๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:14:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 153606 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #270 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:20:14 PM »

ผมอ่านโพสนี้ของพี่Orionแล้วรู้สึกทะแม่งๆ เลยไปค้นข้อมูลดู
ได้ข้อมูลตามนี้ครับ
.22 Long Rifle                                     Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)
.22 Winchester Magnum Rimfire           Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)
.223 Remington                                   Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)
5.56×45mm NATO                              Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)

เรื่องอื่นผมโนคอมเมนท์
แสดงว่าคุณอรชุน ไม่ได้สนใจปืนตัวนี้ เปิดหนังสือ อวป.ผ่านไปแน่ๆเลย
ลองรื้อๆมาดูครับ ผู้ทดสอบให้รายละเอียดเรื่องกระสุน5.56mm.กับ.223rem.ไว้ครับ  Grin

เล่นตัวนี้ดีกว่า..สบายใจกว่าเยอะครับ... เยี่ยม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #271 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:23:51 PM »

มีเพื่อนสมาชิกเอาคลิปมาลงแล้ว.....อันนี้ก็อยู่ในชุดเดียวกันแหละ...

CMMG .22lr conversion kit demo
อืม เข้าใจแล้วครับว่าทำไม่ท่านผู้การได้กรุณาเตือน....
อันในคลิ๊ปมันเป็น M4 ที่เอาชุด คิท .22 มาใส่ครับ  คนละอย่างกัน

แนวความคิดของสหรัฐอเมริกาในการควบคุมอาวุธปืนเป็นอย่างไรครับ  คุณเจษฯ

-ทำไมอาวุธปืนยาวชนวนกลางกึ่งอัตโนมัติ  จึงไม่ต้องห้าม ปืนสั้นขนาดใหญ่ๆ  ประชาชนไม่ถูกกีดกันในการขอรับอนุญาต เช่น .357  .44  .45   ในขณะที่อาวุธปืนสั้นขนาดเล็กที่จะสามารถซุกซ่อนได้ กลับถูกกีดกันในการจำหน่าย  เช่น ตระกูล Walther  PPK     ต้องมีการปรับปรุงเป็น PPK/s หรือสร้างโรงงานในสหรัฐแทน

-แตกต่างกับประเทศไทย  กีดกันอาวุธปืนขนาดใหญ่ๆ  เช่นอาวุธปืนสั้นขนาด .357   .44  .45   หรือห้ามอาวุธปืนยาวชนวนกลางกึ่งอัตโนมัติ   แต่อาวุธปืนประเภทซุกซ่อนขนาดเล็ก   ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงได้  กลับไม่มีการกีดกันใดๆ เลย

-แนวความคิดใดน่าจะถูกต้อง หรือสามารถอธิบายถึงความจำเป็นในการห้ามได้ดีกว่ากัน  เพราะอาจเป็นเหตุผลในการตรวจสอบความจำเป็นของการออกมาตรการห้ามต่างๆ  ว่าสอดคล้องกับเงื่อนไขตามที่รัฐธรรมนูญกำหนดหรือไม่  ซึ่งอาจยกขึ้นเป็นประเด็นให้ศาลปกครองตรวจสอบความชอบด้วยกฎหมายของการออกมาตรการต่างๆ ได้ต่อไป

หรืออาจจะเป็นเหตุผล หรือสภาพปัญหาของแต่ละประเทศที่แตกต่างกัน

ลองหาเหตุผลกันดูครับ

-คิดอีกแนวทางหนึ่ง  ที่ปืนพวกนี้น่าสนใจ หรือเป็นทีต้องการของคนก็เพราะมันคล้ายกับอาวุธปืนของทางราชการที่กฎหมายไม่อนุญาตให้มีไว้ในครอบครอง  หรืออาจมีคนอยากได้เพราะมันสามารถดัดแปลงได้ ทั้งๆ ที่ค่าดัดแปลงหรืออุปกรณ์ต่างๆ ที่พยายามจัดหามานั้นจะแพงกว่าของจริงทั้งกระบอกที่ลักลอบจำหน่ายกันตามชายแดนเสียด้วยซ้ำ และโทษที่จะได้รับนั้นไม่แตกต่างกัน

-หากไม่มีการห้าม  หรืออนุญาตได้ในกรณีที่ยิงได้เฉพาะกึ่งอัตโนมัติเท่านั้น  ความต้องการอาจจะลดน้อยลงไปหรือเปล่า  เพราะใครๆ ก็มีกันทั้งนั้น   (คงยิงกันน่าดู) คิก คิก

-ปืนพวกนี้ น่าจะขายไม่ออกในประเทศสวิสเซอร์แลนด์  เพราะทุกคนต้องเป็นทหาร และแจกปืนหลวงกลับบ้านไปเลย  และก็ไม่เคยได้ยินว่าเขาเอามายิงกันเอง  หรือทำร้ายกัน 

วันนี้ กระทู้วิ่งดีจริงๆ ครับ คิก คิก
จากที่รู้มา ปีน PPK ไม่ได้ถูดกีดกัน  แต่เป็นเพราะ สมิธ ได้ลขสิทธิ์มาผลิตในเมกา  ก็เลยเปลี่ยนชื่อเป็น PPK/S  และแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับ hammer block ครับ
ปืนที่เล้กกว่าตระกูล พีพีเค ทุกวันนี้เยอะครับ ยังไม่รวมไปถึง Deringer ขนาดจิ๋วที่ใช้คล้องคอเป็นสร้อยได้  ก็ไม่ได้ถูกห้ามนะครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #272 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:30:21 PM »

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:32:24 PM »

เคยเห็นแต่มีดห้อยคอ ปืนห้อยคอเพิ่งเห็น
+1ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:54:03 PM »

คิดว่าคดีที่หาดใหญ่คงไม่ใช่คดีสุดท้าย แต่เป็นจุดเริ่มของคดีต่อๆไป

ใครคิดจะทำอะไรพิเรนๆ ก็หักห้ามใจบ้างนะครับ

ส่วนพ่อค้าหัวใสก็อาจจะหน้าเศร้าเร็วๆนี้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:01:11 PM »

แสดงว่าคุณอรชุน ไม่ได้สนใจปืนตัวนี้ เปิดหนังสือ อวป.ผ่านไปแน่ๆเลย
ลองรื้อๆมาดูครับ ผู้ทดสอบให้รายละเอียดเรื่องกระสุน5.56mm.กับ.223rem.ไว้ครับ  Grin

อะไรยังไงเหรอครับพี่ซับ อธิบายคร่าวๆซักนิด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:11:33 PM »

บอกลำบาก เอาเป็นว่าจริงๆมันต่างกันที่คอขวดครับ ไม่ใช่ที่ขนาดกระสุน
ที่เหลือลองดูหนังสือนะครับ

Sei-i- tai
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:39:54 PM »

มีเพื่อนสมาชิกเอาคลิปมาลงแล้ว.....อันนี้ก็อยู่ในชุดเดียวกันแหละ...

CMMG .22lr conversion kit demo
อืม เข้าใจแล้วครับว่าทำไม่ท่านผู้การได้กรุณาเตือน....
อันในคลิ๊ปมันเป็น M4 ที่เอาชุด คิท .22 มาใส่ครับ  คนละอย่างกัน

ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ พวกดูคลิ๊ปแล้วคิดไปเองว่า CMMG ที่มีขายในเมืองไทยมันยิง .223ได้แค่เปลี่ยนลูกเลื่อน แต่ที่จริงมันคนละรุ่นกัน

รุ่นแบบนี้ก็มีบางร้านในตจว.สั่งมาครับ มีลูกเลื่อนให้ 2 ตัว กระบอกละ280,000 บาท

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:51:39 PM »

ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ พวกดูคลิ๊ปแล้วคิดไปเองว่า CMMG ที่มีขายในเมืองไทยมันยิง .223ได้แค่เปลี่ยนลูกเลื่อน แต่ที่จริงมันคนละรุ่นกัน

รุ่นแบบนี้ก็มีบางร้านในตจว.สั่งมาครับ มีลูกเลื่อนให้ 2 ตัว กระบอกละ280,000 บาท
เหอะๆ ไม่รับซักกระบอกหรือครับ อิอิ  สองแสนกว่าๆเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:54:10 PM »

เหอะๆ ไม่รับซักกระบอกหรือครับ อิอิ  สองแสนกว่าๆเอง

แถวทางใต้ก็มีเร่ขายครับ เพื่อนบอกมา แต่ไม่ใช่ร้าน...ราคานี้เลย

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:55:03 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วตอนแรกๆผมงงครับว่าทำไมจะต้องลามปามกันขนาดนี้ด้วย เลยลองเช็คข่าวดู...

เท่าที่ได้รับมา คือปืนรุ่นนี้สามารถเอามาใส่ชุดแต่งดัดแปลงให้เป็นm16(ขอใช้ภาษาชาวบ้านนะครับ ผมไม่แม่นเรื่องรายละเอียด)ได้ง่าย มันมีขายที่เมืองนอก และก็มีพ่อค้าไทยทั้งมือสมัครเล่นและมือเก๋าส์นำเข้ามาขายกันเยอะเลยด้วย

เรื่องมันมาเหม็นหึ่งตรงที่พวกสะเหร่อแต่อยากโกยเงินทางลัด สั่งของจากอเมริกาให้ส่งเข้ามาแบบโจ๋งครึ่ม ประกาศขาย-เชิญชวนให้คนที่มีรุ่นนี้ซื้อชุดแต่งไปดัดแปลงกันแบบโจ๋งครึ่ม น่าเกลียด .... ขั้นตอนการสั่ง การส่งก็ทำซะน่าเกลียดจนทางอเมริกาต้องให้ข้อมูลและช่วยชี้เป้าให้กับทางการไทย...

คราวนี้จะชั้นเซียนหรือสะเหร่อแต่เสี้ยนก็โดนหมด ส่งมาให้หมดเลย....

มีกรณีตัวอย่างของการ"จับกุมดำเนินคดี"ผู้ครอบครองเกิดขึ้นมาแล้วที่ทางใต้ และทางหน่วยงานรัฐก็ยังคงประสานข้อมูลกับทางอเมริกา เพื่อดำเนินการจับกุมต่อเนื่องกันอยู่ แถมจะระดมกำลัง+ประสานงานเพื่อกวาดจับครั้งใหญ่ด้วย

แต่พวกคนขาย/พวกที่นำเข้าชุดแต่งเข้ามาขาย ก็ยังลอยหน้าลอยตา ยังดื้อจะขายชุดแต่งกันต่อไปให้ได้ พอโดนขัดคอขึ้นมาก็เลยไม่ชอบใจ

เฉพาะตัวปืนมันไม่ได้ผิดอะไร แต่งเล่นประสาเราๆก็ไม่ได้ผิดอะไร เค้าขอตรวจก็ให้ตรวจ ขอค้นก็ให้ค้น ไม่ผิดก็ไม่มีปัญหา....แต่พวกที่จะซวย คือพวกที่เห่อไปซื้อชุดแต่งมาใส่ตามเค้า ส่วนคนขายได้เงินไปแล้วก็ลอยลำสบายใจเฉิบ...

.....จนกว่าจะถึงคิวที่เค้าโดนสอย

ผมเข้าใจ/ลำดับความถูกหรือเปล่าครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 06:02:08 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #281 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:19:54 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วตอนแรกๆผมงงครับว่าทำไมจะต้องลามปามกันขนาดนี้ด้วย เลยลองเช็คข่าวดู...

เท่าที่ได้รับมา คือปืนรุ่นนี้สามารถเอามาใส่ชุดแต่งดัดแปลงให้เป็นm16(ขอใช้ภาษาชาวบ้านนะครับ ผมไม่แม่นเรื่องรายละเอียด)ได้ง่าย มันมีขายที่เมืองนอก และก็มีพ่อค้าไทยทั้งมือสมัครเล่นและมือเก๋าส์นำเข้ามาขายกันเยอะเลยด้วย

เรื่องมันมาเหม็นหึ่งตรงที่พวกสะเหร่อแต่อยากโกยเงินทางลัด สั่งของจากอเมริกาให้ส่งเข้ามาแบบโจ๋งครึ่ม ประกาศขาย-เชิญชวนให้คนที่มีรุ่นนี้ซื้อชุดแต่งไปดัดแปลงกันแบบโจ๋งครึ่ม น่าเกลียด .... ขั้นตอนการสั่ง การส่งก็ทำซะน่าเกลียดจนทางอเมริกาต้องให้ข้อมูลและช่วยชี้เป้าให้กับทางการไทย...

คราวนี้จะชั้นเซียนหรือสะเหร่อแต่เสี้ยนก็โดนหมด ส่งมาให้หมดเลย....

มีกรณีตัวอย่างของการ"จับกุมดำเนินคดี"ผู้ครอบครองเกิดขึ้นมาแล้วที่ทางใต้ และทางหน่วยงานรัฐก็ยังคงประสานข้อมูลกับทางอเมริกา เพื่อดำเนินการจับกุมต่อเนื่องกันอยู่ แถมจะระดมกำลัง+ประสานงานเพื่อกวาดจับครั้งใหญ่ด้วย

แต่พวกคนขาย/พวกที่นำเข้าชุดแต่งเข้ามาขาย ก็ยังลอยหน้าลอยตา ยังดื้อจะขายชุดแต่งกันต่อไปให้ได้ พอโดนขัดคอขึ้นมาก็เลยไม่ชอบใจ

เฉพาะตัวปืนมันไม่ได้ผิดอะไร แต่งเล่นประสาเราๆก็ไม่ได้ผิดอะไร เค้าขอตรวจก็ให้ตรวจ ขอค้นก็ให้ค้น ไม่ผิดก็ไม่มีปัญหา....แต่พวกที่จะซวย คือพวกที่เห่อไปซื้อชุดแต่งมาใส่ตามเค้า ส่วนคนขายได้เงินไปแล้วก็ลอยลำสบายใจเฉิบ...

.....จนกว่าจะถึงคิวที่เค้าโดนสอย

ผมเข้าใจ/ลำดับความถูกหรือเปล่าครับ?

เตร้ง เตรง เตร่ง เตร๊ง.....เอวังด้วยประการฉนี้แล
Sei-i- tai
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:33:05 PM »

ก่อนหน้าที่ผู้การฯจะเข้ามาเตือน ก็เห็นโพสท์กันให้โจ่งครึ่ม ลงโชว์รูปลูกเลื่อนของAAด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้ไม่รู้หายไปไหนหมด

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #283 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:35:48 PM »

ก่อนหน้าที่ผู้การฯจะเข้ามาเตือน ก็เห็นโพสท์กันให้โจ่งครึ่ม ลงโชว์รูปลูกเลื่อนของAAด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้ไม่รู้หายไปไหนหมด
" กูไม่ให้มึง " นี่แบบว่าสาวที่นอนข้างๆสะกิด แล้วพี่หันไปบอกว่า กูไม่ให้มึง กูปวดหัว หรือเปล่าครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 07:43:06 PM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:21:57 PM »

ครับตรงปลายลูกเลื่อนของชุด คิท  จะเสียบเข้ารังเพลิงของ M4/AR15 ทำหน้าที่เป็น Chamber adaptor ครับ

^

^

นี่แหละ  ที่  .....  ผมสงสัย

ผม  ขออนุญาต  ถาม  ด้วยครับ  .......

- ถ้า  หัวกระสุน  วิ่งผ่าน  ท่อ  หรือ  ลำกล้อง  ที่  ไม่มีเกลียว  (  ช่วงสั้น ๆ )  ก่อนที่จะ  วิ่งผ่านลำกล้องจริง ๆ ที่  มีเกลียว  ....  จะมีผลอย่างไรครับ  ?

(  กรุณา  ดูรูป  ครับ  )

^

^

อันนี้  เป็น   chamber  adapter  ของ  ชุดลูกเลื่อน  สำหรับ  ลูกกระสุน  ขนาด  .22  LR  ที่  จะใช้ยิงกับ  ลำกล้อง  ของ  ปืน  แบบ  AR 15  ที่ใช้  กระสุน  ขนาด  5.56 X 45  มม.

ซึ่ง  ผม  เข้าใจว่า  chamber  adapter  นี้  คงไม่มีเกลียว  ครับ  (  หรือ  ถ้ามี  เกลียว  .....  เส้นเกลียว  จะ  ต่อเนื่อง  กับ  เส้นเกลียว  ในลำกล้อง  อย่างไร  ?  )

ขอบคุณครับ

Smiley

ในอแดปเตอร์ไม่มีเกลียว  เท่าที่เคยลองใส่กับ M16 A1 กลุ่มกระสุนอยู่ในเกณฑ์ดี   แต่ที่ระยะ 50 เมตร กินต่ำกว่า 5.56 สิบกว่านิ้ว  ซ้ายขวา ไม่เพี้ยน
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 35
  พิมพ์