๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:54:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊ป กระสุนซ้อม ต่างกับ กระสุนจริง ?  (อ่าน 9843 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 04:33:39 PM »

ไหว้ ขอบพระคุณในทุกความรู้และคำแนะนำที่ให้ครับผม  ไหว้

ข้อมูลดีมากๆเลยครับขอ +1 ให้กับทุกท่านครับ  ไหว้

สงสัยวันหลังเวลาคุยกับพี่ท่านนี้คงต้อง ทั้งต้มและทั้งกรอง แล้วหละครับ  คิก คิก
เอาเป็นว่าหากได้ยินอะไรแปลกๆ ฮาๆ จะเอามาเล่าให้ฟังอีกนะครับผม  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 04:37:06 PM โดย GolfPTY » บันทึกการเข้า

___________________________________________________________ _____________
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 05:12:45 PM »

ขอบพระคุณ พี่ๆ ที่เข้ามาให้ความรู้ และ +1 ให้ เจ้าของกระทู้อีกท่านครับ ที่ ตั้งคำถามนี้มา
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 05:19:08 PM »

ขอบพระคุณ พี่ๆ ที่เข้ามาให้ความรู้ และ +1 ให้ เจ้าของกระทู้อีกท่านครับ ที่ ตั้งคำถามนี้มา

ขอบคุณครับผม   ไหว้

___________________________________________________________ _____________
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 06:08:32 PM »

เรื่องนี้คงต้องทำความเข้าใจกันหลายเรื่อง
1  ไพรเมอร์  ไม่มีการแบ่งลูกซ้อมหรือลูกจริง   มีแต่แบ่งตามยี่ห้อ   เพราะไพรเมอร์แต่ละยี่ห้อ จอกชนวนแข็งอ่อนแตกต่างกันอยู่บ้าง (วินฯ แข็งสุด เฟเดอรัลอ่อนที่สุด)  ดังนั้นไม่ว่าลูกซ้อมหรือลูกจริง  ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกันจะใช้ไพรเมอร์แบบเดียวกัน
2  ช่างแต่งไกปืนในเมืองไทย  ส่วนใหญ่ฝีมือต่ำกว่ามาตรฐาน  ต้องลดความแข็งของสปริงนกปืนลง  ทำให้เกิดปัญหา
3  ไพรเมอร์ไรเฟิลยี่ห้อเดียวกัน  อาจจะมีจอกชนวนแข็งกว่ากันในกรณีที่ทำชนวนไปใช้กับไรเฟิลของทางทหาร   เพราะปืนทหารส่วนใหญ่ไม่มีสปริงเข็มแทงชนวน  เข็ม ฯ จะเดินหน้าไปกระทบชนวนท้ายในจังหวะขัดกลอน  บางโรงงานจึงทำชนวนพิเศษ  เช่นซีซีไอ ทำไพรเมอร์เบอร์ 34 สำหรับปืนทหารโดยเฉพาะ
กระจ่าง...ชัดเจน...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:13:53 AM »

ขออนุญาตมาเก็บความรู้ และขอขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันครับ  ไหว้

Pragmatism
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 04:17:35 PM »

อ้างถึง
หารู้ไม่ว่ารถรุ่นใหม่ๆ ใช้วิธี หน้ายุบลดแรงกระแทกแต่ไม่ให้ยุบเข้าถึงห้องผู้โดยสาร

สมัยวัยรุ่น ผมยังเข้าใจแบบว่ารถแข็งๆไว้ก่อนเป็นดี แต่ความคิดตกผลึกแบบข้อความข้างต้นมาหลายปีแล้วครับ
ผมเองขับกระบะรุ่นท็อป ไม่ใส่กันชนเสริมหน้า เห็นกระบะคันอีกใส่กันชนเสริมหน้า ลำพังคนขับตายก็ช่างเขา แต่เวลาชนคนนี่ คนถูกชนก็จะบาดเจ็บมากกว่าที่ควรจะบาดเจ็บ ตำรวจน่าจะกวดขันข้อหา ดัดแปลงสภาพรถนะครับ แต่ก็อย่างว่า ถ้าตำรวจกวดขันขึ้นมา ก็คงโดนด่าเละ สังคมเป็นอย่างนี้ ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 05:24:31 PM »

ผมว่าไม่น่าจะออกแบบมาให้ยุบเท่าไหร่หรอกครับ เพราะรถมันก็มีถุงลมทั้งนั้น รถแข็งต้องดีกว่า สิครับ น่าจะเป็นการลดต้นทุนเสียมากกว่า

ลองเทียบ กันชน รถยุ่น กับ รถยุโรป ดูก็ทิ้งกันแล้ว
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 06:25:35 PM »

ผมว่าไม่น่าจะออกแบบมาให้ยุบเท่าไหร่หรอกครับ เพราะรถมันก็มีถุงลมทั้งนั้น รถแข็งต้องดีกว่า สิครับ น่าจะเป็นการลดต้นทุนเสียมากกว่า

ลองเทียบ กันชน รถยุ่น กับ รถยุโรป ดูก็ทิ้งกันแล้ว

เขาออกแบบมาให้ยุบครับ รถยุโรปใหม่ๆก็เช่นกัน
ถุงลมมันเป็นส่วนเพิ่มเติมความปลอดภัยแต่ก็ต้องใช้คู่กับเข็มขัดนิรภัยไม่งั้นคนขับจะตายคาถุงลม
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 08:22:46 PM »

เรื่องนี้คงต้องทำความเข้าใจกันหลายเรื่อง
1  ไพรเมอร์  ไม่มีการแบ่งลูกซ้อมหรือลูกจริง   มีแต่แบ่งตามยี่ห้อ   เพราะไพรเมอร์แต่ละยี่ห้อ จอกชนวนแข็งอ่อนแตกต่างกันอยู่บ้าง (วินฯ แข็งสุด เฟเดอรัลอ่อนที่สุด)  ดังนั้นไม่ว่าลูกซ้อมหรือลูกจริง  ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกันจะใช้ไพรเมอร์แบบเดียวกัน
2  ช่างแต่งไกปืนในเมืองไทย  ส่วนใหญ่ฝีมือต่ำกว่ามาตรฐาน  ต้องลดความแข็งของสปริงนกปืนลง  ทำให้เกิดปัญหา
3  ไพรเมอร์ไรเฟิลยี่ห้อเดียวกัน  อาจจะมีจอกชนวนแข็งกว่ากันในกรณีที่ทำชนวนไปใช้กับไรเฟิลของทางทหาร   เพราะปืนทหารส่วนใหญ่ไม่มีสปริงเข็มแทงชนวน  เข็ม ฯ จะเดินหน้าไปกระทบชนวนท้ายในจังหวะขัดกลอน  บางโรงงานจึงทำชนวนพิเศษ  เช่นซีซีไอ ทำไพรเมอร์เบอร์ 34 สำหรับปืนทหารโดยเฉพาะ
ได้ความรู้ขอบคุณครับ ไหว้
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:04:49 PM »

ตัวถังยุบมันก็เหมือนเวลาคนกระโดดจากที่สูงแล้วต้องงอเขาเพื่อลดแรงกระแทกนะครับ ตอนม.ปลายได้เรียนเรื่องแรงดล น่าจะคล้ายๆกันครับ(ผมจำไม่ค่อยได้)

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 10:04:10 AM »

เวปนี้ น่าอ่านครับ www.euroncap.com สำหรับท่านที่ไม่เคยเข้าไปดู
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 11:46:40 AM »

เวปนี้ น่าอ่านครับ www.euroncap.com สำหรับท่านที่ไม่เคยเข้าไปดู

เป็นไซท์ที่ดีมากเลยครับ ผมตามไปดูอะไรได้อีกแยะเชียว ขอบคุณมากครับพี่   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมไปเปิดกระทู้ใหม่แล้วตามลิงค์ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97311.msg3133349#msg3133349
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:40:07 PM »

เป็นไซท์ที่ดีมากเลยครับ ผมตามไปดูอะไรได้อีกแยะเชียว ขอบคุณมากครับพี่   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมไปเปิดกระทู้ใหม่แล้วตามลิงค์ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97311.msg3133349#msg3133349

ครับผม...  ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์