ทำไมถึงเรียกลูกกรด?

<< < (3/5) > >>

Tis Muanglop:
เนื่องจากเชื้อปะทุที่ใช้กับกระสุนขนาด .22 LR เป็นสารประกอบทางเคมีที่เตรียมขึ้นจากกรดไซยาไนท์
แล้วนำไปผสมกับสารอื่นๆเพื่อให้สะเทิ้นหรือเป็นกลาง ช่วยไม่ให้เกิดสนิมภายในลำกล้องได้ง่ายจากการทำ
ปฏิกิริยาระหว่างกรดกับเนื้อโลหะของลำกล้อง

คำว่า "ลูกกรด" จึงเป็นการเรียกเพื่อให้ทราบถึงที่มาของเชื้อปะทุที่ใช้ในกระสุนชนวนริมชนิดนี้ แม้ว่าในปัจจุบัน
วิวัฒนาการในการผลิตเชื้อปะทุจะก้าวหน้าไปมากและเลิกใช้สารประกอบจากกรดไซยาไนท์แล้วก็ตาม แต่ก็ยังเรียก
ติดปากกระสุน .22 นี้ว่า " ลูกกรด " กันอยู่

ผมไปเจอมาครับจากเวปเพื่อนบ้านครับ

ไก่เฮง รักในหลวง:
....ลองถามอาจารย์  กรู  แล้วพิมพ์คำว่าลูกกรดดูสิครับ

อดิศักดิ์--รักในหลวง--:
อ้างจาก: อรชุน-รักในหลวง ที่ มีนาคม 31, 2011, 02:05:05 AM

อ้างจาก: อดิศักดิ์--รักในหลวง-- ที่ มีนาคม 31, 2011, 12:23:18 AM

สมัยก่อน กระสุนขนาด .22 มีส่วนผสมของดินปืนเป็นกรดหรือเปล่าครับ   ;D ;D

น่าจะเป็นส่วนของแก๊ปครับ

ขอบคุณครับ    ::012::

E22RUG:
เพราะว่าไพรเมอร์ปืนสมัยก่อนมีส่วนผสมของ กรด อยู่ด้วยเพราะว่าต้องใส่ในริมของปลอกกระสุนแทนไพรเมอร์ที่อยู่ในกระสุนชนวนกลางแต่สำหรับ .22 ใส่สารเคมีที่เป็นตัวจุดระเบิดไว้ที่ริมปลอกกระสุนครับเลยเรียกว่าลูกกรดครับ ผิดถูกประการใดก็ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ ::014::

Nero Angel01:
ใส่ไว้ริมแล้วเรียกลูกกรด มันไกลกันมากอยู่นะครับ ทำไมไม่เรียกลูกริม
เรียกลูกกรดเพราะมันผสมกรด ขนาดอื่นก็เรียกได้เหมือนกัน

ฟิ้ว ผ่านหัวก็ไม่น่าใช่ครับ 30-06ก็น่าจะฟิ้วได้

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ถ้ารู้ว่ากระสุนขนาดนี้เข้ามาไทยช่วงแรกสมัยใหน โดยใคร ปืนยี่ห้ออะไร น่าจะพอจำกัดวงได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว