๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:49:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง .375 Rifel  (อ่าน 5283 ครั้ง)
romeo_play-boy
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 02:21:42 PM »

375H&Hหลังวังยังพอหาได้ แต่ได้ยินมาณเวลานี้ ว่ากันว่านัดนึงก็เป็นราคาค่ารถขับไปกลับกรุงเทพหัวหินพอดี(3-5ร้อย) ผมมีปืนวินเชสเตอร์70ขนาดนี้อยู่ ทุกวันนี้ยังไม่ได้ยิงเลยเพราะลูกแพงและไม่รู้จะไปยิงที่ไหน
 น้ำลายหก น้ำลายหกวินเชสเตอร์เลยหรอ น่าอิจฉาจัง ไม่ทราบว่าเป็นแบบคานเหวี่ยงรึป่าว แล้วมันยิงกับลูก .308 ได้รึไม่ครับ  แล้วแถวนั้นขายเป็นกล่อง หรือแบ่งขายเป็นนัดครับ
 ไหว้ ไหว้ไหว้

เป็นลูกเลื่อนครับ ใช้375เอชแอนท์แอช ยิง308ไม่ได้ ผมไม่เคยซื้อแต่น่าจะขายเป็นนัด เพราะถ้าขายเป็นกล่องๆละ20นัดๆละ500ก็10000บาทพอดี โดนชก

ไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70

ในเพชรพระอุมา ตอนไพรมหากาฬ พนมเทียนกำหนดให้ปืนไรเฟิลกระบอกนี้ ใช้สำหรับยิงสัตว์ขนาดใหญ่ในการเดินทางโดยเฉพาะ เช่นเสือ กระทิงและช้าง เนื่องจากเป็นปืนที่เกิดแรงปะทะจากวิถีกระสุนสูง รวมทั้งได้นำเอาความรู้ในการเลือกใช้อาวุธปืนสำหรับล่าสัตว์ขนาดใหญ่มาสอดแทรกไว้ โดยแสดงให้เห็นถึงความสำคัญของการใช้ปืนในการยิงสัตว์ใหญ่ สำหรับปืนไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 ในเพชรพระอุมา ผู้ที่ใช้ปืนกระบอกนี้คือรพินทร์ ไพรวัลย์ โดยใช้ยิง "ไอ้กุด" เสือโคร่งกินคนที่บริเวณเขาโล้น[1] และใช้ช่วยชีวิตพันเอกลาร์รี่ คีธ จากการถูกช้างไล่กระทืบที่ซับบอน ต่อมาภายหลังได้เปลี่ยนมาใช้ .458 วินเชสเตอร์ แทน ปืนกระบอกนี้จึงถูกเปลี่ยนมือมาเป็นของพรานบุญคำแทน ซึ่งได้กลายเป็นปืนคู่มือในการเดินป่าตลอดทั้งเพชรพระอุมาภาคแรคและภาคสมบูรณ์

ไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 (อังกฤษ: Rifle Winchester .375 Model 70) เป็นปืนขนาด 375 Holland & Holland Magnum[1] ลักษณะภายนอกเป็นปืนขนาดหนักและมีลูกเลื่อนซึ่งเป็นสิ่งที่เป็นอมตะและเสน่ห์ของปืนวินเชสเตอร์ เริ่มทำการผลิตและออกวางจำหน่ายครั้งแรกในปี พ.ศ. 2479 ซึ่งปืนไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 เป็นปืนที่ได้รับความนิยมอย่างล้นหลามในบรรดาผู้ที่นิยม โมเดล 70 ต่อมาได้กลายเป็นปืนมาตรฐานของปืนไรเฟิลชนิดที่มีลูกเลื่อนของชาวอเมริกัน[2]

โมเดล 70 ถูกผลิตออกมาเป็นจำนวนมากในลักษณะรูปร่างที่แตกต่างกันไป ทั้งขนาดและน้ำหนักของกระบอกปืนรวมถึงกระสุนที่ใช้งาน ซึ่ง โมเดล 70 ใช้กระสุนแบบ 375 Holland & Holland Magnum ที่ได้รับการผลิตและพัฒนาโดยบริษัท Holland & Holland ประเทศอังกฤษ ในปี พ.ศ. 2455 ลักษณะของกระสุนปืนเมื่อผลิตออกมาครั้งแรก เป็นกระสุนแบบที่ไม่มีจานท้ายขอบแต่จะมีขอบแบบ Belt แทน ที่ได้รับความนิยมนำมาทำในกระสุนหลายขนาดด้วยกัน ต่อมาเมื่อปืนไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 ได้รับความนิยมจากผู้ใช้ทั่วโลก ที่มีผู้กล่าวขานถึงขนาดและแรงปะทะของกระสุน 375 ที่สามารถนำไปใช้ได้กับสัตว์ขนาดเล็กจนถึงขนาดใหญ่ วิถีกระสุนราบ หัวกระสุนมีน้ำหนักประมาณ 200 เกรน - 350 เกรน โดยเฉพาะหัวกระสุนในขนาด 300 เกรน จะมีความเร็ว 2700 ฟิต/วินาที นับตั้งแต่กระสุนถูกขับออกจากรังเพลิง เกิดแรงปะทะอย่างสูงสุดถึง 4615 ฟุต - ปอนด์ ถือว่าเป็นกระสุนที่มีความเร็วและแรงเป็นอย่างมาก[3]

ไหว้ ไหว้ขอบคุณอย่างสูงครับให้+1ไปเลยครับ เยี่ยม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 03:56:42 PM »

375H&Hหลังวังยังพอหาได้ แต่ได้ยินมาณเวลานี้ ว่ากันว่านัดนึงก็เป็นราคาค่ารถขับไปกลับกรุงเทพหัวหินพอดี(3-5ร้อย) ผมมีปืนวินเชสเตอร์70ขนาดนี้อยู่ ทุกวันนี้ยังไม่ได้ยิงเลยเพราะลูกแพงและไม่รู้จะไปยิงที่ไหน
 น้ำลายหก น้ำลายหกวินเชสเตอร์เลยหรอ น่าอิจฉาจัง ไม่ทราบว่าเป็นแบบคานเหวี่ยงรึป่าว แล้วมันยิงกับลูก .308 ได้รึไม่ครับ  แล้วแถวนั้นขายเป็นกล่อง หรือแบ่งขายเป็นนัดครับ
 ไหว้ ไหว้ไหว้

เป็นลูกเลื่อนครับ ใช้375เอชแอนท์แอช ยิง308ไม่ได้ ผมไม่เคยซื้อแต่น่าจะขายเป็นนัด เพราะถ้าขายเป็นกล่องๆละ20นัดๆละ500ก็10000บาทพอดี โดนชก

ไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70

ในเพชรพระอุมา ตอนไพรมหากาฬ พนมเทียนกำหนดให้ปืนไรเฟิลกระบอกนี้ ใช้สำหรับยิงสัตว์ขนาดใหญ่ในการเดินทางโดยเฉพาะ เช่นเสือ กระทิงและช้าง เนื่องจากเป็นปืนที่เกิดแรงปะทะจากวิถีกระสุนสูง รวมทั้งได้นำเอาความรู้ในการเลือกใช้อาวุธปืนสำหรับล่าสัตว์ขนาดใหญ่มาสอดแทรกไว้ โดยแสดงให้เห็นถึงความสำคัญของการใช้ปืนในการยิงสัตว์ใหญ่ สำหรับปืนไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 ในเพชรพระอุมา ผู้ที่ใช้ปืนกระบอกนี้คือรพินทร์ ไพรวัลย์ โดยใช้ยิง "ไอ้กุด" เสือโคร่งกินคนที่บริเวณเขาโล้น[1] และใช้ช่วยชีวิตพันเอกลาร์รี่ คีธ จากการถูกช้างไล่กระทืบที่ซับบอน ต่อมาภายหลังได้เปลี่ยนมาใช้ .458 วินเชสเตอร์ แทน ปืนกระบอกนี้จึงถูกเปลี่ยนมือมาเป็นของพรานบุญคำแทน ซึ่งได้กลายเป็นปืนคู่มือในการเดินป่าตลอดทั้งเพชรพระอุมาภาคแรคและภาคสมบูรณ์

ไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 (อังกฤษ: Rifle Winchester .375 Model 70) เป็นปืนขนาด 375 Holland & Holland Magnum[1] ลักษณะภายนอกเป็นปืนขนาดหนักและมีลูกเลื่อนซึ่งเป็นสิ่งที่เป็นอมตะและเสน่ห์ของปืนวินเชสเตอร์ เริ่มทำการผลิตและออกวางจำหน่ายครั้งแรกในปี พ.ศ. 2479 ซึ่งปืนไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 เป็นปืนที่ได้รับความนิยมอย่างล้นหลามในบรรดาผู้ที่นิยม โมเดล 70 ต่อมาได้กลายเป็นปืนมาตรฐานของปืนไรเฟิลชนิดที่มีลูกเลื่อนของชาวอเมริกัน[2]

โมเดล 70 ถูกผลิตออกมาเป็นจำนวนมากในลักษณะรูปร่างที่แตกต่างกันไป ทั้งขนาดและน้ำหนักของกระบอกปืนรวมถึงกระสุนที่ใช้งาน ซึ่ง โมเดล 70 ใช้กระสุนแบบ 375 Holland & Holland Magnum ที่ได้รับการผลิตและพัฒนาโดยบริษัท Holland & Holland ประเทศอังกฤษ ในปี พ.ศ. 2455 ลักษณะของกระสุนปืนเมื่อผลิตออกมาครั้งแรก เป็นกระสุนแบบที่ไม่มีจานท้ายขอบแต่จะมีขอบแบบ Belt แทน ที่ได้รับความนิยมนำมาทำในกระสุนหลายขนาดด้วยกัน ต่อมาเมื่อปืนไรเฟิล วินเชสเตอร์ .375 โมเดล 70 ได้รับความนิยมจากผู้ใช้ทั่วโลก ที่มีผู้กล่าวขานถึงขนาดและแรงปะทะของกระสุน 375 ที่สามารถนำไปใช้ได้กับสัตว์ขนาดเล็กจนถึงขนาดใหญ่ วิถีกระสุนราบ หัวกระสุนมีน้ำหนักประมาณ 200 เกรน - 350 เกรน โดยเฉพาะหัวกระสุนในขนาด 300 เกรน จะมีความเร็ว 2700 ฟิต/วินาที นับตั้งแต่กระสุนถูกขับออกจากรังเพลิง เกิดแรงปะทะอย่างสูงสุดถึง 4615 ฟุต - ปอนด์ ถือว่าเป็นกระสุนที่มีความเร็วและแรงเป็นอย่างมาก[3]

ข้อมูลไม่ถูกต้องครับ
กระสุน.375 H&H หัว 300 เกรน  ลูกโรงงานทำความเร็วได้เพียง 2,530 ฟุต/วินาที
แต่คำแนะนำของเซียร่า กับฮอเนดีย์ ถ้าใช้ดินส่งกระสุนที่เหมาะสม จะเพิ่มความเร็วได้ถึง 2,600 ฟุต/วินาที

และถ้าทำความเร็วได้ 2,700 จริง  ตัวเลขพลังงานจะต้องเป็น 4,857 ฟุตปอนด์

กระสุน.375 ที่แรงกว่านั้น จะเป็น.375 รูเกอร์ หัว 300 เกรนทำความเร็วได้ 2,705 ฟุต/วินาที  เป็นกระสุนที่ใช้ปลอกในชั้น.300 RUM ใหญ่กว่าของ H&H มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 03:58:19 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 05:02:49 PM »

ประเดี๋ยวก่อน....ช้าก่อนครับพี่ๆ......

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ระมัดระวังใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้อง และเหมาะสมด้วยครับ......

ตกทั้ง ภาษาไทย และภาษาต่างด้าวเลยครับ..      Rifle   Grin

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 08:45:01 PM »

รูปประกอบครับปืนที่ใช้ยิงไอ้กุด Winchester Model 70 .375 H&H MAGNUM
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:27:17 PM »

ปีก่อนได้มานัดละ250-300ครับถ้าอยากทราบร้านPM ครับ ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 10:33:59 PM »

ปีก่อนได้มานัดละ250-300ครับถ้าอยากทราบร้านPM ครับ ไหว้

ของธรรมดาครับ  โบราณท่านว่าถ้าจะตกปลาใหญ่ก็อย่าเสียดายเหยื่อ........  ขำก๊าก

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 12:04:00 AM »

ของธรรมดาครับ  โบราณท่านว่าถ้าจะตกปลาใหญ่ก็อย่าเสียดายเหยื่อ........  ขำก๊าก
ครับลุงพรานบุญ  Grin  ไหว้
 ติดตามกระทู้ลุงอยู่นะครับ Grin ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:10:07 AM »

ขออณุญาตถามนอกประเด็นนิดนึงครับ

ในชั้น .416 ทั้ง remmag และ rigby ทั้งตัวปืนและกระสุน ในบ้านเราตัวใหนหาลูกและแม่ได้ง่ายกว่ากันครับ(เข้าใจว่าน่าจะยากทั้งคู่แหละ คิก คิก  ) สมัยก่อนเห็นมีแต่ตัว rigby ระยะหลังๆมาถึงจะได้ยินถึง remmag  ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีเล่นตัวใหนมากกว่ากันครับ

จริงๆแล้วในชั้น .458 ก็น่าสนใจนะครับ ยิ่งถ้าเป็น .458 lott  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  แต่กังวลกับเรื่องตัวเลขนิดหน่อย เลยคิดลดชั้นลงมาเล่นหัวเล็กลงอีกนิดนึง

ปีนึงยิงซักห้านัด สิบนัด ก็โอเคแล้วครับ   จะหนักไปทางลูบๆคลำๆซะมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 09:27:16 AM โดย OO BUCK รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 12:08:32 PM »

ขออณุญาตถามนอกประเด็นนิดนึงครับ

ในชั้น .416 ทั้ง remmag และ rigby ทั้งตัวปืนและกระสุน ในบ้านเราตัวใหนหาลูกและแม่ได้ง่ายกว่ากันครับ(เข้าใจว่าน่าจะยากทั้งคู่แหละ คิก คิก  ) สมัยก่อนเห็นมีแต่ตัว rigby ระยะหลังๆมาถึงจะได้ยินถึง remmag  ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีเล่นตัวใหนมากกว่ากันครับ

จริงๆแล้วในชั้น .458 ก็น่าสนใจนะครับ ยิ่งถ้าเป็น .458 lott  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  แต่กังวลกับเรื่องตัวเลขนิดหน่อย เลยคิดลดชั้นลงมาเล่นหัวเล็กลงอีกนิดนึง

ปีนึงยิงซักห้านัด สิบนัด ก็โอเคแล้วครับ   จะหนักไปทางลูบๆคลำๆซะมากกว่า

เจ้าของปืนในระดับนี้   เขาบอกว่าหาไม่ยากนี่ครับ
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 12:43:56 PM »

ในชั้น .416 ทั้ง remmag และ rigby ทั้งตัวปืนและกระสุน ในบ้านเราตัวใหนหาลูกและแม่ได้ง่ายกว่ากันครับ(เข้าใจว่าน่าจะยากทั้งคู่แหละ คิก คิก  ) สมัยก่อนเห็นมีแต่ตัว rigby ระยะหลังๆมาถึงจะได้ยินถึง remmag  ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีเล่นตัวใหนมากกว่ากันครับ

จริงๆแล้วในชั้น .458 ก็น่าสนใจนะครับ ยิ่งถ้าเป็น .458 lott  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  แต่กังวลกับเรื่องตัวเลขนิดหน่อย เลยคิดลดชั้นลงมาเล่นหัวเล็กลงอีกนิดนึง

ปีนึงยิงซักห้านัด สิบนัด ก็โอเคแล้วครับ   จะหนักไปทางลูบๆคลำๆซะมากกว่า

ลองสัมผัสดูซิครับ  คุณก็จะรู้เส้นทางเดินของตัวเลข  ที่ว่าใหญ่นั้นก็จะหายความกังวล

Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:26:42 PM »

อารมณ์เดียวกันครับ ปีนึงเข้าป่าไปยิงสักห้านัดให้หูดับ เจ็บบ่าจนหายอยากแล้วเดินกลับมานอนปวดขาที่บ้านแล้วหากระสุน และโอกาศดี กลับไปยิงใหม่ ยิ้มีเลศนัย
ลองสัมผัสดูซิครับ  คุณก็จะรู้เส้นทางเดินของตัวเลข  ที่ว่าใหญ่นั้นก็จะหายความกังวล
.375นี้หากโดนจุดสำคัญก็ไม่ต้องห่วงแล้วไม่มีสิ่งมีชีวิตใดบนโลกนี้จะรอดได้ โดนชก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:59:10 PM »

เจ้าของปืนในระดับนี้   เขาบอกว่าหาไม่ยากนี่ครับ

จริงครับเคยเห็นเอามายิงที่สนามแห่งหนึ่งบ่อย นั่งฟังเสียงแล้วคำนวณจำนวนบาทตามไปด้วย  น้ำลายหก
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:28:52 PM »

ตอนนี้กำลังติดตากระทู้ของคุณลุงพรานบุญ อยู่ครับน่าติตามมาก ขอไปผูกเปล รอฟังด้วยคนนะครับ  เยี่ยม
แล้วมีกระทู้ไหนน่าติดตามบางช่วยบอกด้วยครับ ไหว้
sig 40
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 04:45:46 PM »

ตอนนี้กำลังติดตากระทู้ของคุณลุงพรานบุญ อยู่ครับน่าติตามมาก ขอไปผูกเปล รอฟังด้วยคนนะครับ  เยี่ยม
แล้วมีกระทู้ไหนน่าติดตามบางช่วยบอกด้วยครับ ไหว้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=59116.0
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:55:13 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=59116.0
ไหว้ ไหว้ ไหว้+1 ให้ครับ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์