๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 08:13:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน...ศาลสั่งคุ้มครอง...ชาวไรเฟิลแล้วครับ  (อ่าน 12832 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:17:27 PM »

เยี่ยมครับ  Grin
dexxa
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:17:43 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:19:30 PM »

เออ....มีพรายกระซิบมาว่า.....เจ้าหน้าที่กรมการปกครอง กำลังร่างหนังสือให้ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เซ็นลงนาม เพื่อแจ้ง นายทะเบียนท้องที่รับทราบปฎิบัติ ตามคำสั่งศาล น่าจะไม่เกิน 16:00 น. ซึงแปลว่า....."ผู้ถูกฟ้อง" ไม่อุทธรณ์ ครับ

แต่ผมได้ทราบมาเหมือนกันว่าทีมกฎหมายของ สน.สก. กรมการปกครอง ชุดที่ไปศาลเมื่อวันพุธ กำลังเดินทางไปศาลปกครอง  ไม่แน่ชัดครับว่าจะยื่นอุทธรณ์หรือไม่  ถ้ายื่นศาลคงส่งคำอุทธรณ์ให้เราคัดค้าน ส่วนที่ จนท.ของ ปค ทำหนังสือเตรียมแจ้งนายทะเบียนตามที่ว่านั้น เพราะคำสั่งศาลมีผลทันทีครับ หน่วยงานต้องปฏิบัติตามทันทีจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง  เมื่อรับคำสั่งศาลแล้วไม่ทำอะไรก็จะมีโอกาสเจอคุกครับ  ดังนั้นเรื่องอุทธรณ์ก็แยกเป็นอีกเรื่อง ต้องตามกันต่อครับ

ขอบคุณครับ  ถ้าผู้ถูกฟ้อง อุทธรณ์ กระบวนจะเป็นอย่างไร ต่อไปครับ  ไหว้
เออ....มีพรายกระซิบมาว่า.....เจ้าหน้าที่กรมการปกครอง กำลังร่างหนังสือให้ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เซ็นลงนาม เพื่อแจ้ง นายทะเบียนท้องที่รับทราบปฎิบัติ ตามคำสั่งศาล น่าจะไม่เกิน 16:00 น. ซึงแปลว่า....."ผู้ถูกฟ้อง" ไม่อุทธรณ์ ครับ

แต่ผมได้ทราบมาเหมือนกันว่าทีมกฎหมายของ สน.สก. กรมการปกครอง ชุดที่ไปศาลเมื่อวันพุธ กำลังเดินทางไปศาลปกครอง  ไม่แน่ชัดครับว่าจะยื่นอุทธรณ์หรือไม่  ถ้ายื่นศาลคงส่งคำอุทธรณ์ให้เราคัดค้าน ส่วนที่ จนท.ของ ปค ทำหนังสือเตรียมแจ้งนายทะเบียนตามที่ว่านั้น เพราะคำสั่งศาลมีผลทันทีครับ หน่วยงานต้องปฏิบัติตามทันทีจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง  เมื่อรับคำสั่งศาลแล้วไม่ทำอะไรก็จะมีโอกาสเจอคุกครับ  ดังนั้นเรื่องอุทธรณ์ก็แยกเป็นอีกเรื่อง ต้องตามกันต่อครับ

ขอบคุณครับ  ถ้าผู้ถูกฟ้อง อุทธรณ์ กระบวนจะเป็นอย่างไร ต่อไปครับ  ไหว้

ถ้าเขาอุทธรณ์ ศาลปกครองกลางก็จะส่งคำอุทธรณ์ไปให้ศาลปกครองสูงสุดพิจารณาครับ ซึ่งโดยทั่วไป ศาลจะให้คู่ความคัดค้านอุทธรณ์ได้ ส่วนศาลจะให้มีการไต่สวนเหมือนศาลปกครองชั้นต้นหรือไม่นั้น เป็นดุลพินิจของศาล และเมื่อศาลปกครองสูงสุดมีคำสั่งออกมาแล้วก็นเป็นอันสิ้นสุดครับ หมายถึงสิ้นสุดในกระบวนการพิจารณาคำขอทุเลาการบังคับนะครับ
ผมมีอีกประเด็นน่าสนใจ  นายทะเบียนอำเภอที่ได้รับมอบอาวุธปืนไว้แล้ว ต่อมา ปค.สั่งให้ส่งคืนตามคำสั่งที่ให้ทุเลาการบังคับ เมื่อทราบคำสั่งแล้วทำเฉยยังไม่ติดต่อเจ้าของปืนมารับ นายทะเบียนนั้นจะครอบครองปืนนั้นไว้โดยอาศัยกฎหมายอะไร 

ในกระบวนการพิจารณา อุทธรณ์ (ถ้ามี) จะรวดเร็ว เหมือนเช่นศาลปกครองชั้นต้น ใช่มั๊ยครับ และ ฝ่ายที่ได้รับการทุเลาคำสั่ง (ผู้ฟ้อง) จะได้การแจ้ง ถึงการอุทธรณ์นั้น จากศาลหรือไม่ หรือ ผู้ได้รับการทุเลาคำสั่ง ต้อง ตรวจสอบ หรือสอบถามจากศาลเอาเองครับ  ไหว้

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:22:45 PM »

หนังสือที่ท่าน Sniper69 ว่านั้น  ตอนนี้ส่งแฟกซ์ถึงจังหวัดแล้วครับ โดยมีข้อความในย่อหน้าสุดท้ายว่า "กรมการปกครองขอให้จังหวัดแจ้งนายทะเบียนท้องที่อำเภอทราบและส่งมอบอาวุธปืนที่ได้รับมอบไว้แล้วคืนให้แก่ผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนขนาดดังกล่าวต่อไป" ผมวิเคราะห์ว่าเป็นการทำตามคำสั่งศาลที่มีผลทันที  แต่เรื่องอุทธรณ์คำส่งต้องตามกันต่อครับ

เร็วกว่าที่คาดไว้ 15 นาที แล้วถ้ามีการอุทธรณ์ อีกทางหนึ่งด้วย ถ้าอุทธรณ์สำเร็จ มันจะไม่วุ่นวาย กลับไปกลับมา เหรอครับ ไหว้
แสดงว่ากลัวเราจัดหนักจริงครับ ถึงได้ยอม Grin

จบยก 1 แพทย์สนามตรวจแผลแตก แล้ว ยังชกต่อได้ สถานเบา อาจจะต้องเปลี่ยนพี่เลี้ยงที่มุม / สถานหนัก อาจต้องโยนผ้าขาวโดย เจ้าของค่ายมวย

งานนี้ แอนตาซิน ไม่จ่าย ไม่สนับสนุนครับ ฐานนักมวยรุ่มร่าม เฟอะฟะ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:28:14 PM »

แต่ผมได้ทราบมาเหมือนกันว่าทีมกฎหมายของ สน.สก. กรมการปกครอง ชุดที่ไปศาลเมื่อวันพุธ กำลังเดินทางไปศาลปกครอง  ไม่แน่ชัดครับว่าจะยื่นอุทธรณ์หรือไม่  ถ้ายื่นศาลคงส่งคำอุทธรณ์ให้เราคัดค้าน ส่วนที่ จนท.ของ ปค ทำหนังสือเตรียมแจ้งนายทะเบียนตามที่ว่านั้น เพราะคำสั่งศาลมีผลทันทีครับ หน่วยงานต้องปฏิบัติตามทันทีจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง  เมื่อรับคำสั่งศาลแล้วไม่ทำอะไรก็จะมีโอกาสเจอคุกครับ  ดังนั้นเรื่องอุทธรณ์ก็แยกเป็นอีกเรื่อง ต้องตามกันต่อครับ

ขอบคุณครับ  ถ้าผู้ถูกฟ้อง อุทธรณ์ กระบวนจะเป็นอย่างไร ต่อไปครับ  ไหว้

แต่ผมได้ทราบมาเหมือนกันว่าทีมกฎหมายของ สน.สก. กรมการปกครอง ชุดที่ไปศาลเมื่อวันพุธ กำลังเดินทางไปศาลปกครอง  ไม่แน่ชัดครับว่าจะยื่นอุทธรณ์หรือไม่  ถ้ายื่นศาลคงส่งคำอุทธรณ์ให้เราคัดค้าน ส่วนที่ จนท.ของ ปค ทำหนังสือเตรียมแจ้งนายทะเบียนตามที่ว่านั้น เพราะคำสั่งศาลมีผลทันทีครับ หน่วยงานต้องปฏิบัติตามทันทีจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง  เมื่อรับคำสั่งศาลแล้วไม่ทำอะไรก็จะมีโอกาสเจอคุกครับ  ดังนั้นเรื่องอุทธรณ์ก็แยกเป็นอีกเรื่อง ต้องตามกันต่อครับ

ขอบคุณครับ  ถ้าผู้ถูกฟ้อง อุทธรณ์ กระบวนจะเป็นอย่างไร ต่อไปครับ  ไหว้

ถ้าเขาอุทธรณ์ ศาลปกครองกลางก็จะส่งคำอุทธรณ์ไปให้ศาลปกครองสูงสุดพิจารณาครับ ซึ่งโดยทั่วไป ศาลจะให้คู่ความคัดค้านอุทธรณ์ได้ ส่วนศาลจะให้มีการไต่สวนเหมือนศาลปกครองชั้นต้นหรือไม่นั้น เป็นดุลพินิจของศาล และเมื่อศาลปกครองสูงสุดมีคำสั่งออกมาแล้วก็นเป็นอันสิ้นสุดครับ หมายถึงสิ้นสุดในกระบวนการพิจารณาคำขอทุเลาการบังคับนะครับ

ผมมีอีกประเด็นน่าสนใจ  นายทะเบียนอำเภอที่ได้รับมอบอาวุธปืนไว้แล้ว ต่อมา ปค.สั่งให้ส่งคืนตามคำสั่งที่ให้ทุเลาการบังคับ เมื่อทราบคำสั่งแล้วทำเฉยยังไม่ติดต่อเจ้าของปืนมารับ นายทะเบียนนั้นจะครอบครองปืนนั้นไว้โดยอาศัยกฎหมายอะไร  
ไม่รู้ครับว่านายทะเบียนนั้นจะครอบครองด้วยกฎหมายอะไร จะมีและครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาติหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ เล่นด้วย 157 สนุกกว่าแยะครับ ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ มีหนังสือสั่งให้ดำเนินการ แล้วไม่ได้เนินการ ปืนเราเกิดความเสียหาย หุหุ ยิ้มีเลศนัย
คิดจะเล่นไฟลามทุ่ง แต่ลมย้อนเข้าหาตัว ดับให้ทันก็แล้วกันครับ ไม่ทันก็เข้าตัว หุหุ ยิ้มีเลศนัย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
subjectone
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:29:45 PM »

แสดงความยินดีด้วยครับ อนาคตเสร็จเรื่องราวแบบนี้เมื่อไหร่ จะขอ .223 เรมิงตัน 700P  ต่อไป
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:36:09 PM »

ข่าวสายเหนือ แจ้งว่า นายอำเภอท้องที่ แจ้งทางโทรศัพท์ มาบอกว่า ให้มารับ หัวแก้วหัวแหวน คืนโดยพลัน.......ก..รู รับผิดชอบไม่ไหว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ฮาสาด ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก...(ยืมวัยรุ่นมาใช้)
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:49:39 PM »

ยินดีด้วยอย่างยิ่งครับ  เยี่ยม ไหว้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 06:39:47 PM »

ยินดีด้วยกับชาวไรเฟิลครับ ยกแรกถือว่าชกคะแนนนำโด่ง... Grin

ยินดีกับนายทะเบียนท้องที่ด้วย ที่ไม่ต้องมาปวดหัวกับการเก็บรักษาปืนเรือนแสน Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
olympia
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 06:49:39 PM »

ยืนดีด้วยครับ ความยุติธรรมยังมีอยู่จริงครับ รอดูกันต่อไปครับว่าจะทำยังไง ใครสนิทหรือรู้จักกับท่าน ก็ไปบอกหน่อย ทำแบบนี้ก่อนเลือกตั้ง เสียคะแนนเสียงเปล่าๆครับ
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 08:30:22 PM »

ไหว้  ยินดีกับชาวไรเฟิลทุกๆ ท่านครับ และชาวปืนทุกคน แต่เรายังต้องดูต่อไปเรื่อยๆครับ
ว่ามันจะมีอะไรต่อไปหรือเปล่า......
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 08:36:47 PM »

ยินดีด้วยครับ  ชัยชนะของประชาชนที่ต้านอำนาจรัฐที่อยุติธรรม

Glock19
คนขายแรง
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 08:54:06 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมยินดีด้วยครับ ไหว้
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:19:52 PM »

เรียนถามพี่ธำรงและผู้รู้ครับว่าที่มหาดไทยบอกศาลว่าจะเรียกปืนทั้งหมดเรียกไปเก็บประวัติหรือทำอะไรครับ ไหว้

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ .................

ในคำให้การตอนหนึ่ง ระบุว่ามีความต้องการเรียกเก็บปืนทุกชนิด ทุกขนาดไปทำการยิงเก็บหัวและปลอกกระสุน .................โดยเริ่มทำกับปืนไรเฟิลก่อน เนื่องจากมีจำนวนน้อยว่าชนิดอื่น

เรียกง่ายๆว่า เริ่มจากไรเฟิลก่อนเป็นลำดับแรกของการเรียก

1)   อีตอนซื้อปืนชาวบ้านก็ไปซื้อและตรวจปืนที่กรมการปกครองอยู่แล้ว ทำไมไม่ทำซะตอนซื้อตอนตรวจให้แล้วเสร็จทีเดียว  (ตอนขอออก ป.4)
   2)   อีตอนสั่งนำเข้าปืนเข้ามาในประเทศ ตอนตอกเลข ทำไม่ไม่ยิงปืน ยิงเก็บปลอก เก็บหัวกระสุน ให้เสร็จไปในขั้นตอนเดียว

ดีแต่สร้างขั้นตอนและภาระที่ไม่จำเป็นให้กับประชาชนทั้งนั้น ทำไม ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:40:54 PM »

เรียนถามพี่ธำรงและผู้รู้ครับว่าที่มหาดไทยบอกศาลว่าจะเรียกปืนทั้งหมดเรียกไปเก็บประวัติหรือทำอะไรครับ ไหว้

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ .................

ในคำให้การตอนหนึ่ง ระบุว่ามีความต้องการเรียกเก็บปืนทุกชนิด ทุกขนาดไปทำการยิงเก็บหัวและปลอกกระสุน .................โดยเริ่มทำกับปืนไรเฟิลก่อน เนื่องจากมีจำนวนน้อยว่าชนิดอื่น

เรียกง่ายๆว่า เริ่มจากไรเฟิลก่อนเป็นลำดับแรกของการเรียก

1)   อีตอนซื้อปืนชาวบ้านก็ไปซื้อและตรวจปืนที่กรมการปกครองอยู่แล้ว ทำไมไม่ทำซะตอนซื้อตอนตรวจให้แล้วเสร็จทีเดียว  (ตอนขอออก ป.4)
   2)   อีตอนสั่งนำเข้าปืนเข้ามาในประเทศ ตอนตอกเลข ทำไม่ไม่ยิงปืน ยิงเก็บปลอก เก็บหัวกระสุน ให้เสร็จไปในขั้นตอนเดียว

ดีแต่สร้างขั้นตอนและภาระที่ไม่จำเป็นให้กับประชาชนทั้งนั้น ทำไม ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไหว้ เรียกหลายรอบก็เบิกงบได้หลายรอบครับ

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์