๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:19:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จองเวรปืนไรเฟิลรอบสอง หน้า 22  (อ่าน 214699 ครั้ง)
octo.17
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #405 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 06:46:27 PM »

เอะอะไรก็จะยึด ยึดผิดคนแล้ว คนดีๆที่ไหนจะเอาปืนมีทะเบียนไปก่อเหตุให้ตัวเองโดนจับ งอน    มันคงว่างมากไม่มีไรทำอ่ะนะ วัวหายล้อมคอก  ป่านนี้ถ้าสมมติไอคนยิงได้มานั่งดูกะทู้แล้วคงขำ บอกตรูคนเดียว เดือดร้อนทั้งเมือง ท่านเจ้าหน้าที่ยึดปืนคนดีไปก็แก้ไรไม่ได้หรอก คนน่ะถ้ามันจะหามายิงอ่ะนะไงๆมันก็หามาใช้ได้ ยิ้มีเลศนัย
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #406 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 07:42:07 PM »

เอะอะไรก็จะยึด ยึดผิดคนแล้ว คนดีๆที่ไหนจะเอาปืนมีทะเบียนไปก่อเหตุให้ตัวเองโดนจับ งอน    มันคงว่างมากไม่มีไรทำอ่ะนะ วัวหายล้อมคอก  ป่านนี้ถ้าสมมติไอคนยิงได้มานั่งดูกะทู้แล้วคงขำ บอกตรูคนเดียว เดือดร้อนทั้งเมือง ท่านเจ้าหน้าที่ยึดปืนคนดีไปก็แก้ไรไม่ได้หรอก คนน่ะถ้ามันจะหามายิงอ่ะนะไงๆมันก็หามาใช้ได้ ยิ้มีเลศนัย
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #407 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:17:07 AM »

คนดีมีปืนไว้ป้องกันตัวครับไม่ว่ายาวหรือสั้น  เวลาเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ไม่ได้อยู่กะเรา  เราต้องช่วยตัวไม่ให้หมดลมหายใจ  แล้วทำไมกลัวปืนมีทะเบียนคนดีที่ใหนเขาจะเอาปืนที่มีหลักไปใช้ผิดที่ผิดทาง
KKK5659
มีกระบอกนี้จะเอากระบอกโน้น มีกระบอกโน้นจะเอากระบอกนั้น...เฮ้อ..*_*!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #408 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:00:58 PM »

แล้วร้านขายปืนจะกล้าชนกับกรมการปกครองหรือครับ Huh
ต้องติดต่อกับกรมการปกครองอยู่เป็นประจำ

ร้านปืนคงไม่กล้าหรอกครับ ..................

แต่ถ้าจะให้ซื้อกล้องแล้วต้องส่งชื่อให้วังไชยา .......................ผมจะถามว่า มึงเป็นใคร? ซื้อกล้องปืนทำไมต้องส่งชื่อให้มึงด้วย ................กูซื้อกล้องเล็งแล้วมึงเสือกอะไร มีกฎหมายข้อไหนมาบังคับ ว่าซื้อกล้องเล็งต้องส่งชื่อ ..................ร้านไม่ขาย ผมก็ไม่ซื้อ

แล้วถ้าจะออกกฎกระทรวง ก็อย่าเซ่อ ไม่อ้างอิงมาตรากฎหมายนะครับ..................หน้าจะแหกเปล่าๆ

ตอนนี้ไอ้คนๆนี้ เด้งแล้วนี่ครับ ................... เป็นลูกกระโปกอาห้อย มาตั้งแต่เป็นผู้ว่า .................. พอขึ้นมาเป็น อ. ด้วยการถีบคนอื่นออกไป ............ โดนฟ้องศาลกับคณะกรรมการฯ จนหงายเก๋งไปแล้ว

ขออนุญาต ถุย!!!!!! ครับ...............คนแบบนี้ หัวสมองมีแค่นี้เอง ไอ้นักปกครองสมองรั่ว

ชอบครับ อยากจะกด LIKE ให้ผู้พันมะขิ่นซัก 10 ครั้ง  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้ามีการร่วมลงชื่อคัดค้าน ผมขอลงด้วยครับ แม้จะไม่มีไรเฟิลก็ตาม

ปล.ว่าแต่ ถ้าเกิดวันนึงงบประมาณเพียงพอ เกิดอยากได้ไรเฟิลขึ้นมานี้ ต้องบอกนายทะเบียนว่าจะเอามาป้องกันชีวิต+ทรัพย์สิน หรือขอเพื่อการกีฬาอย่างใด หรือว่าต้องใช้เหตุผล หรือคุณสมบัติใดๆในการขออนุญาตซื้อไรเฟิลครับ ขอความอนุเคราะห์คำตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #409 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:12:41 AM »

สวัสดีครับ ไหว้
ไม่รู้ว่าไปถึงไหนกันแล้ว   หลงรัก
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #410 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 03:00:55 PM »

คนดีมีปืนไว้ป้องกันตัวครับไม่ว่ายาวหรือสั้น  เวลาเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ไม่ได้อยู่กะเรา  เราต้องช่วยตัวไม่ให้หมดลมหายใจ  แล้วทำไมกลัวปืนมีทะเบียนคนดีที่ใหนเขาจะเอาปืนที่มีหลักไปใช้ผิดที่ผิดทาง
อย่างเช่น นายก อบต โพธิ์9ต้นที่ลพบุรี ขนาด9mmอยู่ที่เอวแท้ๆ คนดีๆคงไม่ยิงใครก่อนมีก้อแค่ป้องกันตัว
บ้างครั้งก็ไม่ทัน
ultra
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #411 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 08:33:13 PM »

ประเทศไทย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #412 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 09:37:23 AM »

ไม่รู้ว่าไปถึงไหนกันแล้ว   หลงรัก

ขบวนการหยุดการเคลื่อนไหว  น่าจะมาจากการเปลี่ยนอธิบดี
npk223
Jr. Member
**

คะแนน 6

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« ตอบ #413 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 12:34:46 PM »

ขบวนการหยุดการเคลื่อนไหว  น่าจะมาจากการเปลี่ยนอธิบดี
อธิบดีคนนี้เป็นงัยบ้างครับท่านผู้การ  ป่วยเป็นโรคปอดแหกหรือเปล่าครับ ไหว้ ไหว้
ครู ลูกทหาร
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #414 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 09:29:10 AM »

หลงรัก สู้ต่อไป เอาใจช่วยครับ  หลงรัก
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #415 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:47:39 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้
mazeaom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

ขับปลอดภัยมั่นใจ triton

« ตอบ #416 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 03:54:08 PM »

เมื่อวานนี้ยังคงมีการประชุม
ในส่วนของไรเฟิล  มีแนวโน้มในทางลบ  บรรยากาศเป็นในลักษณะของการตั้งข้อสรุปเอาไว้ล่วงหน้าว่าปืนไรเฟิลร้ายแรงเกินไป และจะงดการออกใบอนุญาตทุกชนิด   ที่จัดประชุมก็เพื่อโน้มน้าวให้ที่ประชุมเห็นชอบด้วย
Angry Tongue อ๋อย เศร้า
คงอวสานจริงๆแล้วกระมัง เศร้า เศร้า เศร้า

Huh
ถ้าพวกมันเอาไรเฟิล ไปได้  ขนาดอื่นๆ พวก .357   .44   .45   คงไม่รอดแน่ๆ เศร้า
คงไม่ระบาดมาถึง 357   .44   .45    กระมังครับ ในประเทศไทยคาดว่ามีผู้ครอบครองโดยถูกกฏหมายอยู่เป็นหลักแสน ขออนุญาตกว่าจะได้มาก็แสนจะยาก ไม่ยอมให้คืนไปได้ง่ายๆเหมือนกันครับ  บู่
ผมเห็นด้วยผมคืนให้แต่ลูกที่ไม่มีปลอก ส่วนปืนผมไม่คืนกว่าจะได้มาผมเก็บ ผมขอร้อง ผมลางาน ผมไม่ให้ครับ
Grenadier
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #417 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:24:11 PM »

ผมคนนึงละครับที่คิดจะครอบครองไรเฟิลร์ชนวนกลางแบบถูกกฎหมายไว้ในอณาคต และผมคนนึงละที่มองว่าคนที่ออกกฎหมายนี้มันช่างไร้สมอง ไร้สติสัมปะชัญญะ ไร้ความนึกคิด ไร้ความรับผิดชอบ และท้ายที่สุดมันช่างไร้ความรู้สึกผิดชอบชั่วดีที่สุด โดยการที่ออกกฏหมายให้ปืนไรเฟิลร์ชนวนกลางที่ส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดของพี่ๆสมาชิกอวป.ทุกท่านเป็นระบบ โบล-แอ็กชั่น หรือระบบลุกเลื่อน กล่าวหาว่าเป้นอาวุธสงครามที่จะเอาไปใช้ลอบสังหารคนสำคัญของประเทศ ซึ่งถ้าฝรั่งเมืองนอกที่มันอ่านภาษาไทยออกเข้ามาอ่อนพวกมันคงหัวเราะกันฟันหลุด เพราะที่บ้านเขาในสหรัฐ หลายรัฐไม่ต้องขอใบอณุญาติด้วยซ้ำ ถ้าจะหาซื้อปืนยาว,ปืนไรเฟิลร์ ส่วนใหญ่ให้ขอกันแต่ปืนสั้นเกือบทุกรัฐ เนื่องด้วยพวกฝรั่งเขาเป้นเมืองที่ เอาบุคลากรที่มีความรู้มาทำหน้าที่โดยเฉพาะ จึงไม่ตาแหกกลัวปืนไรเฟิลร์เหมือนข้าราชการบ้านเรา ที่ทำแบบขอไปทีวัวหายล้อมคอกเอาใจผู้ใหญ่ ทั้งยังทำไปโดยไม่คำนึงถึงความเดือดร้อนของประชาชนอันพึ่งประกอบอาชีพสุจริต และอณาคตของวงการหนึ่งซึ่ง ถ้ามีเหตุจำเป้นต้องระดมพลหรือกำลังรบบุคลากรเหล่านี้จะเป้นกำลังรบที่แข็งแกร่งที่มีประสบการณ์ในด้านอาวุธชนิดนี้อย่างโชคโชน ซึ่งเป็นประโยชน์กับประเทศชาติเป็นอย่างยิ่ง เชื่อไม่เชื่อก็ลองไปถามสหรัฐตอนเขาบุกอีรักกับอาฟกันดูสิครับ 58% ของทหารของเขาเป็นทหารอาสา และในกลุ่มทหารที่อาสามารบเองนั้นมากกว่า50%เขาเอาปืนไรเฟิลร์ของเขาเองไปรบทั้งนั้น ถ้าจะให้ตีเป็นจำนวนไรเฟิลร์ซุ่มยิงอย่างเดียวก็ปาเข้าไปหลายหมื่นกระบอกแล้ว ซึ่งเกือบทุกคนที่อาสามานั้นไม่เป้นพวกคนในสมาคมยิงปืนก็พวกคลั่งปืน+คลั่งชาติแบบถูกทาง ที่มีความรุ้ท่วมหัวแล้วนำเอามาใช้เพื่อประเทศชาติ แต่ในทางกลับกันพอดูพวกคนที่กุมบังเหียนที่จะนำทางประเทศในชาติของข้าพเจ้าเองแล้ว มันช่างรู้สึกอดสูและน่าโมโหยิ่งนัก เพราะข้าพเจ้าคิดแล้วคิดอีก ยังไงก็ไม่มีทางที่คนที่สามารถทำเรื่องผ่านขอใบ ป.4 และสามารถออกใบขออณุญาติจากนายทะเบียนอาวุธ ให้ออกไรเฟิลร์ชนวนกลางแบบมีทะเบียนครบทุกอย่างในกรอบของกฏหมายแล้วนั้น ไม่มีทางที่เขาจะเอาปืนไรเฟิลร์สุดรักของตัวเอง ไปยิง สมาชิกสภาผู้แทนราษฏร(ส.ส.)หรือ สมาชิกวุฒิสภา(ส.ว.) แยกงานพวกนักฆ่า,มือปืน,มือวางระเบิดกันทั้งหลายหรอกครับ ราคากระบอกนึงตั้ง 100K. ขึ้นอยู่แล้ว บางตนแต่งแบบสุดๆรักมันจริงถึง 0.5M. เลยก็มีซึ่งพวกท่านพวกนี้ไม่มีทางจะเอาปืนราคาเรือนแสนไปยิงคนให้ปืนถูกยึด+ติดคุกแถมหมดอณาคตอยู่แล้วครับ ไม่มีทาง!! ส่วนไอ้พวกปลาจวดที่เป้นพวกผุ้ออกกฏหมายนี้เนียน่าจะโดนไล่ไปเรียนกฏหมายอเมริกันซะให้เข็ดว่าสิ่งที่แท้จริงที่ต้องกลัวและออกกฏหมายป้องกันมันคืออะไร แล้วก็น่าจะโดนพวกพี่ฟ้องร้องซะให้เข็ดถ้าเป็นเมืองนอกจะออกกฏหมายแบบนี้คนที่มีปืนเขาฟ้องกันเรียงคิวไอ้คนออกกฏหมายถึงขั้นเป้นบุคคลล้มละลายเอาง่าย ถ้าออกกฏหมายแบบไม่คิดแล้วมันเดือดร้อนชาวบ้านชาวช่องเขา

ขอให้ รุ่นพี่ทั้งหลายประสบกับชัยชนะในการกดขี่ของผู้มีอำนาจแต่ดันไร้หัวคิดในครั้งนี้ด้วยครับ
                                                                                                                                                                                                                                                           ด้วยความ ปราถนาดี จาก Mr.Grenadier
SIERRA1
ชัยชนะที่ยิ่งใหญ่คือการชนะใจตนเอง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #418 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 10:59:30 PM »

อยากได้แค่ CZ 527 .223 เท่านั้นแหละครับ ยากเย็นเหลือเกิน ไหว้

ผู้ชนะสร้างผู้ชนะ
Dr.ohm
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #419 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 08:31:12 PM »

เนื้อหาการประชุมในวันที่ 18 สค. 2554
มี 3 เรื่องหลักๆ แต่จะขอพูดเพียง 2 เรื่องซึ่งเกียวข้องการปืนไรเฟิล และ กล้องเล็ง อีกเรื่องเกี่ยวกับงานทะเบียนปืนครับ

เรื่องปืนไรเฟิล ในกลุ่มร้านค้าปืน ไม่เห็นด้วยที่จะมีการจำกัดการนำเข้า หรือ ขออนุญาตให้ซื้อหรือรับโอน เพราะ การขออนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนไรเฟิลยากลำบากอยู่แล้ว จึงอยากให้สามารถนำเข้าได้ จำหน่ายได้ ครอบครองได้

มีหลายประเด็นที่เจ้าหน้าที่ไม่มีความรู้เรื่องปืนไรเฟิลและกล้องเล็งเลย ซึ่งก็ได้มีตัวแทนร้านปืน อธิบายและชี้แจ้งในเรื่องต่างๆเช่น
1. การพาอาวุธปืนไรเฟิลไม่ใช่เรื่องยาก เพราะมีความใหญ่ การที่ใครคิดจะยิงใครแล้วแบกปืนไรเฟิลไปยิงเป็นเรื่องที่ยากเพราะ เป็นที่สังเกตได้ง่าย
2. การยิงปืนไรเฟิลเป็นเรื่องที่ต้องผ่านการฝึกฝนโดยเฉพาะการยิงระยะเกิน 400 หลา ต้องเป็นผู้มีความชำนาญ มีเรื่องระยะยิงที่แน่นอน กระแสลม อุณหภูมิ ความชื้น ซึ่งไม่ใช่ใครจะสามารถยิงได้
3. การขออนุญาตเพื่อขอซื้อปืนไรเฟิล เป็นเรื่องที่นายทะเบียนเข้มงวดอยู่แล้วจึงเห็นว่า มาตราการที่เข้มงวดในการขออนุญาตเป็นสิ่งที่เหมาะสมกับสภาวะการณ์ในปัจจุบันอยู่แล้ว
4. ปืนไรเฟิลกับกล้อง ถ้าไม่ใช่เจ้าของปืน ไม่สามารถหยิบมาแล้วสามารถยิงได้อย่างแม่นยำเลย เพราะ การตั้งกล้องของปืนแต่ละกระบอกขึ้นอยู่กับเจ้าของปืนเท่านั้นที่ทราบ ตั้งระยะไว้ 200 หลา จะยิง 100 หลา ต้องปรับเท่าไร เจ้าของปืนเท่านั้นถึงทราบ

แนวที่ห้ามนำเข้า แต่อนุญาตให้ปืนที่มีอยู่สามารถเปลี่ยนมือแล้วหมุนเวียนในตลาดได้ ทางร้านปืนก็ไม่เห็นด้วยครับ  ไหว้

ในประเด็นเรื่องกล้องเล็ง เป็นสิ่งที่ฝ่ายทหารเป็นผู้คิด และ ให้ฝ่ายปกครองเป็นผู้ดำเนินการในฐานะผู้กำกับดูแลพรบ.อาวุธปืน ซึ่งมีแนวคิดที่จะบีบถึงขนาดห้ามนำเข้ากล้องเล็ง หรือ ต้องขออนุญาตนำเข้า ให้มีและใช้ (โดยการแก้กม.)
ในประเด็นนี้ กลุ่มร้านปืนก็ชี้แจ้งไปหลายประเด็น
1. กล้องเล็งไม่ใช่สินค้าต้องห้ามในหลายประเทศ อาทิเช่น ฮ่องกง สิงคโปร์ สหรัฐอเมริกา และ ตัวกล้องเล็งเป็นเพียงอุปกรณ์ช่วยเล็งทำให้สามารถมองเห็นเป้าหมายได้ มีกล้องเล็งแต่ไม่มีปืนก็ไร้ประโยชน์เอาไว้มองได้เฉยๆ ซึ่งปืนเป็นสินค้าที่ถูกควบคุมอยู่แล้ว กล้องเล็งจึงไม่จำเป็นต้องควบคุมเพิ่ม
2. กล้องเล็ง ในสหรัฐอเมริกา ถูกแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มคือ
1. กล้องเล็งในเชิงพาณิชย์ (ยิงเป้า ล่าสัตว์) ซึ่งในอเมริกาไม่มีการควบคุมในการซื้อขาย
2. กล้องเล็งทางทหาร (military spec.) ถูกควบคุมในการซื้อขาย และ การส่งออกต้องได้รับอนุญาตจาก U.S. department of State เท่านั้น
ซึ่งกล้องเล็งทางทหารถูกควบคุมอยู่แล้ว
3. กล้องเล็งที่ขายในตลาดทั่วไปในเมืองไทย เป็นกล้องเล็งราคาถูก ประมาณ 3000 บาท ซึ่งใช้กับปืนยาวขนาด .22 LR และมีกำลังขยาย 3x9 เป็นส่วนใหญ่ คุณภาพธรรมดา ติดปืนไรเฟิลชนวนกลางไม่ได้ หรือ ถึงติดได้ก็ไม่ดี
4. กล้องเล็งจากจีน ที่ขายตามตลาดนัดทั่วประเทศ ราคาถูก แล้วจนท.จะสามารถตรวจสอบได้อย่างไร
5. กม.ไม่ได้ควบคุม ถ้าเป็นการขอความร่วมมือเฉยๆก็ทำได้ แต่หากจะบังคับคงเป็นเรื่องยากที่จะควบคุม และ ถ้าออกกม.เพื่อควบคุม น่าจะสร้างความเดือดร้อนมากกว่า

ทหารทำไมถึงเข้ามายุ่งเรื่องกล้องเล็ง ผมไม่ทราบและไม่มีข้อมูลจริงๆครับ สิ่งที่ผมบอกเป็นสิ่งได้จนท.แจ้งให้ในที่ประชุมทราบเท่านั้นครับ

ซึ่งในทั้ง 2 ประเด็น ฝ่ายร้านค้าไม่เห็นด้วยที่จะจำกัดการนำเข้า หรือ การให้มีและใช้ แต่ฝ่ายร้านปืนก็ไม่สามารถทำอะไรได้มากไปกว่านี้  ทำได้เพื่อชี้แจ้งอธิบายให้จนท.มีความเข้าใจที่ถูกต้องในข้อเท็จจริงมากขึ้นครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31
  พิมพ์