๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:00:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Colt MK IV S70 กระบอกนี้แปลกๆหรือไม่ครับ  (อ่าน 7058 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:00:16 PM »

รบกวนถามครับ คือปืนกระบอกนี้เป็นของคนรู้จักกัน เค้าเอามาถามว่าดีป่าว ผมเห็นทีแรกอื้งครับ  ตกใจ แต่ยิ่งอื้งหนักกว่าเมื่อเจอตัวเลขตอกใหม่  ตกใจ ตกใจ
ดูจาก ป.4 ของเค้าตรงไม่มีปัญหาอะไร คือเป็นปืนมรดกจากตา โอนมาให้อาในปี 31 น้องเค้าว่างงั้น
ลืมบอกปืนยังไม่ได้ทำผิวครับ สนิมเล็กน้อย ระบบต่างๆเท่าที่ลองมา ยังโอเคครับ
เลยอยากจะรบกวนถามว่า กระบอกนี้ สภาพนี้ 

1 มีปัญหาอะไรหรือไม่ ทำไมตอกเลขใหม่ แต่ตัวตอกทะเบียนไทยในใบ ป 4 ตรง
2 ถ้าผมจะซื้อเก็บ คุ้มหรือมไม่
3 จากข้อสอง ราคากลางสำหรับสภาพนี้ ควรจะสักกี่บาท (ข้อนี้หากผิดกฏ รบกวน PM ก็ได้ครับ)

ไหว้ ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับผม  ไหว้

___________________________________________________________ _____________
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:25:14 PM »

ลองเช็คที่นี่ดูครับ http://proofhouse.com/colt/index.html Cheesy

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:25:38 PM »

คนทั่วไปยังมองเห็นนายทะเบียนไม่ปล่อยผ่านแน่ มีเหตุผลอะไรไปลบแล้วตอกใหม่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:30:06 PM »

สภาพที่เห็น ม้าไม่เดิิม  ตัวหนังสือ น่าจะแกะมาใหม่ทั้ง ๒ ด้าน นะครับ ถ้าผิวเดิม รุ่นนี้ จะทำผิว แบบ Royal Blue วาวเหมือนแมลงทับ จะไม่ด้านอย่างที่เห็นนี้
แต่ดูจากภาพอาจคลาดเคลื่อนก็ได้ ครับ
ถ้าให้แน่ใจ ใช้กล้องส่องพระ ส่องดูด้วยตาจะดีกว่า ถ้าแกะ จะเห็นการขึ้นตัวอักษร เป็นรอย-วน และปลายตัวอักษร จะเป็นจุดก่อนเครื่องมือจะยก

ตัวหนังสือบนโครง เหนือ S/N เป็นของเดิม ..  กระบอกนี้ จักต้องเป็นปืน ที่ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ในปี ๒๕๑๘ เท่านั้น และในป.๔ เดิมจะต้องระบุ "ปืนจดทะเบียน"

ถ้าผิดไปจากนี้ ถือว่าเป็นปืน สวมทะเบียน  .. ตรวจสอบ ป.๔ เดิมให้ชัดเจนอีกทีครับ  เพียงคำพูด แม้แต่คนพูดก็อาจจะไม่ทราบ ข้อเท็จจริง ตรงนี้ ก็ได้ครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:08:03 PM »

ปืนเหมือน "ทำ" เพื่อเตรียมขาย  แต่ก็ไม่ได้จัดการอะไรให้มันสำเร็จ  แล้วปล่อยเวลาให้ผ่านไป จะมาขายดิบๆแบบนี้   เสี่ยงกะการโอนไม่ได้ครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:42:14 PM »

ถ้าเป็นนายสมชายเจอแบบนี้... "คนรู้จัก"คนนี้จะกลายเป็นคน"เคยรู้จัก"อย่างละมุนละม่อมนิ่มนวลที่สุดเลยครับ...

มีอย่างที่ไหน เอาปืนมีรอยตอกเลขใหม่มาขายให้ รอยตอกซีเรียลแบบนี้คนตาบอดยังรู้เลยครับ(เอามือคลำ)... ถ้าอ้างว่าไม่รู้ ก็แปลว่าคนนี้โง่ ไม่น่าคบเพราะจะสร้างปัญหาให้เราด้วยความเขลา(อย่างที่กำลังทำอยู่), ถ้ารู้อยู่แล้ว แล้วยังเอามาขาย ก็ยิ่งแย่ใหญ่ครับ...

ของร้อนครับ ร้อนมากๆ... อย่าไปยุ่งเลย...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 11:35:42 AM »

ลองเช็คที่นี่ดูครับ http://proofhouse.com/colt/index.html Cheesy

เช็คไม่ได้ครับ..เลยตอกใหม่ ไม่มีในสาระบบครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 11:42:10 AM »

ถ้าเป็นนายสมชายเจอแบบนี้... "คนรู้จัก"คนนี้จะกลายเป็นคน"เคยรู้จัก"อย่างละมุนละม่อมนิ่มนวลที่สุดเลยครับ...

มีอย่างที่ไหน เอาปืนมีรอยตอกเลขใหม่มาขายให้ รอยตอกซีเรียลแบบนี้คนตาบอดยังรู้เลยครับ(เอามือคลำ)... ถ้าอ้างว่าไม่รู้ ก็แปลว่าคนนี้โง่ ไม่น่าคบเพราะจะสร้างปัญหาให้เราด้วยความเขลา(อย่างที่กำลังทำอยู่), ถ้ารู้อยู่แล้ว แล้วยังเอามาขาย ก็ยิ่งแย่ใหญ่ครับ...

ของร้อนครับ ร้อนมากๆ... อย่าไปยุ่งเลย...
แรงสะใจแต่ได้ข้อคิด คิก คิก

too70
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:26:37 PM »

งอนรู้สึกว่าปืนตัวนี้จะเป็นcolt goldcup national match s70ซะด้วยนะครับ หาอยากซะด้วยรุ่นนี้ น่าเสียดายนะครับที่มาตอกเลขใหม่ ถ้าเป็นเลขคู่ตัวพร้อมทะเบียนด้วยก็okเลยครับ หลงรัก
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 03:02:31 PM »

ไหว้  ขอบคุณสำหรับทุกความรู้และคำแนะนำครับผม +1 ให้กับทุกท่านครับ    ไหว้

___________________________________________________________ _____________
Seafarer
War doesn't determine who is right, Only who is left.
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 10:13:14 AM »

สภาพที่เห็น ม้าไม่เดิิม  ตัวหนังสือ น่าจะแกะมาใหม่ทั้ง ๒ ด้าน นะครับ ถ้าผิวเดิม รุ่นนี้ จะทำผิว แบบ Royal Blue วาวเหมือนแมลงทับ จะไม่ด้านอย่างที่เห็นนี้
แต่ดูจากภาพอาจคลาดเคลื่อนก็ได้ ครับ
ถ้าให้แน่ใจ ใช้กล้องส่องพระ ส่องดูด้วยตาจะดีกว่า ถ้าแกะ จะเห็นการขึ้นตัวอักษร เป็นรอย-วน และปลายตัวอักษร จะเป็นจุดก่อนเครื่องมือจะยก

ตัวหนังสือบนโครง เหนือ S/N เป็นของเดิม ..  กระบอกนี้ จักต้องเป็นปืน ที่ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ในปี ๒๕๑๘ เท่านั้น และในป.๔ เดิมจะต้องระบุ "ปืนจดทะเบียน"

ถ้าผิดไปจากนี้ ถือว่าเป็นปืน สวมทะเบียน  .. ตรวจสอบ ป.๔ เดิมให้ชัดเจนอีกทีครับ  เพียงคำพูด แม้แต่คนพูดก็อาจจะไม่ทราบ ข้อเท็จจริง ตรงนี้ ก็ได้ครับ

รุ่นนี้ผมใช้อยู่นะครับแต่เป็นปืนของหน่วยงาน(ของหลวง) ผิวของจริงที่มาจากโรงงานโดยไม่ได้มีการแต่งหรือดัดแปลงแก้ไขจะเป็น Royal Blue ตามที่คุณ Ro@d ว่า มันจะมันวาวสะท้อนแสงถ้าลองเอาผ้าเช็ดมันจะคล้ายๆว่าเปลี่ยนสี จากรูปไกก็คิดว่าน่าจะไม่ใช่ของที่มาจากโรงงานนะครับ
การตัดสินใจว่าจะซื้อหรือไม่ขอเป็นดุลยพินิจของแต่ละท่าน ถ้าให้ดีน่าจะลงรูปเพิ่มเพราะม้าตัวนี้มีการดัดแปลงหลายจุด ไม่ใช่ตัวที่ออกจากโรงงาน
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 05:38:06 PM »

ผมเคยเห็นปืนตอกเลขเช่นกันครับ ด้วยความเคารพ (ไม่เคยเจอขี้เหร่แบบนี้เลย)
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:02:48 AM »

ผมเห็นตามนี้ครับ อย่าเห็นแก่ของถูก เอกสารหลักฐานไม่ชัดเจน อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ หากถูกจับไม่ใช่แค่โดนข้อหาปืนเถื่อน จะมีข้อหาปลอมแปลงเอกสารเข้าสมทบอีกด้วย

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:00:07 AM »

สวมแน่นอน เสียดายมาก

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:20:38 AM »

กระบอกนี้ ถ้าตัวปืน ถูกผลิตก่อน การำจดทะเบียน ก็เป็นเพียงการการลบเลขเดิมและตอกเลขใหม่ที่ไม่เรียบร้อย เท่านั้น
แต่ไม่ใช่ปืนสวมทะเบียน ไม่ผิดกฎหมาย หรอกครับ .. แต่กระทู้นี้พ้นมา ๒ ปี แล้ว ไม่ทราบตัวปืนไปอยู่ที่ใดแล้ว Grin

ปืนนำจด คือนำปืน ที่ไม่เคยจดทะเบียนปืนมาก่อน หรือ นำปืนที่เคยขึ้นทะเบียนไว้แล้ว นำมาลบทะเบียน
แล้วปล่อยว่าง หรือตอกเลขตามใจ ลงไปใหม่ แล้วนำมาดทะเบียน ย่อมกระทำได้ทั้งสิ้น เพระากฎหมายเหมือนนิรโทษให้ ไม่เอาผิด

เว้นแต่ มีเจ้าของเดิมซึ่งได้ร้องทุกข์ไว้แล้ว มายืนยัน ว่าเป็นปืนของตนเอง ที่ถูกลักโขมย กรณี อาจจะมีความผิด ฐานลักทรัพย์
แต่ยังไมผิดตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ก็เพราะกฎหมายเปิดให้ครอบครอง อาวุธปืนที่ไม่มีทะเบียนได้ชั่วคราว เพื่อนำไปจดทะเบียนให้ถูกต้อง 

กระบอกนี้ เป็น Colt Gold Cup National Match S'70 ที่เห็นตามรูป ไกเดิม ครับ  Grin   

หน้า: [1]
  พิมพ์