๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:29:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 31
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จองเวรปืนไรเฟิลรอบสอง หน้า 22  (อ่าน 294178 ครั้ง)
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 11:53:50 PM »

เห็นควรลุยต่อครับ ................

จะได้เลิกอ้าง ม.57 มาข่มเหงเราเสียที

ไหว้   ยืนยันตามพี่มะขิ่นอีกเสียงครับ

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:09:42 AM »

กำลังศึกษาข้อกฎหมายอยู่ครับ  ยังไม่เจอที่ระบุไว้ตรง ๆ   มีแต่ว่าถ้าเราขอถอนฟ้อง  แล้วศาลเห็นว่าหากจะพิจารณาคดีต่อไป น่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม  ก็อาจจะไม่จำหน่ายคดีก็ได้
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:44:13 PM »

ควรทำต่อให้จบไปเลย  จะได้ไม่โดนน๊อกมืดอีกครับ ... ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #303 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:52:21 PM »

ขอนอกเรื่องนิ๊ดนึง...ชวนชาวไรเฟิลอ่านอวป.เล่มล่าสุด 441 กรกฎาคม 2554 หน้า 111 ทดสอบเรมิงตัน 700 TT ...  Wink
......แล้วพลิกไปหน้า 154 ต่อไปด้วยนะครับ.....  เยี่ยม
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:48:06 PM »

ผมว่าคดีนี้อยู่ในดุลยพินิจของศาลฯ ที่จะจำหน่ายคดีออกจากสารบบความครับ   ไม่ใช่ยกฟ้องตามคำขอของผู้ถูกฟ้องคดี  เพราะยังมิได้มีการวินิจฉัยในประเด็นข้อพิพาทแห่งคดี

สงสัยจะเกรงว่าถ้าศาลได้วินิจฉัยอำนาจในการออกคำสั่งฯ  ตามมาตรา 57 ไปแล้ว  จะทำให้มีปัญหา  จะเสนอเจ้านาย ออกคำสั่งแปลกๆ แบบนี้ไม่ได้อีกต่อไป

น่าจะสู้ต่อ  แต่ผมเกรงว่าศาลจะจำหน่ายคดีสิครับ

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #305 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:59:12 PM »

ผมว่าคดีนี้อยู่ในดุลยพินิจของศาลฯ ที่จะจำหน่ายคดีออกจากสารบบความครับ   ไม่ใช่ยกฟ้องตามคำขอของผู้ถูกฟ้องคดี  เพราะยังมิได้มีการวินิจฉัยในประเด็นข้อพิพาทแห่งคดี

สงสัยจะเกรงว่าถ้าศาลได้วินิจฉัยอำนาจในการออกคำสั่งฯ  ตามมาตรา 57 ไปแล้ว  จะทำให้มีปัญหา  จะเสนอเจ้านาย ออกคำสั่งแปลกๆ แบบนี้ไม่ได้อีกต่อไป

น่าจะสู้ต่อ  แต่ผมเกรงว่าศาลจะจำหน่ายคดีสิครับ

ตรงนี้เป็นดุลพินิจของศาลครับ
ตั้งใจว่าจะไปยื่นคำคัดค้านคำให้การวันพรุ่งนี้ หรือไม่ก็วันที่ 7  แต่ถ้าศาลจำหน่ายคดีจริง ๆ   ก็ว่าจะไม่อุทธรณ์
คือมีการแก้กฎหมายนิดนึง  ของเดิมอุทธรณ์ได้ต่อเมื่อสั่งจำหน่ายคดี โดยมีการวินิจฉัยชี้ขาด   แต่ปัจจุบันอุทธรณ์ได้ทั้งหมด
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #306 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 02:47:53 PM »

ถ้ามีข้อเท็จจริงที่เข้าข้อกฎหมาย ที่ศาลไม่จำ้ต้องวินิจฉัย ในประเด็นพิพาท เพราะไม่มีผลในทางปฎิบัติอีก ในประเด็นนี้ คือเงื่อนไขเวลา พ้นไปแล้ว

ศาลอาจต้องจำหน่ายคดีออกจากสารบบความ เพราะเป็นข้อกฎหมาย  นะครับ

ส่วน ผู้ัถูกฟ้องคดีจะอ้างการกระทำใด ที่เป็นเหตุให้ ต้องออก คำสั่งนั้น  เป็นแค่คำแก้ตัว อย่าได้ไปสนใจ นะครับ.  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #307 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 02:57:42 PM »

ศาลท่านก็เหมือนจะรู้ใจพวกเรา  มท.ทำคำแถลงมาเหมือนต่างจังหวัด  แต่ศาลยังไม่สั่งจำหน่ายคดี แต่ส่งมาให้พวกเราทราบ  ตกลงว่าจะลุย หรือไม่ลุยครับ

Uploaded with ImageShack.us

Uploaded with ImageShack.us
ด้วยคำแถลง ฉบับนี้ คดีคงจบแล้ว ละครับ ศาลควรต้องจำหน่ายคดีออกจาการบบความ แต่ไม่ใช่ ยกฟ้อง  
และถึงไม่มีคำแถลง ศาลก็สามารถยกขึ้นมาได้เอง เพื่อเป็นเหตุให้จำหน่ายคดี

แต่เมื่อ ผู้ถูกฟ้องคดี แถลงเข้ามาแล้ว ประเด็นที่ต้องวินิจฉัย ตามที่คำฟ้อง และคำขอทุเลา หมดไปแล้ว  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 02:59:26 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #308 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:23:18 PM »

ตรงนี้ละครับที่ผมยังตัดสินใจไม่ได้  เพราะโอกาสที่ศาลจะพิจารณาต่อ มีน้อยมาก   และคดีก็เพิ่งเริ่มด้วย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #309 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:36:20 PM »

ตรงนี้ละครับที่ผมยังตัดสินใจไม่ได้  เพราะโอกาสที่ศาลจะพิจารณาต่อ มีน้อยมาก   และคดีก็เพิ่งเริ่มด้วย

ถ้าศาลจะิพิจารณาต่อ ข้อเท็จจริงปรากฎ อย่างนี้ คงต้องออกมาทางยกฟ้อง ละครับ พี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #310 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:47:30 PM »

เนื่องจากคดีนี้ ผู้ถูกฟ้องคดีอ้างว่า ได้ออกคำสั่งฯ  เพื่อยกเลิกคำสั่งเดิมไปแล้ว  หากศาลจะจำหน่ายคดี ก็คงด้วยเหตุว่าผู้ฟ้องคดีมิได้เป็นผู้เดือดร้อนเสียหายตามมาตรา 42 แห่งพ.ร.บ.จัดตั้งศาลปกครองฯ  เนื่องจากคำสั่งที่ผู้ฟ้องคดีขอให้เพิกถอนนั้นได้ถูกยกเลิกไปแล้ว  และไม่มีกรณีต้องออกคำบังคับ ตามมาตรา 72  แล้ว ครับ 

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #311 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:56:47 PM »

มีแนวทางใดขอศาลวินิจฉัยความถูกต้องชอบธรรมและเหตุผลที่ใช้ในการออกคำสั่งได้ไหมครับ แม้โดยไม่ต้องมีคำพิพากษา และแม้ศาลจะสั่งจำหน่ายคดีต่อไป
เพื่อให้การวินิจฉัยได้เกิดประโยชน์ต่อสาธารณะ ... แนวทางตามคำวินิจฉัยจะเป็นคุณต่อทั้งเจ้าพนักงานและประชาชน 
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #312 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:34:24 PM »

มีแนวทางใดขอศาลวินิจฉัยความถูกต้องชอบธรรมและเหตุผลที่ใช้ในการออกคำสั่งได้ไหมครับ แม้โดยไม่ต้องมีคำพิพากษา และแม้ศาลจะสั่งจำหน่ายคดีต่อไป
เพื่อให้การวินิจฉัยได้เกิดประโยชน์ต่อสาธารณะ ... แนวทางตามคำวินิจฉัยจะเป็นคุณต่อทั้งเจ้าพนักงานและประชาชน 

กรณี ถ้าศาลสั่งจำหน่ายคดี เหตุเพราะ ประเด็นที่ฟ้องคดีไม่มีข้อพิพาทอีกต่อไป  และจบลงแล้ว ศาลจะไม่วินิจฉัยให้

ถ้า มีการกระทำละเมิดกฎหมาย เกิดความเสียหายขึ้นอีก ผู้เสียหาย ย่อมใช้สิทธิ ทางศาลได้อีก เป็นแต่ละกรณี ไปครับ

Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #313 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:51:59 PM »

เนื่องจากประเด็นที่เราตั้งในคดีนี้ คือการฟ้องตามมาตรา 9 (1) คือการฟ้องเพื่อขอให้เพิกถอนกฎ หรือคำสั่ง หรือการกระทำอื่นใด ที่ไม่ถูกต้องตามกฎหมาย   โดยมีคำขอท้ายฟ้องคือ การขอให้เพิกถอนคำสั่ง  ซึ่งหากจะให้ศาลพิจารณาต่อไปจะต้องได้ความว่า ผู้ฟ้องคดีเป็นผู้เดือดร้อนเสียหาย  และมีกรณีที่สามารถออกคำบังคับได้ คือสามารถเพิกถอนคำสั่งฯ ตามที่ได้มีคำขอฯ  ได้

แต่เนื่องจากตอนนี้  คำสั่งฯ ที่เป็นข้อพิพาทไม่มีอยู่แล้ว ศาลจึงไม่สามารถพิจารณาพิพากษาต่อไปได้ ตามมาตรา 42  ประกอบมาตรา 72

แต่การฟ้องคดีปกครอง มิใช่ว่าจะสามารถฟ้องได้แต่เฉพาะการฟ้องขอให้เพิกถอน กฎ หรือคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายเท่านั้น   ยังมีการฟ้องคดีปกครองอีกหลายลักษณะ  ที่ผู้ฟ้องคดีสามารถดำเนินการได้  คือการฟ้องตามมาตรา 9 (3)  คือการฟ้องเกี่ยวกับการกระทำละเมิดของหน่วยงานทางปกครอง   ซึ่งถ้าหากมีประเด็นในเรื่องความเสียหายเกี่ยวกับการออกคำสั่งฯ  ฉบับนี้  ก็สามารถฟ้องหน่วยงานทางปกครองเพื่อเรียกร้องค่าเสียหายได้ครับ

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า  ในคำขอท้ายฟ้อง  มีประเด็นเรื่องเรียกร้องค่าเสียหายหรือไม่  หรือเราจะสามารถพิสูจน์ในเรื่องความเสียหายของเราได้เพียงใด

ถ้าหากแน่ใจว่าเกิดความเสียหาย  และสามารถพิสูจน์ถึงความเสียหายได้  เราอาจขอแก้ไขเพิ่มเติมฟ้อง ให้มีประเด็นในเรื่องเรียกร้องค่าเสียหายด้วยครับ  ตามมาตรา 9 (3)   แต่อาจจะต้องขอให้ศาลมีหมายเรียกให้กระทรวงมหาดไทยเข้ามาเป็นผู้ถูกฟ้องคดีเพิ่มเติมด้วย  ตามระเบียบที่ประชุมใหญ่ฯ  ข้อ 78  ซึ่งให้นำประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งในเรื่องร้องสอดมาใช้บังคับโดยอนุโลม

เหตุที่ต้องเรียกกระทรวงมหาดไทยเข้ามาเป็นผู้ถูกฟ้องคดีด้วย เนื่องจากเป็นการฟ้องตามพระราชบัญญัติว่าด้วยความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่ฯ  จะฟ้องเจ้าหน้าที่ไม่ได้(รัฐมนตรีฯ ถือเป็นเจ้าหน้าที่)  จะต้องฟ้องหน่วยงาน  ครับ  ตามพ.ร.บ.ว่าด้วยความรับผิดทางละเมิดฯ  มาตรา 5

เมื่อเป็นดังนี้แล้ว ก็จะทำให้เป็นกรณีที่ผู้ฟ้องคดีจึงยังเป็นผู้ได้รับความเดือดร้อนเสียหายอยู่  และเป็นกรณีที่สามารถออกคำบังคับได้ ตามมาตรา 42 ประกอบมาตรา 72  ศาลก็จะไม่สั่งจำหน่ายคดี 

นอกจากนี้  ศาลยังจะต้องวินิจฉัยในประเด็นของความชอบด้วยกฎหมายของคำสั่งดังกล่าวด้วย ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถเพิกถอนคำสั่งฯ ได้ เนื่องจากคำสั่งฯ ไม่มีอยู่แล้ว   เพราะเป็นประเด็นที่จะต้องวินิจฉัยก่อน ที่จะวินิจฉัยในเรื่องความเสียหายได้ ครับ

ท่านผู้การฯ  ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #314 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:53:09 AM »

ผมเจอที่เกี่ยวข้องอยู่เรื่องเดียว ก็คือการเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ซึ่งมันก็พอได้อยู่ เพราะคำขอท้ายฟ้องมีสองส่วน คือคำสั่งไม่ชอบกับเพิกถอน. แต่ถ้าดันต่อไป แล้ว มท.ต่อสู้ในประเด็นอำนาจฟ้องศาลก็ต้องยกฟ้อง ผมกลัวว่าจะไม่คุ้ม
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 31
  พิมพ์