๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:55:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันประสบการณ์ ปืนลั่น  (อ่าน 4772 ครั้ง)
Mr.MK
Full Member

คะแนน 29

เส้นทางของชีวิต ลิขิตได้ด้วยตนเอง

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:57:12 PM »

เชื่อว่าหลายๆท่านในเวป คงเคยมีประสบการณ์ปืนลั่น
ส่วนตัวผมเองยังไม่เคยมีประสบการณ์ (และไม่อยากมีด้วย)
แต่อยากเชิญชวนพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกที่เคยมีประสบการณ์ ปืนลั่นโดยไม่ตั้งใจ
มาเล่าสู่กันฟังครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน และกรณีศึกษาครับ
ขออนุญาตเวปมาสเตอร์นะครับ  ไหว้

“รู้จักอดทน รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักอภัย”
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:02:34 PM »

ยังไม่เคยเจอกับตัวเอง
เคยเจอแต่คนอื่น แต่ไม่มีการเลือตกยางออก
เห็นนั่งเหงื่อแตก  หน้าซีด  พูดไม่ออก ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:06:17 PM »

ตอนสมัยเล่นปืนใหม่ๆ เพื่อนเอาออโต .22 แม็กนั่มมาให้ดู ( ปืนไทยประดิษฐ์ ) ก็แบ่งกันจับถือเล่นในกลุ่ม 4-5 คน สักพักเจ้าของปืนก็เอาแม๊กมาใส่ตั้งแต่เมื่อไรก็ไม่รู้ ผมจับปืนได้ก็ขึ้นลำแล้วยิงเลย ตูม วงแตกวิ่งหนีกลับบ้านกันหลายคน โชคดีที่ตอนนั้นไม่ได้เล็งไปที่เพื่อน ตกใจ
Fishing man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:19:18 PM »

เคยเห็นในสนามศรภช่วงที่มีการยิงแห้งปืนเพื่อซ้อมน้ำหนักไกปืน
เหมือนกับว่าใส่ลูกล่อไว้ในรังเพลิงแล้วไม่คัดสไลด์ออกก่อนยิงโชคดีหันไปข้างหน้าในเห็นแล้วเสียวแทน
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:20:16 PM »

... เคยครับ ... 1 ครั้ง ... CZ 75 D ของเพื่อนสมาชิก ... กริ๊บปืนไม่แน่น ... นัดสุดท้ายสไลด์ถอยไม่สุด ... ตบสไลด์ 1 ที ... ลืมเอานิ้วออกจากโกร่งไกปืน ...  ลั่นขึ้นฟ้า 1 นัด ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:54:39 PM »

ไม่เคยครับ

Black Mamba
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

อยู่อย่างว่างเปล่า หรือ ตายเพื่อบางสิ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:54:56 PM »

เคย1ที่ที่ราบ11 ใจหายหมดเลย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:57:11 PM »

พิมพ์คำว่า   ทำปืนลั่น   ในช่องค้นหาแล้วเลือกอ่านดู

salt_kit
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:09:53 PM »

เคย ใส่แม็ก ปิดสไลด์ แล้วมันก็รัวออกไปเองครับ ดีนะ ใส่แค่ 3 นัด และอยู่ในแนวยิง
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:10:23 PM »

เคยแต่ ยิงลูกโม่ซิงเกิล ง้างนกเสร็จ นิ้วแตะไกขณะวาดศูนย์ทาบเป้า ปัง!
ลงดินห่างไปสองสามเมตร
ถ้าไม่ยึดหลักความปลอดภัย หันกระบอกไปนอกแนวยิง อาจงานเข้าครับ
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:43:55 PM »

เคยครับ แต่งไกมาใหม่ ( เบาหวิว ) ขึ้นลำ กริ๊ปปืนยกปืนเข้าศูนย์เล็ง ยังไม่ทันได้ทาบเป้าเลย เสียงดังปั้ง ลงดินประมาณ 2-3 เมตร อายมาก ๆ 
โชคดีที่อยู่ในแนวยิงครับ ปลอดภัยทั้งผมและเพื่อน ๆ ร่วมสนาม 

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:05:33 PM »

...เคยแต่ทำให้ลั่นโดยตั้งใจครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:10:48 PM »

ตั้งแต่เล่นปืนมาเกือบ 10 ปี ผมไม่เคยทำปืนลั่นครับ......เพราะผมระลึกไว้เสมอว่าปืนทุกกระบอกนั้นมีกระสุนบรรจุอยู่ จึงต้องใช้ความระมัดระวังทุกครั้งเมื่อจับปืนครับ ไหว้
surush47
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:01:00 PM »

ผมเจอตั้งแต่เล่นปืนแก๊บยาวแล้วครับ อยู่บนบ้าน ง้างนกจะแคะเอาแก๊บออก ขณะกำลังแคะมือไปชนใส่ไก่พอดีลั่นปัง ลงบนพื้นไม้กลางบ้านลูกปรายแฉลบเข้าฝาบ้านดังกราวเลย โชคดีที่มีคนนั่งอยู่ข้างๆ ถ้าอยู่ด้านหน้าคงงานเข้าแล้ว
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:18:29 PM »

ผมก็เคยเมื่อเดือนธันวาที่ผ่านมานี้เองที่ สนาม ศรภ.ครับกำลังแข่งยิงปืนชาวบ้านมือใหม่ปรากฏว่าทีมแมททูปืนติดขัดรีบแก้ไข กลัวไม่ทันเวลา รีบเร่งโดยนิ้วอยู่ในโกร่งไกผลกระชากสไลท์ ปืนลั่นทันทีหนึ่งนัด กรรมการเห็นปรับแพ้ฟาวเลย เสียดายคะแนนที่ยิงดีชุดแรกจัง แต่ก็ต้องยอมรับกติกา สนามครับ ไม่เป็นไรปีหน้าเดือน ธันวา 54 ไปแข่งใหม่คิดว่าคงไม่ตื่นสนามละครับ คนบ้านนอกก็อย่างนี้ละ
พอเจอคนยิงมากๆ ไม่เคยมีประสบการณ์ตื่นเต้นเป็นของธรรมดา(ตอนปืนลั่นลำกล้องยังอยู่ในแนวยิงหรือชี้เป้าอยู่ แต่หัวกระสุนขุดดินครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2011, 12:43:39 PM โดย permsak » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์