๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 03:32:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ใช้ได้" กับ "ใช้เป็น" นั้นต่างกันยังไง  (อ่าน 1556 ครั้ง)
COLTMKIV
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 05:34:43 PM »

เรียนท่านสมาชิกอาวุธปืนทุกท่านครับ

กระผมได้ดูข่าวทีวีเมื่อตอนต้นปีที่ผ่านมา ตอนเกิดเหตุยิงปืนขึ้นฟ้า แล้วกระสุนตกลงมาโดนผู้บริสุทธิ์ ได้รับบาดเจ็บ/ตาย
นักข่าวได้สัมภาษณ์ทางโทรศัพท์ กับนายสนามยิงปืนท่านหนึ่ง (ขออภัย กระผมจำชื่อท่านไม่ได้ แต่เป็นที่ กทม.แน่นอน) ผ่านทางทีวี
ซึ่งนายสนามท่านนั้น ได้ให้สัมภาษณ์เป็นประเด็นสำคัญว่า

การที่ผู้ครอบครองอาวุธปืน จะต้องมีคุณสมบัติครบถ้วน ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนแล้ว
ควรที่จะต้องมีความรู้ที่จะใช้อาวุธปืนนั้นให้เป็นด้วย "ใช้ได้" กับ "ใช้เป็น" นั้นต่างกันยังไง

"ใช้ได้" คือไม่ว่าใครก็ตาม จับอาวุธปืนนั้นขึ้นมา แล้วก็ยิง (ไม่ว่าใครก็ตามก็สามารถยิงปืนได้) แต่ใช้ได้โดยปลอดภัยหรือเปล่า?
"ใช้เป็น" คือผู้ใช้รู้กฏแห่งความปลอดภัยของการยิงปืน และใช้อาวุธปืนนั้นได้อย่างปลอดภัย

อีกประเด็นหนึ่งที่นายสนามท่านได้ให้สัมภาษณ์ไว้
การที่ผู้ที่จะขออนุญาตมีอาวุธปืน ก็ควรที่จะ "ใช้ปืนให้เป็น" ก่อน ควรต้องไปเรียนยิงปืนให้รู้จักการใช้อาวุธปืนที่ถูกต้อง
เหมือนกับการที่ท่านจะขับรถบนถนนได้ ท่านก็ต้องหัดขับรถให้เป็น,ต้องสอบผ่านใบขับขี่รถ เป็นต้น

พอผมได้ฟังแล้วก็ เห็นด้วยกับนายสนามท่านนี้นะครับ ไม่ทราบว่าจะมี พรบ.อาวุธปืน ฉบับไหน
ที่ออกกฏบังคับให้ผู้ขออนุญาตและผู้ครอบครองอาวุธปืน ไปเรียนยิงปืนให้รู้จักการใช้อาวุธปืนที่ถูกต้องเสียก่อน
แล้วค่อยมาว่าเรื่องการออกใบอนุญาต ป.๓ ,ป.๔ ฯลฯ อีกที มันคงยุ่งยากน่าดูนะครับ

อีกอย่างต้องยอมรับความจริงที่ว่า ผู้ที่จะขออนุญาตมีอาวุธปืน,หรือผู้มีอาวุธปืนในครอบครอง บางท่าน "ใช้ปืนไม่เป็น" เลย
ได้มาเพราะมีสิทธิ์ขอได้,ได้รับมาเพราะตกทอดทางมรดก ฯลฯ

ปล.วันนี้ว่างๆ ครับ เลยหาประเด็นมาตั้งกระทู้ เป็นกระทู้บอกเล่าเรื่องเสียมากกว่าที่จะเป็นกระทู้คำถาม  ยิ้มีเลศนัย
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 06:15:48 PM »

ขอแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ
ควรกำหนดให้ผู้ต้องการมีและใช้อาวุธปืน เข้าอบรมดังนี้

1. หลักสูตร เรื่องกฎความปลอดภัย กฏหมายเกี่ยวกับอาวุธปืน และกลไกของอาวุธปืน
2. หลักสูตรการใช้อาวุธปืน (ภาคปฏิบัติ)
    โดยต้องมีการสอบวัดผลหลังการอบรมทั้งสองหลักสูตร ถ้าสอบไม่ผ่าน ต้องลงเรียนเพิ่มเติม
แล้วสอบใหม่จนกว่าจะผ่าน

เมื่อผ่านสองข้อนี้ ก็จะได้ "ใบอนุญาตมีและใช้อาวุธปืน" เพื่อใช้เป็นหลักฐานในการซื้อปืน
ไม่ต้องขออนุญาตกับนายทะเบียนเป็นรายกระบอก เมื่อซื้อแล้วมีหน้าที่ต้องแ้จ้งให้นายทะเบียนทราบ
และทำการบันทึกการครอบครอง ใน"สมุดทะเบียนปืน" ของแต่ละบุคคล

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ในทางปฏิบัติคงไม่น่าเป็นไปได้ แต่ถ้าทำไ้ด้จะเป็นประโยชน์มาก
ถ้ามีข้อกำหนดอย่างที่ผมคิดจริงๆ ผมยินดีไปเรียนและสอบ เพื่อขอ"ใบอนุญาตมีและใช้อาวุธปืน" ครับ

SPD # 17 silver
COLTMKIV
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:20:12 PM »

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ในทางปฏิบัติคงไม่น่าเป็นไปได้ แต่ถ้าทำไ้ด้จะเป็นประโยชน์มาก
ถ้ามีข้อกำหนดอย่างที่ผมคิดจริงๆ ผมยินดีไปเรียนและสอบ เพื่อขอ"ใบอนุญาตมีและใช้อาวุธปืน" ครับ
จริงด้วยครับ ทางปฏิบัติคงเป็นไปไม่ได้ครับ ยุ่งยากเกินไป  Sad
chagreen
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:55:14 PM »

ระเบียบที่มีอยู่นั้นก็ทำให้ขออนุญาติซื้อ อวป ยากอยู่แล้ว ถ้าต้องเป็นอย่างที่ จขกท ว่ามานั้นคงลำบากแน่เลย อ๋อย
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 05:56:40 PM »

ถ้าอย่างนั้นผู้ที่ผ่านการเเป็นทหารกองประจำการครบ 2 ปี และผ่านการฝึกฝนการใช้อาวุธปืนมาเป็นอย่างดี เพราะในสองปีต้องคลุกคลีกับอาวุธแทบทุกวันทั้งการฝึกและการใช้ในการเข้าเวรยาม จำเป็นต้องไปฝึกอบรมเพิ่มเติมเพื่อขอ ป.3 อีกมั้ยครับ ยังไม่นับรวมผู้ที่ผ่านการฝึก นศท. อีก อย่างน้อยเรี่อง"กฎความปลอดภัย"ทุกคนก็ต้องผ่านการอบรมมาแล้วทั้งสิ้น  ผมว่ามีปืนแล้วอย่าคะนองอย่าใจร้อนเรื่องนี้มากกว่าที่ควรจะมีอยู่ในจิตสำนึกของทุกคน ส่วนคนที่ไม่ผ่านการเกณทหารหรือการฝึก นศท. เห็นด้วยที่ต้องผ่านการอบรม

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 07:57:38 PM »

เมื่อก่อนผมก็คิดตามแบบ จขกท . กล่าวครับ

ต่อมาเห็น อ ผณิศวร ตอบปัญหา เรื่อง สิทธิ คอนซิล...อะไรนี้แหละ  ที่เป็นกฎหมายบางท้องที่ในเมืองนอก  กล่าวถึงว่าเป็นสิทธิที่พลเมืองทุกคนควรได้  ใครขอตามหลักเกณฑ์ก็สมควรจะให้ คือตั้งสมมุติฐานไว้ก่อนเลยว่าอนุญาตให้ได้ (ยกเว้นบุคคลที่ผิดหลักเกณฑ์)  ในเรื่องนั้นๆ รวมถึงเรื่องอาวุธปืนถ้ารัฐนั้นประกาศให้เป็นสิทธิแบบนี้

ผมเลยได้เปลี่ยนแนวคิดไปว่า เหตุผลที่สำคัญในการขออนุญาตมีใช้อาวุธปืน คือ การใช้ป้องกันตนเอง  ซึ่งเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานของการเป็นมนุษย์   คนที่มีทักษะการใช้อาวุธปืน เท่านั้นเหรอที่ควรมีสิทธิในการครอบครองอาวุธปืน

ซึ่งต่างจาก กรณีรถยนต์ เพราะคนซื้อรถหลายคนขับรถไม่เป็นก็มี  ส่วนผู้ขับขี่ ก็ต้องมีใบอนุญาตขับขี่ให้ถูกประเภท  ถ้าถามว่าไม่มีใบอนุญาตขับขี่สามารถขับรถได้ไหม  ตอบคือขับได้ แต่ก็มีความผิดตามส่วนนั้นๆไป

เรื่องสิทธิที่พึงมีพึงได้ หรือเรื่องที่ส่งผลจากการได้รับสิทธินั้นๆ มันเป็นเรื่อง ที่ต้องตีความหมายจากรูปธรรม แล้วแปรมาเป็นนามธรรม  ซึ่งต้องให้ นักวิชาการกฎหมาย มาตีความครับ 

ถ้าเป็นเรื่องใบอนุญาตพกพา ถ้าให้ออกระเบียบเข้ารับการอมรมก่อนถึงจะออกให้ได้  อย่างนี้ชัดเจนครับ ไม่ต่างจากกรณีใบขับขี่

อีกอย่างเรื่องอุบัติเหตุจากการใช้ปืน  ยังไม่เห็นสื่อขอรัฐรายไหนรณรงค์ให้ความรู้ประชาชนอย่างจริงจัง  ทำไมรัฐถึงไม่ทำ หรือว่า เจ้าหน้าที่ของตนเองส่วนใหญ่ก็ไม่มีความรู้ดีพอ เลยไม่รู้จะบอกยังไง 

....ตามล่า...อีตอแหล
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:11:04 AM »

กฎหมายปืนในเมกาไม่เหมือนกันทุกรัฐนะครับ เเม้แต่รัฐเดียวกันต่างเมืองยังไม่เหมือนกันเลย.......ผมเห็นด้วยที่จะออกกฎหมายเรียนรู้การใช้ ก่อนครอบครอง ทั้งรถเเละปืน...
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:01:21 AM »

ผมว่าพวกเราคิดลึกไปครับ  ขนาดผู้มีอำนาจอนุญาตยังหลงทางอยู่กับ11  .357 เป็นอาวุธร้ายแรง/อาวุธสงครามอยู่เลยครับ แบร่ เศร้า
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:20:43 AM »

ตอนซื้อรถ ไม่เห็นมีใครถามหาใบขับขี่เลย  ไหว้
COLTMKIV
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:30:14 AM »

เหตุผลที่สำคัญในการขออนุญาตมีใช้อาวุธปืน คือ การใช้ป้องกันตนเอง  ซึ่งเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานของการเป็นมนุษย์   คนที่มีทักษะการใช้อาวุธปืน เท่านั้นเหรอที่ควรมีสิทธิในการครอบครองอาวุธปืน

อีกอย่างเรื่องอุบัติเหตุจากการใช้ปืน  ยังไม่เห็นสื่อขอรัฐรายไหนรณรงค์ให้ความรู้ประชาชนอย่างจริงจัง  ทำไมรัฐถึงไม่ทำ หรือว่า เจ้าหน้าที่ของตนเองส่วนใหญ่ก็ไม่มีความรู้ดีพอ เลยไม่รู้จะบอกยังไง 

หามิได้ครับ ความเห็นส่วนตัวผมเองเห็นด้วยและสนับสนุน ในเรื่องที่ให้ประชาชนทั่วไปสามารถมีอาวุธปืนไว้ป้องกันตนเองได้
และความเห็นของท่าน rathawit21 @ รักในหลวง ผมเห็นว่ามีประโยชน์อย่างยิ่งครับ (ถ้าทำได้ตามนั้น)
และไม่เพียงแต่คนที่มีทักษะการใช้อาวุธปืนเท่านั้น ที่มีสิทธิในการครอบครองอาวุธปืน
คนที่ไม่มีทักษะการใช้อาวุธปืน ก็สามารถมีอาวุธปืนไว้ป้องกันตัวเองได้ครับ แต่จำเป็นต้องไปศึกษาให้รู้จักการใช้อาวุธปืนที่ถูกต้อง
การที่จะได้ปืนมาก่อนแล้วไปเรียน หรือเรียนยิงปืนก่อนที่จะได้ปืนมาครอบครอง สามารถทำได้ทั้งสองอย่างครับ

ตามที่ท่าน rathawit21 @ รักในหลวง เสนอแนะ ถ้าทำได้ตามนั้นก็คงไม่มีข่าวเรื่องอุบัติเหตุจากการใช้ปืน หรือถ้ามี อาจลดน้อยลง

แต่ก็ยังคิดว่าเป็นไปได้ยากอยู่ดีนะครับ  อ๋อย
หน้า: [1]
  พิมพ์