๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 10:07:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน...ศาลสั่งคุ้มครอง...ชาวไรเฟิลแล้วครับ  (อ่าน 12833 ครั้ง)
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:16:22 PM »

มือไรเฟิลเฮ! สั่งศาลทุเลาคดี มท.1 สั่งยึดปืนชี้ข้ออ้างเลื่อนลอย 

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 29 เมษายน 2554 17:46 น.

ศาลปกครองกลาง ได้มีคำสั่งทุเลาการบังคับคดีมท. กรณีสั่งยึดอาวุธปืนไรเฟิล อ้างเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยก่อนการเลือกตั้ง ชี้เป็นข้อกล่าวอ้างที่เลื่อนลอยและไม่เหตุอันควร ระบุผู้ครอบครองย่อมมีสิทธิดูแลรักษาและใช้ประโยชน์ในอาวุธปืนดังกล่าว

วันนี้ (29 เม.ย.)ศาลปกครองกลาง ได้มีคำสั่งทุเลาการบังคับตามคำสั่งของ นายชวรัตน์ ชาญวีรกุล รมว.มหาดไทย (ผู้ถูกฟ้องคดี) ที่200/2554 ที่ลงวันที่ 18 เม.ย.54 ให้ผู้รับใบอนุญาต ให้มี และใช้อาวุธปืนยาวขนาด .223 ขนาด .30-06 ขนาด.308 และขนาด .338 ส่งมอบอาวุธปืนให้นายทะเบียนท้องที่ที่ออกใบอนุญาต ภายในวันที่ 29 เม.ย.นี้ เพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยก่อนมีการเลือกตั้ง นั้นไว้เป็นการชั่วคราวจนกว่าศาลจะมีคำพิพากษา หรือจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเป็นอย่างอื่น ทั้งนี้เนื่องจากคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีดังกล่าว เป็นคำสั่งทางปกครองทั่วไปที่มีผลกระทบต่อบุคคลที่อยู่ภายใต้บังคับตามคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีทั่วราชอาณาจักร เมื่อศาลได้มีคำสั่งทุเลาการบังคับตามคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีไว้เป็นการชั่วคราวจนกว่าศาลจะมีคำพิพากษาแล้ว คำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีจึงยังไม่มีผลบังคับ จึงให้ผู้ถูกฟ้องคดีแจ้งคำสั่งศาลไปให้นายทะเบียนท้องที่ที่เกี่ยวข้องทราบด้วย

เพราะจากที่ศาลได้เรียกคู่กรณีไต่สวนข้อเท็จจริงแล้ว เห็นว่า การออกคำสั่ง ดังกล่าวยังไม่มีมูลเหตุอย่างใดที่จะต้องเก็บเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยก่อนมีการเลือกตั้งส.ส.เป็นการทั่วไปตามที่ผู้ถูกฟ้องคดีกล่าวอ้าง เนื่องจากว่าจนถึงขณะนี้ก็ยังไม่มีการตราพ.ร.ฎ.ให้มีการเลือกตั้ง สมาชิกสภาผู้แทนราษฏร เป็นการทั่วไปแต่อย่างใด และยังไม่มีเหตุบ่งชี้หรือมีเหตุจำเป็นในการรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนแต่อย่างใด ประกอบกับจากการไต่สวนผู้ถูกฟ้องคดี รับว่าในการดำเนินการออกคำสั่งกระทรวงมหาดไทยดังกล่าวมีวัตถุประสงค์ หลักที่จะนำอาวุธปืนไปดำเนินการจัดทำประวัติอาวุธปืนทุกชนิด เพื่อสามารถนำไปพิสูจน์อาวุธปืนหากได้มีการนำอาวุธปืนไปใช้ในทางผิดกฎหมาย คำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดี ที่200 / 2554 ลงวันที่ 18 เม.ย.2554 จึงยังมีปัญหาไม่เป็นไปตามเงื่อนไข

และวัตถุประสงค์ที่มาตรา 57 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืนพ.ศ.2490 กำหนด ในชั้นนี้คำสั่งขอผู้ถูกฟ้องคดีดังกล่าวจึงน่าจะไม่ชอบด้วยกฎหมาย ประกอบกับ นายสุทธิพล จินดาพล (ผู้ฟ้องคดี)เป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ปืนยาวเดี่ยวไรเฟิล ขนาด.308 โดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้ฟ้องคดีจึงย่อมมีสิทธิที่จะครอบครองดูแลรักษาและใช้ประโยชน์ในอาวุธปืนดังกล่าว แต่การที่ผู้ถูกฟ้องคดีมีคำสั่งให้ผู้ถูกฟ้องคดีส่งมอบอาวุธปืนที่ตนเป็นผู้มีกรรมสิทธิ์และสิทธิครอบครองโดยชอบด้วยกฎหมายให้กับนายทะเบียนแม้จะเป็นการชั่วคราว แต่สิทธิในการครอบครองดูแลรักษาและใช้ประโยชน์ของผู้ถูกฟ้องคดีก็จะต้องสะดุดหยุดลง แม้ต่อมาภายหลังศาลจะได้มีคำสั่งเพิกถอนคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดี คำพิพากษาของศาลก็ไม่อาจจะเยียวยาความเสียหายที่ผู้ฟ้องคดีจะได้รับจากการบังคับตามผลของคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีที่จะต้องส่งมอบอาวุธปืนที่ตนเป็นเจ้าของและสิทธิครอบครอง ดูแลรักษาประโยชน์ในช่วงระยะเวลาตามคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีได้

อีกทั้งอาวุธปืนที่จะต้องส่งมอบให้กับนายทะเบียนตามคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีนั้นเป็นอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตและมีทะเบียนควบคุมที่หน่วยงานของรัฐสามารถตรวจสอบได้อยู่แล้ว การทุเลาการบังคับตามคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดีดังกล่าว จึงมิได้เป็นอุปสรรคแก่การบริหารงานของรัฐหรือแก่บริการสาธารณะแต่อย่างใด กรณีจึงต้องด้วยข้อ 72 วรรคสาม แห่งระเบียบของที่ประชุมใหญ่ตุลาการในศาลปกครองสูงสุด ว่าด้วยวิธีพิจารณาคดีปกครองพ.ศ.2543 จึงมีคำสั่งทุเลาการบังคับคำสั่งดังกล่าวไว้เป็นการชั่วคราวจนกว่าศาลจะมีคำพิกาษา หรือจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเป็นอย่างอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 10:30:35 PM โดย ป - ปั้น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
hattori
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:28:31 PM »

ถ้าเป็นที่เมกา พรรคที่ทำนโยบายแบบนี้เจ๊งไปแล้วครับ
ไม่เลือกด้วยคนครับพรรคแบบนี้
 คิก คิก คิก คิก คิก คิก
tawe
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:11:38 AM »

ยินดีด้วยครับ ชาวไรเฟิ้ล  รัฐบาลมันคิดได้ไง เรียกเก็บตรวจปืนทั่วประเทศ บ้าไปแล้ว
# 3/4 . รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:04:25 AM »

ยินดีด้วยครับ  สุดยอด

Sei-i- tai
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:18:23 AM »

เรียนถามพี่ธำรงและผู้รู้ครับว่าที่มหาดไทยบอกศาลว่าจะเรียกปืนทั้งหมดเรียกไปเก็บประวัติหรือทำอะไรครับ ไหว้

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ .................

ในคำให้การตอนหนึ่ง ระบุว่ามีความต้องการเรียกเก็บปืนทุกชนิด ทุกขนาดไปทำการยิงเก็บหัวและปลอกกระสุน .................โดยเริ่มทำกับปืนไรเฟิลก่อน เนื่องจากมีจำนวนน้อยว่าชนิดอื่น

เรียกง่ายๆว่า เริ่มจากไรเฟิลก่อนเป็นลำดับแรกของการเรียก

1)   อีตอนซื้อปืนชาวบ้านก็ไปซื้อและตรวจปืนที่กรมการปกครองอยู่แล้ว ทำไมไม่ทำซะตอนซื้อตอนตรวจให้แล้วเสร็จทีเดียว  (ตอนขอออก ป.4)
   2)   อีตอนสั่งนำเข้าปืนเข้ามาในประเทศ ตอนตอกเลข ทำไม่ไม่ยิงปืน ยิงเก็บปลอก เก็บหัวกระสุน ให้เสร็จไปในขั้นตอนเดียว

ดีแต่สร้างขั้นตอนและภาระที่ไม่จำเป็นให้กับประชาชนทั้งนั้น ทำไม ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ก็จะหาเงินใช้เพิ่มนะครับ เมียน้อยขอพรีอุสใหม่อีกคัน

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 02:59:49 AM »

ชาวเราขอแสดงความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับโผ้มมมม... เยี่ยม

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:05:14 AM »

คิดว่าหมู จะยึดปืนยาวไรเฟิลไปตรวจก่อน หลังจากนั้น เรียก ปืนพกไปอีก ไปวางกองสุมๆกันไว้ ปืนใคร ใครก็รัก สนิมกินปืนใครรับผิดชอบวะ ถ้าให้เลือก ปืน กับ นางงาม กูยังเลือกปืนก่อน แล้วจะมายึดไปง่ายๆ " อย่าหวัง"   

**ขอโทษที่ใช้คำพูดไม่สุภาพครับ   เป็นความคิดในใจที่ระบายออกมาเท่านั้น
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:09:13 AM »

ยินดีด้วยครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:22:36 AM »

แบบนี้ป่ะเสื้อ...แห่ง..ประวัติศาสตร์..วงการปืน

ขอเสนอวลีเก่าๆ ใส่ด้านหลังอีกซักนิดครับ... "ยึดปืนคนดี อัปปรีย์จะครองเมือง"

ปล.หากทำอกมาจริงๆ ผมจอง ๑ ตัวครับ... ไหว้

songyos1 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:25:48 AM »

คิก คิก  สมองมีแต่ขี้เลื่อย คิดไปได้   คิก คิก  ยินดีด้วยครับ ชาวไรเฟิ้ล ขอรับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 09:21:59 AM โดย songyos1 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
jiranuwat
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:28:41 AM »

ผมขอเรียนถามพี่ๆที่รู้กฎหมายด้วยครับว่าร่างแก้ไข พ ร บ ปืนฉบับที่ผ่าน ค ร ม เมื่อวันที่4เมษา ที่ข่าวออกมาน่าจะกระทบ กับพี่ที่เล่น บีบีกัน และคนที่จะทำบั้งไฟ ที่ต้องขออนุญาติก่อน และจะมีผลกระทบต่อชาวปืนอีกหรือเปล่าครับถ้าผ่านสภา เห็นมีข้อหนึ่งเขียนว่านายทะเบียนสามารถทำประวัติอาวุธปืนใด้ ไหว้
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:13:00 AM »

ยินดีด้วยครับ ไหว้
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:33:37 AM »

ยันยืนยันให้ร่วมแบนพรรคยี้ห้อยตลอดไปครับ

I love Doraemon.
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:16:59 AM »

55555555555 สกีนบนเสื้อ ขายได้เลยครับ
vespa1964
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:56:36 AM »

ยินดีด้วยครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์