๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 01:00:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SIG P 250 มีปัญหาตอนถอดทำความสะอาดครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1744 ครั้ง)
phon2517
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:43:30 PM »

ครับ หลังยิงเสร็จผมจะถอดปืนทำความสะอาด พบปัญหาดังนี้ครับ
1. ค้างสไล้ด์ ผลักคัดถอดบิดมา 90 องศา (ในบางครั้งบิดไม่หมุนหรือหมุนยากมาก ฉีดน้ำมันแล้วนะครับ)
2. ปลดคันค้างสไล้ด์ แล้วดึงสไล้ด์ออกจากตัวปืน (ในจังหวะนี้ดึงคันสไล้ด์ไม่ออกมันติดแน่นมากเกือบขยับไม่ได้ ต้องผลักคันสไล้ด์กลับคืนจังหวะเดิม)
เป็นอย่างนี้หลังประมาณ 2-3 ครั้ง ครับ แล้วถึงจะถอดได้ตามปกติ ครับ
3.อยากทราบว่าตัวปืนมีปัญหาหรือเปล่าครับแล้วจะแก้อย่างไร ร้อนใจครับ
phon2517
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:54:06 PM »

เพิ่มเติมครับ
เวลาดึงสไล้ด์สุดแล้วจะดันกลับไปข้างหน้าเพื่อถอดไล้ด์ออก มันขัดครับ แน่นมาก ต้องหมุนผลักคันบิดกลับที่เดิมแล้วตัวไส้ดจะเด้งกัลในลักษณะปกติ เป็นอย่างนี้ประมาณ 2-3 ครั้ง ครับ แล้วต่อจากนั้นก็สามารถถอดได้ตามปกติครับ ไม่ค่อยสบายใจใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ ผมใช้ปืน SIG SAUER P 250 ครับ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 03:12:20 PM »

...ลองทำดูดังนี้นะครับ
1.ถอดแม๊กเคลียรังเพลิงเสร็จ เสียบแม๊กเปล่าเข้าแล้วดึงให้สไลด์ค้างไว้
2.บิดตัวค้างสไลด์มา90องศา แล้วถอดแม๊กออก  จากนั้นใช้มือซ้ายจับสไลด์ไว้ใช้นิ้วหัวแม่มือด้านขวาปลดออกแล้วค่อยๆๆผ่อนสไลด์  สังเกตตรงตัวที่เราบิด90องศานะครับอย่าให้ขยับ...ปกติรุ่นนี้ผมว่าถอดง่ายที่สุดแล้วนะครับ..ลองดู

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
phon2517
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:23:32 PM »

ขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:31:23 PM »

ผมซื้อSigครั้งแรกก็เพราะมันถอดง่าย นี่แหละครับ
มีชิ้นส่วน ไม่กี่ชิ้น
ปลอดภัยสูง  ไม่เหนี่ยว ไม่ลั่น
แถมแม่นมาตั้งแต่แรก โดยไม่ต้องปรับแต่ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Gun-White
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:58:56 PM »

บิดคันถอดให้สุด (ประมาณ 120 องศา) ถอดสไลด์ ดันคันถอดออกมา  ฉีดน้ำมันใส่คันถอดตรงแหวนตัวเล็กๆ  ใส่กลับคืนแล้วบิดไป-มาจนลื่น 
เคยถอดล้าง แล้วหมุนฝืด ใช้วิธีนี้แก้ได้ครับ
phon2517
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:57:04 PM »

บิดคันถอดให้สุด (ประมาณ 120 องศา) ถอดสไลด์ ดันคันถอดออกมา  ฉีดน้ำมันใส่คันถอดตรงแหวนตัวเล็กๆ  ใส่กลับคืนแล้วบิดไป-มาจนลื่น 
เคยถอดล้าง แล้วหมุนฝืด ใช้วิธีนี้แก้ได้ครับ
ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำ แล้วอาการอย่างนี้ตัวปืนจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
Gun-White
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:52:12 PM »

อาการแบบนี้  สามารถแก้ไขได้  ไม่ถือว่ามีปัญหาครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์