๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:23:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 153562 ครั้ง)
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #330 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:21:20 PM »

ถ้าสั่งห้าเข้าจริง คงต้องไปเล่น MP15-22 แทน ครับ

หลังจากนี้ จะสั่งห้ามหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ต้องรอดูต่อไป  ไหว้

ก่อนหน้านี้ ผมเคยพูดไว้ที่เวปข้างๆ บอกว่า...CMMG สามารถเปลี่ยนชุดบนเป็นของจริงได้ แล้วก็เอา youtube มาให้ดูเป็นนัยๆ ก็ดันเจอคนเก่งกว่าหาว่าผมอย่างนู้นอย่างนู้นอย่างนี้ พวกโง่บ้าง Fool Auto บ้าง ฯลฯ แล้วแจ้ง วมต.ให้ลบกระทู้ผมไป มาวันนี้ เป็นไงละ ทำซะเอง เที่ยวถ่ายรูปไปโชว์ไว้ในเวป BB (ตอนนี้ ไล่ลบไปแล้วมั่ง) ซื้อของแต่งชุดยิง 3 นัดมาใส่ แต่ดันเอาตัวปรับโหมดแบบ Full มาใส่ คนเก่งเขาน้าจะรู้นะ ว่ามันใช้กันได้หรือเปล่า (ส่วนผมไม่รู้หรอก เพราะผมไม่เก่ง  ยิ้มีเลศนัย )

อย่าคิดว่าคนอื่นเขาไม่รู้ เขารู้กันหมดละครับ ข่าวแบบนี้ รู้เร็วจะตาย  คิก คิก ไหว้

ไหนๆก็ไหนแล้ว ................

ในเวปนั้น มีการเอารูปปืนที่แต่งแล้วมาโชร์กันด้วยนะครับ แถมบอกด้วยว่าปืนของใคร ใครแต่งให้ .....................

รูปที่โชร์ ดูๆก็ CMMG แต่งสวยๆ แต่ผิดแปลกที่แม๊กกาซีน .............ปืนCMMG ในรูปใส่แม๊กยี่ห้อ Magpul รุ่น P-mag

หึ หึ Magpul  ไม่ทำแม๊กขนาด .22LR ครับ และในรุ่นP-mag คือแม๊กขนาด 5.56 หรือ .223

โชร์กันโจ๋งครึ่มขนาดนี้ ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ ...............

เหมือนคนถามหาซื้อเหล้านอกหนีภาษี แล้วมีคนโพสขายกันหน้าเวป ยังไงยังงั้น

^
^
^

ปืน  2   กระบอก  นั้น  .......  ใช่ไหมครับ  ?   ที่  แต่ง  ด้วย  ประกับ  ,  ด้าม  และ  พานท้าย  2  สี  

ตัว  ปืน  เป็น  แบบที่  ถูกต้อง  ตามกฎหมาย  ที่  ประชาชนไทย  ครอบครองได้    (  ผม  ดู  ที่  ชุดลูกเลื่อน  )

แต่  ......  ข้อสังเกต  ของ  พี่มะขิ่น  ตรง  แม๊กกาซีน  แบบ  P - Mag

ผมอยากให้  เจ้าของปืน  หรือ  คนแต่งปืน  ออกมา  ชี้แจง  ว่า  ....  เป็นอย่างไรกันแน่  !

ก่อนที่  จะ  เจอ  ปัญหา  .......

เพราะว่า  .......  ผม  เคยเห็น  ปืน  BB  เป็น  จำนวนมาก  ก็  ใช้  เปลือก  แม๊กกาซีน  แบบนี้  

Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 04:33:53 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #331 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:22:37 PM »

ถ้าสั่งห้าเข้าจริง คงต้องไปเล่น MP15-22 แทน ครับ

หลังจากนี้ จะสั่งห้ามหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ต้องรอดูต่อไป  ไหว้

ก่อนหน้านี้ ผมเคยพูดไว้ที่เวปข้างๆ บอกว่า...CMMG สามารถเปลี่ยนชุดบนเป็นของจริงได้ แล้วก็เอา youtube มาให้ดูเป็นนัยๆ ก็ดันเจอคนเก่งกว่าหาว่าผมอย่างนู้นอย่างนู้นอย่างนี้ พวกโง่บ้าง Fool Auto บ้าง ฯลฯ แล้วแจ้ง วมต.ให้ลบกระทู้ผมไป มาวันนี้ เป็นไงละ ทำซะเอง เที่ยวถ่ายรูปไปโชว์ไว้ในเวป BB (ตอนนี้ ไล่ลบไปแล้วมั่ง) ซื้อของแต่งชุดยิง 3 นัดมาใส่ แต่ดันเอาตัวปรับโหมดแบบ Full มาใส่ คนเก่งเขาน้าจะรู้นะ ว่ามันใช้กันได้หรือเปล่า (ส่วนผมไม่รู้หรอก เพราะผมไม่เก่ง  ยิ้มีเลศนัย )

อย่าคิดว่าคนอื่นเขาไม่รู้ เขารู้กันหมดละครับ ข่าวแบบนี้ รู้เร็วจะตาย  คิก คิก ไหว้

ไหนๆก็ไหนแล้ว ................

ในเวปนั้น มีการเอารูปปืนที่แต่งแล้วมาโชร์กันด้วยนะครับ แถมบอกด้วยว่าปืนของใคร ใครแต่งให้ .....................

รูปที่โชร์ ดูๆก็ CMMG แต่งสวยๆ แต่ผิดแปลกที่แม๊กกาซีน .............ปืนCMMG ในรูปใส่แม๊กยี่ห้อ Magpul รุ่น P-mag

หึ หึ Magpul  ไม่ทำแม๊กขนาด .22LR ครับ และในรุ่นP-mag คือแม๊กขนาด 5.56 หรือ .223

โชร์กันโจ๋งครึ่มขนาดนี้ ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ ...............

เหมือนคนถามหาซื้อเหล้านอกหนีภาษี แล้วมีคนโพสขายกันหน้าเวป ยังไงยังงั้น

อ่านไปอ่านมาผมชักเหนื่อยใจกับคนที่ชอบเล่นพิเรนท์แล้วครับ เพราะจะทำให้คนที่ครอบครอง CMMG แบบถูกต้องหมายและไม่ได้ดัดแปลงอะไร
อาจจะต้องลำบากถ้ามีคำสั่งเรียกเก็บไปตรวจสอบแบบปืนไรเฟิลขึ้นมา ถึงแม้ว่าจะบริสุทธิ์ใจไม่ได้กระทำผิดอะไร แต่มันเสียเวลาและความรู้สึกครับ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #332 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:32:22 PM »

ไหว้ ไหว้   คุณ putnana คงหมายถึงตัว CMMG ที่ขายในเมืองไทยนะครับ จากที่ผมดูตัวในคลิปก็ต่างกับตัวที่ขายในเมืองไทยครับ.....หากจะทำให้ตัวในเมืองไทยทำให้เป็นแบบในคลิปก็คงต้องหา upper ทั้งชุดมาแล้วก็หาชุด .22lr conversion kit มาประกอบกัน ซึ่งเมืองไทยคงหากันไม่ได้...แต่ก็อย่างที่ผู้การสุพินท์บอกคือมันง่ายในการดัดแปลง และก็เช่นกันอย่างที่คุณ Orion บอกตัวของ CMMG ที่ขายอยู่ในเมืองไทยมันไม่ผิด ผิดคือคนที่เอาไปต่อยอด พูดง่ายๆคือพี่ๆทั้งสองและหลายๆคนในนี้ก็หวังดีต่อวงการอาวุธปืนกันทั้งนั้นครับไม่อยากให้ใครต้องมาทำผิด หากไม่รักกันจริงพี่ๆเขาคงไม่มาเตือนหลอกครับ  ไหว้ ไหว้

หาได้ครับ ในบางเวปประกาศขาย แล้วก็รับสั่งมาขายด้วยครับ  ถึงได้เขียนแต่แรกว่า พ่อค้ากำลังดิ้นอยู่ตอนนี้

ไอ้ที่บอกว่า USPS มีกฎหมายไปรษณีย์ต่างหาก ก็แก้เกี้ยวแถกไปเฉยๆ  คงลืมไปว่าปัจจุบัน USA มี Homeland Security อยู่

ไอ้กระทรวงนี้นะอำนาจมันมหาศาล เค้าเพ่งเล็งการนำเข้าส่งออกอาวุธ ชิ้นส่วนอาวุธมาตลอด

ใครสังอะไรแปลกๆ ส่งอะไร จากไหนไปไหน เค้ารู้นะครับ

แค่บัตรเครดิตที่สั่งซื้อมาจากประเทศไหน ยังไง เค้ายังต้องรายงานกลับไปเลย

ไอ้ที่คิดว่าสั่งไปลงบ้านเพื่อน แล้วให้เพื่อนส่งต่อมาแบบปกปิดว่าข้างในเป็นอะไร

ถึงจะเขียนแสดงว่าเป็นของอย่างอื่น ผ่านเครื่องเอกเรย์มันก็เห็นหมดแล้ว

เล่นแต่ของถูกกฎหมายดีกว่าครับ อย่าไปเล่นอะไรคันๆแบบนี้เลย มีเงินเล่น แต่ไม่ได้เล่นเพราะนอนซังเต ไม่สนุกแน่ๆ

เรื่องแบบนี้เขาเรียกซวยข้ามโลก เพราะโดนทั้คนสั่ง คนส่ง คนรอรับในไทย

อย่างที่บอกกระทู้นี้ คนวังไชยาเขาอ่านอยู่เหมือนกัน คงได้ผลงานเร็วๆนี้

อื่อหื่อ....วงการนี้มันลึกลับซับซ้อนจริงๆ.....ขอบคุณมากๆครับพี่ทัดมาลา + ให้ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #333 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:33:46 PM »

หลังจากนี้ จะสั่งห้ามหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ต้องรอดูต่อไป  ไหว้

ก่อนหน้านี้ ผมเคยพูดไว้ที่เวปข้างๆ บอกว่า...CMMG สามารถเปลี่ยนชุดบนเป็นของจริงได้ แล้วก็เอา youtube มาให้ดูเป็นนัยๆ ก็ดันเจอคนเก่งกว่าหาว่าผมอย่างนู้นอย่างนู้นอย่างนี้ พวกโง่บ้าง Fool Auto บ้าง ฯลฯ แล้วแจ้ง วมต.ให้ลบกระทู้ผมไป มาวันนี้ เป็นไงละ ทำซะเอง เที่ยวถ่ายรูปไปโชว์ไว้ในเวป BB (ตอนนี้ ไล่ลบไปแล้วมั่ง) ซื้อของแต่งชุดยิง 3 นัดมาใส่ แต่ดันเอาตัวปรับโหมดแบบ Full มาใส่ คนเก่งเขาน้าจะรู้นะ ว่ามันใช้กันได้หรือเปล่า (ส่วนผมไม่รู้หรอก เพราะผมไม่เก่ง  ยิ้มีเลศนัย )

อย่าคิดว่าคนอื่นเขาไม่รู้ เขารู้กันหมดละครับ ข่าวแบบนี้ รู้เร็วจะตาย  คิก คิก ไหว้

หึ หึ Magpul  ไม่ทำแม๊กขนาด .22LR ครับ และในรุ่นP-mag คือแม๊กขนาด 5.56 หรือ .223

^
^
^

ปืน  2   กระบอก  นั้น  .......  ใช่ไหมครับ  ?   ที่  แต่ง  ด้วย  ประกับ  ,  ด้าม  และ  พานท้าย  2  สี 

ตัว  ปืน  เป็น  แบบที่  ถูกต้อง  ตามกฎหมาย  ที่  ประชาชนไทย  ครอบครองได้    (  ผม  ดู  ที่  ชุดลูกเลื่อน  )

แต่  ......  ข้อสังเกต  ของ  พี่มะขิ่น  ตรง  แม๊กกาซีน  แบบ  P - Mag

ผมอยากให้  เจ้าของปืน  หรือ  คนแต่งปืน  ออกมา  ชี้แจง  ว่า  ....  เป็นอย่างไรกันแน่  !

เพราะว่า  .......  ผม  เคยเห็น  ปืน  BB  เป็น  จำนวนมาก  ใช้  เปลือก  แม๊กกาซีน  แบบนี้ 

Smiley Smiley

อย่าว่าแต่ CMMG เองเลยครับที่ใส่ Pmag(Polymer Magazine) โชว์  Umarex colt m4 .22 ก็ใส่ Pmag โชว์เหมือนกัน
ผมเคย PM ไปถามก็ได้คำตอบว่าของBB GUN ใส่ถ่ายรูปเพื่อความสมจริง

ผมว่าPmagสีนี้ครับถึงจะแจ่ม Grin

Ag Thiprak
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #334 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:36:56 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 09:54:09 AM โดย AG+ » บันทึกการเข้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #335 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:48:56 PM »

อ่านไปอ่านมาผมชักเหนื่อยใจกับคนที่ชอบเล่นพิเรนท์แล้วครับ เพราะจะทำให้คนที่ครอบครอง CMMG แบบถูกต้องหมายและไม่ได้ดัดแปลงอะไร
อาจจะต้องลำบากถ้ามีคำสั่งเรียกเก็บไปตรวจสอบแบบปืนไรเฟิลขึ้นมา ถึงแม้ว่าจะบริสุทธิ์ใจไม่ได้กระทำผิดอะไร แต่มันเสียเวลาและความรู้สึกครับ

จุดมันอยู่ตรงนี้แหละครับ  ไอ้ความคันแบบนี้ ทำให้คนอื่นเขาซวยไปด้วย

อยู่ดีๆ เกิด มท.บ้าจี้ ออกกฎสั่งห้าม โคลนนิ่งกันเข้ามา อีกเหมือนสมัยก่อนที่เคยห้าม เจเกอร์

แค่นี้ ก็เซ็งแล้ว ไอ้คนเล่นเพราะชอบหุ่นมันก็อ่วมกันไป

คนมีทางเขาหาของจริง ของปลอมมาได้อยู่แล้ว

แต่ประชาชนธรรมดาจะไม่มีปืนร้านให้เล่น

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #336 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 05:29:52 PM »

จุดมันอยู่ตรงนี้แหละครับ  ไอ้ความคันแบบนี้ ทำให้คนอื่นเขาซวยไปด้วย

อยู่ดีๆ เกิด มท.บ้าจี้ ออกกฎสั่งห้าม โคลนนิ่งกันเข้ามา อีกเหมือนสมัยก่อนที่เคยห้าม เจเกอร์

แค่นี้ ก็เซ็งแล้ว ไอ้คนเล่นเพราะชอบหุ่นมันก็อ่วมกันไป

คนมีทางเขาหาของจริง ของปลอมมาได้อยู่แล้ว

แต่ประชาชนธรรมดาจะไม่มีปืนร้านให้เล่น

ภาวนาขออย่าให้เป็นแบบนั้นเลยครับ  ไหว้

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #337 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 06:12:22 PM »

แค่เค้าอ้างข้อมูลจากผู้เชี่ยวชาญ..แล้วห้ามนำเข้า..มันก็จบข่าวแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
ความหวังของพลเรือนที่อยากจะครอบครองปืนที่คล้ายหรือใกล้เคียงกับ
ปืนที่ใช้ในทางทหาร..ยกตัวอย่างพวกที่เล่นBB ของแต่งทุกอย่างReal Spec
เฉพาะค่าแต่งก็เป็นแสนแล้ว..เค้าทำไปเพื่ออะไร..คนที่รับราชการมีโอกาสได้สัมผัส
ได้ยิงอาวุธปืนเหล่านี้ไม่มีวันเข้าใจหรอกครับ ไหว้

ส่วนพวกที่ชอบดัดแปลงไม่ว่าจะเป็นความชอบส่วนตัว..หรือเอาไปใช้นอกลู่นอกทาง
ก็คงต้องรับผิดชอบตัวเอง..เพราะทุกท่านคงรู้สักยภาพของตัวเองดี
ว่าจะสามารถเอาตัวรอดจากสถานะการณ์ล่อแหลมได้รึเปล่า ไหว้

กล่าวแบบนี้รู้สึกว่าจะเจาะจงผมกับพี่สุพินท์โดยตรงนะครับ

ก็ดูคล้ายๆว่า อยากเล่นของแบบนี้ แล้วมีเงิน มีศักยภาพพอ เลยสั่งมา ซื้อมาทำ ...................

แล้วผิดกฎหมายไหมครับ? สำหรับการดัดแปลงปืนเซ-มิ ออโต .22LR ให้เป็น เซ-มิ ออโต 5.56 หรืออาจจะเป็น full Auto

ผมเป็นคนหนึ่งที่รับราชการและมีโอกาสได้ใช้อาวุธสงครามคนหนึ่ง ............... ผมได้สัมผัสและใช้งานเพราะมันเป็นอาชีพ และเผอิญเป็นคนที่ชอบปืนแล้วมาเข้าสังคมคนเล่นปืน.........ก็อาจจะกลายเป็นคนหรือกลุ่มคนที่มีโอกาสสัมผัสอาวุธแบบนี้มากกว่าใคร"ในวงการปืน" .........ผมเข้าใจว่าคนที่ชื่นชอบปืนไม่มีหรือไม่ค่อยมีโอกาสแบบกลุ่มอาชีพนี้...................... และถ้ามีโอกาสที่ดี เหมาะสม ผมจะพยายามหาโอกาสให้คนในวงการปืนได้สัมผัสอาวุธเหล่านี้ได้ อย่างถูกต้อง  .................

แต่ผมไม่สนับสนุนให้มีการทำผิดกฎหมายแบบนี้ .....................

ตอบด้วยเหตุผลดีๆครับ ............... แต่ถ้าตอบกวนๆ ก็ต้องตอบว่า อยากยิงอยากใช้อาวุธสงครามก็เป็นทหาร ตำรวจ อส. สิครับ

ผมเองชอบรถ Big Bike มาก ................ แต่ผมก็ไม่เคยว่ากล่าวคนที่มี Big Bike แพงๆ สวยๆ หรืออยู่ในวงการ ว่าเขาไม่เข้าใจผมว่าผมอยากยังไง .................ผมมีรถที่ศักยภาพไม่ถึงเขา แพงไม่เท่าเขา  ผมก็ไม่เคยสนใจ หรือดิ้นรนให้เดือดร้อนอะไร ................ผมก็ใช้ของผมไป

พวกที่ดัดแปลง หรือซื้อมาทำก็ต้องรับผิดชอบตัวเองไปตามที่กล่าวแหละครับ ..................

ยิ่งพวกรับซื้อปืนพวก M4 หรือ ทราโว่ ที่พวก นปช.ยึด/ชิงมาจากทหาร มาเก็บไว้เพราะความอยากของตัวเองยิ่งน่ากลัวกว่าอีก .............. ข้อมูลหลั่งไหลเยอะครับ สักพัก ข้อมูลบ่มจนสุกงอม ก็จะมีรายการเช็คบิลพวกรับซื้อของโจรทีละรายๆไป .................ผมจะคอยดู

นี่ยังไม่นับพวกสั่งของเหล่านี้มานะครับ ....................
ด้วยความเคารพพี่มะขิ่น..ผมคิดว่าพี่คงเข้าใจผมผิด Huh
โดยส่วนตัวผมกับพี่มะขิ่นก็รู้จักกัน..เคยคุยกัน..ไปยิงปืนกัน..เจอกันหลังสุดก็ที่สนามหลังเขาที่ชลบุรีเมื่อหลายปีก่อน
ที่ผมพูดผมหมายถึงคนเล่นปืนส่วนใหญ่ที่เป็นพลเรือนแล้วชอบปืนแนวสงคราม
อยากจะครอบครองอาวุธปืนที่คล้ายหรือใกล้เคียงปืนในทางทหารซึ่งกฎหมายอนุญาตให้ครอบครองได้
หรือพูดง่ายๆว่าไม่ผิดกฎหมาย..ไม่ได้หมายความว่าอยากจะครอบครองปืน M16 หรือ M4
เพราะถ้าอยากได้ปืนที่ยิงลูก 5.56ได้ คงไม่ต้องลงทุนซื้อปืนถูกกฎหมายมาทำให้มันผิดกฎหมายหรอกครับ
ขั้นตอนก็ยุ่งยากกว่า..ไหนจะต้องหาซื้อ UPPER มาใส่..รวมๆแล้วเป็นแสน

ส่วนที่ผมออกมาแสดงความคิดเห็นเพราะผมเห็นว่าเวปบอร์ดนี้
เป็นที่สาธารณะที่ผมสามารถออกความคิดเห็นได้โดยเสรีโดยอยู่ในกรอบของกฎหมาย..ทำไมการมีความคิดเห็น
แตกต่างกันต้องโดนเหมาว่าเสียผลประโยชน์เป็นพวกนอกกฎหมาย..ผมไม่อยากให้มันเป็นอย่างนั้น
ส่วนเรื่องการดัดแปลงอาวุธปืนถ้าท่านมีข้อมูลท่านก็สามารถแจ้งผู้ที่รับผิดชอบไปดำเนินการตามกฎหมาย
เป็นรายๆไป..ไม่เช่นนั้นเพื่อนๆสมาชิกที่มีปืนตัวนี้และไม่คิดจะดัดแปลงให้มันผิดกฎหมาย
จะได้รับความเดือดร้อนไปด้วย

เมื่อตอนที่มหาดไทยเรียกเก็บปืนไรเฟิล..ผมยังนึกชื่นชมเพื่อนๆสมาชิกที่รวมตัวต่อสู้เพื่อรักษาสิทธิ์อันชอบธรรม
และพวกเราก็ได้รับชัยชนะ..แต่ตอนนี้กลายเป็นว่าเรามาดิสเครดิตกันเอง..ทำร้ายกันเอง..ผมไม่อยากให้ทางการใช้เป็น
ข้ออ้างในการเข้ามาจำกัดสิทธิ์ในเรื่องของอาวุธปืน..ผมอยากให้เราสามัคคีกัน..ถ้าเราจับมือกันแน่นใครก็ทำอะไรไม่ได้ ไหว้

ด้วยความเคารพพี่มะขิ่น ไหว้

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #338 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 06:28:33 PM »

วังไชยา อะไรอยู่ในอำนาจก็ทำไปเถอะ แต่เกาถูกที่คันหรือเปล่าไม่รู้ เดี๋ยวทางวังไชยาบ้าจี้เอาหน้า  เอาลูกปืน  5.56x45mm NATO กับ 7.62x51mm NATO ของทางราชการ มาลองกับปืนยาว .223 Remington กับ .308 Winchester ของประชาชนที่มอบให้เก็บรักษาไว้ชั่วคราว  โชว์สื่อ  แล้วบอกว่า นี่ไง ยิงได้ เหมือนกัน  เป็นอาวุธสงครามร้ายแรง ไปต่อไม่ถูกเลย ....

วันที่ 25 ก.พ.2553  กก.สส.3 ได้จับกุม
- จ.ส.อ. พู--กดิ์ พุ--มูล
- ส.ท. อุ-- จั---แก้ว ทหารสื่อสารค่าย  ก---- จ.เชียงใหม่
พร้อมอาวุธปืนเอ็ม 16 รุ่น เอ วัน และกระสุนอีกจำนวน 59 นัด
ขณะนำไปขายให้กับสายตำรวจ บริเวณห้องน้ำ ร้านสนุกเกอร์ ย่านสถานีรถไฟ กลางเมืองเชียงใหม่ ในราคา 33,000 บาท (ยังไม่ต่อ)
เบื้องต้นรับสารภาพ นำอาวุธปืนมาจากเพื่อนทหารหน่วยรบพิเศษ ซึ่งนำไปใช้พื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โดยดัดแปลงให้ง่ายต่อการใช้งาน สามารถถอดแยกเป็น 3 ชิ้น และง่ายต่อการพกพา
      ความผิดฐาน “ ร่วมกันมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้ไว้ในความครอบครอง และ ร่วมกันค้าหรือจำหน่ายอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้ ”

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 06:42:42 PM โดย mambo » บันทึกการเข้า
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #339 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 08:41:37 PM »

ขอถามหน่อยครับ    ถ้าพาดยิงระยะ50เมตร เเละ100เมตร   CMMG , Colt M4 ,S&W m&p15 ของเดิมเเกะกล่อง   ตัวไหนเเม่นกว่ากันครับ     เเล้วถ้าเอาไปเเต่งเเม่นตัวไหนเเต่งยากง่ายกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 08:51:47 PM โดย officerLudlow » บันทึกการเข้า

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #340 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 10:21:21 PM »

แค่เค้าอ้างข้อมูลจากผู้เชี่ยวชาญ..แล้วห้ามนำเข้า..มันก็จบข่าวแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
ความหวังของพลเรือนที่อยากจะครอบครองปืนที่คล้ายหรือใกล้เคียงกับ
ปืนที่ใช้ในทางทหาร..ยกตัวอย่างพวกที่เล่นBB ของแต่งทุกอย่างReal Spec
เฉพาะค่าแต่งก็เป็นแสนแล้ว..เค้าทำไปเพื่ออะไร..คนที่รับราชการมีโอกาสได้สัมผัส
ได้ยิงอาวุธปืนเหล่านี้ไม่มีวันเข้าใจหรอกครับ ไหว้

ส่วนพวกที่ชอบดัดแปลงไม่ว่าจะเป็นความชอบส่วนตัว..หรือเอาไปใช้นอกลู่นอกทาง
ก็คงต้องรับผิดชอบตัวเอง..เพราะทุกท่านคงรู้สักยภาพของตัวเองดี
ว่าจะสามารถเอาตัวรอดจากสถานะการณ์ล่อแหลมได้รึเปล่า ไหว้

กล่าวแบบนี้รู้สึกว่าจะเจาะจงผมกับพี่สุพินท์โดยตรงนะครับ

ก็ดูคล้ายๆว่า อยากเล่นของแบบนี้ แล้วมีเงิน มีศักยภาพพอ เลยสั่งมา ซื้อมาทำ ...................

แล้วผิดกฎหมายไหมครับ? สำหรับการดัดแปลงปืนเซ-มิ ออโต .22LR ให้เป็น เซ-มิ ออโต 5.56 หรืออาจจะเป็น full Auto

ผมเป็นคนหนึ่งที่รับราชการและมีโอกาสได้ใช้อาวุธสงครามคนหนึ่ง ............... ผมได้สัมผัสและใช้งานเพราะมันเป็นอาชีพ และเผอิญเป็นคนที่ชอบปืนแล้วมาเข้าสังคมคนเล่นปืน.........ก็อาจจะกลายเป็นคนหรือกลุ่มคนที่มีโอกาสสัมผัสอาวุธแบบนี้มากกว่าใคร"ในวงการปืน" .........ผมเข้าใจว่าคนที่ชื่นชอบปืนไม่มีหรือไม่ค่อยมีโอกาสแบบกลุ่มอาชีพนี้...................... และถ้ามีโอกาสที่ดี เหมาะสม ผมจะพยายามหาโอกาสให้คนในวงการปืนได้สัมผัสอาวุธเหล่านี้ได้ อย่างถูกต้อง  .................

แต่ผมไม่สนับสนุนให้มีการทำผิดกฎหมายแบบนี้ .....................

ตอบด้วยเหตุผลดีๆครับ ............... แต่ถ้าตอบกวนๆ ก็ต้องตอบว่า อยากยิงอยากใช้อาวุธสงครามก็เป็นทหาร ตำรวจ อส. สิครับ

ผมเองชอบรถ Big Bike มาก ................ แต่ผมก็ไม่เคยว่ากล่าวคนที่มี Big Bike แพงๆ สวยๆ หรืออยู่ในวงการ ว่าเขาไม่เข้าใจผมว่าผมอยากยังไง .................ผมมีรถที่ศักยภาพไม่ถึงเขา แพงไม่เท่าเขา  ผมก็ไม่เคยสนใจ หรือดิ้นรนให้เดือดร้อนอะไร ................ผมก็ใช้ของผมไป

พวกที่ดัดแปลง หรือซื้อมาทำก็ต้องรับผิดชอบตัวเองไปตามที่กล่าวแหละครับ ..................

ยิ่งพวกรับซื้อปืนพวก M4 หรือ ทราโว่ ที่พวก นปช.ยึด/ชิงมาจากทหาร มาเก็บไว้เพราะความอยากของตัวเองยิ่งน่ากลัวกว่าอีก .............. ข้อมูลหลั่งไหลเยอะครับ สักพัก ข้อมูลบ่มจนสุกงอม ก็จะมีรายการเช็คบิลพวกรับซื้อของโจรทีละรายๆไป .................ผมจะคอยดู

นี่ยังไม่นับพวกสั่งของเหล่านี้มานะครับ ....................
ด้วยความเคารพพี่มะขิ่น..ผมคิดว่าพี่คงเข้าใจผมผิด Huh
โดยส่วนตัวผมกับพี่มะขิ่นก็รู้จักกัน..เคยคุยกัน..ไปยิงปืนกัน..เจอกันหลังสุดก็ที่สนามหลังเขาที่ชลบุรีเมื่อหลายปีก่อน
ที่ผมพูดผมหมายถึงคนเล่นปืนส่วนใหญ่ที่เป็นพลเรือนแล้วชอบปืนแนวสงคราม
อยากจะครอบครองอาวุธปืนที่คล้ายหรือใกล้เคียงปืนในทางทหารซึ่งกฎหมายอนุญาตให้ครอบครองได้
หรือพูดง่ายๆว่าไม่ผิดกฎหมาย..ไม่ได้หมายความว่าอยากจะครอบครองปืน M16 หรือ M4
เพราะถ้าอยากได้ปืนที่ยิงลูก 5.56ได้ คงไม่ต้องลงทุนซื้อปืนถูกกฎหมายมาทำให้มันผิดกฎหมายหรอกครับ
ขั้นตอนก็ยุ่งยากกว่า..ไหนจะต้องหาซื้อ UPPER มาใส่..รวมๆแล้วเป็นแสน

ส่วนที่ผมออกมาแสดงความคิดเห็นเพราะผมเห็นว่าเวปบอร์ดนี้
เป็นที่สาธารณะที่ผมสามารถออกความคิดเห็นได้โดยเสรีโดยอยู่ในกรอบของกฎหมาย..ทำไมการมีความคิดเห็น
แตกต่างกันต้องโดนเหมาว่าเสียผลประโยชน์เป็นพวกนอกกฎหมาย..ผมไม่อยากให้มันเป็นอย่างนั้น
ส่วนเรื่องการดัดแปลงอาวุธปืนถ้าท่านมีข้อมูลท่านก็สามารถแจ้งผู้ที่รับผิดชอบไปดำเนินการตามกฎหมาย
เป็นรายๆไป..ไม่เช่นนั้นเพื่อนๆสมาชิกที่มีปืนตัวนี้และไม่คิดจะดัดแปลงให้มันผิดกฎหมาย
จะได้รับความเดือดร้อนไปด้วย

เมื่อตอนที่มหาดไทยเรียกเก็บปืนไรเฟิล..ผมยังนึกชื่นชมเพื่อนๆสมาชิกที่รวมตัวต่อสู้เพื่อรักษาสิทธิ์อันชอบธรรม
และพวกเราก็ได้รับชัยชนะ..แต่ตอนนี้กลายเป็นว่าเรามาดิสเครดิตกันเอง..ทำร้ายกันเอง..ผมไม่อยากให้ทางการใช้เป็น
ข้ออ้างในการเข้ามาจำกัดสิทธิ์ในเรื่องของอาวุธปืน..ผมอยากให้เราสามัคคีกัน..ถ้าเราจับมือกันแน่นใครก็ทำอะไรไม่ได้ ไหว้

ด้วยความเคารพพี่มะขิ่น ไหว้

ผมไม่ได้เข้าใจคุณ buck_g19 ผิดหรอกครับ .................. อ่านดูที่ผมโพสดีๆ  Cheesy

เรื่องดิสเครดิตกันเอง ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ ................. ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้น พินิจ พิเคราะห์ รวมทั้งสังเคราะห์แล้ว  เป็นเรื่องที่สมาชิกควรรู้ว่าปืนรุ่นนี้มันทำอะไรได้ ................. และถูกมองจากทางภาครัฐอย่างไร?

มันก็สมควรที่ให้คนที่ครอบครองอยู่ทราบรายละเอียด และมีคำแนะนำ/ตักเตือนว่า .............. อย่า!!! เพราะด้วยความห่วงใย

ซึ่งก็มีข้อขัดแย้งเกิดขึ้น ก็เป็นเรื่องธรรมดา .........................แต่ข้อขัดแย้งที่เกิดขึ้น ก็ควรยุติลงได้ด้วยเหตุและผล รวมทั้งหลักการ

แต่ไม่ใช่นี่ครับ ................. ยกเหตุผลมาแย้งไม่ได้ หรือฟังไม่ขึ้น มีผู้แย้งกลับ .................ก็เริ่มมีถ้อยคำส่อเสียด กระแนะกระแหน ..............ล่าสุดมีด่ากระทบกระเทียบที่ถือว่า"แรง"โพสด่าคนที่แย้งเขาอีก .............แต่ก็ถูกลบไปแล้ว (ผมเผอิญได้อ่านแล้วเซฟเก็บไว้ด้วย)

กลายเป็นใช้เหตุผลคัดง้างไม่ได้ เลยด่า .......................

คัดง้าง โต้แย้งตามหลักการไม่ได้ แล้วด่าส่อเสียด กระทบกระเทียบ ........................ จะทำไปทำไมครับ แล้วทำแบบนี้จะให้มองแบบไหนดีครับ

Grin

คุณbuck_g19 ทราบไหมว่า เวป อวป.นี้ มีคนนำชุดแต่ง CMMG มาลงขาย รวมทั้งโครงบนด้วย ..................เห็นโดนลบไป ก็ลงขายใหม่หลายครั้ง ผมเห็นผมยังตกใจเลยว่า กล้ากันถึงขนาดนี้ ........................

ผมเชื่อว่ากระทู้นี้ ทั้งผู้ถาม ผู้เข้ามาอ่านและผู้ที่แสดงความคิดเห็นหลายๆด้าน ...............อ่านแล้วคงทราบดีว่า ข้อโต้แย้งที่เกิดขึ้น ใคร? มีเจตนาอย่างไร? .........................

คนที่ครอบครอง CMMG โดยสุจริต อาจจะขัดเคือง หรืออาจจะวิตกกังวล ..............แต่ถ้าไม่ได้ดัดแปลงอะไร จะกลัวไปทำไมครับ

คนที่เอาชิ้นส่วนอัฟเกรดเข้ามาต่างหากที่น่าจะวิตกกังวล .................

ผมก็เหมือนคุณbuck_g19 ครับ .................. ที่ไม่อยากให้เพื่อนสมาชิกทำผิดกฎหมาย มันไม่คุ้ม หากมีเรื่องเกิดขึ้น  Grin

ส่วนเรื่องอาวุธสงครามผมเตือนทางอ้อมแบบเตือนๆแล้วแถมข่าวให้หน่อย .................ก็เท่านั้นครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #341 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 10:34:41 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นที่ชี้แนะครับ ไหว้

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #342 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:45:18 PM »

เอ่อ...แล้วอย่างผมนี่เสียผลประโยชน์หรือเปล่าครับ 5555 ไม่รู้จักร้านปืน ไม่รับซื้อส่งของขาย
แต่มีนะครับ พวก PM มาให้ซื้อให้หน่อย เหอะๆๆ

สงสัยๆๆๆ สงสัยจริงๆว่า พวกนำเข้าเนี่ยพวกเดียวกันกับ พวกเอาของแต่งไซ้ก้าเข้ามาด้วยหรือเปล่า คริ คริ
ไปเมืองไทยคงต้องไปเงียบๆซะแล้ว  เดี๋ยวโดนเล่น 555
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #343 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:55:09 PM »

พี่เจษฎ์ครับ ที่อเมริกามีข่าวพวกรับสั่งของ ส่งของโดนจับบ้างไหมครับ

อยากรู้ว่าเขาจับจริงไหม แล้วกฎหมาย USPS นี่ใหญ่กว่า Homeland Security หรือเปล่า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #344 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 12:09:12 AM »

พี่เจษฎ์ครับ ที่อเมริกามีข่าวพวกรับสั่งของ ส่งของโดนจับบ้างไหมครับ

อยากรู้ว่าเขาจับจริงไหม แล้วกฎหมาย USPS นี่ใหญ่กว่า Homeland Security หรือเปล่า

ได้ข่าวว่าถูกจับยึดของที่โกดังส่งออก
USPS จะมีหน่วยงานของเค้าเองเรียกว่า United States Postal Inspection Service   แต่ไม่หญ่ายยยยเท่า Department of Homeland Security. แต่ก็ทำงานร่วมกัน
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 35
  พิมพ์