๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:24:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 153420 ครั้ง)
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:35:10 PM »

ลำกล้อง.22 มันยิงกับ.223ได้ด้วยหรอครับ ไหว้

CMMG .22lr conversion kit เป็นชุดที่ใช้แปลง 5.56 (M4 ตัวจริง) ให้ยิง .22LR ได้ครับ  Cheesy

เดี๋ยวจะเข้าใจผิด ไปกันใหญ่ 

ลำกล้อง CMMG .22 LR ไม่มีทางที่จะดัดแปลง ใส่ลูก .223 ได้นะครับ คนละขนาดกันเลย

ขนาดลำกล้อง .22 LR มีเส้นผ่าศูนย์กลาง .214 นิ้ว
ขนาดลำกล้อง .223 มีเส้นผ่าศูนย์กลาง .223 นิ้ว

ลำกล้อง .22LR ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน CMMG, CZ, Anschutz  ไม่มีทางดัดแปลงให้ยิงลูก .223 ได้นะครับ

CMMG  รุ่นแรกมันใช้ลำกล้องขนาด 5.56 มม.ครับ   แล้วใส่รังเพลิงจำลองขนาด.22 Lr.
ขนาดลำกล้องที่บอกก็ไม่ถูกต้อง
.22 Lr. โตที่ร่องเกลียว 0.223 นิ้ว   ส่วน.223 ร่องเกลียว  0.224 ห่างกันแค่หนึ่งในพันนิ้ว

โม้มั้งครับ CMMG เป็น 5.56 มม.

CMMG ที่อนุญาตให้ส่งออกโดย กต. สหรัฐ มีแค่ .22 LR รุ่นเดียว เป็นรุ่น Quebec-A

ไม่ทราบมีหลักฐานอะไร ที่บอกว่า CMMG ที่นำเข้ามาเป็น 5.56 มม. ครับ

เพราะนอกจากผ่านการตรวจจาก ฝ่าย กต. สหรัฐ
อาวุธปืน และ ขนาดที่อนุญาต ต้องผ่านการตรวจจากศุลกากร และต้องตอกทะเบียน ตรวจรับอนุญาตจากนายทะเบียนด้วยครับ

ขอหลักฐานขนาด 5.56 ด้วยนะครับ กล่าวอ้างลอยๆไม่เอาครับ

ผมยังไม่ได้บอกนี้่ครับว่าสั่งขนาด 5.56 มม.เข้ามา
บอกแต่ว่ามันดัดแปลงได้ง่ายมาก
ที่จริงผมรู้ชื่อ 2-3 คนที่ซื้อโครงปืนกับลำกล้อง 5.56 มม.รอไว้แล้วด้วย
อ้อ  แล้วที่เคยสั่ง 5.56 มม.ใส่ชุดลูกกรด   ก็ทำกันมาแล้ว เป็นร้านปืนทางภาคเหนือ  สั่งเข้ามาจากออสเตรีย  คนซื้อก็อยู่ในเว็ปนี่แหละ

ถ้าอยากได้หลักฐานก็ง่ายมากครับ   แค่ส่งข้อมูลให้วังไชยา  ไม่นานก็รู้เรื่อง  เพราะตอนนี้กำลังเสียหน้าเรื่องคำสั่งเรียกเก็บไรเฟิลอยู่แล้ว

สรุปก็ม่มีอะไรเลย ตอนแรกบอกมาได้ว่า CMMG รุ่นแรกเป็น 5.56 พอซักเข้าก็มาบอกว่าไม่ได้สั่งเข้ามา
พูดทีละคำ สร้างความเข้าใจผิดๆเปล่าๆครับ   

การดัดแปลงปืนไหนก็ก็ทำได้ เช่น Glock เปลี่ยนแผ่นปิดท้ายใหม่
Ruger ทั้ง 10/22 หรือ M77 ทีถอดเปลี่ยนลำกล้องใหม่ 
หากจะทำผิดกฏหมาย ไม่ต้อง CMMG หรอกครับ ปืนอะไรก็ทำได้

ชักเหมือนพวก....ทุกวัน คิดไว้ก่อนว่าปืนที่ถูกกฏหมาย ทุกคนที่มีจะเอาไปทำผิดกฏหมาย
ต้องถูกเพ็งเล็ง ตลกดีครับ อย่าลืมไปเตือนพวก Safir T14 พวก Saiga 12 ด้วยนะครับ

ที่บอกว่ารุ่นแรก  หมายถึงเป็นของที่โรงงานเริ่มทำออกมา   แล้วถูกแบนใน 7 รัฐ  จึงต้องแก้ไข
ขาดผลประโยชน์อะไรมากนักหรือครับ

5 5 5 ขำครับ เฉไปเรืองผลประโยชน์ ไปโน้นเลย

ตลกครับ ไม่เคยรับเงินค่าจ้างใคร     

เห็นกระทู้ของท่าน ประเภทใช้ความรู้สึกล้วนๆ ไม่พูดให้หมด แล้วต้องออกมาอธิบายครับ

ตอนปืน Safir T14 ออกมา ก็ไม่เห็นพูดอย่างงี้ครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:36:37 PM »

อาจารย์สุพินท์  อธิบายไว้ชัดเจนตั้งแต่ต้นแล้วครับ   ไหว้

คุณ Orion ดูจะมีอคติเกินไปนะครับ  เลยไปปิดบังดวงตาให้มืดบอดครับ   Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:41:41 PM »

อาจารย์สุพินท์  อธิบายไว้ชัดเจนตั้งแต่ต้นแล้วครับ   ไหว้

คุณ Orion ดูจะมีอคติเกินไปนะครับ  เลยไปปิดบังดวงตาให้มืดบอดครับ   Smiley

ถ้าต้องตาเห็นแต่ต้องมีโซ่ตรวน  ขอตามืดบอคแล้วก้าวเดินอย่างอิสระดีกว่าครับ
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:45:30 PM »

อาจารย์สุพินท์  อธิบายไว้ชัดเจนตั้งแต่ต้นแล้วครับ   ไหว้

คุณ Orion ดูจะมีอคติเกินไปนะครับ  เลยไปปิดบังดวงตาให้มืดบอดครับ   Smiley

ถ้าต้องตาเห็นแต่ต้องมีโซ่ตรวน  ขอตามืดบอคแล้วก้าวเดินอย่างอิสระดีกว่าครับ

เมื่อเอาแต่อคติมาพูด  งั้นก็บอดต่อไปเถอะครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:46:46 PM »

ลำกล้อง.22 มันยิงกับ.223ได้ด้วยหรอครับ ไหว้

CMMG .22lr conversion kit เป็นชุดที่ใช้แปลง 5.56 (M4 ตัวจริง) ให้ยิง .22LR ได้ครับ  Cheesy

ลำกล้อง CMMG .22 LR ไม่มีทางที่จะดัดแปลง ใส่ลูก .223 ได้นะครับ คนละขนาดกันเลย

ขนาดลำกล้อง .22 LR มีเส้นผ่าศูนย์กลาง .214 นิ้ว
ขนาดลำกล้อง .223 มีเส้นผ่าศูนย์กลาง .223 นิ้ว

ลำกล้อง .22LR ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน CMMG, CZ, Anschutz  ไม่มีทางดัดแปลงให้ยิงลูก .223 ได้นะครับ

CMMG  รุ่นแรกมันใช้ลำกล้องขนาด 5.56 มม.ครับ   แล้วใส่รังเพลิงจำลองขนาด.22 Lr.
.22 Lr. โตที่ร่องเกลียว 0.223 นิ้ว   ส่วน.223 ร่องเกลียว  0.224 ห่างกันแค่หนึ่งในพันนิ้ว

โม้มั้งครับ CMMG เป็น 5.56 มม.

CMMG ที่อนุญาตให้ส่งออกโดย กต. สหรัฐ มีแค่ .22 LR รุ่นเดียว เป็นรุ่น Quebec-A

ไม่ทราบมีหลักฐานอะไร ที่บอกว่า CMMG ที่นำเข้ามาเป็น 5.56 มม. ครับ

เพราะนอกจากผ่านการตรวจจาก ฝ่าย กต. สหรัฐ
อาวุธปืน และ ขนาดที่อนุญาต ต้องผ่านการตรวจจากศุลกากร และต้องตอกทะเบียน ตรวจรับอนุญาตจากนายทะเบียนด้วยครับ

ขอหลักฐานขนาด 5.56 ด้วยนะครับ กล่าวอ้างลอยๆไม่เอาครับ

ผมยังไม่ได้บอกนี้่ครับว่าสั่งขนาด 5.56 มม.เข้ามา
ที่จริงผมรู้ชื่อ 2-3 คนที่ซื้อโครงปืนกับลำกล้อง 5.56 มม.รอไว้แล้วด้วย
อ้อ  แล้วที่เคยสั่ง 5.56 มม.ใส่ชุดลูกกรด   ก็ทำกันมาแล้ว เป็นร้านปืนทางภาคเหนือ  สั่งเข้ามาจากออสเตรีย  คนซื้อก็อยู่ในเว็ปนี่แหละ

ถ้าอยากได้หลักฐานก็ง่ายมากครับ   แค่ส่งข้อมูลให้วังไชยา  ไม่นานก็รู้เรื่อง  เพราะตอนนี้กำลังเสียหน้าเรื่องคำสั่งเรียกเก็บไรเฟิลอยู่แล้ว

สรุปก็ม่มีอะไรเลย ตอนแรกบอกมาได้ว่า CMMG รุ่นแรกเป็น 5.56 พอซักเข้าก็มาบอกว่าไม่ได้สั่งเข้ามา
พูดทีละคำ สร้างความเข้าใจผิดๆเปล่าๆครับ    

การดัดแปลงปืนไหนก็ก็ทำได้ เช่น Glock เปลี่ยนแผ่นปิดท้ายใหม่
Ruger ทั้ง 10/22 หรือ M77 ทีถอดเปลี่ยนลำกล้องใหม่  
หากจะทำผิดกฏหมาย ไม่ต้อง CMMG หรอกครับ ปืนอะไรก็ทำได้

ชักเหมือนพวก....ทุกวัน คิดไว้ก่อนว่าปืนที่ถูกกฏหมาย ทุกคนที่มีจะเอาไปทำผิดกฏหมาย
ต้องถูกเพ็งเล็ง ตลกดีครับ อย่าลืมไปเตือนพวก Safir T14 พวก Saiga 12 ด้วยนะครับ

ที่บอกว่ารุ่นแรก  หมายถึงเป็นของที่โรงงานเริ่มทำออกมา   แล้วถูกแบนใน 7 รัฐ  จึงต้องแก้ไข
ขาดผลประโยชน์อะไรมากนักหรือครับ

5 5 5 ขำครับ เฉไปเรืองผลประโยชน์ ไปโน้นเลย

ตลกครับ ไม่เคยรับเงินค่าจ้างใคร    

เห็นกระทู้ของท่าน ประเภทใช้ความรู้สึกล้วนๆ ไม่พูดให้หมด แล้วต้องออกมาอธิบายครับ

ตอนปืน Safir T14 ออกมา ก็ไม่เห็นพูดอย่างงี้ครับ

ซาฟีร์ เป็นปืนที่ดัดแปลงเป็น 5.56 มม.ไม่ได้  ขนาดยิงลูก .410 ก็ยังพังให้เห็นบ่อย ๆ
แม้แต่ไคอัปป้าที่เพิ่งเข้ามา  เปลี่ยนลำกล้อง M16 ได้  ใส่ลูกเลื่อน M16 ได้  แต่ยิงไม่ได้ เพราะเป็นพลาสติค  ใส่โครงบนของแท้ก็ไม่ได้  เพราะหูยึดสลักแคบกว่าของจริง
แต่ CMMG ประกาศชัดเจนว่า
•Forged M4 upper receiver is T marked
•Forged lower receivers are RDIAS/RLL compatible
•Mil-spec fire control group with .154 diameter Pins
•Mil-spec .250 diameter take-down pins
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:57:29 PM »

http://cdn5.thefirearmsblog.com/blog/wp-content/uploads/2009/07/acatalog-att14classic-tm.jpg

CMMG .22lr conversion kit เป็นชุดที่ใช้แปลง 5.56 (M4 ตัวจริง) ให้ยิง .22LR ได้ครับ  Cheesy

ลำกล้อง .22LR ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน CMMG, CZ, Anschutz  ไม่มีทางดัดแปลงให้ยิงลูก .223 ได้นะครับ

CMMG  รุ่นแรกมันใช้ลำกล้องขนาด 5.56 มม.ครับ   แล้วใส่รังเพลิงจำลองขนาด.22 Lr.
.22 Lr. โตที่ร่องเกลียว 0.223 นิ้ว   ส่วน.223 ร่องเกลียว  0.224 ห่างกันแค่หนึ่งในพันนิ้ว

อ้อ  แล้วที่เคยสั่ง 5.56 มม.ใส่ชุดลูกกรด   ก็ทำกันมาแล้ว เป็นร้านปืนทางภาคเหนือ  สั่งเข้ามาจากออสเตรีย  คนซื้อก็อยู่ในเว็ปนี่แหละ

ถ้าอยากได้หลักฐานก็ง่ายมากครับ   แค่ส่งข้อมูลให้วังไชยา  ไม่นานก็รู้เรื่อง  เพราะตอนนี้กำลังเสียหน้าเรื่องคำสั่งเรียกเก็บไรเฟิลอยู่แล้ว

ที่บอกว่ารุ่นแรก  หมายถึงเป็นของที่โรงงานเริ่มทำออกมา   แล้วถูกแบนใน 7 รัฐ  จึงต้องแก้ไข

ซาฟีร์ เป็นปืนที่ดัดแปลงเป็น 5.56 มม.ไม่ได้  ขนาดยิงลูก .410 ก็ยังพังให้เห็นบ่อย ๆ
แม้แต่ไคอัปป้าที่เพิ่งเข้ามา  เปลี่ยนลำกล้อง M16 ได้  ใส่ลูกเลื่อน M16 ได้  แต่ยิงไม่ได้ เพราะเป็นพลาสติค  ใส่โครงบนของแท้ก็ไม่ได้  เพราะหูยึดสลักแคบกว่าของจริง
แต่ CMMG ประกาศชัดเจนว่า
•Forged M4 upper receiver is T marked
•Forged lower receivers are RDIAS/RLL compatible
•Mil-spec fire control group with .154 diameter Pins
•Mil-spec .250 diameter take-down pins

Safir T14 ก็เหมือนกันครับ

ใครกันแน่ที่อคติครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:04:09 PM »

ผมแนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านใหม่ตั้งแต่ต้นครับ  คุณหลงทางแล้วครับ   Cheesy

colt1911
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:05:43 PM »

รอดูตอนจบ สำหรับผมก็ลงชื่อจองไปแล้วเหมื่อนกัน แต่สำหรับผมคงไม่คิดจะไปดัดเปลงอะไร ให้ยิง 5.56 เพราะไม่ใช่ว่าจะทำกันง่ายๆๆ แถมผิด กฏหมายอีก ยิงแบบ .22  สบายใจกว่า ไม่ต้องไปกลัวอะไร  ไหว้ ไหว้
ทีวีแชมป์เปี้ยน
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:14:26 PM »

พี่ๆอาจารย์ ไหว้ ผมรักทุกท่านเลยครับ ไหว้ ที่ให้ความรู้กับพวกผม สยามเมืองยิ้มครับ รักทุกๆท่านมากครับ ไหว้
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:16:52 PM »

ผมแนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านใหม่ตั้งแต่ต้นครับ  คุณหลงทางแล้วครับ   Cheesy

เห็นด้วยในส่วนที่ให้อ่านใหม่ครับ แล้วดูว่าใครที่เขียนแบบขาดๆ ไม่เต็ม 100

เอาเรื่องปืนที่ขายในสหรัฐ มาปนมั่วกับปืนที่นำเข้ามาขาย สร้างความเข้าใจผิดๆครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:38:55 PM »

ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบปืนลูกกรด ลูกซอง ทรงทหารเลย  รู้สึกว่ามันไม่คลาสสิกเหมือนพวกไม้จริงเหล็กแท้ 

ไม่ว่า เจเกอร์ , GSG , ปืนทรง AR 15  แม้กระทั้งไรเฟิลชนวนกลางที่มาแต่งให้ดูเหมือน

จะมียกเว้นในใจคือพวก เลียนแบบ คาร์ไบน์ M 1 , นอริงโก้ เลียนแบบ เมาเซอร์ 98 K  เท่านั้น  นอกนั้นไม่ชอบเอาเสียเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:45:12 PM »

ที่ว่ามันดัดแปลงได้ง่ายมาก  สำหรับตัวลำกล้อง  20  "  หรือว่าตัว   16  "   ในความคิดผมว่า แค่มันจับช่วงบนของ  M16 ทั้ง  A1-4  มาใส่แล้วยิงได้เลยหรือเปล่าครับ

ถ้าง่ายขนานนี้ก็ไม่น่าไห้เข้ามาขายบ้านเราครับ  เพราะบ้านเราเก่งเรื่องตัดแต่งอยู่แล้ว  พวก  สมิธ หรือโคลท์  พวกนั้นแปลงใส่ไม่ได้อยู่แล้ว

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:53:22 PM »

เมื่อของจริงไม่สามารถครอบครองได้ บางทีท่านที่เลือก CMMG อาจเพราะ เหมือนของจริงที่สุด  หรือเปล่าครับ.. ไหว้

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:56:12 PM »

ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบปืนลูกกรด ลูกซอง ทรงทหารเลย  รู้สึกว่ามันไม่คลาสสิกเหมือนพวกไม้จริงเหล็กแท้ 

ไม่ว่า เจเกอร์ , GSG , ปืนทรง AR 15  แม้กระทั้งไรเฟิลชนวนกลางที่มาแต่งให้ดูเหมือน

จะมียกเว้นในใจคือพวก เลียนแบบ คาร์ไบน์ M 1 , นอริงโก้ เลียนแบบ เมาเซอร์ 98 K  เท่านั้น  นอกนั้นไม่ชอบเอาเสียเลย

ตามอายุครับคุณโทน.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:00:01 PM »

ตามอายุครับคุณโทน.....

โดนชก โดนชก โดนชก   อิอิ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 35
  พิมพ์