๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:58:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูล SW MP 15-22 และ Colt M4 -22 เปรียบเทียบนะครับ สนใจ  (อ่าน 44492 ครั้ง)
benz3536
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:23:19 PM »

อยากทราบข้อมูล SW MP 15-22 และ Colt M4 -22 ตามหัวข้อครับ

- ทั้งสองยี่ห้อนี้ข้อดีข้อเสีย การซ่อมบำรุง อะไหล่ต่างๆ
- ทั้งสองยี่ห้อนี้ เรื่องลูกกระสุน รุ่นไหน เลือกกระสุน แบบต้องยิงเฉพพาะลูกแรงเท่านั้น หรือมีปัญหากับลูก standard หัวดำ แบบไม่ชอบคายปลอก
- ขอคำแนะนำแบบ ฟันธง ตรงประเด็นหน่อยครับ ไม่ต้องเกรงใจร้านปืน

rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:38:56 PM »

1 การซ่อมบำรุงไม่ใแน่ใจครับ ปืนยังใหม่อยู่ แต่ยี่ห้อดังๆกันทั้งนั้น อลั่ยมีอยู่แล้ว  m4 สามารถใช้โครง บีบีกันใส่ได้ทั้งชุด
2 อ่านในบททดสอบ ทุกกระสุนผ่านฉลุย แต่เห็นหลายท่านบอกว่า m4 ชอบ cci  แต่บางท่นบอกว่ากับลูกอาร์สกอร์ให้หลีกเลี่ยง
3 ถ้าท่านชอบหุ่น m4 แท้ๆหรือใกล้เคียงที่สุด ไม่ต้องแต่งเติม ก็เลือกโคลท์ m4  แต่มีจุดที่หลายๆท่านไม่สะบายใจคือลำกล้องบาง
4 ถ้าท่านชอบระบบการทำงานที่ใกล้เคียงm4 มากที่สุด ต้องเลือกmp22 มีข้อดีที่ลำกล้องหนา
  ความเห็น
ปืนพวกนี้หุ่นสวยงาม เติมแต่งยิงเล่นนสุกสนาน หรือสะสม แต่ความแม่นยำหรือความทนทาน  สู้ปืน cz  หรือรูเกอร์ไม่ได้  เหมาะสำหรับท่านที่มือปืนประเภทอื่นอยู่แล้ว หากคิดว่าซื้อปืนแค่กระบอกเดียวอาจไม่เหมาะ
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:28:38 PM »

Grin จขท.ไม่ลองมองดู CMMG มั่งหรือครับตามนี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=94894.0

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Abbbb
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 02:22:54 PM »

ถ้าชั่วโมงนี้ ต้อง CMMG ครับ มาแรงสุดๆ
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 02:03:20 PM »

ถ้าชั่วโมงนี้ ต้อง CMMG ครับ มาแรงสุดๆ
ไม่ชอบทรงมันครับ ชอบทรงของสมิทมากกว่าครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
TOM_SURAT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 12:43:36 PM »

colt m4-22  เป็นปืนที่ยิงสนุก แม่นใช้ได้ รูปทรงสวยงามของแต่งหาง่ายครับ ข้อเสีย ไกข้อนข้างหนักเลือกลูก ถ้าสับไม่แตกคัดปลอกไม่ค่อยออก ลูกหัวดำจะเจอปัญหานี้บ่อย ศูนย์รูเล็งยากไปหน่อยยิ่งตอนกลางคืน แต่ผมใช้กล้องจุดแดงครับ ส่วนลำกล้องบางสำหรับลูกกรดผมเชื่อว่าไม่มีปัญหาครับ ผมยิงเกิน 1000นัดแล้ว ส่วนmp-15  ไม่ทราบครับ
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 04:16:51 PM »

colt m4-22  เป็นปืนที่ยิงสนุก แม่นใช้ได้ รูปทรงสวยงามของแต่งหาง่ายครับ ข้อเสีย ไกข้อนข้างหนักเลือกลูก ถ้าสับไม่แตกคัดปลอกไม่ค่อยออก ลูกหัวดำจะเจอปัญหานี้บ่อย ศูนย์รูเล็งยากไปหน่อยยิ่งตอนกลางคืน แต่ผมใช้กล้องจุดแดงครับ ส่วนลำกล้องบางสำหรับลูกกรดผมเชื่อว่าไม่มีปัญหาครับ ผมยิงเกิน 1000นัดแล้ว ส่วนmp-15  ไม่ทราบครับ
ผมซื้อไว้ดูหุ่น เกือบ 2 ปี ยิงแค่200 กว่านัด  อิอิ
TOM_SURAT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 04:08:20 PM »

colt m4-22 ถ้าแต่งไกให้เบากว่านี้ได้ผมว่าสุดยอดเลยครับ ส่วนที่ใครๆกลัวเรื่องลำกล้องบางผมว่าไม่น่ามีปัญหาก็แค่ลูกกรดเอง สมาชิกท่านใดทราบการแต่งไกช่วยแนะนำหน่อยครับ
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:41:54 PM »

15-22 ถอดล้างทำความสะอาดง่าย ชุดลูกเลื่อนถอดออกมาล้างได้เลย

คันค้างไสลใช้งานได้จริง ความเเม่นยำเชื่อถือได้ ไม่เลือกลูก ยิงได้ทั้ง ซีซีไอหัวดำ หัวเเดง

กระสุนที่ไม่เเนะนำคือ อาร์สกอร์ปลอกแตก ระเบิดได้ง่ายกว่าทุกยี่ห้อ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
au.5000@รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 98

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:58:11 PM »

15-22 ถอดล้างทำความสะอาดง่าย ชุดลูกเลื่อนถอดออกมาล้างได้เลย

คันค้างไสลใช้งานได้จริง ความเเม่นยำเชื่อถือได้ ไม่เลือกลูก ยิงได้ทั้ง ซีซีไอหัวดำ หัวเเดง

กระสุนที่ไม่เเนะนำคือ อาร์สกอร์ปลอกแตก ระเบิดได้ง่ายกว่าทุกยี่ห้อ

อาร์มสกอร์ไม่ได้ใช้ก็ส่งมาให้ผมครับพี่ปุ้ย  ไหว้ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

moskung
พิทักษ์จักรีวงศ์
Full Member

คะแนน 18

อาวุธประจำตัว:สไตเออร์m9-a1,สมิธฯmp15-22

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:30:17 AM »

ผมจับเอา mp15-22 และ m4 มาประชันกันเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ผลปรากฏว่าแม่นทั้งคู่แต่ เยี่ยม ปัญหาของปืนทั้งสองก็คือ ไม่ค่อยเคี้ยวลูกอาร์มสกอร์  ตกใจ
เพราะแรงดันต่ำลูกอารืมสกอร์เหมาะกับปืนลูกเลื่อนมากกว่าครับ งอน
ส่วนตัวผมใช้ mp15-22 แต่งmagpol มาจากโรงงาน(ตัวที่นำมาทดสอบ) จริงๆก็ชอบm4 พอๆๆกัน
เพียงแต่ mp15-22 ชุดลั่นไกลูกเลื่อนทำความสะอาดง่ายภายในถอดแบบมาจาก ar-15 แต่องค์ประกอบภายนอกอาจจะไม่เหมือน m4 หลายอย่าง
ส่วน m4 นั้นชุดลั่นไกภายในทำความสะอาดยาก ต้องถอดหลายๆชิ้น ปลายท่อบางแต่ภายนอกเหมือน m4ตัวจริงครับ
และเป้าข้างล่างเป็นผลงานของ mp15-22 ระยะ 25 เมตร ฝีมือผมเองครับ

มาร่วมกันดำรงค์ไว้ซึ่ง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ เพื่อความเป็นเอกราชและความเสียสละของบรรพบุรุษไทย
moskung
Full Member

คะแนน 18

อาวุธประจำตัว:สไตเออร์m9-a1,สมิธฯmp15-22

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:30:09 AM »

เพิ่มรูป...มาให้เพื่อนๆชาวอาวุธปืนดู... หลงรัก

สวยยิงสนุก...กดแป๊บเดียวหมดกล่อง(แล้วก็หมดตังค์ตามไปด้วย) ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มาร่วมกันดำรงค์ไว้ซึ่ง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ เพื่อความเป็นเอกราชและความเสียสละของบรรพบุรุษไทย
moskung
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:31:38 AM »

จัดเต็มทุกมุมมองฯ...

moskung
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:35:28 AM »

ไม่ว่าจะเป็น สมิธฯ mp15-22 หรือ m4 โคลฯ ผมว่าแต่งสวยทั้งนั้น น้ำลายหก...แล้วแต่ชอบครับพี่น้องฯ หลงรัก

คราวต่อไปผมจะถอดชิ้นส่วนภายในและทดสอบเจ้า สมิธฯ mp15-22 มาให้พี่น้องชาว อวป. ที่ชอบปืนหุ่นสงครามดูนะครับ

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 01:45:12 PM »

เพิ่มรูป...มาให้เพื่อนๆชาวอาวุธปืนดู... หลงรัก

สวยยิงสนุก...กดแป๊บเดียวหมดกล่อง(แล้วก็หมดตังค์ตามไปด้วย) ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทำไมปลายลำกล้องมันดูแปลกๆครับ  ตกใจ Grin

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์