๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:25:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 153609 ครั้ง)
longchang
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #255 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:06:06 PM »

ฟัง ศิล 5 ให้สบาลใจดีกว่า

http://www.clipmass.com/movie/1607786495294809

ขออถัย เจ้าของกระทู้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 03:19:54 PM โดย longchang » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #256 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:07:32 PM »

มีเพื่อนสมาชิกเอาคลิปมาลงแล้ว.....อันนี้ก็อยู่ในชุดเดียวกันแหละ...

CMMG .22lr conversion kit demo
อืม เข้าใจแล้วครับว่าทำไม่ท่านผู้การได้กรุณาเตือน....
อันในคลิ๊ปมันเป็น M4 ที่เอาชุด คิท .22 มาใส่ครับ  คนละอย่างกัน
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #257 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:14:52 PM »

มีเพื่อนสมาชิกเอาคลิปมาลงแล้ว.....อันนี้ก็อยู่ในชุดเดียวกันแหละ...

CMMG .22lr conversion kit demo
อืม เข้าใจแล้วครับว่าทำไม่ท่านผู้การได้กรุณาเตือน....
อันในคลิ๊ปมันเป็น M4 ที่เอาชุด คิท .22 มาใส่ครับ  คนละอย่างกัน

ขอบคุณครับพี่ นึกว่าเจ้า CMMG มันเอาชุดบนลำกล้อง 5.56 แล้วมาเปลี่ยนลูกเลื่อน.22LR โดยใช้อเดปเตอร์เท่ากับรังเพลิง 5.56mm. เพราะเห็นตอนถอด

ชัดเจน ถ้าเป็นแบบนั้นก็แค่หาชุดลูกเลื่อน 5.56mm มาเปลี่ยนซึ่งน่าจะง่ายกว่า แต่ถ้าหมายความว่าต้องยกทั้งชุดด้านบนซึ่งรวมลำกล้องลูกเลื่อนก็ถือว่าไม่ง่าย

และผมก็นึกไม่ถึงว่ามีคนช่างกล้านำเข้ามาขายในบ้านเราด้วย  ตกใจ
putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #258 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:20:40 PM »

อันในคลิ๊ปมันเป็น M4 ที่เอาชุด คิท .22 มาใส่ครับ  คนละอย่างกัน

ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ พวกดูคลิ๊ปแล้วคิดไปเองว่า CMMG ที่มีขายในเมืองไทยมันยิง .223ได้แค่เปลี่ยนลูกเลื่อน แต่ที่จริงมันคนละรุ่นกัน

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #259 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:25:09 PM »

ฟัง ศิล 5 ให้สบาลใจดีกว่า

http://www.clipmass.com/movie/1607786495294809

ขออถัย เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ไม่เป็นไรครับ Cheesy

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #260 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:29:10 PM »

ครับตรงปลายลูกเลื่อนของชุด คิท  จะเสียบเข้ารังเพลิงของ M4/AR15 ทำหน้าที่เป็น Chamber adaptor ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #261 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:31:33 PM »

อันในคลิ๊ปมันเป็น M4 ที่เอาชุด คิท .22 มาใส่ครับ  คนละอย่างกัน

ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ พวกดูคลิ๊ปแล้วคิดไปเองว่า CMMG ที่มีขายในเมืองไทยมันยิง .223ได้แค่เปลี่ยนลูกเลื่อน แต่ที่จริงมันคนละรุ่นกัน

ปัญหามันอยู่ตรงที่มีคน(หลายคน) เอาชุดบน สั่งแยกชิ้นเข้าไปประกอบขึ้นมาเป็น Completed upper  แล้วเอามาสวมชุดล่างของ CMMG
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #262 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:40:56 PM »

ครับตรงปลายลูกเลื่อนของชุด คิท  จะเสียบเข้ารังเพลิงของ M4/AR15 ทำหน้าที่เป็น Chamber adaptor ครับ

^

^

นี่แหละ  ที่  .....  ผมสงสัย

ผม  ขออนุญาต  ถาม  ด้วยครับ  .......

- ถ้า  หัวกระสุน  วิ่งผ่าน  ท่อ  หรือ  ลำกล้อง  ที่  ไม่มีเกลียว  (  ช่วงสั้น ๆ )  ก่อนที่จะ  วิ่งผ่านลำกล้องจริง ๆ ที่  มีเกลียว  ....  จะมีผลอย่างไรครับ  ?

(  กรุณา  ดูรูป  ครับ  )

^

^

อันนี้  เป็น   chamber  adapter  ของ  ชุดลูกเลื่อน  สำหรับ  ลูกกระสุน  ขนาด  .22  LR  ที่  จะใช้ยิงกับ  ลำกล้อง  ของ  ปืน  แบบ  AR 15  ที่ใช้  กระสุน  ขนาด  5.56 X 45  มม.

ซึ่ง  ผม  เข้าใจว่า  chamber  adapter  นี้  คงไม่มีเกลียว  ครับ  (  หรือ  ถ้ามี  เกลียว  .....  เส้นเกลียว  จะ  ต่อเนื่อง  กับ  เส้นเกลียว  ในลำกล้อง  อย่างไร  ?  )

ขอบคุณครับ

Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 03:43:48 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:45:14 PM »

ลำกล้อง.22 มันยิงกับ.223ได้ด้วยหรอครับ ไหว้

CMMG .22lr conversion kit เป็นชุดที่ใช้แปลง 5.56 (M4 ตัวจริง) ให้ยิง .22LR ได้ครับ  Cheesy

เดี๋ยวจะเข้าใจผิด ไปกันใหญ่  

ลำกล้อง CMMG .22 LR ไม่มีทางที่จะดัดแปลง ใส่ลูก .223 ได้นะครับ คนละขนาดกันเลย

ขนาดลำกล้อง .22 LR มีเส้นผ่าศูนย์กลาง .214 นิ้ว
ขนาดลำกล้อง .223 มีเส้นผ่าศูนย์กลาง .223 นิ้ว

ลำกล้อง .22LR ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน CMMG, CZ, Anschutz  ไม่มีทางดัดแปลงให้ยิงลูก .223 ได้นะครับ

ผมอ่านโพสนี้ของพี่Orionแล้วรู้สึกทะแม่งๆ เลยไปค้นข้อมูลดู
ได้ข้อมูลตามนี้ครับ
.22 Long Rifle                                     Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)
.22 Winchester Magnum Rimfire           Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)
.223 Remington                                   Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)
5.56×45mm NATO                              Bullet diameter   .224 in (5.7 mm)

เรื่องอื่นผมโนคอมเมนท์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 03:50:21 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #264 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:47:36 PM »

ใช่ครับ.....ผมอยากเห็นจังว่ายิงด้วย.22แล้ว..บานขนาดไหน
เสียดายที่คนถ่าย....ไม่ได้ถ่ายให้ดู

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #265 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:58:17 PM »

แนวความคิดของสหรัฐอเมริกาในการควบคุมอาวุธปืนเป็นอย่างไรครับ  คุณเจษฯ

-ทำไมอาวุธปืนยาวชนวนกลางกึ่งอัตโนมัติ  จึงไม่ต้องห้าม ปืนสั้นขนาดใหญ่ๆ  ประชาชนไม่ถูกกีดกันในการขอรับอนุญาต เช่น .357  .44  .45   ในขณะที่อาวุธปืนสั้นขนาดเล็กที่จะสามารถซุกซ่อนได้ กลับถูกกีดกันในการจำหน่าย  เช่น ตระกูล Walther  PPK     ต้องมีการปรับปรุงเป็น PPK/s หรือสร้างโรงงานในสหรัฐแทน

-แตกต่างกับประเทศไทย  กีดกันอาวุธปืนขนาดใหญ่ๆ  เช่นอาวุธปืนสั้นขนาด .357   .44  .45   หรือห้ามอาวุธปืนยาวชนวนกลางกึ่งอัตโนมัติ   แต่อาวุธปืนประเภทซุกซ่อนขนาดเล็ก   ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงได้  กลับไม่มีการกีดกันใดๆ เลย

-แนวความคิดใดน่าจะถูกต้อง หรือสามารถอธิบายถึงความจำเป็นในการห้ามได้ดีกว่ากัน  เพราะอาจเป็นเหตุผลในการตรวจสอบความจำเป็นของการออกมาตรการห้ามต่างๆ  ว่าสอดคล้องกับเงื่อนไขตามที่รัฐธรรมนูญกำหนดหรือไม่  ซึ่งอาจยกขึ้นเป็นประเด็นให้ศาลปกครองตรวจสอบความชอบด้วยกฎหมายของการออกมาตรการต่างๆ ได้ต่อไป

หรืออาจจะเป็นเหตุผล หรือสภาพปัญหาของแต่ละประเทศที่แตกต่างกัน

ลองหาเหตุผลกันดูครับ

-คิดอีกแนวทางหนึ่ง  ที่ปืนพวกนี้น่าสนใจ หรือเป็นทีต้องการของคนก็เพราะมันคล้ายกับอาวุธปืนของทางราชการที่กฎหมายไม่อนุญาตให้มีไว้ในครอบครอง  หรืออาจมีคนอยากได้เพราะมันสามารถดัดแปลงได้ ทั้งๆ ที่ค่าดัดแปลงหรืออุปกรณ์ต่างๆ ที่พยายามจัดหามานั้นจะแพงกว่าของจริงทั้งกระบอกที่ลักลอบจำหน่ายกันตามชายแดนเสียด้วยซ้ำ และโทษที่จะได้รับนั้นไม่แตกต่างกัน

-หากไม่มีการห้าม  หรืออนุญาตได้ในกรณีที่ยิงได้เฉพาะกึ่งอัตโนมัติเท่านั้น  ความต้องการอาจจะลดน้อยลงไปหรือเปล่า  เพราะใครๆ ก็มีกันทั้งนั้น   (คงยิงกันน่าดู) คิก คิก

-ปืนพวกนี้ น่าจะขายไม่ออกในประเทศสวิสเซอร์แลนด์  เพราะทุกคนต้องเป็นทหาร และแจกปืนหลวงกลับบ้านไปเลย  และก็ไม่เคยได้ยินว่าเขาเอามายิงกันเอง  หรือทำร้ายกัน  

วันนี้ กระทู้วิ่งดีจริงๆ ครับ คิก คิก

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #266 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:04:51 PM »

Smiley

ประชาชนอเมริกัน  ที่มีปืน  จำพวก  AR 15    แต่เดิม  เขา  ก็  ยิง  ด้วย  กระสุน  ขนาด  5.56 x 45  มม.    

แต่  กระสุน  มันแพง  ค่าใช้จ่ายเยอะ  แรง  และ  เสียงดัง  ..........

ต่อมา  จึง  มีคนผลิต  ( Kit ) ชุดลูกเลื่อน  +  Chamber  Adapter  สำหรับ  ยิงด้วย  ลุกกระสุน  ขนาด  .22 LR  

โดย  ยังใช้  ลำกล้องเดิม  ที่ยิง  ลูกกระสุน  ขนาด  .223  หรือ  5.56 x 45  มม.   ออกมาขาย  ......  

ก็  มีอยู่  2 - 3  ยี้ห้อ  มั้ง    แต่  ดู ๆ แล้ว  คล้าย ๆ กัน

แต่   ......  คงจะ   ยิงไม่ค่อยดี   เท่าไร  เพราะ   เรื่องเกลียวลำกล้อง  ,  ขนาดจริง ๆ ของ หัวกระสุน  และ  รูแก๊ส  บน  ลำกล้อง  .......

บริษัทที่ว่า  จึง  ทำปืน  ทั้งกระบอก  (  หรือ  ชุดบน  พร้อมใช้  )   ที่มี  ชุดลูกเลื่อน  และ  ลำกล้อง  สำหรับ  ลูกกระสุน  ขนาด  .22 LR  เท่านั้น  ....  ออกมาขาย

ประชาชนไทย  จึง  มีโอกาส  ได้ครอบครอง  ปืน  รูปทรงนี้  บ้าง  .............

ผม  ก็  ดีใจ  นะ

Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 04:22:52 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #267 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:12:02 PM »

กดซ้ำ  .....  ผม  ลบ  ออก  ครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #268 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:13:56 PM »

ครับตรงปลายลูกเลื่อนของชุด คิท  จะเสียบเข้ารังเพลิงของ M4/AR15 ทำหน้าที่เป็น Chamber adaptor ครับ

^

^

นี่แหละ  ที่  .....  ผมสงสัย

ผม  ขออนุญาต  ถาม  ด้วยครับ  .......

- ถ้า  หัวกระสุน  วิ่งผ่าน  ท่อ  หรือ  ลำกล้อง  ที่  ไม่มีเกลียว  (  ช่วงสั้น ๆ )  ก่อนที่จะ  วิ่งผ่านลำกล้องจริง ๆ ที่  มีเกลียว  ....  จะมีผลอย่างไรครับ  ?

(  กรุณา  ดูรูป  ครับ  )

^

^

อันนี้  เป็น   chamber  adapter  ของ  ชุดลูกเลื่อน  สำหรับ  ลูกกระสุน  ขนาด  .22  LR  ที่  จะใช้ยิงกับ  ลำกล้อง  ของ  ปืน  แบบ  AR 15  ที่ใช้  กระสุน  ขนาด  5.56 X 45  มม.

ซึ่ง  ผม  เข้าใจว่า  chamber  adapter  นี้  คงไม่มีเกลียว  ครับ  (  หรือ  ถ้ามี  เกลียว  .....  เส้นเกลียว  จะ  ต่อเนื่อง  กับ  เส้นเกลียว  ในลำกล้อง  อย่างไร  ?  )

ขอบคุณครับ

Smiley

ใช่ครับ.....ผมอยากเห็นจังว่ายิงด้วย.22แล้ว..บานขนาดไหน
เสียดายที่คนถ่าย....ไม่ได้ถ่ายให้ดู
ไม่รู้จริงๆครับ ตอบให้ไม่ได้ครับ  บอกตรงๆว่าไม่เคยสนใจมาก่อนครับ  ก็คิดจะซื้อเหมือนกัน แต่ปืน M4 ก็ขายไปซะแล้วครับ อิอิ เหลือแต่รุ่น SPR และผมคงไม่ใช้ชุดคิท  กลัวรังเพลิงกับเกียวลำกล้องตรงต่อกับรังเพลิงพังครับ  
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #269 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:19:27 PM »

^
^

ครับ  ......  ขอบคุณ  ครับ 

Grin Grin

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 35
  พิมพ์