๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:35:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 152984 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:03:28 PM »

ผมแนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านใหม่ตั้งแต่ต้นครับ  คุณหลงทางแล้วครับ   Cheesy

เห็นด้วยในส่วนที่ให้อ่านใหม่ครับ แล้วดูว่าใครที่เขียนแบบขาดๆ ไม่เต็ม 100

เอาเรื่องปืนที่ขายในสหรัฐ มาปนมั่วกับปืนที่นำเข้ามาขาย สร้างความเข้าใจผิดๆครับ

Safir T14  แค่ดัดแปลงให้บอดี้เหมือน m-16 ได้  แต่ไม่ได้ใช้กระสุนขนาด 5.56 มม.  ดูคำตอบดี ๆ ครับ

ส่วน  CMMG  อ.สุพินท์บอกว่า สามารถดัดแปลงให้ใช้กระสุน 5.56 มม. ได้ง่าย  มีอะไรไม่เข้าใจอีกหรือครับ

ผมยังแนะนำเหมือนเดิมนะครับ  ดูข้อความสีแดงข้างบนครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 11:05:19 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:14:06 PM »

จะถอดรหัสคำโฆษณาของ CMMG ให้ครับ
•Forged M4 upper receiver is T marked
•Forged lower receivers are RDIAS/RLL compatible

โครงปืน M16 ทั้งหมดจะเป็น forging เพราะแข็งแรงกว่าแบบหล่อ   ส่วน AR-15 มีทั้งแบบทุบและแบบหล่อ  ปืนราคาถูกจะเป็นแบบหล่อ  แต่ของแพงอย่างเช่นโคลท์ จะใช้ฟอจจิ้งทั้งปืนทหารและปืนพาณิชย์

•Mil-spec fire control group with .154 diameter Pins
สลักนก กับสลักไกของ AR-15 จะเป็นขนาด 0.173"  เพื่อป้องกันไม่ให้เอาระบบยิงฟูลออโตของ M16 ซึ่งใช้สลัก 0.154" มาดัดแปลงใส่แทน  เพราะใส่ไม่เข้า และถ้ายกมาทั้งชุดลั่นไกกับสลักขนาด .154 ก็ใส่่ไม่ได้  เพราะรูสลักที่โครงปืนโตกว่า  ใส่ได้แต่ยิงไม่ได้ เพราะเซียร์จับไม่ถึงนกปืน  การที่ CMMG โฆษณาว่าใช้สลักขนาด 0.154"  เพื่อจะบอกว่าดัดแปลงเป็นฟูลออโตได้

•Mil-spec .250 diameter take-down pins
M16 จะถอดปืนได้เร็ว เพราะใช้สลักโครงปืนขนาด 0.25" ทั้งสองตัว เอานิ้วดันออกได้   ส่วน AR-15 ซึ่งเป็นปืนพาณิชย์ สลักตัวหน้าจะเป็นสกรู ต้องใช้ไขควงถอด   ถ้าจะดัดแปลงเป็นสลักแบบถอดเร็ว  ก็ต้องใช้เป็นสลักขนาด 0.312"  และจะเปลี่ยนกับโครงปืนส่วนบนของปืนทหารที่ลำกล้องสั้นกว่าไม่ได้   โฆษณาแบบนี้ คิดเอาเองว่าต้องการสื่ออย่างไร
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:20:38 PM »

ผมแนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านใหม่ตั้งแต่ต้นครับ  คุณหลงทางแล้วครับ   Cheesy

เห็นด้วยในส่วนที่ให้อ่านใหม่ครับ แล้วดูว่าใครที่เขียนแบบขาดๆ ไม่เต็ม 100

เอาเรื่องปืนที่ขายในสหรัฐ มาปนมั่วกับปืนที่นำเข้ามาขาย สร้างความเข้าใจผิดๆครับ

Safir T14  แค่ดัดแปลงให้บอดี้เหมือน m-16 ได้  แต่ไม่ได้ใช้กระสุนขนาด 5.56 มม.  ดูคำตอบดี ๆ ครับ

ส่วน  CMMG  อ.สุพินท์บอกว่า สามารถดัดแปลงให้ใช้กระสุน 5.56 มม. ได้ง่าย  มีอะไรไม่เข้าใจอีกหรือครับ

ผมยังแนะนำเหมือนเดิมนะครับ  ดูข้อความสีแดงข้างบนครับ   Cheesy

เฮ้อ.......รู้แล้วว่าใครกันแน่ที่ตาบอด

ขอบคุณครับ 

http://www.safirarms.com/eng.html

Safir lower will be a Milspec product AR 15 platform based, it will accept  .410 .22, .223, 5.6 Uppers all designed by Safir Arms. Uppers can be used with other AR15 plate forms. Besides sale as a complete gun, we will have a kit made and offer to customers. Safir pricing will still be comparable with any competitor in the market.
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:33:03 PM »

จะถอดรหัสคำโฆษณาของ CMMG ให้ครับ
•Forged M4 upper receiver is T marked
•Forged lower receivers are RDIAS/RLL compatible

โครงปืน M16 ทั้งหมดจะเป็น forging เพราะแข็งแรงกว่าแบบหล่อ   ส่วน AR-15 มีทั้งแบบทุบและแบบหล่อ  ปืนราคาถูกจะเป็นแบบหล่อ  แต่ของแพงอย่างเช่นโคลท์ จะใช้ฟอจจิ้งทั้งปืนทหารและปืนพาณิชย์

•Mil-spec fire control group with .154 diameter Pins
สลักนก กับสลักไกของ AR-15 จะเป็นขนาด 0.173"  เพื่อป้องกันไม่ให้เอาระบบยิงฟูลออโตของ M16 ซึ่งใช้สลัก 0.154" มาดัดแปลงใส่แทน  เพราะใส่ไม่เข้า และถ้ายกมาทั้งชุดลั่นไกกับสลักขนาด .154 ก็ใส่่ไม่ได้  เพราะรูสลักที่โครงปืนโตกว่า  ใส่ได้แต่ยิงไม่ได้ เพราะเซียร์จับไม่ถึงนกปืน  การที่ CMMG โฆษณาว่าใช้สลักขนาด 0.154"  เพื่อจะบอกว่าดัดแปลงเป็นฟูลออโตได้

•Mil-spec .250 diameter take-down pins
M16 จะถอดปืนได้เร็ว เพราะใช้สลักโครงปืนขนาด 0.25" ทั้งสองตัว เอานิ้วดันออกได้   ส่วน AR-15 ซึ่งเป็นปืนพาณิชย์ สลักตัวหน้าจะเป็นสกรู ต้องใช้ไขควงถอด   ถ้าจะดัดแปลงเป็นสลักแบบถอดเร็ว  ก็ต้องใช้เป็นสลักขนาด 0.312"  และจะเปลี่ยนกับโครงปืนส่วนบนของปืนทหารที่ลำกล้องสั้นกว่าไม่ได้   โฆษณาแบบนี้ คิดเอาเองว่าต้องการสื่ออย่างไร

พูดไม่หมดอีกแล้ว......

1. บริษัท OEM ที่ผลิตโครงล่าง มีแค่ 4 บริษัท (LMT, MMS, LAR, CMT)
ผลิตตามพิมพ์เขียวแผ่นเดียวกันซึ่งเป็นลิขสิทธ์ของกองทัพ
ดังนั้น แล้วแต่ใครจะซื้อแบบไหนไปใช้ก็เหมือนกันหมด แล้วแต่ใครจะให้ราคาถูกที่สุด รวมั้ง Safir ด้วยครับ

2. มีแต่โคลท์ที่ทำ สลัก 0.173 แล้วก็เลิกทำไปตั้งแต่สมัย SP 1 ปี 1983 แล้วมั้งครับ
ทุกวันนี้ ใช้สลักพิน 0.154 กันหมด นอกจากพวก Retro ไม่ได้เกี่ยวกับ Full auto เลย

3. สลักโครง 0.25 ก็เหมือนกัน เค้าเลิกทำแบบเยื้องศูนย์ ตั้งแต่ปี 1986 แล้วมั้งครับ เพราะไม่มีประโยชน์อะไรเลย
แม้แต่ สมิธ M&P 15-22 หีอ Safir ก็ยังใช้สลักพินชุดเล้ก 0.154 กับ สลักพิน 0.25 เลยครับ

ดังนั้นการจะทำก็ใช้ชิ้นส่วนไหนระหว่าง AR กับ safir ก็เหมือนกันครับ
ไม่ทราบตอนทดสอบ Safir ไม่เห็นหรืออย่างไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 12:12:39 AM โดย Orion » บันทึกการเข้า
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:34:06 PM »

จะทำง่ายทำยากไม่ใช่ประเด็นนะ ผมว่า  บ้านเมืองเรา ใช่ว่าจะหาคุณเอ็ม คุณอา ทั้งกระบอกได้ยาก ถ้ามีเงิน แค่ครึ่งของจำนวนเงินที่ซื้อปืนสั้นราคาถูกที่สุดแบบถูกต้องตามกฏหมาย  ใครทำอะไร ย่อมรู้ตัวดี  คนนั้นก็รับผลตามกฏหมายไปเอง สมัยก่อน ซักยี่สิบ สามสิบปี  ลูกมะนาวน้อยหน่า หาง่ายมาก เหล้าแบนเดียวเท่านั้น คงไม่ต้องเดาว่ามาจากไหน  สมัยนี้เช็คคลังที ก็มีข่าวทุกที คงไม่ใช่ประชาชนหรอก ที่น่าจับตา จับได้ที ไม่สีเขียวก็สีกากี    มหาดไทยท่านกรุณาอนุญาติให้ประชาชนซื้อได้ ยังไง  ก็ต้องก้มหน้าก้มตาขอ ป.3 ซื้ออย่างนั้น มานั่งลูบๆ คลำๆ อิ่มใจ เก็บใส่ตู้ คลำมากไม่ได้ เมียเห็น ใช้ไปนอนกับปืน เอาจะยุ่ง
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:38:16 PM »

ถามท่าน Orion  นิดนึงครับว่า เจ้าตัวCMMG   สามารถ ถอดช่วงบน.22 ออก  แล้วยกเอา ช่วงบนของ  m16  มาใส่แล้วยิงได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ  แค่อยากรู้นะครับ  จริงๆเกลียดปืน  ออโต.22 มากๆครับ
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:49:09 PM »

ทุกท่านใจเย็นก่อนครับ  Grin

คน รักปืนเหมื่อนกัน  ไหว้

ขอให้คิดแต่เพียงว่า CMMG คือ ลูกกรด .22 ก็พอแล้วกระมั้งครับ
ในส่วน ที่จะไป ออกนอก ลู่ทางก็สุดแล้วแต่ความคิดแต่ละคน

ปืน ขอแค่เล่นแล้วมีความสุขก็พอ
ถ้า ออก ทะเลแล้วนำความทุกข์มาให้ผมว่า อย่าเล่นดีกว่า

เท่าทีพวกพี่ เอาข้อมูลออกมา แลกเปลียนกัน ป่านนี้ วังไชยา คงยิ้มยินดีแล้วครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:04:10 AM »

ถามท่าน Orion  นิดนึงครับว่า เจ้าตัวCMMG   สามารถ ถอดช่วงบน.22 ออก  แล้วยกเอา ช่วงบนของ  m16  มาใส่แล้วยิงได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ  แค่อยากรู้นะครับ  จริงๆเกลียดปืน  ออโต.22 มากๆครับ

ถ้าท่านจะใช้ M16 ท่านจะเอา CMMG ไปทำไมหละครับ

เพราะอย่าลืมว่าท่านต้องเปลี่ยนทั้งชุด ซึ่งไม่ว่าบน หรือ ล่าง ลูกเลื่อน และลูกกระสุน 5.56 ซึ่งหากมีในครอบครองก็ล้วนผิดกฏหมาย

ประเด็นที่พยายามสื่อก็คือ มีบางคนที่พยายามบอกว่า การมีปืน CMMG ก็คือจะถูกเพ่งเล็ง พยายามทำผิดกฏหมาย (ความคิดเหมือนพวกที่พยายามเก็บปืนไรเฟิล)

ถ้าคิดอย่างนี้ก็เหมือน หากใครมีปืนกล็อก ก็สมควรถูกเพ่งเล็ง เพราะปืนกล็อก สามารถดัดแปลงให้ผิดกฏหมายได้ง่าย

อีกอย่าง ของแบบนั้น ไม่ใช่ของที่มีขายตามท้องตลาดครับ คนที่มีอุปกรณ์ผิดกฏหมาย ก็ทำผิดกฏหมายอยู่แล้ว

มันไม่ได้ทำให้สิ่งที่ผิดอยู่แล้วมันถูกกฏหมายขึ้นมาได้เลยครับ 

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:47:43 AM »

1. บริษัท OEM ที่ผลิตโครงล่าง มีแค่ 4 บริษัท (LMT, MMS, LAR, CMT)
ผลิตตามพิมพ์เขียวแผ่นเดียวกันซึ่งเป็นลิขสิทธ์ของกองทัพ
ดังนั้น แล้วแต่ใครจะซื้อแบบไหนไปใช้ก็เหมือนกันหมด แล้วแต่ใครจะให้ราคาถูกที่สุด รวมั้ง Safir ด้วยครับ

2. มีแต่โคลท์ที่ทำ สลัก 0.173 แล้วก็เลิกทำไปตั้งแต่สมัย SP 1 ปี 1983 แล้วมั้งครับ
ทุกวันนี้ ใช้สลักพิน 0.154 กันหมด นอกจากพวก Retro ไม่ได้เกี่ยวกับ Full auto เลย

3. สลักโครง 0.25 ก็เหมือนกัน เค้าเลิกทำแบบเยื้องศูนย์ ตั้งแต่ปี 1986 แล้วมั้งครับ เพราะไม่มีประโยชน์อะไรเลย
แม้แต่ สมิธ M&P 15-22 หีอ Safir ก็ยังใช้สลักพินชุดเล้ก 0.154 กับ สลักพิน 0.25 เลยครับ

ดังนั้นการจะทำก็ใช้ชิ้นส่วนไหนระหว่าง AR กับ safir ก็เหมือนกันครับ
ไม่ทราบตอนทดสอบ Safir ไม่เห็นหรืออย่างไรครับ

ที่จริงไม่อยากดิสเครดิตสมาชิกเว็ป อวป.เลยครับ   แต่จำเป็นต้องชี้แจงข้อเท็จจริงที่ถูกต้อง
1  ผู้ผลิตโครงปืน M16  ไม่ได้มีแค่ 4 ราย   เฉพาะที่เสนอขาย บ.กมลรัตน์ ฯ  ก็เกินสิบโรงงานแล้ว   ส่วนซาฟีร์ เขาทำเองครับ  เพราะโครงล่างเป็นพลาสติค
2  เมื่อสองปีก่อน  ผมไปโรงงานโคลท์  ก็ยังเห็นเขาทำสลักใหญ่อยู่   วันที่ 24 พ.ค.นี้  ผมจะพบกับผู้บริหารของโคลท์  ในงาน NDIA ที่อินเดียน่าโพลิส  แล้วจะถามให้อีกที
3  ผมก็ไม่ได้พูดถึงสลักเยื้องศูนย์  บอกแต่แบบขันเกลียวที่ตัวหน้า   AR-15 ที่ขายในแคลิฟอร์เนีย ในทุกวันนี้  ป้องกันมากกว่านี้ด้วยซ้ำ
4  อวป.ไม่เคยทดสอบซาฟีร์ครับ

แล้วที่พาดพิงไปถึงเรื่องเก็บปืนไรเฟิล   คงไม่ได้อ่านหนังสือพิมพ์วันที่ 28 เมษายน   ว่าตัวผมนี่แหละที่เป็นผู้นำเจ้าของปืนไรเฟิล  ฟ้อง มท.1 จนศาลปกครองสั่งคุ้มครองชั่วคราว   ร่างคำฟ้องที่ปักหมุดอยู่ข้างบน ให้ดาวน์โหลดไปฟ้องกันทั่วประเทศ   ผมก็เป็นคนร่าง  และเปิดเผยตัวตนด้วย  เพราะผมเข้าเว็บด้วยชื่อจริง

ยิ่งถลำตัวไปมากขึ้น  ก็เสียมากขึ้นนะครับ
โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:53:58 AM »

ได้ชุด.223มาก็หาที่ยิงยากใน กทม.ร้านในกรุงเทพยังแอบเอาชุดkidเข้ามาขายเลย50Kได้มั้งถ้าผมจำไม่ผิด ราคานี้หาตัวจริงมานอนกอดสบายเลย

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
sky
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:13:41 AM »

ผมอ่านมาตั้งแต่ต้น แต่กับไปนึกถึงกล็อกGAN4 ตอนนี้เลย ตลาดบ้านเรางงๆ ของตกQC ก็เชียร์กันเหลือเกิน สงสัยกลัวคนนำเข้ามาขายไม่ได้ (ผมเองก็ชอบกล็อกชอบมากด้วยแต่ตอนนี้รู้ลึกๆแล้วรับไม่ได้) เหมือนนิทานหมาจิ้งจอกหางด้วน
ส่วนเรื่องตามกระทู้ ตอนแรกก็แนะนำปืนกันดีๆ ตอนหลังงงๆอีกเหมือนกันครับ อาจารย์ก็อธิบายดี ก็คิดว่าบอกหน่อยเดียวคงเข้าใจ แต่ก็เหมือนสอนหนังสือแหละครับ เด็กบางคนเก่งแค่อ้าปากก็เข้าใจ บางคนต้องเรียนพิเศษ พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น เรื่องนิดเดียวเอง มันแปลงง่ายก็แค่นั้นเอง ผมคนนึงแหละที่อยากได้ตัวนี้ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมใช้อีกตัวไม่บอกยี่ห้อนะ พังง่ายมากจนต้องโมใหม่ (อันนี้ไม่รู้จะผิดกฏหมายไหม....แค่ตัวดีดปลอกมันชอบหัก) ก็เลยอยากได้ทนๆ m4มีแล้ว อยากได้m16บ้าง ทนจริงจะได้ขายของเก่า ยิ้มีเลศนัย ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆทั้งสองท่านนะครับ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:28:53 AM »

Smiley Smiley

กระทู้นี้  ดี  นะครับ  ....  ผม  ชอบ  เพราะว่า  ทำให้  ผมได้ข้อมูล  ความรู้  เพิ่มขึ้น  ....

ว่ากัน  ตามหลักการ  ....  

ปืนยาว  เดี่ยว  ลูกกรดชนวนริม  หรือ  ขนาด  .22  LR  แบบลูกเลื่อน  หรือ  แบบบรรจุเอง  ยิงได้  แค่ทีละนัด  ....  

ไม่ว่าจะ  เป็น  ยี่ห้ออะไร   หรือ  ใช้วัสดุอะไร  ....  ไม่ผิดกฎหมายไทย

เพราะ  ทางการ  อนุญาต  ให้  ประชาชนธรรมดา ๆ  ซื้อ  และ   มีสิทธิ์ครอบครองได้  เพื่อป้องกันทรัพย์สิน  หรือ  การกีฬา

แค่นี้  ....  นักนิยมปืนทั้งหลาย  ก็  สบายใจ  และ  มั่นใจแล้ว  ครับ

แต่  ....  ถ้า   เป็น  ปืนเถื่อน  ไม่มีทะเบียน  แค่  ปืนปากกาบ้า ๆ  มั่ว ๆ   ก็  เป็นปัญหาแล้ว

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:57:39 AM »

ที่จริงไม่อยากดิสเครดิตสมาชิกเว็ป อวป.เลยครับ   แต่จำเป็นต้องชี้แจงข้อเท็จจริงที่ถูกต้อง
1  ผู้ผลิตโครงปืน M16  ไม่ได้มีแค่ 4 ราย   เฉพาะที่เสนอขาย บ.กมลรัตน์ ฯ  ก็เกินสิบโรงงานแล้ว   ส่วนซาฟีร์ เขาทำเองครับ  เพราะโครงล่างเป็นพลาสติค
2  เมื่อสองปีก่อน  ผมไปโรงงานโคลท์  ก็ยังเห็นเขาทำสลักใหญ่อยู่   วันที่ 24 พ.ค.นี้  ผมจะพบกับผู้บริหารของโคลท์  ในงาน NDIA ที่อินเดียน่าโพลิส  แล้วจะถามให้อีกที
3  ผมก็ไม่ได้พูดถึงสลักเยื้องศูนย์  บอกแต่แบบขันเกลียวที่ตัวหน้า   AR-15 ที่ขายในแคลิฟอร์เนีย ในทุกวันนี้  ป้องกันมากกว่านี้ด้วยซ้ำ
4  อวป.ไม่เคยทดสอบซาฟีร์ครับ

แล้วที่พาดพิงไปถึงเรื่องเก็บปืนไรเฟิล   คงไม่ได้อ่านหนังสือพิมพ์วันที่ 28 เมษายน   ว่าตัวผมนี่แหละที่เป็นผู้นำเจ้าของปืนไรเฟิล  ฟ้อง มท.1 จนศาลปกครองสั่งคุ้มครองชั่วคราว   ร่างคำฟ้องที่ปักหมุดอยู่ข้างบน ให้ดาวน์โหลดไปฟ้องกันทั่วประเทศ   ผมก็เป็นคนร่าง  และเปิดเผยตัวตนด้วย  เพราะผมเข้าเว็บด้วยชื่อจริง

ยิ่งถลำตัวไปมากขึ้น  ก็เสียมากขึ้นนะครับ

ก็ลองถามดูนะครับ เพราะปี 1986 หลังจากที่มีกฏหมายห้ามอาวุธอัตโนมัติ แล้ว
ก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะต้องแบ่งแยกพินใหญ่ พินเล็กไปให้เมื่อยอีก

เรื่องไรเฟิล เพียงแต่ยกประเด็น มาให้เป็นเงาสะท้อนว่า สิ่งที่ท่านคิด ก็ไม่ได้แตกต่างกับความคิดของคนที่ท่านฟ้องร้องเท่าไหร่หรอกครับ

ยิ่งยกตัวอย่าง Safir ก็เพื่อแสดงให้เห็นว่า ท่านก็ทราบว่ามันสเปคฯเดียวกัน แต่เลือกที่จะไม่พูดถึงมันเท่านั้นเองครับ 

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 02:16:27 AM »

กระทู้นี้  ดี  นะครับ  ....  ผม  ชอบ  เพราะว่า  ทำให้  ผมได้ข้อมูล  ความรู้  เพิ่มขึ้น  ....

ว่ากัน  ตามหลักการ  ....  

ปืนยาว  เดี่ยว  ลูกกรดชนวนริม  หรือ  ขนาด  .22  LR  แบบลูกเลื่อน  หรือ  แบบบรรจุเอง  ยิงได้  แค่ทีละนัด  ....  

ไม่ว่าจะ  เป็น  ยี่ห้ออะไร   หรือ  ใช้วัสดุอะไร  ....  ไม่ผิดกฎหมายไทย

เพราะ  ทางการ  อนุญาต  ให้  ประชาชนธรรมดา ๆ  ซื้อ  และ   มีสิทธิ์ครอบครองได้  เพื่อป้องกันทรัพย์สิน  หรือ  การกีฬา

แค่นี้  ....  นักนิยมปืนทั้งหลาย  ก็  สบายใจ  และ  มั่นใจแล้ว  ครับ

แต่  ....  ถ้า   เป็น  ปืนเถื่อน  ไม่มีทะเบียน  แค่  ปืนปากกาบ้า ๆ  มั่ว ๆ   ก็  เป็นปัญหาแล้ว

เห็นด้วยครับพี่ท่าน+1ครับ ส่วนตัวผมเองก็ชอบตัว20นิ้วครับถ้ามีบุญวาสนาจะจองซักตัว.. เยี่ยม ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 02:17:20 AM »

อะเห็นคะแนนแล้วผมไม่กล้ากดเลย

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101
  •     Grin Grin Grin ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 35
  พิมพ์