๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:33:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการดัดแปลง ถัง Co2 88g ให้สามารถเติมแก๊สได้  (อ่าน 9889 ครั้ง)
onetocall
Newbie
*

คะแนน 0

ครูกรุงเก่า

« เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:17:17 PM »

ต้องการจะดัดแปลง ถัง Co2 88g ที่ใช้กับปืนอัดลม GAMO ให้สามารถเติมแก๊ส Co2 ได้อีกเมื่อใช้หมดแล้ว
ก็หาตัวในรูปนี้อยู่(รูปแรก)
ขอความช่วยเหลือจากสมาชิกด้วยครับ ใครมี หรือทราบที่ขายกรุณาช่วยบอกด้วยครับ จะเป็นกุศลอย่างสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 10:45:56 PM โดย onetocall » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:17:16 PM »

ที่ขาย ก็ที่เดียวกับที่ได้รูปมานั่นแหละครับ

ผมดูแล้วยังสงสัยว่า ถ้าเจ้า adapter ตัวนั้นทำให้หลอด CO2 กลายเป็นแบบหมดแล้วเติมใหม่ได้
มันน่าจะต้องมีข้อต่ออีกตัวหนึ่ง สำหรับขันเข้ากับถัง CO2 ด้วย  ถึงจะเติมก๊าซเข้าหลอดได้
ลำพังทองเหลืองในภาพชิ้นเดียวอาจจะยังไม่ครบชุดนะครับ  ลองเช็คดูอีกที

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
onetocall
Newbie
*

คะแนน 0

ครูกรุงเก่า

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:56:03 PM »

เป็นรูปจากเว็ปนอกครับ! ไม่มีความรู้การสั่งซื้อจากเมืองนอก อยากหาซื้อในเมืองไทย
มีวาล์วปิดเปิดอยู่ในตัว
เมื่อต่อเติมแก๊สหรือต่อกับปืน ปุ่มเล็กๆจะถูกดัน ให้วาล์วเปิดอัตโนมัติ
ขอบคุณพี่ ผณิศวรมากครับที่ห่วงใย ติดตามอ่านกระทู้ท่านบ่อย
ดีใจที่ได้รู้จัก ใครมีช่วยบอกด้วยครับ และยินดีรับรับคำแนะนำเพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 09:20:00 AM โดย onetocall » บันทึกการเข้า
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:20:20 PM »

ในรูปน่าจะเป็นพินวาล์วนะ ลองหาดูตามสนามเพนต์บอลดูครับ ตรงวาล์วจะมีตุ่มเล็กๆ เวลาไขเกลียวเข้าไปจนสุดแล้วปุ่มจะถูกกดทำให้แก็สผ่านได้ เป็นการเปิดวาล์ว

หรือลอง search หาในเว็บคำว่า pin valve ก็ได้ครับ ราคาไม่แพง พอได้วาล์วมาแล้วให้โรงกลึงทำไม่ยากแล้วครับ แล้วหลอดก๊าซก็ไม่ต้องซื้อเอามาแปลงหรอก ให้ร้านกลึงขึ้นมาใหม่ทั้งอันง่ายกว่า

จะเอาไปใช้กับปืนลม CO2 รึเปล่าครับ ถ้าใช่ ระวังเรื่องเกลียวให้ดีๆครับ ช่างบ้านเราฝีมือไม่ค่อยถึง เก็บแก๊สไม่อยู่ ต้องออกแบบระบบกันแก๊สแบบตัวต่อสายถังดำน้า หรือใช้ระบบปะเก็นน่าจะง่ายกว่า ประมาณว่าพอไขเข้าไปแน่นก็จะอัดปะเก็น หรือโอริงจนแน่นเอง ไม่ต้องคอยพันเกลียวกันรั่ว

อีกวิธีใช้ว่าล์วกันกลับ หรือ พินวาล์วต่อตรงตูดท่อแล้วใช้สาย เติมแก็สต่อกับพินวาล์วโดยตรง ไม่ต้องถอดท่อออกจากปืนบ่อยๆ กันเกลียวที่ปืนเสียด้วย

เคยพยายามจะแปลงปืน CO2 เหมือนกันครับ  ไหว้ แต่พอดีได้ปืนอัดอากาศมาเล่นก่อน งานยากเลยพักไว้ก่อน

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:17:18 AM »

ผมเข้าใจว่า ตัวที่เห็นในภาพใช้ต่อเข้ากับปลายหลอดก๊าซ  ด้านหลังทำเกลียวรับกับหลอดก๊าซ  
เมื่อขันหลอดเข้ากับจุกสุดทางแล้วมันจะเจาะหลอดเปิดก๊าซ  แต่วาวยังปิดอยู่
ส่วนด้านหน้าที่มีซีลเขียวๆ อยู่นี้ รับกับเกลียวตัวเมียของปืน  ขันเข้าสุดมีตัวกดเปิดวาว  ก๊าซเข้าปืนครับ

ที่ว่าต้องมีอีกตัวหนึ่ง คือตัวที่ต่อจุกนี้เข้ากับถัง CO2 ครับ  เวลาเติมก๊าซก็แช่เย็นให้หลอดมันเย็นกว่าถัง  เปิดวาวถังแล้วก๊าซก็จะวิ่งเข้าหลอด

ถ้าหาช่างที่ทำได้... ทำใหม่ทั้งตัวอาจจะง่ายกว่านะครับ   คือทำหลอดก๊าซแบบมีวาวที่ปลายถาวรไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 06:07:46 PM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:56:30 AM »

วาวล์ของเพนท์บอลเป็นเกลียวตัวผู้ครับ ที่ถังก็น่าจะเป็นตัวผู้เหมือนกัน ถ้าต้องใช้อแดปเตอร์ เมีย/เมีย มาแปลง
เกรงว่าจะทำให้หลอดยาวเกินไปน่ะซิครับ อีกเรื่องก็คือวาวล์ของเพนท์บอลจะมี Burst Disc เป็นน็อตทองเหลือง
เวลาหมุนหลอดแกสเข้ากับตัวปืนจะหมุนลำบากนะครับ อาจจะต้องตัดทิ้ง แล้วเชื่อมปิดตรงนี้ไปครับ

ในฐานที่เคยดัดแปลงหลอด CO2 แบบใช้แล้วทิ้งขนาด 60 g ใส่กับวาวล์เพนท์บอล เสร็จแล้วมันยาวเกะกะครับ
ว่าตามอาจารย์ผณิศวรครับ ทำหลอดขึ้นมาใหม่ทั้งหลอดดีกว่าครับ CO2 แรงดันไม่สูงนัก
ท่ออัลลอยด์กลึงจุกเกลียวใส่ โอ ริงปิดหัวท้ายรับแรงดันได้สบายๆครับ เบากว่าถังเหล็กด้วย
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 09:43:10 AM »

ติดต่อคุณ Coko ที่ห้อง Airgun Corner ครับ

ผมได้ Adaper ทั้งที่หัวถังกับ ที่หลอด 88 กับ จากคุณ Coko ครับ

แช่เย็นในช่องฟร๊ซ อัดได้ถึง 100 กรัม ยิงเพลินเลยครับ ถัง 6 กิโล ค่าอัด 90 บาทเองครับ 

หาเครื่องชั่งแบบดิจิตอลมาใช้ด้วยครับ ราคาหลักร้อยครับ จะได้ทราบว่าอัดได้เท่าไหร่ เหลือ Co2 อีกเท่าไหร่

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:04:17 AM »

ติดต่อคุณ Coko ที่ห้อง Airgun Corner ครับ

ผมได้ Adaper ทั้งที่หัวถังกับ ที่หลอด 88 กับ จากคุณ Coko ครับ

แช่เย็นในช่องฟร๊ซ อัดได้ถึง 100 กรัม ยิงเพลินเลยครับ ถัง 6 กิโล ค่าอัด 90 บาทเองครับ 

หาเครื่องชั่งแบบดิจิตอลมาใช้ด้วยครับ ราคาหลักร้อยครับ จะได้ทราบว่าอัดได้เท่าไหร่ เหลือ Co2 อีกเท่าไหร่

ฝีมือพี่ coko นี่เอง  ผมก็หลงซื้อแก็สนอกมาเติมตั้งหลายหลอด  ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์