๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:35:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดสนิมตรงประกับออกไป 5 วันมันกลับมาอีกแล้วทำไงดีครับ  (อ่าน 6308 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 06:15:08 PM »

หลังได้น้องคิม 1911 มาสมใจหมาย เฝ้าระวังขัดชะโลมน้ำมันเป็นอย่างดี
พอแกะประกับออกมาพบสนิมแดงตรงฐานเล็กน้อย เลยนั่งขัดๆบางๆแต่ก็เริ่มเป็นสีขาวในบริเวณนั้น
จากนั้นก็ฉีดด้วย WD40 เคลือบไว้ ใส่ถุงพลาสติกซีลอยางดี
ไปต่างจังหวัดห้าวันกลับมาดู มันมาอีกแล้ว  ตกใจ   ผมควรทำไงดีครับ ตอนนี้เท่าที่คิดออก

1.ขัดอีกครั้งแล้วทาด้วยจาระบีบางๆ
2.เอาไปรมดำใหม่เฉพาะตรงที่เป็น(ข้อนี้สงสัยคงไม่ควรทำ)

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับผม  ไหว้

___________________________________________________________ _____________
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:41:51 PM »

รู้สึกว่ามันจะยังไม่หมดนะครับ แค่ขัดแล้วผิวมันเรียบเท่านั้นเอง แต่สนิมมันยังอยู่ในเนื้อเหล็กนะครับผมว่า ถ้าไม่กลัวผิวเสียลองใช้มีดบางสะกิดเนื้อสนิมออกดูซักหน่อยก็คงจะดี
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:48:47 PM »

รู้สึกว่ามันจะยังไม่หมดนะครับ แค่ขัดแล้วผิวมันเรียบเท่านั้นเอง แต่สนิมมันยังอยู่ในเนื้อเหล็กนะครับผมว่า ถ้าไม่กลัวผิวเสียลองใช้มีดบางสะกิดเนื้อสนิมออกดูซักหน่อยก็คงจะดี

ทีแรกขัดจนไม่มีแล้วครับ รูปนี้ถ่ายตอนหลังจากกลับมาจากต่างจังหวัดห้าวัน มันกลับมาอีกแล้วครับผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

___________________________________________________________ _____________
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:03:15 PM »

จุดที่เป็นสนิมควรใช้น้ำมันที่ดีกว่า WD 40 ครับ  เพราะพวกนี้เป็นน้ำมันเอนกประสงค์ ระเหยง่าย  ถ้าใช้ในปืนที่เหล็กเป็นสนิมยากอยู่แล้วคงไม่เป็นไร 

เช็ดใหม่ ล้างด้วย WD 40 หรือน้ำมันประเภทเดียวกัน แล้วเช็ดให้แห้ง ค่อยเคลือบน้ำมันกันสนิมเฉพาะสำหรับปืนอย่างดีหน่อย พวก เบรคฟรี บีชวูดแครซี  ......

อีกอย่างเรื่องใส่ถุงพลาสติก ให้ระวังเป็นดาบสองคมนะครับ ถ้าเช็ดปืนสะอาดดีแล้ว ตัวปืนสะอาดไม่มีสนิม  ใส่ถุง แล้วไล่ลมออกให้หมด ใส่ตู้ที่ไม่ชื้น  อย่างนี้ไม่เป็นไร ..... แต่ปัญหาที่เจอส่วนมาก เช็ดยังไม่สะอาดดีพอ ใล่ลมออกไม่หมด ใส่ตู้อบๆ  ถุงพลาสติก จะบ่มให้น้ำมันระเหยออกจากผิวปืน หนักกว่าพวกใช่ผ้าห่อปืนเสียอีก ...ถ้ายังสะดวกใช้ถุงพลาสติก ก็ใส่คลุมพอหลวมๆ ให้อากาศระบายออกได้บ้างจะดีกว่าครับ ...ใส่ถุงปิด ไล่ลมออกไม่หมด หรือชำระคราบสกปรกไม่หมด อากาศร้อนชื้น บ่ม อากาศในถุมที่หลงเหลืออยู่แคบๆ จะควบแน่นเป็นไอน้ำ แล้วใช้น้ำมันเอนกประสงค์ประเภทระเหยแห้งง่าย น้ำมันจะออกจกาผิวปืนไปเกาะที่ถุงแทน แล้วที่นี้ก็จะเป็นสนิมง่าย 

ใครที่ชอบไปดูปืนตามบ้านนอก จะเจอปืนที่เจ้าของจุ่มน้ำมัน แล้วใส่ถุงหูหิ้วแล้วผูกปากถุงไว้  เก็บซ่อนๆ พอมาขอดู  น้ำมันระเหยสนิมขึ้นหนักกว่าเดิม

....ตามล่า...อีตอแหล
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:47:40 AM »

ใช้น้องคิมเช่นกันครับ กลัวไปสนิทกับน้องหนิม เลยหาน้ำมันที่ลงตัวมาใช้

เริ่มจากางปืนเสร็จ เช็ดน้ำนัมล้างปืนจนแห้งครับ เคลือบและหล่อลื่นด้วย Birchwood Casey, Synthetic Gun Oil with PTFE Lubricant
น้ำมันตัวนี้เคลือบป้องกันสนิม มีส่วนผสมของ PTFE หรือ เป็นที่รู้จักทั่วไปอีกชื่อว่า Teflon ซึ่งมีคุณสมบัติเสียดสีต่ำที่ทนอุณภูมิสูงได้ดี
ผมเน้นหยดหล่อลื่นร่องสไลด์ ภายนอกลำกล้อง บูชสปริง
ประกอบเสร็จก็ใช้เช็ดเคลือบผิวครับ

ตอนเก็บก็ใส่ถุงพลาสติกที่ให้มากับปืน ยัด Silica Gel ดูดความชื้นไปหลายๆห่อหน่อย ไล่อากาศปิดปากถุงครับ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 12:45:16 PM »

จุดที่เป็นสนิมควรใช้น้ำมันที่ดีกว่า WD 40 ครับ  เพราะพวกนี้เป็นน้ำมันเอนกประสงค์ ระเหยง่าย  ถ้าใช้ในปืนที่เหล็กเป็นสนิมยากอยู่แล้วคงไม่เป็นไร 

เช็ดใหม่ ล้างด้วย WD 40 หรือน้ำมันประเภทเดียวกัน แล้วเช็ดให้แห้ง ค่อยเคลือบน้ำมันกันสนิมเฉพาะสำหรับปืนอย่างดีหน่อย พวก เบรคฟรี บีชวูดแครซี  ......

อีกอย่างเรื่องใส่ถุงพลาสติก ให้ระวังเป็นดาบสองคมนะครับ ถ้าเช็ดปืนสะอาดดีแล้ว ตัวปืนสะอาดไม่มีสนิม  ใส่ถุง แล้วไล่ลมออกให้หมด ใส่ตู้ที่ไม่ชื้น  อย่างนี้ไม่เป็นไร ..... แต่ปัญหาที่เจอส่วนมาก เช็ดยังไม่สะอาดดีพอ ใล่ลมออกไม่หมด ใส่ตู้อบๆ  ถุงพลาสติก จะบ่มให้น้ำมันระเหยออกจากผิวปืน หนักกว่าพวกใช่ผ้าห่อปืนเสียอีก ...ถ้ายังสะดวกใช้ถุงพลาสติก ก็ใส่คลุมพอหลวมๆ ให้อากาศระบายออกได้บ้างจะดีกว่าครับ ...ใส่ถุงปิด ไล่ลมออกไม่หมด หรือชำระคราบสกปรกไม่หมด อากาศร้อนชื้น บ่ม อากาศในถุมที่หลงเหลืออยู่แคบๆ จะควบแน่นเป็นไอน้ำ แล้วใช้น้ำมันเอนกประสงค์ประเภทระเหยแห้งง่าย น้ำมันจะออกจกาผิวปืนไปเกาะที่ถุงแทน แล้วที่นี้ก็จะเป็นสนิมง่าย 

ใครที่ชอบไปดูปืนตามบ้านนอก จะเจอปืนที่เจ้าของจุ่มน้ำมัน แล้วใส่ถุงหูหิ้วแล้วผูกปากถุงไว้  เก็บซ่อนๆ พอมาขอดู  น้ำมันระเหยสนิมขึ้นหนักกว่าเดิม

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ โดยเฉพาะเรื่องถุงพลาสติก  ไหว้
หยั่งงี้ถ้าไม่มีเครื่องดูดเอาอากาศออก ก็ควรเก็บไว้ในกล่องปืนปรกติดีกว่าใช่เปล่าครับผม

#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 12:48:56 PM »

ใช้น้องคิมเช่นกันครับ กลัวไปสนิทกับน้องหนิม เลยหาน้ำมันที่ลงตัวมาใช้

เริ่มจากางปืนเสร็จ เช็ดน้ำนัมล้างปืนจนแห้งครับ เคลือบและหล่อลื่นด้วย Birchwood Casey, Synthetic Gun Oil with PTFE Lubricant
น้ำมันตัวนี้เคลือบป้องกันสนิม มีส่วนผสมของ PTFE หรือ เป็นที่รู้จักทั่วไปอีกชื่อว่า Teflon ซึ่งมีคุณสมบัติเสียดสีต่ำที่ทนอุณภูมิสูงได้ดี
ผมเน้นหยดหล่อลื่นร่องสไลด์ ภายนอกลำกล้อง บูชสปริง
ประกอบเสร็จก็ใช้เช็ดเคลือบผิวครับ

ตอนเก็บก็ใส่ถุงพลาสติกที่ให้มากับปืน ยัด Silica Gel ดูดความชื้นไปหลายๆห่อหน่อย ไล่อากาศปิดปากถุงครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ไหว้
คบน้องคิมเป็นคู่ ต้องดูแลเรื่องสนิม   ยิ้มีเลศนัย

+1 ให้ทุกท่านครับผม  เยี่ยม

หน้า: [1]
  พิมพ์