๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:08:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 153585 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:11:29 PM »

ใครสรุปอะไรในกระทู้นี้ครับ

ผมเห็นแต่เอาข่าวที่สื่อออก มาคุยกัน
ผมก็ว่าครับ เบื้องต้นคุยกันเรื่อง ที่นักข่าวสรุปว่า ใช้ปืน A2  ผู้การว่าใช้กระสุน A2 จริงแต่ปืนไม่ใช้ ผมก็ถามต่อไปว่าใช้ปื่นเก่า แต่กระสุนใหม่หรือเปล่า ผู้การก็ตอบว่าปืนเก่ายิงแล้วเอาข้างเข้า แล้วก็บ่น ตร.ว่า เอาลูก M855 A1 มาประกอบการแถลงข่าวก็เกินไปหน่อยเพราะขนาดขอซื้อตรง ๆ ก็ไม่ขาย พี่แค่เงาผงธุลี ถามเรื่องความแตกต่างของ M855 กับ M855A1 ฯ ผู้การก็ตอบว่าแตกต่างกันยังไง หรือว่าผมจับประเด็นผิดครับ Huh
งง ครับ Huh

ใครสรุปอะไรในกระทู้นี้ครับ

ผมเห็นแต่เอาข่าวที่สื่อออก มาคุยกัน

ยืนยันตามนั้นนะครับ ว่ายังไม่มีใครด่วนสรุปอะไร?

หากยังไม่มีใครด่วยสรุปอะไรก็ดีครับ เดี๋ยวบรรดาเจ้าของ Saiga 12 อาจจะโดน "เพ่งเล็ง"  

ผมว่าพี่ลามแล้วนะครับ หยุดเถอะครับ ไหว้

เห็นด้วยครับว่าเริ่มลามแล้ว... ผมเองไม่มีความรู้เรื่องปืนสงคราม... แต่ที่อ่านมาก็พอจะสรุปได้ว่า... MMMG นั้นสามารถดัดแปลงเป็นเอ็มสิบหกได้ง่ายมาก... แค่เปลี่ยนชุดบนแค่นั้น... ไม่เห็นจะเหมือนกับไซก้าเลย... เพราะไซก้ามันเหมือนกันแค่ระบบ... แต่คงไม่สามารถเอาโครงของไซก้าไปดัดแปลงเป็นอาก้าได้ครับ...

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #211 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:23:33 PM »

หมายถึง Saiga 12 สามารถโยนลำ ไรเฟิลชนวนกลาง ใส่ได้อีกเหมือนกันหรือครับนี่   บู่

ถ้าว่ากันแบบนั้น ก็เข้าข่ายโดนเพ่งเล็งกันหมดซีครับ  โดนชก

อ้าว .............งั้นผมก็แย่สิครับ

มีเดี่ยวเบลเยี่ยมอยู่กระบอกหนึ่ง เดี๋ยวก็โดนเพ่งเล็งว่าจะเอาลำกล้อง M79 มาใส่ได้อีก  ขำก๊าก

ล้อเล่นนะครับ แก้เครียด  คิก คิก
ที่ว่าล้อเล่นแต่ทำได้จริง ๆ หรือเปล่าครับพี่ Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #212 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:25:01 PM »

ผมว่าจบเรื่องดัดแปลงกันแค่นี้ดีกว่านะครับ ใครใคร่ดัดแปลงก็ ปล่อยกันไป (ที่อาจจะสั่งมาดัดแปลง หรือหาของเถื่อนมาดัดแปลง)

เพราะเขาก็คงพร้อมรับ ชะตา และพร้อมเสี่ยงอยู่แล้วครับ
และที่เห็นพวก glock กล ฯลฯ ในสนาม ผมก็เห็น ตร. นี่แหละครับ ที่เอาเข้าไปยิง  ตกใจ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #213 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:25:13 PM »

เท่าที่อ่านมา ก็เห็นมีสมาชิกถามเรื่อง CMMG ขนาด .22LR .................ก็มีหลายท่านมาให้ความเห็น

ต่อมาก็มีการให้ความรู้เพิ่มว่า ปืน CMMG ขนาด .22LR นั้น สามารถนำโครงบนขนาด 5.56 หรือ .223 มาใส่ได้ ...............ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย .............. ทางภาครัฐที่รู้ข้อมูลนี้(ซึ่งก็รู้แล้ว) อาจจะเพ่งเล็งมาที่คนครอบครองปืน CMMG

ต่อมาก็มีการถกแถลงและแย้งกันทางเทคนิคและกฎหมาย .................. ซึ่งอ่านดูแล้วก็ไม่ยากที่จะรู้แนวทางการยกเหตุผล หรือความเป็นไปได้ ว่าสมเหตุผล ควรรู้ หรือตะแบง .................. รวมทั้งมีการพยายามยกเหตุผลโดยโยงไปหาปืนยี่ห้ออื่นๆ อะไรอื่นๆ แม้กระทั่งรถยนต์ ฯลฯต่างนาๆ ..................

ข้อสังเกตคือ ในเมื่อ ปืน CMMG ขนาด .22LR เป็นปืนที่มีผู้สนใจแล้วมีคนแนะนำ แถมยังมีข้อห่วงใยในเรื่องลักษณะพิเศษของปืนรุ่นนี้................และมีการให้ข้อมูลเพิ่มเติม แนะนำเรื่องข้อกฎหมาย และข้อห่วงใย แก่สมาชิกในทำนองว่าได้ปืนรุ่นนี้ไปก็อย่าเอาไปใส่โครง.223 หรือ 5.56 เพราะมันผิดกฎหมาย ...................และในความเป็นจริงก็มีการสั่งชุดบนCMMG ที่เป็นขนาด .223 หรือ 5.56 พร้อมส่วนควบต่างๆเข้ามาขายกัน...................

กลับกลายเป็นว่ามีการขัดแย้งในเรื่องข้อแนะนำและข้อห่วงใยเหล่านี้ ทั้งๆที่เป็นสิ่งที่ดี

ซึ่งก็ งง เหมือนกันครับว่า มาแย้งทำไม ในเมื่อมีข้อแนะนำ ตักเตือนกันดีๆอยู่แล้วในกระทู้นี้

หรือมีใครเสียผลประโยชน์ เรื่องเอาของผิดกฎหมายเข้ามาขายโดยเฉพาะชุดแต่ง CMMG จาก .22LR ให้กลายเป็น .223หรือ .556

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #214 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:28:56 PM »

หมายถึง Saiga 12 สามารถโยนลำ ไรเฟิลชนวนกลาง ใส่ได้อีกเหมือนกันหรือครับนี่   บู่

ถ้าว่ากันแบบนั้น ก็เข้าข่ายโดนเพ่งเล็งกันหมดซีครับ  โดนชก

อ้าว .............งั้นผมก็แย่สิครับ

มีเดี่ยวเบลเยี่ยมอยู่กระบอกหนึ่ง เดี๋ยวก็โดนเพ่งเล็งว่าจะเอาลำกล้อง M79 มาใส่ได้อีก  ขำก๊าก

ล้อเล่นนะครับ แก้เครียด  คิก คิก
ที่ว่าล้อเล่นแต่ทำได้จริง ๆ หรือเปล่าครับพี่ Cheesy

ล้อเล่นครับ ..................เพราะเอามาทำจริงๆก็ทำไม่ได้หรอกครับ  Grin

เป็นความเห็นเรื่อยเปื่อย เลอะเทอะ ไม่มีหลักการอะไรครับ เห็นยกกันมา ก็เลยยกมาล้อเล่นกันบ้าง  คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:32:35 PM »

บอลแล้วว่าอย่าไปกลัว  

คุณ ประชา โดน ลอบทำร้าย  คาดว่าน่าจะใช้ปืน  M16 เอ-2 ขนาดกระสุน .223 เป็นกระสุนรุ่นใหม่ หัวแข็ง มีอำนาชการทำลายสูงกว่า กระสุนแบบเก่า  แล้วมีใช้ เฉพาะ ในทางราชการเท่านั้น  

เป็นกระสุนสำหรับ A2 จริงครับ   แต่ปืนที่ยิง คงไม่ใช่  เพราะยิง 9 นัด ทะลุเข้าไปทำอันตรายได้นัดเดียว
ใช้ปืนรุ่นเก่ายิงกระสุนรุ่นใหม่ใช้หรือเปล่าครับ
 ไหว้

ยิงได้  แต่เอาข้างเข้า
ที่ตำรวจเอาตัวอย่างกระสุน M855 A1 มาประกอบการแถลงข่าว  ก็เว่อร์ไปหน่อย  ขอซื้อแบบตรงไปตรงมา  อเมริกายังไม่ยอมขายให้เลย

เรียนถามท่านผู้การสุพินท์ครับกระสุน M855 A1 กับ M855 เป็นชนิดเดียวกันหรือไม่ครับ ผมเข้าใจว่า M855/SS109 เป็นชนิดเดียวกัน
แต่ใช้รหัสต่างกันเพราะผลิตคนละประเทศ ถ้างั้นที่ทหารไทยใช้อยู่ที่เป็นลูกหัวสีเขียวเป็นแบบ SS109 ใช่ไหมครับ หรือว่าเราไปซื้อ M855
จากประเทศอื่นครับ เมื่อ 2 ปีที่แล้วผมกลับไปทำบุญที่บ้านยายที่จังหวัดปัตตานีได้ไปพูดคุยกับพี่ๆทหารและขอเขาดูลูกที่ใช้เป็นเต้มหัวเขียว
ครับ เขาใช้ M16A2 ครับ
 ไหว้

ขอโทษที่ถามซ้ำครับ ตอนแรกอ่านถึงหน้า 13 ครับเพิ่งมาเห็นว่าท่านผู้การตอบไว้หน้า 14 แล้ว  ไหว้
งั้นผมขอถามเฉพาะในสีเขียวนะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 12:38:36 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #216 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:34:42 PM »

หรือมีใครเสียผลประโยชน์ เรื่องเอาของผิดกฎหมายเข้ามาขายโดยเฉพาะชุดแต่ง CMMG จาก .22LR ให้กลายเป็น .223หรือ .556

ตรงนี้น่าคิดครับ... ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 12:37:28 PM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #217 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:34:56 PM »

ล้อเล่นครับ ..................เพราะเอามาทำจริงๆก็ทำไม่ได้หรอกครับ  Grin

เป็นความเห็นเรื่อยเปื่อย เลอะเทอะ ไม่มีหลักการอะไรครับ เห็นยกกันมา ก็เลยยกมาล้อเล่นกันบ้าง  คิก คิก
ครับ ไหว้ ผมนึกว่าทำจริงได้ จะหามาซักระบอก Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #218 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:36:31 PM »

คุณ ประชา โดน ลอบทำร้าย  คาดว่าน่าจะใช้ปืน  M16 เอ-2 ขนาดกระสุน .223 เป็นกระสุนรุ่นใหม่ หัวแข็ง มีอำนาชการทำลายสูงกว่า กระสุนแบบเก่า  แล้วมีใช้ เฉพาะ ในทางราชการเท่านั้น  

เป็นกระสุนสำหรับ A2 จริงครับ   แต่ปืนที่ยิง คงไม่ใช่  เพราะยิง 9 นัด ทะลุเข้าไปทำอันตรายได้นัดเดียว
ใช้ปืนรุ่นเก่ายิงกระสุนรุ่นใหม่ใช้หรือเปล่าครับ
 ไหว้

ที่ตำรวจเอาตัวอย่างกระสุน M855 A1 มาประกอบการแถลงข่าว  ก็เว่อร์ไปหน่อย  ขอซื้อแบบตรงไปตรงมา  อเมริกายังไม่ยอมขายให้เลย

เรียนถามท่านผู้การสุพินท์ครับกระสุน M855 A1 กับ M855 เป็นชนิดเดียวกันหรือไม่ครับ ผมเข้าใจว่า M855/SS109 เป็นชนิดเดียวกัน
แต่ใช้รหัสต่างกันเพราะผลิตคนละประเทศ ถ้างั้นที่ทหารไทยใช้อยู่ที่เป็นลูกหัวสีเขียวเป็นแบบ SS109 ใช่ไหมครับ หรือว่าเราไปซื้อ M855
จากประเทศอื่นครับ เมื่อ 2 ปีที่แล้วผมกลับไปทำบุญที่บ้านยายที่จังหวัดปัตตานีได้ไปพูดคุยกับพี่ๆทหารและขอเขาดูลูกที่ใช้เป็นเต้มหัวเขียว
ครับ เขาใช้ M16A2 ครับ  ไหว้

ท่านผู้การสุพินทร์ตอบไว้แล้วที่หน้า ๑๔ ครับพี่... Grin Grin Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #219 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:38:57 PM »

หมายถึง Saiga 12 สามารถโยนลำ ไรเฟิลชนวนกลาง ใส่ได้อีกเหมือนกันหรือครับนี่   บู่

ถ้าว่ากันแบบนั้น ก็เข้าข่ายโดนเพ่งเล็งกันหมดซีครับ  โดนชก

มีเดี่ยวเบลเยี่ยมอยู่กระบอกหนึ่ง เดี๋ยวก็โดนเพ่งเล็งว่าจะเอาลำกล้อง M79 มาใส่ได้อีก  ขำก๊าก

ล้อเล่นนะครับ แก้เครียด  คิก คิก
เหอะๆๆ  ทำยังกับว่า  ไซก้ามันแปลงได้ง่ายๆ  
อีกอย่าง   พวกของแต่งมันไม่เยอะเหมือน CMMG   นัยว่า CMMG ทำมาหา dak ได้มากกว่า  
ใครที่อยากได้หรือมี CMMG อยู่แล้วถ้าไม่ทะลึ่ง หรือต่อมอยากอักเสบก็ไม่มีปัญหาอะไร  
ไม่นานมานี้เอง  มันเล่นลงขายโครงบน ในเว็ปเลย โห..ช่างกล้าจริงๆ  
สันดานแบบที่ว่าใครจะเดือดร้อนช่าง  head mother มัน  กูจะขายซะอย่าง  เหอะๆๆ

putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:44:18 PM »

Saiga 410 ไม่ง่ายกว่าหรือครับท่าน หาลำกับแม็ก Saiga 308 จบเลยไม่ต้องหาโครงบนไม่ต้องหาลูกเลื่อนไม่ต้องหาห้องแก๊สท่อแก๊สให้ยุ่งยาก ที่สำคัญลูกโตกว่า.223หวังผลได้ไกลกว่าด้วย นำเข้าน้อยคนใช้น้อยมีไม่กี่ร้านที่นำเข้าหนักกว่า CMMG อีกครับ

กลัวนั้นกลัวนี้กลัวถูกเพ่งเล็งไม่ต้องไปซื้อมันแล้วครับปืนนะ  บู่

คนดีจริงไม่ต้องกลัวอะไรถ้าเดือดร้อนโดนกลั่นแกล้งไม่ได้รับความเป็นธรรมภูมิคุ้มกันจะช่วยเราเอง(ขอยืมคำพูดใครบ้างคน) Grin
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:47:39 PM »

Saiga 410 ไม่ง่ายกว่าหรือครับท่าน หาลำกับแม็ก Saiga 308 จบเลยไม่ต้องหาโครงบนไม่ต้องหาลูกเลื่อนไม่ต้องหาห้องแก๊สท่อแก๊สให้ยุ่งยาก ที่สำคัญลูกโตกว่า.223หวังผลได้ไกลกว่าด้วย นำเข้าน้อยคนใช้น้อยมีไม่กี่ร้านที่นำเข้าหนักกว่า CMMG อีกครับ

กลัวนั้นกลัวนี้กลัวถูกเพ่งเล็งไม่ต้องไปซื้อมันแล้วครับปืนนะ  บู่

คนดีจริงไม่ต้องกลัวอะไรถ้าเดือดร้อนโดนกลั่นแกล้งไม่ได้รับความเป็นธรรมภูมิคุ้มกันจะช่วยเราเอง(ขอยืมคำพูดใครบ้างคน) Grin

คนดีจริง.... แต่ดวงซวย... เจอหางเลขหรือกลายเป็นแพะ... ก็มีให้เห็นอยู่เสมอนะครับ...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:48:53 PM »

ผมว่าคนที่จะซื้อ CMMG ไม่กลัวโดนเพ่งเล็งหรอครับ ......................เพราะถ้าซื้อไปแล้วไม่ได้ทำผิดกฎหมายก้ไม่เห็นจะต้องกลัวอะไร.................

คนที่สั่งชุดแต่งที่ผิดกฎหมายเข้ามาขายนั่นแหละ .................. น่าจะกลัวกันมากกว่า

อย่างน้อยในกระทู้นี้ก็เป็นการบอกกล่าวกันให้สาธารณะรู้ว่า มีการสั่งเข้ามาขายกันจริงๆ

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:49:16 PM »

ไหว้

ครับ เขาใช้ M16A2 ครับ
 ไหว้

ท่านผู้การสุพินทร์ตอบไว้แล้วที่หน้า ๑๔ ครับพี่... Grin Grin Grin

ขอบคุณครับพี่แค่เงาและผงธุลี   ไหว้ ผมอ่านยังไม่หมดครับเมื่อกี้อ่านถึงหน้า 13 แล้วตั้งคำถามครับ ผมแก้ไขใหม่แล้วครับ ขออภัยที่ถามซ้ำครับ  Cheesy
ขอเรียนถามที่ผู้การเฉพาะข้อความที่เน้นสีเขียวครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 12:51:50 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #224 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:59:27 PM »

ผมว่าคนที่จะซื้อ CMMG ไม่กลัวโดนเพ่งเล็งหรอครับ ......................เพราะถ้าซื้อไปแล้วไม่ได้ทำผิดกฎหมายก้ไม่เห็นจะต้องกลัวอะไร.................

คนที่สั่งชุดแต่งที่ผิดกฎหมายเข้ามาขายนั่นแหละ .................. น่าจะกลัวกันมากกว่า

อย่างน้อยในกระทู้นี้ก็เป็นการบอกกล่าวกันให้สาธารณะรู้ว่า มีการสั่งเข้ามาขายกันจริงๆ

ผมสงสัยว่า... เขาจะกลัวโดนจับ... หรือกลัวขายไม่ออก... มากกว่ากัน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 35
  พิมพ์