๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:39:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันประสบการณ์ ปืนลั่น  (อ่าน 4774 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:07:18 AM »

..... Grin  ลั้นเองหลายครั้งในสนามครับ เกิดจากนกตาม ทั้งนั้น ไม่เคยเกิดจากความประมาณของผมเอง  Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 01:00:26 PM »

ไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้ เตือนตัวเองทุกครั้งที่จับปืนว่า "ปืนมีกระสุน"

แต่เคยเห็น ดีว่าเป็นพลเรือนมาให้หัดสอนยิงปืน ถ้าเป็นเด็กในหน่วยคงโดนตบเหมือนกัน  ยี๊

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 02:21:57 PM »

ลั่่น เพราะประมาท เลินเล่อ และไม่ใช่ขณะซ้อมยิงในสนามยิง ปืน  ผมเคยมาบ้าง ครับ
ผมเป็นคน สันดานไม่ดี เกี่ยวกับปืน และเป็นคน ยุคก่อนที่จะมีการบ่มสอนเรื่องกฎของความปลอดภัย  เมื่อหยิบปืนผมมักจะสอดนิ้ว และเผลอเหนี่ยวไก
ให้ความสำคัญ กับแนวกระสุน เพียงอย่างเดียว ..  แต่ปัจจุบัน เจอความพลาดพลั้ง จึงระวังจะไม่ให้เกิดขึ้นอีก

๑. เป็นลูกม่ S&W M ๑๐   ๒ นิ้ว ถือเป็นกระบอกแรกที่ีมี และนำเสียบเอวตลอด มีครั้งหนึ่งชักแล้วเผลอบีบไก หัวตะกั่ว แบนติดพื้นห่างหลังเท้าขวา ๒ นิ้ว

๒.กระบอกเดียวกัน หลังจาก กลับจาก Drink จะเก็บปืน ด้วยความมึน พอหยิบ ขึ้นระดับสายตา ก็บีบไก อีก กระสุน ๑๕๘ เกรน หัวรู เฉี่ยวหัวคิ้วขวา กระทบผนังซีเมนต์ เศษกระจายเข้าจนตาพร่า

๓.เป็น Cz VSOR ๗๐ ขนาด ๗.๖๕  เป็นปืน Double/Single มีอยู่ครั้ง สไลด์ลูกกระสุน แล้วนกตกตาม หัวกระสุน ไปฝัง ที่วงกลบไม้ใส่กระจก กว้าง ๒ นิ้ว ซึ่งอยู่ตรงกลางกระจก

๔. ช่วงที่ผมพักอยู่คอนโด คนเดียว  เป็น Benelli M๑ โหลดกระสุนไว้ ๗ นัด ๑ นัดอยู่ตรงลิ้น รอป้อน แต่ไม่ได้โหลดเข้ารังเพลิง ไม่ได้เข้าเซฟปืน วางไว้บนตู้หนังสือสูง ๑๐๒ ซม.
วันหนึ่ง ผมโยนหมวกกะให้ไปอยู่บนตัวปืน แต่กลับพาให้ปืนตกลงลงพื้นใส่กระเป๋าเสื้อผ้า จึงหยิบวางไว้หลังตู้เหมือนเดิม 
ผ่านมาราว ๑๐ วัน ดูรายการของสรยุทธฯ  ขอคิดด้วยคน ทางช่อง ๙ จบเมื่อใกล้เที่ยงคืน

จึงหยิบมาเล่น และนิ้วก็สอดไก แล้วเผลอบีบไก ตอนแนวปืนเฉียงราว ๘๐ องศา ขึ้นผนังที่อยู่สูงราว ๕๐ ซม... บึ้ม ฝุ่นกระจาย หูดับ มึน.
หัวกระสุนขุดเพดานลึก เกือบ ๑ ซม. แล้วแฉลบ เข้าผนัง และแฉลบ เข้าใส่ จอคอม TV แล้วแฉลบเข้า กล้อง VDO จนมีรอยบุบ

หัวกระสุนที่พบ แตกกระจาย เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย ร่องรอย และการแฉลบ ดูจากภาพ ครับ.. 
ฉะั้นั้น สำหรับ Benelli M๑ มันขึ้นลำได้เอง ถ้าตก จากที่สูงนะครับ โปรดระวังด้วย

๕. ล่าสุด กับ Colt .๓๘ super ขณะลดนก มือเปียกเหงื่อนกจึงลื่นหลุดจากนิ้ว หัวกระสุนมุดดินตรงหน้าห่างราว ๑ เมตร
กลางนิ้วโป้งซ้าย เลือดพุ่งทันทีครับ เพราะถูก สไลด์ทิ่มเอา

บอกเล่าเพื่อเป็นบทเรียน อย่าได้กับปืนประมาท หรือแม้แต่จะระวัง ก็อาจเผลอเลอ แบบคาดไม่ถึง ขึ้นมาได้ อย่าง ข้อ ๔   นะครับ.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ่านของพี่ R@ad แล้วเสียวแทนจริงๆครับ.............ต้องระวังมากๆนะครับพี่ เป็นห่วงครับ......... ไหว้

ผมไม่เคยลั่นครับ เพราะผมไม่กล้าเอานิ้วเข้าโกร่งไกเลย ถ้าไม่ยิงครับ

ส่วนใหญ่ปืนถ้าลั่นแบบไม่ตั้งใจ แล้วมักจะแม่นซะด้วยนะครับ....... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
rainbow warrior
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

THE BODYGUARD

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:37:49 AM »

เคยลั่นในสนามซ้อมครับ ง้างนกเอานิ้วใส่โกร่งแล้วเดินลงไปในสนาม มือแกว่งไปมาแล้วมันลั่นลงพื้นโดยไม่รู้ตัว โชคดีที่ไม่โดนขาตัวเอง
morakot k.
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:11:27 PM »

เคยครับเมื่อ 2 เดือนที่แล้วนี่เอง สี่ทุ่มที่ห้องนอน เอารูเกอร์lcpมาซ้อมยิงดรายไฟร์ แล้วลองสลับใส่กระสุนจริงแล้วมันสับสนคิดว่าเป็นลูกดรายไฟร์ ลูกสุดท้ายพอจะเก็บ ผมก็จะต้องยิงทิ้ง 1 นัดเสมอก็เล็งไปที่กล่องรีซิบเวอร์ข้างTV แล้วเหนี่ยวไก  แป้ง  รีซิบเวอร์ทะลุไปถูกแจกันหลังTVกระจุยแล้วก็หมดฤทธิ์ ดีที่มันไม่แฉลบกลับมาหาเรา    เข็ดไปหลายวัน
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

ขอบพระคุณผืนแผ่นดินไทย ที่โอบข้าพเจ้าจนเติบใหญ่

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:43:26 PM »

เคยตอนเป็นนักเรียนครับ หลายปีมาแล้ว แต่นึกถึกแล้วก็ออมยิ้มครับ ตอนอยู่แนวยิงครับ มันเหนื่อยๆ ง่วง ซึม ยังไงบอกไม่ถูก ได้ยินแว่วๆว่า "แนวยิงปลอดภัย"ยังไม่ได้พูดว่า ปลดห้ามไกเลย ผบก็เหนี่ยวเลยปังงงงงง ? ทันใดก็มีเสียงขึ้นว่า "ไอ้ห่าตัวไหนยิงวะ ไม่มีวินัย" โอ้ยยย**วันนั้นสบายเลยกางมุ้งในโคลนทั้งวัน สบายยยยไปอีกแบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกียรติยศคือสิ่งที่หวงแหน ปกป้องแดนปกป้องฟ้า มาตุภูมิแห่งนี้คือบ้านของเรา เหล่าบรรพชนพลีชีพแลก มาวันนี้ไพรีรุกราน เราเลือดทหารนักรบผู้กล้า จะไม่ยอมให้ชาติถูกขายทอดตลาด ด้วยอำนาจอิทธิพลเงินตรา จะยึดมั่นด้วยสติ จะปกป้องด้วยชีวา
เพราะเราคือ.ทหารพระราชา  "ขอบคุณเนื้อเพลงจากวงคาราบาว"
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์