๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 09:34:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานประเพณีประจำปี ศาลเจ้าแม่โต๊ะโม๊ะ สุไหงโก-ลก  (อ่าน 14586 ครั้ง)
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:39:03 AM »

สวัสดีครับ ขอมาเป็นสมาชิกใหม่ห้องภาพด้วยคนนะครับ พอดีเพิ่งจะได้กล้องมาใหม่ครับ เลยมาลองวิชาดู จากที่ไม่รู้เรื่องกล้องเลย จนบัดนี้ก็ยังไม่รู้เรื่องครับ ตั้งแต่การตั้งค่าแสง ค่าสปีด ก็ยังงูๆปลาๆไปเรื่อยๆครับ ลองดูก็แล้วกันครับ มีอะไรก็ติชม แนะนำกันได้ครับ  Grin

ปล. ผมถ่ายมาเยอะมากครับ ประมาณว่ายกกดๆ ไปเรื่อยๆ ภาพใหนที่พอดูได้ จะทยอยลงมาให้ชมครับ  Grin

เริ่มจากซุ้มประตูเข้าศาลเจ้าครับ

เดินเข้ามาเล็กน้อย บรรยากาศในงานครับ

จากจุดเดิม ส่องมาทางซ้ายมือครับ  ตักฉลากชิงโชคคล้ายงานกาชาด(เค้าเรียกอะไรแล้วน่ะ)  Grin

ซ้ายมืออีครั้ง(กลับหลังหัน) งิ้วครับ

ซ้ายมืออีกครั้งหนึ่ง เป็นเวทีแสดงครับ ตอนนี้เด็กๆโชว์การรำไท๊เก็กครับ

ซ้ายมืออีกครับ ครบ 360 องศาเลย เป็นด้านหน้าจะเข้าไปในตัวศาลแล้วครับ กำลังมีพิธีสะเดาะห์เคราะอยู่ครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:54:18 AM »

มาลงชื่อครับ  Grin
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:04:17 AM »

มาลงชื่อครับ  Grin

ยินดีครับน้าสิงห์ ช่วยกันติชมครับ จะทยอยลงเรื่อยๆครับ  Grin

ปล. ลืมบอกไปครับ งานนี้ผมใช้กล้องแคนนอน อีออส 60 ดีครับ เลนส์ค่าย 15-85 มม. โหมดมิยาบิครับ(เอวี)  Grin ไม่มีขาตั้งกล้อง ไม่มีแฟรชครับ ไปแค่กล้องกับเลนส์ แล้วก็กดไปเรื่อยๆครับ  Grin

ชมบรรยากาศกันต่อครับ เดินข้าสะพานสะเดาะเคราะห์ครับ

รูปนี้เห๊งเจีย แสดงอภินิหารครับ  Grin

แถวยาวมากครับ หน้าประตูศาลยาวมาเลย

แสงเทียนแห่งศรัทธาครับ  Grin

แว๊บเปลี่ยนจุดครับ มาด้านหน้าสะพาน ลงสะพานแล้วต้องมานั่งคุกเข่าทำพิธีปล่อยเคราะห์ครับ

เดินออกมาสำรวจบริเวณรอบๆงานครับ จุดนี้เด็กๆชอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 11:11:53 AM โดย ชายเจษฎ์ » บันทึกการเข้า

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:29:03 AM »

อันนี้มาฝากเพื่อนคอปืนครับ  Grin

วนกลับมาที่ซุ้มสอยดาวอีกครั้งครับ

เดินวนกลับมาที่ลานกลางอีกครั้ง

มังกรตัวละ 150 บาท   Shocked

เดินทะลุลานกลางนี้ไป จะเจอถนนอีกฝั่งนึงครับ ส่วนใหญ่เป็นร้านค้า  Grin

ด้านข้างถนนเส้นนี้ จะเป็นซอยขึ้นชื่อยามราตรีของสุไหงโก-ลกครับ

จะเป็นร้านบาเบียร์ตลอดแนวครับ

แต่เราจะไม่เข้าไปครับ เราจะเดินตรงไป  จะเป็นร้านขายของชั่วคราวในงานนี้ครับ Grin

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:59:23 AM »

น้องเค้าสู้กล้องครับ เลยเก็บภาพมาเยอะหน่อย  Grin

เดินไปเรื่อยๆครับ โซนนี้ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่เล่นครับ  Grin

เดินย้อนกลับมาแล้วครับ

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:09:53 PM »

ย้อนกลับมาร้านเดิม ร้านนี้น้องเค้าชอบกล้องครับ ผมเลยถ่ายมาเยอะหน่อย

ถ่ายอยู่พอดีน้องคนนี้เค้าก็วิ่งเข้ามาดูของเล่น เรากะเลยสอยรูปซะ  Grin

เดินกลับเข้ามาบริเวนศาลแล้วครับ อันนี้ประตูด้านข้าง

นี่ผมเดินเข้าไปภายในศาลเจ้าแล้วครับ  พิธีสะเดาะเคราะห์ยังไม่เสร็จเลย แถวยังยาวมากครับ

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:12:59 PM »

เที่ยงแล้ว วันนี้แค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวต้องออกไปธุระข้างนอก ไว้พรุ้งนี้มาลงเพิ่มให้ครับ  Grin

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 02:22:27 PM »

อ๋อย อ๋อย

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 03:58:49 PM »

ชายเจษฎ์, นายสิงห์กลิ้ง และ 0 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

อืมมมมมมมมมมม.......มีคนมาชมงานเราล่ะ แค่นี้กะพอใจแล้วววววววววว  Grin ขำก๊าก

ปล. อีตาลุงข้างบน ชมซะเราเสียหายเลย  เศร้า ยี๊ อ๋อย Grin

Grin Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 04:40:41 PM »

ศิลปินย่อมต้องมีที่แสดงผลงานครับไม่งั้นมันจะจุกอกตาย

เอ๊า.. มาครับมาช่วยกันคอมเม้นท์ผลงานท่านชายกัน Grin Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 04:45:36 PM »

ขอบคุณครับจารย์ชาย      ชอบมากมีภาพ Grin
                       เห๊งเจียแสดงอภินิหาร(สมกับอภินิหารจริงๆครับ) Shocked
                       แสงเทียนแห่งศรัทธา  เยี่ยม
                       ร้านปาลูกโป่ง  เจ้าของจุกจมูกด้วยยาดม Cheesy  ......      ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 05:45:07 PM »

ขอบคุณครับจารย์ชาย      ชอบมากมีภาพ Grin
                       เห๊งเจียแสดงอภินิหาร(สมกับอภินิหารจริงๆครับ) Shocked
                       แสงเทียนแห่งศรัทธา  เยี่ยม
                       ร้านปาลูกโป่ง  เจ้าของจุกจมูกด้วยยาดม Cheesy  ......      ไหว้

อย่าเรียกจารย์เลยครับ เรียกจานจะดูเหมาะกว่า  Grin ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเป็นเหยื่อของผม  คิก คิก Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 05:54:42 PM โดย ชายเจษฎ์ » บันทึกการเข้า

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 05:53:55 PM »

มาต่อกันอีกซักชุดครับ ยังพอมีเวลาก่อนปิดร้าน  Grin

นี่ภายในศาลเจ้าครับ แถวยังยาวอยู่ครับ

เสียงกลองดังเร้าใจมากครับ ผลงานของเด็กน้อยคนนี้ครับ

บรรยากาศทั่วไปครับ

ผ่านไปซักพักใหญ่ๆ เจ้าเริ่มมาปิดท้ายขบวนแล้วครับ แสดงว่าไกล้เสร็จแล้วครับ  Grin

องค์นี้ไม่รู้เจ้าอะไรครับ แต่ก็แสดงอภินิหารอีกแล้ว  คิก คิก

พอเห็นว่าแถวหมดแล้ว ผมก็เดินสวนออกมาทางประตูใหญ่ ที่ลานหน้าศาลครับ

หันมองกลับไปในศาล

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 06:10:59 PM »

คนที่มาทำพิธีชุดสุดท้ายนี่จะเป็นคนของมูลนิธิและลูกศิษย์ของเจ้าต่างๆครับ เรียกว่าช่วยทำให้คนอื่นแล้วก็ถึงคราตัวเองปิดท้าย...

เรียกว่า เรียกมาทำพิธีกันทั้งหมด ล้อมรอบด้วยเทพเจ้า(คนทรง)ทั้งหลายเลย

ถึงช่วงนี้ จริงๆมีการให้(สาด)น้ำมนต์ด้วยครับ แต่ผมถ่ายภาพช่วงนี้มาเบลอ เลยข้ามไปครับ  คิก คิก

สุดท้ายเผากระดาษทอง เป็นอันเสร็จพิธีการสะเดาะเคราะห์ครับ

แต่เจ้าทั้งหลายก็ยังต้องทำพิธีอัญเชิญรูปหล่อองค์เจ้าแม่กลับเข้าศาลเจ้าต่อครับ

สังเกตุดู จะเดินถอยหลังกลับเข้าศาลครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 06:17:27 PM โดย ชายเจษฎ์ » บันทึกการเข้า

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 06:31:21 PM »

คนทรงเทพเจ้าเห๊งเจีย เป็นคนนำครับ ถอยหลังเข้าศาล

พอเข้าสู่ศาลเจ้าหมดแล้ว ทุกคนที่รอดูอยู่ก็กรูตามกันเข้าไป(รวมทั้งผมด้วย)  Grin

ชมบรรยากาศภายในกันต่อครับ

อันนี้เทพจะเริ่มแจกฮู้(ยัน)ให้กับลูกศิษครับ

ส่วนนี่ เป็นของบางส่วนที่จะนำมาประมูลเพื่อนำรายได้เข้าศาลเจ้าหลังจากแห่เกี้ยวเสร็จ(คืนวันจันทร์)

วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามผลงานครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 06:36:11 PM โดย ชายเจษฎ์ » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์