๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:45:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 153581 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:36:23 AM »

บอลแล้วว่าอย่าไปกลัว  

คุณ ประชา โดน ลอบทำร้าย  คาดว่าน่าจะใช้ปืน  M16 เอ-2 ขนาดกระสุน .223 เป็นกระสุนรุ่นใหม่ หัวแข็ง มีอำนาชการทำลายสูงกว่า กระสุนแบบเก่า  แล้วมีใช้ เฉพาะ ในทางราชการเท่านั้น  

เป็นกระสุนสำหรับ A2 จริงครับ   แต่ปืนที่ยิง คงไม่ใช่  เพราะยิง 9 นัด ทะลุเข้าไปทำอันตรายได้นัดเดียว
ใช้ปืนรุ่นเก่ายิงกระสุนรุ่นใหม่ใช้หรือเปล่าครับ
 ไหว้

ยิงได้  แต่เอาข้างเข้า
ที่ตำรวจเอาตัวอย่างกระสุน M855 A1 มาประกอบการแถลงข่าว  ก็เว่อร์ไปหน่อย  ขอซื้อแบบตรงไปตรงมา  อเมริกายังไม่ยอมขายให้เลย

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การสุพินทร์เพิ่มเติมครับ... ว่ากระสุน M855 กับ M855 A1 รวมทั้งกระสุน 5.56x45 ทั่วไปมีข้อแตกต่างกันยังไงครับ...

ไหว้

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:38:47 AM »

เมื่อคื่นผมนังฟังข่าว นักข่าวยังเรียก ".223 มิลลิเมตร" อยู่เลย ไม่รู้อ่านข่าวนี้ใช้สามัญสำนึกบ้างหรือเปล่า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:43:41 AM »

คุณ ประชา โดน ลอบทำร้าย  คาดว่าน่าจะใช้ปืน  M16 เอ-2 ขนาดกระสุน .223 เป็นกระสุนรุ่นใหม่ หัวแข็ง มีอำนาชการทำลายสูงกว่า กระสุนแบบเก่า  แล้วมีใช้ เฉพาะ ในทางราชการเท่านั้น  

เป็นกระสุนสำหรับ A2 จริงครับ   แต่ปืนที่ยิง คงไม่ใช่  เพราะยิง 9 นัด ทะลุเข้าไปทำอันตรายได้นัดเดียว
ใช้ปืนรุ่นเก่ายิงกระสุนรุ่นใหม่ใช้หรือเปล่าครับ
 ไหว้

ที่ตำรวจเอาตัวอย่างกระสุน M855 A1 มาประกอบการแถลงข่าว  ก็เว่อร์ไปหน่อย  ขอซื้อแบบตรงไปตรงมา  อเมริกายังไม่ยอมขายให้เลย

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การสุพินทร์เพิ่มเติมครับ... ว่ากระสุน M855 กับ M855 A1 รวมทั้งกระสุน 5.56x45 ทั่วไปมีข้อแตกต่างกันยังไงครับ...

ไหว้

ไม่รู้ว่า ลิ๊งนี้จะตอบคำถามได้ตรงหรือเปล่านะครับ
http://68forums.com/forums/showthread.php?14331-Question-about-M855A1/page3
ผิดพลาดขออภัยด้วยครับไม่เคยใช้กับเขาเหมือนกัน ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:46:46 AM »

เมื่อคื่นผมนังฟังข่าว นักข่าวยังเรียก ".223 มิลลิเมตร" อยู่เลย ไม่รู้อ่านข่าวนี้ใช้สามัญสำนึกบ้างหรือเปล่า

อ่านตามที่เขาเขียนให้อ่านครับ
เดี๋ยวนี้คนเขียนข่าวมักเขียนมั่ว
ประเภทที่ออกทีวี อ่านไปแล้ว ต้องขออภัย แก้ไขไป ส่วนใหญ่ผิดที่คนเขียนครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:48:59 AM »

ไหว้

ไหว้

กระสุน M193 เป็นหัว FMJ 55 เกรนธรรมดา  เปลือกทองแดง แกนตะกั่ว
M855  ลอกแบบ SS109 ของเบลเยี่ยม  หัวยาวขึ้น หนักขึ้นเป็น 62 เกรน  เปลือกทองแดง แกนตะกั่ว แต่เพิ่มแกนเหล็กที่ปลายตะกั่วข้างใน  หวังผลเจาะเสื้อเกราะดีขึ้น   แต่มีข้อเสียที่ยิงผ่านยานพาหนะ แล้วแกนเหล็กถอยไปกระแทกแกนตะกั่วให้แตกกระจาย ก่อนที่พลังงานกลจะเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อน  ละลายแกนตะกั่วให้รวมตัวเจาะผ่านเข้าไปได้
M855 A1 เป็นแท่งทองแดงหนัก 45 เกรน  มีปลายเป็นเหล็กแหลมหนัก 17 เกรน  หวังผลยิงคนขับคาร์บอมบ์ได้ผลดีขึ้นกว่าเดิม
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:51:39 AM »

กระสุน .223 หรือ 5.56 ไม่ได้จำกัดแค่เฉพาะ M16 หรือ M4 ที่ทหารตำรวจใช้ครับ  

AK 102 ที่แจกจ่ายให้ อส. ไปร่วมเกือบ 2000 กระบอก  ก็ใช้กระสุนขนาด 5.56/.223 (รวมทั้ง M855) นี้ด้วยเหมือนกันครับ

ดังนั้นจะเป็นการด่วนสรุปอะไรเร็วเกินไปรึเปล่า หากยังไม่มีข้อเท็จจริงครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:53:12 AM »

ใครสรุปอะไรในกระทู้นี้ครับ

ผมเห็นแต่เอาข่าวที่สื่อออก มาคุยกัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:00:39 PM »

ผมเห็นแต่เอาข่าวที่สื่อออก มาคุยกัน

ยืนยันตามนั้นนะครับ ว่ายังไม่มีใครด่วนสรุปอะไร?

หากยังไม่มีใครด่วยสรุปอะไรก็ดีครับ เดี๋ยวบรรดาเจ้าของ Saiga 12 อาจจะโดน "เพ่งเล็ง" 

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:01:18 PM »

เพ่งเล็งเรื่องอะไร และเพราะอะไรครับ?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:01:33 PM »

ผมก็ว่าครับ เบื้องต้นคุยกันเรื่อง ที่นักข่าวสรุปว่า ใช้ปืน A2  ผู้การว่าใช้กระสุน A2 จริงแต่ปืนไม่ใช้ ผมก็ถามต่อไปว่าใช้ปื่นเก่า แต่กระสุนใหม่หรือเปล่า ผู้การก็ตอบว่าปืนเก่ายิงแล้วเอาข้างเข้า แล้วก็บ่น ตร.ว่า เอาลูก M855 A1 มาประกอบการแถลงข่าวก็เกินไปหน่อยเพราะขนาดขอซื้อตรง ๆ ก็ไม่ขาย พี่แค่เงาผงธุลี ถามเรื่องความแตกต่างของ M855 กับ M855A1 ฯ ผู้การก็ตอบว่าแตกต่างกันยังไง หรือว่าผมจับประเด็นผิดครับ Huh
งง ครับ Huh

ยืนยันตามนั้นนะครับ ว่ายังไม่มีใครด่วนสรุปอะไร?

หากยังไม่มีใครด่วยสรุปอะไรก็ดีครับ เดี๋ยวบรรดาเจ้าของ Saiga 12 อาจจะโดน "เพ่งเล็ง"  

ผมว่าพี่ลามแล้วนะครับ หยุดเถอะครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:02:48 PM »

อ่านตามที่เขาเขียนให้อ่านครับ
เดี๋ยวนี้คนเขียนข่าวมักเขียนมั่ว
ประเภทที่ออกทีวี อ่านไปแล้ว ต้องขออภัย แก้ไขไป ส่วนใหญ่ผิดที่คนเขียนครับ

คนเขียนเขียนมาผิด คนอ่านก็ไม่ได้พิจารณาก็ผิดทั้งคู่แหละครับพี่ซับ
เขียนมา .223มิลลิเมตร ก็ยังอ่านตามว่า .223มิลลิเมตร ก็ห่วยพอกันแหละครับพี่
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:04:41 PM »

ไหว้

ไหว้

ไม่รู้ว่า ลิ๊งนี้จะตอบคำถามได้ตรงหรือเปล่านะครับ
http://68forums.com/forums/showthread.php?14331-Question-about-M855A1/page3
ผิดพลาดขออภัยด้วยครับไม่เคยใช้กับเขาเหมือนกัน ไหว้

ขอบคุณครับพี่สน... ไหว้

ไหว้

ไหว้

กระสุน M193 เป็นหัว FMJ 55 เกรนธรรมดา  เปลือกทองแดง แกนตะกั่ว
M855  ลอกแบบ SS109 ของเบลเยี่ยม  หัวยาวขึ้น หนักขึ้นเป็น 62 เกรน  เปลือกทองแดง แกนตะกั่ว แต่เพิ่มแกนเหล็กที่ปลายตะกั่วข้างใน  หวังผลเจาะเสื้อเกราะดีขึ้น   แต่มีข้อเสียที่ยิงผ่านยานพาหนะ แล้วแกนเหล็กถอยไปกระแทกแกนตะกั่วให้แตกกระจาย ก่อนที่พลังงานกลจะเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อน  ละลายแกนตะกั่วให้รวมตัวเจาะผ่านเข้าไปได้
M855 A1 เป็นแท่งทองแดงหนัก 45 เกรน  มีปลายเป็นเหล็กแหลมหนัก 17 เกรน  หวังผลยิงคนขับคาร์บอมบ์ได้ผลดีขึ้นกว่าเดิม

ขอบคุณครับท่านผู้การ... ไหว้

Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:06:04 PM »

หมายถึง Saiga 12 สามารถโยนลำ ไรเฟิลชนวนกลาง ใส่ได้อีกเหมือนกันหรือครับนี่   บู่

ถ้าว่ากันแบบนั้น ก็เข้าข่ายโดนเพ่งเล็งกันหมดซีครับ  โดนชก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:08:31 PM »

หมายถึง Saiga 12 สามารถโยนลำ ไรเฟิลชนวนกลาง ใส่ได้อีกเหมือนกันหรือครับนี่   บู่

ถ้าว่ากันแบบนั้น ก็เข้าข่ายโดนเพ่งเล็งกันหมดซีครับ  โดนชก

อ้าว .............งั้นผมก็แย่สิครับ

มีเดี่ยวเบลเยี่ยมอยู่กระบอกหนึ่ง เดี๋ยวก็โดนเพ่งเล็งว่าจะเอาลำกล้อง M79 มาใส่ได้อีก  ขำก๊าก

ล้อเล่นนะครับ แก้เครียด  คิก คิก

Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:09:40 PM »

ผมก็ว่าครับ เบื้องต้นคุยกันเรื่อง ที่นักข่าวสรุปว่า ใช้ปืน A2  ผู้การว่าใช้กระสุน A2 จริงแต่ปืนไม่ใช้ ผมก็ถามต่อไปว่าใช้ปื่นเก่า แต่กระสุนใหม่หรือเปล่า ผู้การก็ตอบว่าปืนเก่ายิงแล้วเอาข้างเข้า แล้วก็บ่น ตร.ว่า เอาลูก M855 A1 มาประกอบการแถลงข่าวก็เกินไปหน่อยเพราะขนาดขอซื้อตรง ๆ ก็ไม่ขาย พี่แค่เงาผงธุลี ถามเรื่องความแตกต่างของ M855 กับ M855A1 ฯ ผู้การก็ตอบว่าแตกต่างกันยังไง หรือว่าผมจับประเด็นผิดครับ Huh
งง ครับ Huh

ผมว่าพี่ลามแล้วนะครับ หยุดเถอะครับ ไหว้

งั้นก็ตั้งกระทู้ในหน้า สถานการณืการบ้านการเมือง ซิครับ

หากยังอยู่ในหัวข้อกระทู้นี้ ก็พากันออกทะเล เอาเรื่องที่ไม่เกี่ยว มาปนมัว กันไปหมดได้ง่ายๆครับ

เพราะ CMMG ในห้วข้อกระทู้ใช้ขนาด .22 LR ครับ ไม่ใช่ 5.56 อย่างที่มีบางคนพยายามโยงครับ

หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 35
  พิมพ์