271.msg30551.html#new

ผมสนใจและเข้าสมัคร เพื่อที่จะรู้ข้อมูลที่ว่านี้
แต่ ก็ยังไม่ได้รับการตอบรับจากทางเวปไซท์
ท่านใดมี หาข้อมูลนี้ในทางอื่นหรือไม่ครับ
RONNAGRIT
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 12:12:08 AM »

ส่ว

ขอบคุณครับ

[/quot   ส่วนมาก มท.๑ จะเห็นด้วยกับนายทะเบียนครับ เพื่อยืดเวลาออกไปและให้ศาลมีงานทำ ให้ศาลพิจารณาเขาเป็นพวกเดียวกันกับนายทะเบียน
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์