๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 04:41:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบอนุญาตพกอาวุธปืน  (อ่าน 3939 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:47:44 AM »

จำคดีที่ปลัดอำเภอที่จังหวัดบ้านผมยิงลูกน้องตายบนอำเภอได้ไหมครับ แบบนี้มีใบพกหรือไม่ แล้วสามารถพกปืนเข้าสถานที่ราชการได้อย่างไร

ปลัดอำเภอ และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองทุกคนคือเจ้าพนักงานตาม ป.วิอาญาในเขตความรับผิดชอบของตนเองครับ... เรื่องพกปืนคงไม่ผิด แต่จะผิดอีตรงยิงคนนั่นแหละครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:24:39 PM »

ปัจจุบัน ใครมี ป.12 นำมาโชว์กันบ้างครับ

ก็ ท่านยุทธ นั่นละ.. คิก คิก และที่บ้านผม ก็มี และขอได้แน่นอน  แต่ ไม่สนใจ จะขอเท่านั้น  Wink

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:27:24 PM »

หลายท่านคงไม่เคยเห็น...เป็นของคุณพ่อครับ

555555  เอออ  ยายดู  " แปลกๆ "  อ่ะ  ฮา  5555

ใบอนุญาต   " พกอาวุธปืน  ออกวันที่  25 พค. 2516 "  อ่ะ ฮา
แต่   ลงนาม อนุญาต   วันที่  13   มิ.ย.  2520  อ่ะ  ฮา 

5555  งง  เลย อ่ะ ฮา 555555  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก

555555   ข้อมูล  " ถูกต้อง " แล้ว อ่ะ ฮา 55555

เป็น  อตร.  ลำดับที่  22  ดำรงตำแหน่งระหว่างปี   พ.ศ. 2519 - พ.ศ. 2524    

55555  โอ้ย  นานจัง  " รอด "  มาได้ยังงัย อ่ะ ฮา  5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณมากเลยยาย นานจนไม่คิดว่า จะเป็น ตามนั้น แต่ข้อเท็จจริง ก็ยืนยัน อย่างนั้น จริง ๆ  Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:09:34 PM »

หลายท่านคงไม่เคยเห็น...เป็นของคุณพ่อครับ

ขอบคุณมากนะครับ. แต่ทำไม พล.ต.อ. มนต์ชัย พันธ์คงชื่น เป็น อตร ยาวนานจังครับ
ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร ที่ผมได้รับเป็นฉบับแรก เป็นแบบ สมุดพกปกแข็งสีน้ำเงิน

ผู้ลงนาม เป็น พล.ต.อ. มนต์ชัย พันธ์คงชื่น เหมือนกัน ป.๑๒  ออกเมื่อ ตุลาคม ๒๕๒๔ รู้สึก ของพี่ธำรง
ก็ได้ พร้อมกัน ในปีนี้

เมื่อไปต่อ จะต้องแนบ ใบเก่าไปด้วย เพื่อสลักหลัง หรือออกใบใหม่ ช่วงนี้ ละครับ เริ่มนับ ๑ นับแต่วันยื่่นขออนุญาต
ระยะเวลาถ้าอนุญาต ก็ราว ๔๕-๖๐ วัน ต้องหักทิ้งไป จะเหลือเวลาพกจริง ๑๐ เดือน+/-  Grin

ด้วยความเคารพและขอภัยท่านจขกท.  ไหว้  เอกสารนี้ดูแปลกๆอยู่บ้าง ออกเมื่อ ๒๕ พ.ค. ๒๕๑๖ แต่วันที่อนุญาตคือ ๑๓ มิ.ย. ๒๐
และคำสัั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดินฉบับที่ ๔๔ (อันมีผลให้มีการแก้ไขสาระในมาตรา ๘(ทวิ) และมาตรา ๒๒ ของพ.ร.บ.อวป.) นั้น ลงวันที่ ๒๑ ตุลาคม ๒๕๑๙

ดังนั้นวันที่อนุญาต ๑๓ มิ.ย. ๒๐ นั้น ควรต้องเป็นใบอนุญาตในรูปแบบฟอร์ม ป.๑๒ แล้ว ที่เรียกว่า "ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว"
และโดยรูปแบบการแบ่งงานของกรมตำรวจ   ผู้ลงนามอนุญาตจะเป็น ผู้ช่วย ผบ.ตร.ปรท.ผบ.ตร.  ตัวผบ.ตร.จะไม่ลงนามเอง เห็นมาตั้งแต่ป.๑๒ เล่มปกสีน้ำเงิน

ผมพยายามค้นเรื่องเก่าๆหาลายเซ็นคุณมนต์ชัยมาเทียบ แต่ยังไม่เจอ .... ยอมรับว่าสงสัย  ไหว้
ช่วง ๑๔ ตุลา ๑๖ คุณมนต์ชัยเป็น ผบ.นครบาล ช่วงนั้นมีผบ.ตร.มา ๓ ท่าน จนหลัง ๖ ตุลา ๑๙ คุณมนต์ชัยได้เป็นผบ.ตร จาก ๑๙ ถึง ๒๔

เรื่องราว "ใบอนุญาตพกอาวุธปืน" แบบนี้ เพิ่งเคยเห็นเคยทราบ ขอท่านผู้รู้ช่วยเล่าด้วยครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:57:11 PM »

I

ขอบคุณมากนะครับ. แต่ทำไม พล.ต.อ. มนต์ชัย พันธ์คงชื่น เป็น อตร ยาวนานจังครับ
ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร ที่ผมได้รับเป็นฉบับแรก เป็นแบบ สมุดพกปกแข็งสีน้ำเงิน

ผู้ลงนาม เป็น พล.ต.อ. มนต์ชัย พันธ์คงชื่น เหมือนกัน ป.๑๒  ออกเมื่อ ตุลาคม ๒๕๒๔ รู้สึก ของพี่ธำรง

เมื่อไปต่อ จะต้องแนบ ใบเก่าไปด้วย เพื่อสลักหลัง หรือออกใบใหม่ ช่วงนี้ ละครับ เริ่มนับ ๑ นับแต่วันยื่่นขออนุญาต
ระยะเวลาถ้าอนุญาต ก็ราว ๔๕-๖๐ วัน ต้องหักทิ้งไป จะเหลือเวลาพกจริง ๑๐ เดือน+/-  Grin

ด้วยความเคารพและขอภัยท่านจขกท.  ไหว้  เอกสารนี้ดูแปลกๆอยู่บ้าง ออกเมื่อ ๒๕ พ.ค. ๒๕๑๖ แต่วันที่อนุญาตคือ ๑๓ มิ.ย. ๒๐
และคำสัั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดินฉบับที่ ๔๔ (อันมีผลให้มีการแก้ไขสาระในมาตรา ๘(ทวิ) และมาตรา ๒๒ ของพ.ร.บ.อวป.) นั้น ลงวันที่ ๒๑ ตุลาคม ๒๕๑๙

ดังนั้นวันที่อนุญาต ๑๓ มิ.ย. ๒๐ นั้น ควรต้องเป็นใบอนุญาตในรูปแบบฟอร์ม ป.๑๒ แล้ว ที่เรียกว่า "ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว"
และโดยรูปแบบการแบ่งงานของกรมตำรวจ   ผู้ลงนามอนุญาตจะเป็น ผู้ช่วย ผบ.ตร.ปรท.ผบ.ตร.  ตัวผบ.ตร.จะไม่ลงนามเอง เห็นมาตั้งแต่ป.๑๒ เล่มปกสีน้ำเงิน

ผมพยายามค้นเรื่องเก่าๆหาลายเซ็นคุณมนต์ชัยมาเทียบ แต่ยังไม่เจอ .... ยอมรับว่าสงสัย  ไหว้
ช่วง ๑๔ ตุลา ๑๖ คุณมนต์ชัยเป็น ผบ.นครบาล ช่วงนั้นมีผบ.ตร.มา ๓ ท่าน จนหลัง ๖ ตุลา ๑๙ คุณมนต์ชัยได้เป็นผบ.ตร จาก ๑๙ ถึง ๒๔

เรื่องราว "ใบอนุญาตพกอาวุธปืน" แบบนี้ เพิ่งเคยเห็นเคยทราบ ขอท่านผู้รู้ช่วยเล่าด้วยครับ

5555 ยายกำลัง เข้าใจว่า   061219 ลว. 25 พค. 2516 เป็นเลขของ รตท. สุข   อ่ะ 555

ส่วนเลข  ม. 1317/20  เป็นระหัสอนุญาต ในวันที่ 13 มิ.ย 2520   อ่ะ ฮา 555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:07:40 PM »

ก็เป็นได้อย่างที่ป้าbabara. ว่าครับ เพราะเมื่อ ปี ๑๖ พรบ.อาวุธปืนฯ ยังไม่มีบทบัญญัติห้ามพกปืน  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:50:30 AM »

ป.๑๒ ครั้งเมื่อปี ๒๕๒๔ ผู้ลงนามใน ป.๑๒  คือ อตร.  ครับ พี่ธำรง ยังไม่มีการมอบอำนาจ
และผมจำได้แม่น เพราะ เป็น ป.๑๒ ฉบับแรกในชีวิต และ อตร. คือ ท่านมนต์ชัย ลงนาม ด้วยตนเอง

แต่หลังจากนั้น ได้มีการปรับระบบงาน โดยตั้งคณะพิจารณา ป.๑๒  รวมถึง รูปแบบ ป.๑๒ ที่คล้ายปัจจุบัน
แต่ยังใช้พิมพ์ดีด และหลังจากนั้น จึงใช้ Printer จาก Computer เข้ามาจัดการ พร้อมกับ
ได้มอบหมายให้ ผู้ช่วย อตร. เป็นผู้ลงนามแทน  น่าจะเป็นช่วงปี ๒๕๒๙ +/-   

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:23:51 AM »

ขอบคุณครับคุณRo@d  ไหว้ ของผมเริ่มเล่มปกน้ำเงินปี๒๓ เป็นพล.ต.ท. แสวง แล้ว ๒๔ เป็นพล.ต.ท. สุทัศน์ / ๒๖ เป็นพล.ต.ท. ประกอบ ลงนามในเล่ม
จนมาถึงแบบปัจจุบันที่เป็นใบดี่ยวๆใบเดียว  Smiley
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:32:00 AM »

แล้วเมื่อก่อนไม่มีระเบียบว่าอายุต้องเกิน๓๕ ไม่ต้องแสดงบ/ช เงินฝาก๗หลักด้วย....
ไม่รู้เอาแนวทางสมมุติฐานอะไรมาใช้..... เพราะเช็คย้อนหลังไปเป็นสิบปีไม่เคยพบว่ามีผู้มีป.๑๒ (จากตร.) เอาปืนไปก่อเหตุ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:36:36 AM »

ขอบคุณครับคุณRo@d  ไหว้ ของผมเริ่มเล่มปกน้ำเงินปี๒๓ เป็นพล.ต.ท. แสวง แล้ว ๒๔ เป็นพล.ต.ท. สุทัศน์ / ๒๖ เป็นพล.ต.ท. ประกอบ ลงนามในเล่ม
จนมาถึงแบบปัจจุบันที่เป็นใบดี่ยวๆใบเดียว  Smiley

ขอบคุณมากครับพี่  ไหว้
เราอาจไม่เข้าใจ ระบบการทำงานของ กรมตำรวจ
แต่ได้ให้ ข้อเท็จจริง ตามที่เกิดขึ้นจริง.. ถ้าไม่เคยผ่าน คงคิดว่าคลาดเคลื่อน แน่เลยครับ

ท่านแสวง ท่านสุทัศน์ ท่านประกอบ ก็เคยลงนาม ป.๑๒ ให้ผม
สำหรับท่าน ประกอบ จำได้ว่าเว้นช่วง แล้วมาลงนาม อีกก็เคย

ป.๑๒ ก่อนปี ๒๕๓๐ ผมไม่เคยเก็บไว้ เพราะต้องแนบไป พร้อมกับ ขอฉบับใหม่
แต่ตอนหลัง พอทราบว่า ใช้ถ่ายสำเนาแนบได้ จึงเก็บตัวจริงไว้  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:41:03 AM »

แล้วเมื่อก่อนไม่มีระเบียบว่าอายุต้องเกิน๓๕ ไม่ต้องแสดงบ/ช เงินฝาก๗หลักด้วย....
ไม่รู้เอาแนวทางสมมุติฐานอะไรมาใช้..... เพราะเช็คย้อนหลังไปเป็นสิบปีไม่เคยพบว่ามีผู้มีป.๑๒ (จากตร.) เอาปืนไปก่อเหตุ

ผมมี ป.๑๒  อายุ ๒๕ ปี ๕ เดือน หลังมี M10  ๒ เดือน
ถ้าเป็นข้าราชการ ฝากไปยื่นเรื่อง โดยไม่ต้องไปเองก็ได้ 

ไม่ต้องใช้ สเต็ทเม้นท์ แต่ต้องใช้ ใบเสร็จเสียภาษีประจำปี
ถึงจะไม่มียอดเสียภาษี ว่าเป็นผู้เสียภาษี Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:33:54 AM »

หลักเกณฑ์และแนวทางปฏิบัติในการพิจารณาออกป.๑๒ ของตร.คงมีการปรับเปลี่ยนมาเรื่อยๆ

มีข้อมูลว่า.....ปี๒๕๔๖ มีการใช้หลักเกณฑ์ฯใหม่โดยมีคำสั่งให้ยกเลิกหนังสือตร.ฉบับเดิมที่เกี่ยวข้องทั้งหมด เพื่อไม่ให้เกิดความสับสนในการปฏิบัติ
แล้วต่อมาหลักเกณฑ์ปี๒๕๔๖ ก็ถูกยกเลิกมาใช้ตามหนังสือ ตร.ที่ ๐๐๒๖.๑๕/ว.๑๓๕ ลว. ๒๙ พฤศจิกายน ๒๕๕๓ แทน  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:33:17 PM »

หลักเกณฑ์และแนวทางปฏิบัติในการพิจารณาออกป.๑๒ ของตร.คงมีการปรับเปลี่ยนมาเรื่อยๆ

มีข้อมูลว่า.....ปี๒๕๔๖ มีการใช้หลักเกณฑ์ฯใหม่โดยมีคำสั่งให้ยกเลิกหนังสือตร.ฉบับเดิมที่เกี่ยวข้องทั้งหมด เพื่อไม่ให้เกิดความสับสนในการปฏิบัติ
แล้วต่อมาหลักเกณฑ์ปี๒๕๔๖ ก็ถูกยกเลิกมาใช้ตามหนังสือ ตร.ที่ ๐๐๒๖.๑๕/ว.๑๓๕ ลว. ๒๙ พฤศจิกายน ๒๕๕๓ แทน  Grin

ก่อนหน้า ปี ๒๕๔๕  ผมใช้ สเตทเม้นท์ แสดงเงินฝาก ๓๐๐,๐๐๐.-+/-  แต่ เมื่อ ยื่นขอ เรื่องเงียบไป ๑ ปี
จนปลายปี ๒๕๔๕ มีหนังสือแจ้งให้ นำบัญชีเงินฝากอย่างต่ำ ๑,๐๐๐,๐๐๐.- ซึ่งไม่จำกัดวัน เหมือน ครั้งหลังต้อง
ค้างในบัญขีไม่น้อยกว่า ๖ เดือน)

ต้องไปขอยืมเงินแฟนผม ๑,๐๐๐,๐๐๐.- มาใส่บัญชี จึงได้ ป.๑๒ ครั้งสุดท้ายเมื่อ กลางธันวาคม ๒๕๔๕ ไปหมด
ปลายปี ๒๕๔๖ ช่วงนั้นไปทำงาน ที่เชียงใหม่พอดี  G19 จึงติดตัว ติดรถ ทุกวัน เที่ยวเมือง เที่ยวป่าเหนือ ซะมันส์

และหลังจากนั้น ไม่เคยยื่นขออีกเลย เพราะพอมองเห็นครรลอง ที่นักการเมืองถ่อย มันล้วงลูก ทำเสียระบบ  นี่ละ
และก็เปลี่ยน ปืน มาเป็น .๔๐ ในที่สุด  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 04:40:48 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:49:40 PM »

ปัจจุบัน ใครมี ป.12 นำมาโชว์กันบ้างครับ

ก็ ท่านยุทธ นั่นละ.. คิก คิก และที่บ้านผม ก็มี และขอได้แน่นอน  แต่ ไม่สนใจ จะขอเท่านั้น  Wink

ผมเคยขอครั้งเดียวครับพี่ สมัยนั้นใช้ Ruger speed six .38 ครับ คลับคล้ายคลับคลาว่า ขอภายในปีนั้น ไม่ว่าจะอนุญาตเดิอนไหนแต่จะหมดอายุสิ้นเดือนธันวาหรือไงเนี่ยครับ และขอครั้งเดียวแล้วไม่ได้ขอต่ออีกเลยครับ
DeMi-God
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 09:28:59 AM »

อิจฉาท่านที่มี ป.12จังครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์