๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:13:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สองมาตราฐานมีจริง  (อ่าน 6558 ครั้ง)
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:02:17 AM »

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตท่าน วมต. หากเรื่องที่กระผมลงไม่มีสาระอะไรก็ต้องขออภัย เพราะว่าผมเองมีข้อสงสัยอยู่จริงๆ เศร้า
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็ได้ไปทำธุระแถวเสือป่า ไปหาซื้ออะหลั่ยมาซ่อมโทรศัพท์มือถือ
พอดีว่าหาที่จอดรถยากมาก แต่ก็เป็นจังหวะที่มีคันอื่นออก ผมก็เข้าจอดแล้วก็เสียเงินค่าจอดให้กับจนท.ของกทม.
ที่เก็บตังค์ แล้วจนท.ก็บอกว่าห้ามจอดเกิน 16.00 น.นะครับ เพราะเดี๋ยวจะโดนล๊อคล้อ ผมก็เลยรีบไปทำธุระทันที
ผ่านไปแค่ 15 นาทีคือว่าเกินเวลามาแค่ 10 นาที ก็เป็นไปตามคาดครับโดนล๊อคล้อ ผมก็ถือใบสั่งไปเสียค่าปรับทันที
คงไม่ต้องบอกนะครับว่าสน.ไหน พอจ่ายค่าปรับเสร็จผมก็กลับรอจนท.เพื่อปลดล๊อคให้ผม พอจนท.มาถึงผมก็เลย
ถามจนท.ท่านนี้ดูว่า พี่ดาบครับทำไมถึงไม่ล๊อคทุกคันที่จอดที่เดียวกับผมล่ะครับ ทำไมต้องเลือกล๊อคด้วยหรือครับ
คือแบบว่ารถคันอื่นมันมีตราอยู่ และบางคันก็มีโลโก้สามแฉกอยู่  แต่พี่ดาบก็ไม่ตอบอะไรเลยแล้วก็บิดมอเตอร์ไซค์
ออกไปแบบว่าให้เอาไปคิดเอง ผมเองก็ไม่อยากติดใจอะไรหลอกหากทุกคันได้รับการปฏิบัติแบบเดียวกัน
แต่มันป็นการเลือกปฎิบัติของจนท. เสียตังค์ค่าปรับยังไม่เท่าไร แต่เสียความรู้สึกต่อการทำงานของจนท.นี่สิมันจะเป็น
ความรู้สึกที่ติดฝังลึกกันอีกนานเลย และก็จะทำให้ประชาชนไม่ค่อยชอบจนท.อีกด้วย

สุดท้ายพวกพี่สมช.มีความคิดเห็นเป็นเช่นไรครับกับเรื่องแบบนี้ครับ

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:14:27 AM »

ผิดห้องครับ.....

ส่วนตัว...ถ้าเป็นผมคงไม่หาคําตอบอะไรมากมาย.....เพราะเราทําผิดจริง...

เพื่อนผมฝ่าไฟแดงพร้อมรถคันอื่นๆอีก4คัน.....มันเป็นคันเดียวที่โดนจับ....ไปโวยวายกับตํารวจ....โดนสวนกลับว่า...ก็ผมจับคุณได้คนเดียวไงละ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
^_^ loso ^_^
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:21:50 AM »

ส่วนตัว...ถ้าเป็นผมคงไม่หาคําตอบอะไรมากมาย.....เพราะเราทําผิดจริง...

เพื่อนผมฝ่าไฟแดงพร้อมรถคันอื่นๆอีก4คัน.....มันเป็นคันเดียวที่โดนจับ....ไปโวยวายกับตํารวจ....โดนสวนกลับว่า...ก็ผมจับคุณได้คนเดียวไงละ....

ไหว้5 5 5 แบบเห็นๆ  คือ เห็น ท่าน เข้ามา จอด พอดี มังครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้ ท่านสมาชิกสนทนาภาษาปืนและครอบครัว พบแต่ความสุข ความเจริญตลอดไปเทอญ
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:24:44 AM »

แสดงว่าคันอื่นไม่ผิดว่างั้นเถอะ ผมผิดผมก็ยอมเสียค่าปรับ แต่ที่ผมตั้งกระทู้แค่อยากรู้ว่าแล้วทำไมคันอื่นไม่ผิดทั้งที่
จอดที่เดียวกัน ผมเกินแค่10นาที แต่คันอื่นยังไม่เห็นเจ้าของรถเลยไม่เห็นโดนปรับ

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:25:36 AM »

พี่ดาบแกมีที่ล็อกล้อเหลืออยู่อันเดียวมั๊งครับ, ยังไงก็โดนด่าแน่ๆ เพราะล็อกแค่คันเดียว คันนั้นก็คงบอกอย่างนี้แหละครับ... นายสมชายว่าเถียงไม่ขึ้นหรอกครับ ยกเว้นเถียงว่าไม่เกินเวลายังพอมีอ้างระเบียบได้... แฮ่ๆ...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:38:10 AM »

แสดงว่าคันอื่นไม่ผิดว่างั้นเถอะ ผมผิดผมก็ยอมเสียค่าปรับ แต่ที่ผมตั้งกระทู้แค่อยากรู้ว่าแล้วทำไมคันอื่นไม่ผิดทั้งที่
จอดที่เดียวกัน ผมเกินแค่10นาที แต่คันอื่นยังไม่เห็นเจ้าของรถเลยไม่เห็นโดนปรับ

...รถคันอื่นเขาอาจจอดประจำ และจ่ายรายเดือนไปแล้วมั๊ง... คิก คิก

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:56:43 AM »

เรื่องแบบนี้พูดยากครับ    ถ้าจะเรียกว่า 2 มาตรฐานมั๊ยก็อาจมีส่วนครับ เพราะท่านโดนจับคนเดียว คนอื่น

ไม่ได้โดนด้วย...........จึงมองว่าเป็นการเลือกปฏิบัติ............... เศร้า

คิดว่าหวยดันมาออกที่เราแล้วกันครับ   ผมเองก็เจอบ่อยๆไปครับ แต่โดนแล้วผมไม่เคยเถียงซักครั้งครับ.... ยิ้มีเลศนัย

บางทีจะให้เจ้าหน้าที่ตามจับให้หมดทุกคนที่ทำผิดก็ไม่ไหวครับ เยอะเหลือเกิน

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:38:08 AM »

มีเวลา ทะเลาะ มั้ยล่ะครับ
มาถอดของเราแล้ว
ชี้ให้ไปล๊อค คันอื่นเลยครับ เขียนใบสั่งด้วย
ไม่ล๊อค ถือว่าละเว้น
เอากล้องถ่ายวีดีโอ ถ่ายรูปไว้ด้วยนะครับ

จะได้มีหลักฐาน ไว้ยันกับนาย...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:56:09 AM »

ชี้ให้ไปล๊อค คันอื่นเลยครับ เขียนใบสั่งด้วย
เอากล้องถ่ายวีดีโอ ถ่ายรูปไว้ด้วยนะครับ

จะได้มีหลักฐาน ไว้ยันกับนาย...
ผมก็อยากทำอย่างพี่ยอดว่า แต่ทุกคนก็รู้ว่ามีเรื่องกับจนท.แล้ว ไม่มีทางชนะ
ผมก็แค่อยากให้มันเสมอภาคเท่าเทียมกัน ตามที่ท่านนายกบอกว่าไม่มีสองมาตราฐาน
ผมต้องขอโทษพี่สมช.ด้วยที่เอาเรื่องแบบนี้มาลงให้กวนใจ

white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:00:26 PM »

เรื่องแบบนี้ มีอยู่ทุกที่ ทุกเวลา ตั้งแต่ผมยังเล็กจนโตป่านนี้ ผ่านนายกฯมาก็หลายคนแล้ว  Smiley และคงจะมีอีกต่อไปตราบนานเท่านานครับ กับการเลือกปฏิบัติ ไม่ใช่ว่าชอบหรือจำนนครับ เพียงแต่ไม่อยากคิดมากให้เรื่องแบบนี้มาเป็นเหตุให้เราหงุดหงิดหัวใจ เหตุผลคงหาไม่ได้หรอกครับ ว่าเพราะอะไร เหตุใด ทำไมเค้าถึงทำอย่างนั้น ใจคนเดายาก ไม่รู้ใครจะทำอะไรกับใคร ให้ ไม่ให้ ละเว้นหรือไม่ละเว้น เดาไม่ถูกจริงๆครับ  Smiley Smiley

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:01:30 PM »

ผมเคยเห็นเรื่องแบบนี้ที่เสมอภาคที่Downtown LA เวลาที่ห้ามจอดน่าจะเริ่มตั้งแต่4โมงเย็น
พอ3โมง50นาทีกว่าๆ จะเห็นรถลาก รถยกเป็น10ๆคันคอยรอจังหวะอยู่ พอ4โมงตรง ก็เริ่มยกรถที่จอดเกินเวลาทันที
2นาที่ก็ไม่เว้น บางคนจอดรถลงไปกดตู้เอทีเอ็ม กลับมารถหายไปเรียบร้อยแล้ว Grin รวมค่าปรับค่ายกแล้วต้องเสียเงินประมาณ200-300เหรียญ
ตอนนี้น่าจะถึง400เหรียญ  เคยโดนไป1ครั้งหลายปีแล้ว กลัวมาจนถึงปัจจุบัน บ้านเราน่าจะปรับกันหนักๆแบบแอลเอบ้าง ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 02:11:33 PM โดย boon(เสือไบ) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:32:51 PM »

ผมเคยเห็นเรื่องแบบนี้ที่เสมอภาคที่Downtown LA เวลาที่ห้ามจอดน่าจะเริ่มตั้งแต่4โมงเย็น
พอ3โมง50นาทีกว่าๆ จะเห็นรถลาก รถยกเป็น10ๆคันคอยรอจังหวะอยู่ พอ4โมงตรง ก็เริ่มยกรถที่จอดเกินเวลาทันที
2นาที่ก็ไม่เว้น บางคนจอดรถลงไปกดตู้เอทีเอ็ม กลับมารถหายไปเรียบร้อยแล้ว Grin รวมค่าปรับค่ายกแล้วต้องเสียเงินประมาณ200-300เหรียญ
ตอนนี้น่าจะถึง400เหรียญ  เคยโดนไป1ครั้งหลายปีแล้ว กลัวมาจนถึงปัจจุบัน บ้านเราน่าจะปรับกันหนักๆแบบแอลเอบ้าง ขำก๊าก
ตอนนี้น่าจะถึง400เหรียญ  เคยโดนไป1ครั้งหลายปีแล้ว กลัวมาจนถึงปัจจุบัน บ้านเราน่าจะปรับกันหนักๆแบบแอลเอบ้าง ขำก๊าก
ปรับหนักตามค่าธรรมเนียมก็สมควรครับพี่บุญ คนจะได้ไม่กล้าทำผิด แต่ถ้าเลือกปรับเป็นคัน ๆ แล้วจะทำอย่างไรดี
เมืองไทยไม่เหมือนเมืองนอกเขาน่ะครับพี่บุญ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:46:05 PM »

บ้านเรา  ยังมีพระเดชพระคุณครับ
ก็เลยมักจะเอามาใช้ไม่ได้
อยากเขียนก็เขียนไป
เดี๋ยวก็มีคนเคลียร์

ถ้ามีจัดหนัก ๆ ตรงไปตรงมา
ไม่เห็นแก่หน้าใคร
มันก็ดีครับ พี่ บุญ

บ้านเรา ยังมีประเภทนี้แยะครับ
รู้ป่าว ลูกใคร
เดี๋ยวสั่งย้ายเลย

ย้ายเพื่อความเหมาะสม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 03:39:17 PM »

ผมก็อยากทำอย่างพี่ยอดว่า แต่ทุกคนก็รู้ว่ามีเรื่องกับจนท.แล้ว ไม่มีทางชนะ
ผมก็แค่อยากให้มันเสมอภาคเท่าเทียมกัน ตามที่ท่านนายกบอกว่าไม่มีสองมาตราฐาน
ผมต้องขอโทษพี่สมช.ด้วยที่เอาเรื่องแบบนี้มาลงให้กวนใจ

นายกฯคนไหนก็แก้ได้ยากครับ......เราก็เห็นๆเรื่องแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก.....

จะว่าไป..ก็กลับไปที่ปัญหาคอรัปชั่นที่หยั่งรากลึก การบังคับใช้กฏหมายที่เข้มแข็ง.......

ปัญหาแบบนี้.....แม้ดูเล็กน้อย...........แต่ก็เป็นต้นตอการเพาะเชื้อชั่ว......

ที่ผมตอบไปก่อนหน้านี้.................

ความหมายจริงๆคือ................ถ้าเราไม่ทําผิดกฏหมาย....ก็ไม่ต้องไปเกรงกลัวใครๆ...สุจริตเป็นเกราะป้องกัน
...........................................ถ้าเราทําผิดกฏหมาย.....ก็ยอมรับ และ ไม่คิดจะหาทางลัดที่จะให้ตัวเองสบาย....ถ้าทุกคนทําแบบนี้..........เชื้อชั่วมันก็จะน้อยลง เพราะช่องทํามาหากินมันน้อยลงเยอะ......

ที่เหลือ...ก็ต้องอาศัยท่านๆทั้งหลายที่จะเอาจริงเอาจังกับการขุดรากถอนโคนซะที..............กฏหมายน่ะมี....แรงด้วย..........แต่จะบังคับใช้ยังไง จะลากคนทําผิดมาลงโทษได้ยังไง.......เป็นอีกเรื่อง

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 03:44:11 PM »

...ไม่จริงหรอกครับที่ว่าสู้กับเจ้าหน้าที่แล้วไม่ชนะ   ผมจะเล่าเรื่องของผมให้ฟัง
..ครั้งหนึ่งผมขี่ จยย.เข้าตลาดเพื่อมาหาซื้อหนังสือคว้าได้แต่เงินมา500 ลืมกระเป๋าที่มีใบขับขี่มา  โดนครับข้อหาไม่มีใบขับขี่ ผมเถียงว่ามีแต่ลืมเอามา  ท่านบอกว่าไม่ได้แก้ตัวไม่ขึ้น  ผมเลยถามว่าไม่มีใบขับขี่โดนปรับสูงสุดเท่าไร  คำตอบคือ400บาท..ผมไม่ยอม..ตอนนั้นมี  จร.ขับรถจยย.มา   ผมบอกว่าถ้า จนท.ท่านนั้นมีใบขับขี่หรือ ตร. ที่ขับรถอยู่นี่มีใบขับขี่ทุกคน  ผมยินยอมให้ปรับ 400 ทันทีโดยไม่มีข้อยกเว้น  แต่ถ้าไม่มี  ต้องปล่อยผม................ผลหรือครับ  ตร.จร ไม่มีใบขับขี่สักคน บอกว่ามีแต่ลืมเอามา  ผมเลยบอกว่าผมก็มีแต่ลืมอามาเหมือนกัน   จำนนเหมือนกันเลยรอดครับ.. Grin Grin

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์