๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 07:16:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 35
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดสนใจ CMMG ลำกล้อง 20 นิ้วบ้างครับ  (อ่าน 153390 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:48:17 AM »

ถามท่าน Orion  นิดนึงครับว่า เจ้าตัวCMMG   สามารถ ถอดช่วงบน.22 ออก  แล้วยกเอา ช่วงบนของ  m16  มาใส่แล้วยิงได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ  แค่อยากรู้นะครับ  จริงๆเกลียดปืน  ออโต.22 มากๆครับ

ถ้าท่านจะใช้ M16 ท่านจะเอา CMMG ไปทำไมหละครับ

เพราะอย่าลืมว่าท่านต้องเปลี่ยนทั้งชุด ซึ่งไม่ว่าบน หรือ ล่าง ลูกเลื่อน และลูกกระสุน 5.56 ซึ่งหากมีในครอบครองก็ล้วนผิดกฏหมาย

ประเด็นที่พยายามสื่อก็คือ มีบางคนที่พยายามบอกว่า การมีปืน CMMG ก็คือจะถูกเพ่งเล็ง พยายามทำผิดกฏหมาย (ความคิดเหมือนพวกที่พยายามเก็บปืนไรเฟิล)

ถ้าคิดอย่างนี้ก็เหมือน หากใครมีปืนกล็อก ก็สมควรถูกเพ่งเล็ง เพราะปืนกล็อก สามารถดัดแปลงให้ผิดกฏหมายได้ง่าย

อีกอย่าง ของแบบนั้น ไม่ใช่ของที่มีขายตามท้องตลาดครับ คนที่มีอุปกรณ์ผิดกฏหมาย ก็ทำผิดกฏหมายอยู่แล้ว

มันไม่ได้ทำให้สิ่งที่ผิดอยู่แล้วมันถูกกฏหมายขึ้นมาได้เลยครับ  

ขอบคุณครับ  แต่ที่ผมห่วงคือ  คนที่จะเอา CMMG  ไต่เต้าเป็น 16  นะซิครับ  บางคนคิดอยากจะมีจริงๆ   เพราะว่าปืน m16  ตัวเองมีนั้นมันเป็นของหลวง เอากลับบ้านมาอวดเพื่อนไม่ได้

เรื่องลูกกระสุนคนพวกนี้เขาไม่เดื่อดร้อนหรอกครับ  จิ้บๆ  สำหรับเขา   ส่วนที่ว่ามีชุด  KID เข้ามาขายในราคา  5K  ผมก็ว่าคนที่ซื้อชุด  KID  ราคานี้บ้า มากๆครับ

นอกจากจะผิดกฏหมายแล้วยังหาที่ยิงยาก  (อาจจะสำหรับเราเท่านั้น)    เอาตังไปซื้อ m16  เถื่อนๆราคาก็น่าจะถูกกว่านะครับ  เพราะการมีชุด KID  ก็เถื่อนหมือนกันอยู่แล้ว

สรุปคือคนที่จะซื้อ เจ้าตัวนี้มาใส่ ช่วงบน  16  น่าจะมีอยู่จริงๆ  คนแบบนี้เหละครับ ทำไห้คนเล่นปืนดีๆเสีย ทำไห้วงการปืนเราเสีย เศร้า เศร้า เศร้า

Ha  Ha  Ha  พี่ปืนขร๊า  ยายคิดว่าคงไม่มีใคร “พิเรนทร์” อ่ะคร๊า  ฮา
อย่างแรก  คงต้องไปหา  “สินค้า” พิเศษของทาง “ราชการ”  ให้ได้ก่อนคร๊า  ฮา
แล้วคนที่ “ครอบครอง” มันก็คงไป “จิ๊ก”  ของหลวง  มาขาย อ่ะ ฮา
สินค้าชนิดนี้  ท่าน “รัฐมนตรีมหาดไทย”  ยังไม่เคย “ออกใบอนุญาต”  ให้ใครมาก่อนคร๊า  ฮา

อย่างที่สอง  เมื่อได้มาแล้ว  ก็เหมือนกับเอา “ของเสีย”  ไปใส่รวม กับ “ของดี”  อ่ะคร๊า  ฮา
ทำให้ “ของดี”  หมดสภาพ   ตามไปด้วยคร๊า  ฮา

อย่างที่สาม  ถ้าจะ “ดื้อ”  ก็คงทำได้อ่ะคร๊า  ฮา
ทำเสร็จแล้ว  ยายจะแนะนำให้ไปหา “จิตแพทย์” คร๊า

5555555  รู้จัก  “หมอวิทยา”  หมอ “จุ๊กกรู้”  มั้ยคร๊า  ฮา

ยาย  ตัดใจ “ไม่ซื้อ”  รุ่นนี้แล้วน๊ะคร๊า  ฮา

คุณยายให้ความเห็นในข้อกฎหมายได้น่าคิดดีครับ
ก่อนอื่น กระซิบเรื่องจริงให้ฟังว่า  เขาไม่ซื้อที่จิ๊กของหลวงกันหรอกครับ  มันไม่สวย
ที่เอาเข้ามากันแล้ว  เป็นโครงบนแบบ A3  ลำกล้อง 14.5 นิ้ว เกลียว 1-9  บางคนยังซื้อชุดแกสพิสตอนของอาดัมส์อาร์ม แบบปรับแกสได้เข้ามาด้วย

ข้อกฎหมาย ที่น่าสนใจก็คือ  เมื่อเอาของเสียมารวมกับของดี  จะเกิดอะไรขึ้น เมื่อต้องคดี
1  ใบ ป.4 ลูกกรด ยังคุ้มครองได้หรือไม่
2   ถ้าคุ้มครองไม่ได้   จะพาให้โดนข้อหาปลอกเอกสารราชการไปด้วย หรือเปล่า
3   ของเสีย ต้องถูกยึดอยู่แล้ว  แต่โครงปืนส่วนล่างของดีที่อยู่ด้วยกัน  จะถูกยึดไปด้วยหรือเปล่า
4   กรณีตามข้อ 3   ถ้าถูกยึด โครงบนลูกกรดของเดิมจะถูกยึดไปด้วยหรือเปล่า
5   ตามข้อ 3 กับข้อ 4   กรณีที่ใส่ของเสียด้านบนอย่างเดียว  กับกรณีเอาโครงปืนส่วนล่างของดี ไปมิลลิ่งเปิดช่องให้ใส่เซียร์ฟูลออโตได้  จะเกิดผลแตกต่างกันหรือไม่
แฮ่ๆ นักกฎหมายคุยกัน ผมไม่รู้เรื่อง นั่งฟังอย่างเดียว สงสัยแค่ว่าป้าบาบาราใกล้เรียนจบแล้วยัง  คิก คิก
longchang
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:48:46 AM »

ผมเอง ก็อชอบ ท่าน Orion ให้ความรู้ เรื่อง cmmg .22 มาตลอด ผมเองก็อติดตามใน gun.in.th/ มาตลอด โดยผมเอง ก็อชอบ cmmg .22 มาก อยากมีไว้ใช้เหมือนกัน  

ส่วนท่าน ผอ.สุพินท์ (ถ้าเป็นท่านเดียวกันนะครับ) ผมเองก็อติดตาม นิตยสาร ที่ท่านเขียนมาตลอดเหมือนกัน เกือบจะ 20 ปีแล้ว

ส่วนตัวผม ถือว่าทั้ง 2 ท่าน เป็น ผู้ให้ความรู้แก่ตัวผม และสมาชิกที่ได้เข้ามาอ่าน ต้องขอขอบคุณทั้ง สองท่านมากครับ

เอาเป็นว่า ผมเข้าใจ ว่า ท่าน ผอ. เป็นห่วงเรื่องการแปลง ผมคิดว่า คนที่มีความรู้ คนที่ครอบครองอาวุธปืน ที่ถูกกฏหมายได้ คงมีน้อยคนมาก ที่จะทำอย่างนั้น  แล้วคนที่ทำ ทำไปแล้ว   จะเอาไปยิงใครได้หรือครับ คงไม่มีใครทำอย่างนี่อีกแหละ    เพราะปืนที่ในการ เอาชีวิตผู้อื่น  .22 ก็อตายแล้วครับ  ไม่ต้อง .223 หรอกครับ

ส่วนใครที่คิดจะทำ ทำแล้ว เค้ามีความสุขความสบายใจ มันก็อเรื่องส่วนตัวของเค้าครับ

ผมคิดว่าปืนที่ใช้ในการเอาชีวิตผู้อื่น เป็นปืน ที่ผิดกฏหมายทั้งนั้น หรือเป็นที่ใช้ในราชการทั้งนั้น ผมว่าตรงนี้นะที่สำคัญกว่า คงไม่มีคนปัญญาอ่อนที่ใหน  เอาปืนมีทะเบียนไปฆ่าผู้อื่นหรอกครับ  ปืนเถื่อนถูกกว่าเยอะ

เมื่อวานยังเจอที่ ท่อน้ำในกรุงเทพเลย เป็นปืนที่ถูกกฏหมายหรือเปล่าครับ น่าจะเป็นของทหารหรือของประชาชนละครับ   (ถ้าใครเป็นเจ้าของก็อรีบ ๆๆไปรับนะครับ)  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:52:57 AM »

เมื่อของจริงไม่สามารถครอบครองได้ บางทีท่านที่เลือก CMMG อาจเพราะ เหมือนของจริงที่สุด  หรือเปล่าครับ.. ไหว้
นั่นสิครับ ผมยังเคยคิดเลยว่าโคลท์น่าจะทำออกมาเป็นตัวที่เหมือน M16 หรือ M4 ตัวจริงด้วยวัสดุจริงทุกอย่างสำหรับคนที่รักชอบปืนสงคราม

เชื่อว่าขายดีแน่นอนเพราะราคาไม่ได้เป็นประเด็นหลักสำหรับกลุ่มลูกค้ากลุ่มนี้ ส่วนเรื่องจะดัดแปลงเป็น 5.56 มม. แบบของทหาร ผมว่าในเมืองไทย

ไม่น่าจะมีคนทำ เพราะหาอะไหล่ไม่ได้แบบอเมริกาแถมบ้านเรา AK47 M16 ก็มีขายแบบเถื่อนซึ่งตามหน้าหนังสือพิมพ์ก็ฟ้องชัดๆอยู่ว่ากลุ่มนอกกฏหมายมีใช้

ดังนั้นกลุ่มผู้ใช้ปืนที่มือสะอาดไม่มีใครหาเรื่องใส่ตัวแบบไร้สาระแบบนี้แน่ๆ ถ้าจะให้เทียบกันลองนึกถึงครั้งหนึ่งนานมาแล้วที่ห้ามปืนสั้น 9มม.ที่ออกแบบมา

เป็นปืนกลมือแต่ตัด Function Auto ออก พวกนั้นยังดูน่ากลัวกว่าประเด็นนี้เยอะเลย เพราะการดัดแปลงกลไกให้เป็นออโต้ น่าจะง่ายกว่าการหาอะไหล่

ชุดบน 5.56มม.เยอะเลย แต่ตอนนี้ก็เห็นมีขายในปืนสวัสดิการเฉยเลย  หรือว่าบ้านนี้เมืองนี้นักปกครองคิดจะทำอะไรก็ได้ตามใจ แต่ชาวบ้านผู้รักษากฏหมาย

จะขยับตัวนิดนึงแม้จะทำภายใต้กฏหมายยังถูกเพ่งเล็ง

ครับพี่ ที่ทำขายอยู่  Colt ก็ไม่ได้ทำเอง ท่าน จขกท.เองก็ติดตรงลำกล้องหลอด แล้วครอบให้ได้ขนาด  

S&W Mp-15  แม่นกว่า แต่ก็ไม่เข้าใกล้ของจริง เมื่อมีตัวเลือก คือ CMMG ก็เลยลงตัว คือชอบรูปลักษณ์และเรียลเสป็ค ที่สุดครับ    ไหว้

* แก้ไข Clot  เป็น Colt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 12:05:13 PM โดย ห ม า ย จั น ท ร์ » บันทึกการเข้า

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:55:20 AM »

เมื่อของจริงไม่สามารถครอบครองได้ บางทีท่านที่เลือก CMMG อาจเพราะ เหมือนของจริงที่สุด  หรือเปล่าครับ.. ไหว้
นั่นสิครับ ผมยังเคยคิดเลยว่าโคลท์น่าจะทำออกมาเป็นตัวที่เหมือน M16 หรือ M4 ตัวจริงด้วยวัสดุจริงทุกอย่างสำหรับคนที่รักชอบปืนสงคราม

เชื่อว่าขายดีแน่นอนเพราะราคาไม่ได้เป็นประเด็นหลักสำหรับกลุ่มลูกค้ากลุ่มนี้ ส่วนเรื่องจะดัดแปลงเป็น 5.56 มม. แบบของทหาร ผมว่าในเมืองไทย

ไม่น่าจะมีคนทำ เพราะหาอะไหล่ไม่ได้แบบอเมริกาแถมบ้านเรา AK47 M16 ก็มีขายแบบเถื่อนซึ่งตามหน้าหนังสือพิมพ์ก็ฟ้องชัดๆอยู่ว่ากลุ่มนอกกฏหมายมีใช้

ดังนั้นกลุ่มผู้ใช้ปืนที่มือสะอาดไม่มีใครหาเรื่องใส่ตัวแบบไร้สาระแบบนี้แน่ๆ ถ้าจะให้เทียบกันลองนึกถึงครั้งหนึ่งนานมาแล้วที่ห้ามปืนสั้น 9มม.ที่ออกแบบมา

เป็นปืนกลมือแต่ตัด Function Auto ออก พวกนั้นยังดูน่ากลัวกว่าประเด็นนี้เยอะเลย เพราะการดัดแปลงกลไกให้เป็นออโต้ น่าจะง่ายกว่าการหาอะไหล่

ชุดบน 5.56มม.เยอะเลย แต่ตอนนี้ก็เห็นมีขายในปืนสวัสดิการเฉยเลย  หรือว่าบ้านนี้เมืองนี้นักปกครองคิดจะทำอะไรก็ได้ตามใจ แต่ชาวบ้านผู้รักษากฏหมาย

จะขยับตัวนิดนึงแม้จะทำภายใต้กฏหมายยังถูกเพ่งเล็ง

ครับพี่ ที่ทำขายอยู่  Clot ก็ไม่ได้ทำเอง ท่าน จขกท.เองก็ติดตรงลำกล้องหลอด แล้วครอบให้ได้ขนาด  

S&W Mp-15  แม่นกว่า แต่ก็ไม่เข้าใกล้ของจริง เมื่อมีตัวเลือก คือ CMMG ก็เลยลงตัว คือชอบรูปลักษณ์และเรียลเสป็ค ที่สุดครับ    ไหว้

ถ้าไม่ผิดกฎหมายและมีคนอยากได้ ร้านปืนบ้านเราน่าจะเอาเข้ามาได้ครับ เพียงแต่อาจจะอ้อมเอาหน่อย  คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:01:26 PM »

ผมเอง ก็อชอบ ท่าน Orion ให้ความรู้ เรื่อง cmmg .22 มาตลอด ผมเองก็อติดตามใน gun.in.th/ มาตลอด โดยผมเอง ก็อชอบ cmmg .22 มาก อยากมีไว้ใช้เหมือนกัน  

ส่วนท่าน ผอ.สุพินท์ (ถ้าเป็นท่านเดียวกันนะครับ) ผมเองก็อติดตาม นิตยสาร ที่ท่านเขียนมาตลอดเหมือนกัน เกือบจะ 20 ปีแล้ว

ส่วนตัวผม ถือว่าทั้ง 2 ท่าน เป็น ผู้ให้ความรู้แก่ตัวผม และสมาชิกที่ได้เข้ามาอ่าน ต้องขอขอบคุณทั้ง สองท่านมากครับ

เอาเป็นว่า ผมเข้าใจ ว่า ท่าน ผอ. เป็นห่วงเรื่องการแปลง ผมคิดว่า คนที่มีความรู้ คนที่ครอบครองอาวุธปืน ที่ถูกกฏหมายได้ คงมีน้อยคนมาก ที่จะทำอย่างนั้น  แล้วคนที่ทำ ทำไปแล้ว   จะเอาไปยิงใครได้หรือครับ คงไม่มีใครทำอย่างนี่อีกแหละ    เพราะปืนที่ในการ เอาชีวิตผู้อื่น  .22 ก็อตายแล้วครับ  ไม่ต้อง .223 หรอกครับ

ส่วนใครที่คิดจะทำ ทำแล้ว เค้ามีความสุขความสบายใจ มันก็อเรื่องส่วนตัวของเค้าครับ

ผมคิดว่าปืนที่ใช้ในการเอาชีวิตผู้อื่น เป็นปืน ที่ผิดกฏหมายทั้งนั้น หรือเป็นที่ใช้ในราชการทั้งนั้น ผมว่าตรงนี้นะที่สำคัญกว่า คงไม่มีคนปัญญาอ่อนที่ใหน  เอาปืนมีทะเบียนไปฆ่าผู้อื่นหรอกครับ  ปืนเถื่อนถูกกว่าเยอะ

เมื่อวานยังเจอที่ ท่อน้ำในกรุงเทพเลย เป็นปืนที่ถูกกฏหมายหรือเปล่าครับ น่าจะเป็นของทหารหรือของประชาชนละครับ   (ถ้าใครเป็นเจ้าของก็อรีบ ๆๆไปรับนะครับ)  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หลงประเด็นไปไกลเลยครับ
คนเล่นของพวกนี้  ไม่คิดจะเอาไปทำอันตรายใครหรอกครับ  มีไว้โก้ ๆ เท่านั้นเอง  แล้วส่วนใหญ่ก็ฐานะดีทั้งนั้น  ถ้าจะทำผิดกหมาย คงจ้างมืออาชีพมากกว่า
เพียงแต่ของชิ้นนี้  มีคนสอบถามเข้ามามาก  ย่อมเป็นที่สนใจ  โดยเฉพาะกับทางกรมการปกครอง ที่กำลังเสียหน้าเรื่องคำสั่งเรียกเก็บปืนไรเฟิล  ซึ่งอาจจะหาผลงานชิ้นใหม่มากู้หน้า
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:11:56 PM »

เมื่อของจริงไม่สามารถครอบครองได้ บางทีท่านที่เลือก CMMG อาจเพราะ เหมือนของจริงที่สุด  หรือเปล่าครับ.. ไหว้
Grinนั่นสิครับ ผมยังเคยคิดเลยว่าโคลท์น่าจะทำออกมาเป็นตัวที่เหมือน M16 หรือ M4 ตัวจริงด้วยวัสดุจริงทุกอย่างสำหรับคนที่รักชอบปืนสงคราม

ชุดบน 5.56มม.เยอะเลย แต่ตอนนี้ก็เห็นมีขายในปืนสวัสดิการเฉยเลย  หรือว่าบ้านนี้เมืองนี้นักปกครองคิดจะทำอะไรก็ได้ตามใจ แต่ชาวบ้านผู้รักษากฏหมาย

ครับพี่ ที่ทำขายอยู่  Clot ก็ไม่ได้ทำเอง ท่าน จขกท.เองก็ติดตรงลำกล้องหลอด แล้วครอบให้ได้ขนาด 

S&W Mp-15  แม่นกว่า แต่ก็ไม่เข้าใกล้ของจริง เมื่อมีตัวเลือก คือ CMMG ก็เลยลงตัว คือชอบรูปลักษณ์และเรียลเสป็ค ที่สุดครับ    ไหว้

ถ้าไม่ผิดกฎหมายและมีคนอยากได้ ร้านปืนบ้านเราน่าจะเอาเข้ามาได้ครับ เพียงแต่อาจจะอ้อมเอาหน่อย  คิก คิก

ตรงตัวแดงนี่แหล่ะ ครับพี่  ของแต่งว่าท่วมค่าปืนแล้ว ยังมีค่าอ้อมอีก... Grin

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:13:05 PM »

เมื่อของจริงไม่สามารถครอบครองได้ บางทีท่านที่เลือก CMMG อาจเพราะ เหมือนของจริงที่สุด  หรือเปล่าครับ.. ไหว้
Grinนั่นสิครับ ผมยังเคยคิดเลยว่าโคลท์น่าจะทำออกมาเป็นตัวที่เหมือน M16 หรือ M4 ตัวจริงด้วยวัสดุจริงทุกอย่างสำหรับคนที่รักชอบปืนสงคราม

ชุดบน 5.56มม.เยอะเลย แต่ตอนนี้ก็เห็นมีขายในปืนสวัสดิการเฉยเลย  หรือว่าบ้านนี้เมืองนี้นักปกครองคิดจะทำอะไรก็ได้ตามใจ แต่ชาวบ้านผู้รักษากฏหมาย

ครับพี่ ที่ทำขายอยู่  Clot ก็ไม่ได้ทำเอง ท่าน จขกท.เองก็ติดตรงลำกล้องหลอด แล้วครอบให้ได้ขนาด 

S&W Mp-15  แม่นกว่า แต่ก็ไม่เข้าใกล้ของจริง เมื่อมีตัวเลือก คือ CMMG ก็เลยลงตัว คือชอบรูปลักษณ์และเรียลเสป็ค ที่สุดครับ    ไหว้

ถ้าไม่ผิดกฎหมายและมีคนอยากได้ ร้านปืนบ้านเราน่าจะเอาเข้ามาได้ครับ เพียงแต่อาจจะอ้อมเอาหน่อย  คิก คิก

ตรงตัวแดงนี่แหล่ะ ครับพี่  ของแต่งว่าท่วมค่าปืนแล้ว ยังมีค่าอ้อมอีก... Grin
ขำก๊าก อยากได้ของแปลกต้องทำใจครับ  ขำก๊าก
Narin.22
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:19:37 PM »

กระผมว่านะตามที่เพื่อนสมาชิกว่ากันมาหลายหัวข้อนั้นน่าจะสรุปใด้ว่าอะไรที่หมิ่นเม่..ต่อข้อกฎหมายน่าจะยืนห่างซักหน่อย เพราะเมื่อเร็วๆนี้ยึดไรเฟิลเราไม่ใด้เดี๋ยวเขาจะหาเรื่องเราอีกนะ....แต่คุยกันเป็นความรู้ก็ใด้ความรู้ดี หลงรัก
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:31:57 PM »

ครับพี่ ที่ทำขายอยู่  Colt ก็ไม่ได้ทำเอง ท่าน จขกท.เองก็ติดตรงลำกล้องหลอด แล้วครอบให้ได้ขนาด 

* แก้ไข Clot  เป็น Colt

ถูกต้องตามที่พี่ห ม า ย จั น ท ร์ ว่าแหละครับ  Cheesy ไหว้

Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:37:33 PM »

คนเล่นของพวกนี้  ไม่คิดจะเอาไปทำอันตรายใครหรอกครับ  มีไว้โก้ ๆ เท่านั้นเอง  แล้วส่วนใหญ่ก็ฐานะดีทั้งนั้น  ถ้าจะทำผิดกหมาย คงจ้างมืออาชีพมากกว่า
เพียงแต่ของชิ้นนี้  มีคนสอบถามเข้ามามาก  ย่อมเป็นที่สนใจ  โดยเฉพาะกับทางกรมการปกครอง ที่กำลังเสียหน้าเรื่องคำสั่งเรียกเก็บปืนไรเฟิล  ซึ่งอาจจะหาผลงานชิ้นใหม่มากู้หน้า

ถ้ามีคนที่มี CMMG .22LR สักคนดัดแปลงเป็น 5.56 แล้วถูกจับ คนที่ครอบครองอยู่คงหนาวๆร้อนๆครับ อาจจะมีเรียกเก็บเหมือนไรเฟิลก็ได้ครับ
หรือแม้แต่ยังไม่มีผู้กระทำผิด(ยังจับไม่ได้)ก็อาจจะมีคำสั่งเรียกเก็บโดยอ้างว่าป้องกันไม่ให้นำไปดัดแปลง เหมือนกับที่อ้างว่าป้องกันไม่ใช้นำปืนไรเฟิล
ไปก่อเหตุช่วงเลิกตั้งยังไงยังงั้น
 หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้

putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:42:24 PM »

เอาเป็นว่า ผมเข้าใจ ว่า ท่าน ผอ. เป็นห่วงเรื่องการแปลง ผมคิดว่า คนที่มีความรู้ คนที่ครอบครองอาวุธปืน ที่ถูกกฏหมายได้ คงมีน้อยคนมาก ที่จะทำอย่างนั้น  แล้วคนที่ทำ ทำไปแล้ว   จะเอาไปยิงใครได้หรือครับ คงไม่มีใครทำอย่างนี่อีกแหละ    เพราะปืนที่ในการ เอาชีวิตผู้อื่น  .22 ก็อตายแล้วครับ  ไม่ต้อง .223 หรอกครับ

ผมคิดว่าปืนที่ใช้ในการเอาชีวิตผู้อื่น เป็นปืน ที่ผิดกฏหมายทั้งนั้น หรือเป็นที่ใช้ในราชการทั้งนั้น ผมว่าตรงนี้นะที่สำคัญกว่า คงไม่มีคนปัญญาอ่อนที่ใหน  เอาปืนมีทะเบียนไปฆ่าผู้อื่นหรอกครับ  ปืนเถื่อนถูกกว่าเยอะ

เมื่อวานยังเจอที่ ท่อน้ำในกรุงเทพเลย เป็นปืนที่ถูกกฏหมายหรือเปล่าครับ น่าจะเป็นของทหารหรือของประชาชนละครับ   (ถ้าใครเป็นเจ้าของก็อรีบ ๆๆไปรับนะครับ)  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

คนเล่นของพวกนี้  ไม่คิดจะเอาไปทำอันตรายใครหรอกครับ  มีไว้โก้ ๆ เท่านั้นเอง  แล้วส่วนใหญ่ก็ฐานะดีทั้งนั้น  ถ้าจะทำผิดกหมาย คงจ้างมืออาชีพมากกว่า
เพียงแต่ของชิ้นนี้  มีคนสอบถามเข้ามามาก  ย่อมเป็นที่สนใจ  โดยเฉพาะกับทางกรมการปกครอง ที่กำลังเสียหน้าเรื่องคำสั่งเรียกเก็บปืนไรเฟิล  ซึ่งอาจจะหาผลงานชิ้นใหม่มากู้หน้า

เท่าที่รู้คนที่มีก็เป็นนายตำรวจ นายทหารหลายคน คำถามต่อมาคือจะทำอะไรได้ครับ ถึงรู้ไปก็ทำอะไรไม่ได้ ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:54:35 PM »

ง่าย ๆ สรุปประเด็นคือผู้การเตือนว่า เจ้าตัวนี้อาจโดนกรมการปกครองเรียกไปตรวจซ้ำ/สอบประวัติของผู้ครอบครอง ที่นี้ก็งานเข้าผู้ครอบครองแบบกรณีไรเฟิล ดังนั้นรู้อะไรก็เงียบ ๆ กันไว้คุยกันเฉพาะกลุ่ม อย่าเอามาเปิดในที่แจ้ง เมื่อเตือนแบบที่ว่าเป็นของเล่นที่จะนำเรื่องมาสู่เจ้าของได้ แล้วยังเปิดประเด็นต่อ จะกลายเป็นข้อมูลให้กรมการปกครองเก็บข้อมูลเอาไปกู้หน้า ใช้หรือเปล่าครับ
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:14:42 PM »

สรุปว่าปืน CMMG ที่เป็นขนาด .22 LR ...................... สามารถเปลี่ยนโครงบนเอาของ M16 มาใส่ได้ โดยเปลี่ยนรีคอยบัฟเฟอร์กับสปริงรีคอยได้ใช่ไหมครับ ......................

ทำให้ปืน.22LR กระบอกนี้ แปรสภาพมาเป็นปืน .223 แบบ AR15 ได้

ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ? ....................

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ล่อแหลมไปสักหน่อย เพราะถ้ามีโครงบน M16 กับรีคอยบัฟเฟอร์+สปริงรีคอย แล้วสับใส่แทน .22LR ได้เลย ..............ปืน .22LR เซ-มิ ออโต ก็กลายสภาพเป็น .223 เซ-มิ ออโตไป ...................

คนที่จะเล่นสับเปลี่ยนกันแบบนี้ ในความเห็นของผม ไม่ใช่พวกอาขญากร หรือมือปืนรับจ้างหรอกครับ ............... พวกนั้นเขาไม่ซื้อ CMMG มาแปลงให้เมื่อยตุ้มหรอกครับ ............................เล่นM16 AK ของแท้ง่ายกว่า

อย่างที่พี่สุพินท์กล่าว ................. คนที่เล่นแบบนี้ เป็นคนชอบ อยากเล่นอะไรแปลกๆ มันๆ และต้องมีฐานะพอสมควร .................. เพราะมองๆดูแล้ว ถ้าไปหาโครง M16 เก่าๆ ก็ต้องไปพัวพันกับพวกนอกฎหมายแบบพวกมือปืน ซึ่งคนฐานะแบบนั้น ส่วนใหญ่ย่อมไม่กระทำอยู่แล้ว..........

มีเงิน สู้หาซื้อของใหม่ๆ จากพวกนอกกฎหมายที่สั่งเข้ามาจากต่างประเทศดีกว่า ............................

สั่งโครงบน M16หรือ AR15  แบบใหม่ๆ ดีๆ มาใส่เป็นชุดคอนเวอชั่นคิท ในปืน .22LR ที่มีทะเบียน เอาไปแอบยิงตามสนาม ............โก้จะตายไป.................

ล่อแหลมครับ ล่อแหลม .....................

คนที่ซื้อ CMMG แล้วทางรัฐทราบข้อมูล อาจจะถูกจับตาทั้งๆที่ไม่คิดจะหาชุดโครงบน.223 มาใส่(ถ้ารัฐขยัน) ...............

ที่น่าจับตาคือพวก"พ่อค้า" ที่ลักลอบสั่งชุดโครงบนเข้ามานี่แหละครับ ........................

ล่อแหลมน่าดูเชียวล่ะ  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:29:07 PM »

สรุปว่าปืน CMMG ที่เป็นขนาด .22 LR ...................... สามารถเปลี่ยนโครงบนเอาของ M16 มาใส่ได้ โดยเปลี่ยนรีคอยบัฟเฟอร์กับสปริงรีคอยได้ใช่ไหมครับ ......................

ทำให้ปืน.22LR กระบอกนี้ แปรสภาพมาเป็นปืน .223 แบบ AR15 ได้

ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ? ....................

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ล่อแหลมไปสักหน่อย เพราะถ้ามีโครงบน M16 กับรีคอยบัฟเฟอร์+สปริงรีคอย แล้วสับใส่แทน .22LR ได้เลย ..............ปืน .22LR เซ-มิ ออโต ก็กลายสภาพเป็น .223 เซ-มิ ออโตไป ...................

คนที่จะเล่นสับเปลี่ยนกันแบบนี้ ในความเห็นของผม ไม่ใช่พวกอาขญากร หรือมือปืนรับจ้างหรอกครับ ............... พวกนั้นเขาไม่ซื้อ CMMG มาแปลงให้เมื่อยตุ้มหรอกครับ ............................เล่นM16 AK ของแท้ง่ายกว่า

อย่างที่พี่สุพินท์กล่าว ................. คนที่เล่นแบบนี้ เป็นคนชอบ อยากเล่นอะไรแปลกๆ มันๆ และต้องมีฐานะพอสมควร .................. เพราะมองๆดูแล้ว ถ้าไปหาโครง M16 เก่าๆ ก็ต้องไปพัวพันกับพวกนอกฎหมายแบบพวกมือปืน ซึ่งคนฐานะแบบนั้น ส่วนใหญ่ย่อมไม่กระทำอยู่แล้ว..........

มีเงิน สู้หาซื้อของใหม่ๆ จากพวกนอกกฎหมายที่สั่งเข้ามาจากต่างประเทศดีกว่า ............................

สั่งโครงบน M16หรือ AR15  แบบใหม่ๆ ดีๆ มาใส่เป็นชุดคอนเวอชั่นคิท ในปืน .22LR ที่มีทะเบียน เอาไปแอบยิงตามสนาม ............โก้จะตายไป.................

ล่อแหลมครับ ล่อแหลม .....................

คนที่ซื้อ CMMG แล้วทางรัฐทราบข้อมูล อาจจะถูกจับตาทั้งๆที่ไม่คิดจะหาชุดโครงบน.223 มาใส่(ถ้ารัฐขยัน) ...............

ที่น่าจับตาคือพวก"พ่อค้า" ที่ลักลอบสั่งชุดโครงบนเข้ามานี่แหละครับ ........................

ล่อแหลมน่าดูเชียวล่ะ  Cheesy

ผมก็กังวลเรื่องนี้เหมือนกันครับท่านผู้การมะขิ่น  ไหว้

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:32:14 PM »

ถ้าเราซื้อปืนมาแล้วไม่ได้มีชุดโครงบน .223 ก็ไม่น่ากังวลหรอกครับ เพราะเราไม่ได้ทำผิดกฎหมาย .................

พวกที่สั่งโครงบน .223ที่ใส่กับปืน CMMG ได้ .............เอาเข้ามาซื้อ มาขายกัน น่าจะกังวลมากกว่าครับ .........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 35
  พิมพ์