๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:37:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิง ก็ยิง IDPA ได้  (อ่าน 18439 ครั้ง)
MrG
Moderator
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:54:33 PM »

เห็นโปรแกรมอาทิตย์ที่3 น่าสนใจครับ เสียดายไม่ว่าง...
ว่าแต่อบรมพวกนี้ควรต้องเคยอบรมพื้นฐานมาก่อนไหม...

เห็นมันมีการเคลื่อนตัว กลัวคนฝึกลื่นล้มแล้วทำปืนลั่นมาทางด้านหลัง
(แต่ละคนพื้นฐานด้านพลศึกษา และความรับผิดชอบต่อคนอื่นต่างกัน)

ถ้ามีการอบรม,ฝึกฝนเบื้องต้นโดยใช้บีบีกัน แล้วใครผ่านไปค่อยใช้ปืนจริงน่าจะปลอดภัยกว่า
(เผื่อจะพาแฟนไปอบรมด้วย)

เน้นพื้นฐานด้านการป้องกันตัวครับ
การอบรมนั้น ผมจะเข้มงวดเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักครับ
เช่นเดียวกับหลายๆสถาบัน (เราไม่ใช่สถาบันนะครับ) เราจะตรวจเช็กความปลอดภัยทุกๆครั้งครับ
และเริ่มจากการใช้วิธียิงแห้งกันก่อนเลย อีกทั้งยังมีทีม Safety Officers จำนวน 6-10 คน คอยดูแลอีกระดับนึง
ผู้ยิงจะไม่สามารถบรรจุกระสุนได้ จนกว่าผมหรือ SO จะสั่งครับ และ บรรจุเพียงครั้งละ 1 คน

ผู้ยิงนั้นหากได้ผ่านการอบรมมาแล้วจะยิ่งดีมากๆครับ

ผมกลัวตาย และ ผมก็เชื่อว่าหลายๆคนที่เข้าอบรมก็กลัวเช่นกันครับ ผมจึงให้คำมั่นได้เลยว่า ตราบใดที่อยู่ในการดูแลของผม ผมจะพยายามให้ดีที่สุดให้ผู้ยิงและผู้มีส่วนร่วมในกิจกรรมกลับบ้านโดยสวัสดิภาพและปลอดภัย
ทั้งนี้ต้องได้รับความร่วมมือกับผู้เข้าร่วมกิจกรรม 110% เลยนะครับ

พวกนักเลงชวนตี หรือ พวกก่อกวนต่างๆนาๆ เราก็จะกันออก และ เชื่อว่าคงจะไม่มีเข้ามาป่วนแน่นอนครับ สบายใจได้เลย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 01:16:51 PM »

วงการปืนมันมีคนเก่งแยะไปโม๊ด... คนโน้นก็เก่ง คนนี้ก็เก่ง เก่งเยอะเก่งแยะ...

เดินเข้าร้านปืนก็เจอคนบางคนเก่งเก่งคุยดั๊งงงง, นั่งคุยวงเหล้าก็เจอคนบางคนเก่งในวงเหล้าคุยดั๊งงงง, เดินเข้าสนามซ้อมมือก็เจอคนมาซ้อมมือบางคนเก่งเสียงดั๊งงงง เจ้าหน้าที่สนามบางคนก็เก่งวิจารณ์+สอนโน่นนี่ เป็นขาใหญ่เสียงดั๊งงงง บางคนก็เดินจับปืนคนโน้นคนนี้พร้อมกับคุยเสียงดั๊งงงง... เก่งไปโม๊ดดด...

พอหัดยิงปืนก็เจอคนเก่งอีกแหล่ว... บางคนยืนนิ่งเข้าดำหมดที่ 15 เมตรได้ก็เก่งคุยเสียงดั๊งงงง, บางคนเดินเข้ายิงหลังที่กำบังอย่างเร็วก็เก่งคุยเสียงธรรมดาแหะ, บางคนเดินไปยิงไปขณะเคลื่อนที่ก็เริ่มบอกว่าตัวเองไม่เก่งเริ่มคุยเบา, บางคนเดินยิงสลับเป้าซ้ายขวาได้เหมือนเด็กยิงหนังสติ๊ก ทีนี้ชักไม่กล้าคุยว่าตัวเองเก่งแฮะ...

เหนือฟ้ายังมีฟ้าครับ พอเล่นไปเรื่อยๆชักสงสัยแล้วว่าลิมิตมันอยู่ที่ไหน... ลองดูคนในบอร์ดนี้ท่านนึงซิครับ มีคนอื่นเอาคลิปตนเองชักยิงเร็วข้างกองทรายมาลงในบอร์ด ต้องคอยบอกคนอื่นว่าอย่าเอามาลงเลย กลัวคนหมั่นไส้ คือเวลาเล่นปืนไปเรื่อย มันเริ่มกลัวน่ะครับ ไม่รู้ว่าใครเล่นไปได้ถึงขั้นไหนแล้ว...

เหนือฟ้าย่อมมีฟ้าเสมอ... ผู้ไม่ประมาทย่อมถ่อมตน...
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 01:20:11 PM »

๒ นัด ที่ลำตัว  ๑ นัด ที่หัว  ต้องเข้าใจว่า เป็นแค่เกมส์กีฬา  เท่านั้น.  ฝึกแบบนี้ ถ้าเป็น จนท.ไว้ในสถานการณ์ ปราบปรามการก่อการร้าย ละสมควร

แต่มาใช้ในเรื่องของการป้องกันตัวไม่ได้ หรอกครับ  จะเป็นการกระทำที่เกินกว่้าเหตุทันที  ไม่เข้า ตาม ป.อาญา มาตรา ๖๘  ครับ
แล้วถ้าผมยิงแค่ 1 นัดเข้าหัวเลย  นี่เกินกว่าเหตุมั้ยครับพี่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 02:30:31 PM »

๒ นัด ที่ลำตัว  ๑ นัด ที่หัว  ต้องเข้าใจว่า เป็นแค่เกมส์กีฬา  เท่านั้น.  ฝึกแบบนี้ ถ้าเป็น จนท.ไว้ในสถานการณ์ ปราบปรามการก่อการร้าย ละสมควร

แต่มาใช้ในเรื่องของการป้องกันตัวไม่ได้ หรอกครับ  จะเป็นการกระทำที่เกินกว่้าเหตุทันที  ไม่เข้า ตาม ป.อาญา มาตรา ๖๘  ครับ
แล้วถ้าผมยิงแค่ 1 นัดเข้าหัวเลย  นี่เกินกว่าเหตุมั้ยครับพี่

ถ้า โจร คนร้าย มีอาวุธปืน และกำลังจะประทุษร้าย  ถือว่า พอสมควรแก่เหตุ ครับ
ผู้ที่ เข้าใจกฎหมาย.. จะเลือกแบบนี้ละครับ รอสวน หรือล่อตอนที่มันไม่รู้ตัว 
แค่ ๑ นัด ไม่ต้อง ซ้ำ.. หัวใจ ตายแน่อน แต่ยังมีแรงฮึด ๑๐ วิ +/-

แต่ ศีรษะ ..  ถึงจะอึดขนาดไหน ก็จะดับจิต แน่นอนในวินาทีแรก  วิชากฎหมาย มีสอน ในปี ๓  นิติเวชวิทยา   ตกใจ

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 02:59:36 PM »

IDPA ไม่ได้จำกัดแค่เพียงของลุงเรย์เท่านั้นนะครับ
แต่พอดีผมชอบเป็นการส่วนตัว และผมเชียร์ IDPA

ความจริงแล้ว IDPA เปิดกว้างให้กับนักนิยมยิงปืน ที่มีใจเป็นนักกีฬาครับ ไม่จำกัดแค่เพียงกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเท่านั้น
ฉนั้น คลับ หรือ ชมรม IDPA จึงไม่ได้จำกัดแค่เพียงคลับๆเดียว จะมีกี่คลับก็ได้ครับ
อยากในหนังสือ Guns & Tactic ที่มีคอลลัมย์อยู่นั้นก็สามารถตั้งได้เลยนะครับ (หรือเป็นคลับอยู่แล้วไม่แน่ใจ ต้องขออภัยครับ)

ถามว่าของลุงเรย์ดีที่สุดหรือไม่? คำตอบคือ ไม่ใช่
แต่ถ้าที่อื่นมี และดีกว่า ก็ย่อมทำให้เกิดการแข่งขันในการพัฒนาคลับนั้นๆเกิดขึ้นเป็นเรื่องธรรมดา

เมื่อเวลาอบรม ผมจะกล่าวอบรมกับผู้ที่เข้าร่วมเสมอว่า "หากคุณต้องการตั้งคลับของตนเอง อย่าลังเล จัดไปเลย ยิ่งเยอะยิ่งดี ภายหลังเมืองไทยจะได้มี National Match บ้าง.."

ส่วนใครมีปัญหากับใคร ก็ขอให้เก็บไว้นะครับ หรือจะช่วยปั่นกระทู้ก็ได้ครับไม่ว่ากัน
แต่ถ้าช่วยกันเปิดใจให้กว้าง สังคมก็คงจะน่าอยู่ขึ้น จริงหรือไม่?
เราเจออะไรแย่ๆมาเยอะ ขออย่าให้เจออะไรแย่ๆในเว็ปเลย เพราะมันก็ไม่มีใครแพ้ชนะนะ สู้ๆกันไปมันก็เป็นเหมือนในรูป

การทะเลาะเสียดสีกันบนเน็ท มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกับ สเปเชียลโอลิมปิก เพราะแม้คุณจะชนะ คุณก็ปัญญาอ่อนอยู่ดี

ฉนั้นผมไม่เทียงใดๆทั้งสิ้น และใช่ครับ ผมโปรโมท IDPA ที่คลับลุงเรย์

เยี่ยม

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
hoyjor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 03:58:19 PM »

ผมว่านะ IDPA เป็นการจำลองสถานการณ์การต่อสู้ที่เหมาะสำหรับชีวิตจริงเมื่อยามมีภัย

ถ้าหากมีการจัดอบรมหรือฝึกสอนอย่างแพร่หลายให้กับประชาชนคนดีที่มีปืนไว้ป้องกันตัว ก็ยังดีกว่ายืนยิงเป้ากระดาษเฉยๆนะครับ

เพราะถ้าเรามีทักษะและความชำนาญแล้ว ก็คงไม่จำเป็นต้อง 2 ตัว 1 หัว เสมอไปใช่มั๊ยครับ

แต่ถ้าเราไม่มีการฝึกฝน ไม่มีทักษะที่หลากหลาย ไม่มีความชำนาญในการใช้อาวุธ เพราะฝึกแต่ยืนยิงเฉยๆปั้นแต่ x
ผมว่านะถ้าเกิดเหตุการณ์ภัยมาถึงตัวจริงๆ นาทีนั้น คงทำอะไรไม่ถูก หลายๆคนก็เคยบอกว่ารนรานไปหมด มือปั้นX กดหมดแม็กแล้วไม่รู้จะโดนหรือเปล่าเลยครับ

ส่วนในเรื่องข้อกฎหมาย ป้องกันเกินกว่าเหตุ หรือไม่เกินกว่าเหตุ ผมว่ามันเป็นคนละเรื่องกับการฝึก IDPA

IDPA เป็นการฝึกทักษะครับ ไหว้
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 05:06:57 PM »

เข้ามาอ่านครับ

ถ้าสามารถติได้และรับฟัง ส่วนตัวติดที่โพสแรกและ clip แรกที่เสมือนการส่งเสริมความรุณแรง
ใช้ความสะใจเพื่อชักชวนการเข้าเรียน IDPA ซึ่งหลายๆคนที่ได้เห็นคงมีความรู้สึกขัด
ไม่มากก็น้อยครับ
ทั้งการใช้ภาษาและเนื้อหาของคลิป ในความเห็นส่วนตัวคลิปตัวนี้ไม่ได้ช่วยโปรโมทIDPAแม้แต่น้อย
แต่ยิ่งกลับสร้างภาพลบให้กับทางสมาคมครับ

ความจริงแล้ว ถ้าผู้หญิงเรามายิง IDPA จะดีมากๆเลย  หลงรัก
เพราะเป็นการยิงปืนป้องกันตัวแบบจำลองสถานการณ์ล้วนๆ

ผู้หญิงจะได้รู้สึกมั่นใจ และ สบายใจได้มากขึ้น

ในสังคมที่ต่ำทราม และ พวกนรกที่คอยสร้างความเดือดร้อนให้กับผู้อื่น เราต้องป้องกันไว้ก่อน
IDPA Promotional Animation

สถานการณ์
ในช่วงเวลากลางคืน คุณกำลังเดินกลับบ้านลำพัง และ ชมวิวข้างทางกับแสงจันทร์ที่สวยงาม
พอเดินมาได้สักพัก ก็มีชายหนุ่มผู้นึง วิ่งเข้ามาขู่พร้อมชักปืนออกมาให้ส่งกระเป๋าเงินมาให้เขา
คุณต่อรองกับชายหนุ่มผู้นั้นว่าคุณมีแค่เครื่องเล่น MP3 เท่านั้น เพราะออกมาเดินเล่น
ชายหนุ่มตกลงจะเอา MP3
คุณโยน MP3 ไปที่ชายหนุ่ม
และขณะที่ชายหนุ่มละสายตามองไปที่ MP3 ที่ตกอยู่ที่พื้น คุณก็ชักปืนออกมาและถอยหลังยิงจนหมดแม็ก
MrG
Moderator
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 05:36:21 PM »

ขอบคุณครับ ผมจะรับไว้พิจารณาครับ
lim4,
Moderator
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:35:42 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

MrG
Moderator
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 12:32:01 AM »

ปืนเป็นทางเลือกสุดท้าย ไม่ที่สุดจริงๆอย่าใช้ครับ
การแก้ปัญหา มีด้วยกันหลายวิธี
ใช้หัวคิด แล้วจะดีเอง
Rangefinder
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:41:25 PM »

ยิงแบบนี้หรือครับ  สองตัว หัวหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=-zJlsc8GU50&feature=related
ครับผม สองตัว หนึ่งหัว

คนแรกยิงตัวสองนัด
คนสองยิงตัวสองนัด และ หัวหนึ่งนัด
และ รู้สึกว่าคนแรกจะไม่ตาย นายทอม เลยซ้ำไปอีกนัดที่หัวมั้งครับ

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบ
golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 08:44:13 AM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 02:29:21 PM โดย golf » บันทึกการเข้า

lim4,
Moderator
Hero Member

คะแนน 50

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 04:20:28 PM »

สุดยอดเลยพี่ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

M.Suchat
ผูกมิตร ดีกว่าสร้างศัตรู
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:21:44 PM »

สุดยอด...เกินคำบรรยาย..ค๊ะ
golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:18:26 AM »

Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์