๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 09:51:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญผู้สนใจกีฬายิงปืนเข้าร่วมฝึกอบรมทักษะการยิงปืนไรเฟิลเชิงรณยุทธ์ ณ สนาม ศรภ  (อ่าน 19315 ครั้ง)
S.Malin
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 48

nothing krubbbbb >_<

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 06:46:30 PM »

โดย สรุปแล้ว ใช้กติกาปืนสั้น IPSC 70%
ไรเฟิลรณยุทธ เล่นได้ในเบื้องต้น ทั้งชนวนกลาง 9 มม.(พวกโรนิ/ปืนสั้นต่อพายท้าย) และชนวนริม เป็น-โอเพ่น คิดคะแนนไมเนอร์ ทั้งหมด ไม่จำกัดความยาวของแม็ค
ติดไฟฉาย,เลซอร์,สายสะพาย ได้เต็มที่ แต่ระห่างการแข่งขันต้องห้ามถอดออก
ในการแข่งขัน
1.จับถือครองปืน แนวปืน ไม่เกิน 180 องศาจากแนวยิง สูงไม่เกินแนวหลังเบิร์ม
2.เป้าใช้มากกว่าปืนสั้น ใช้เป้าการะดาษA4 A3 เป้าแตกได้ เพลท ตามกติกาไรเฟิล
3.ปืนหล่นใน COF DQ    ปืนหล่นนอกสนามไม่มีโทษ แต่ต้องให้ RO เก็บปืนที่หล่นให้ทุกกรณี
4.ปืนลั่นน้อยกว่า 3เมตร DQ
5.เปลี่ยนหรือปลดแม็คฯเอานิ้วเข้าโกร่งไก DQ
6.เคลื่อนที่เกิน2ก้าวไม่ตั้งใจยิง น้ิวอยู่ในโกร่งไก DQ
7.จะซ่อมแซ่มปืนหัดเล็ง ในเซฟติ้แอเรีย
8.การถือครองปืนเดินไปมาในสนาม ต้องมีเซฟตี้ อยู่มนรังเพลิงเสมอ
9.แนวปืนต้องชี้ขึ้นฟ้าหรือลงดิน เท่านั้น การเปลี่ยนแนวปืนขึ้นลงต้องปลอดภัย
10.จับต้องกระสุนในเซฟตี้แอเรีย DQ

ขออนุญาตท้วงนิดนะครับ เพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ถูกต้อง,,
ในกฎ IPSC Handgun และ Rifle
ข้อ 8.5.1 การก้าวออกไปในทิศทางใดๆ มากกว่า หนึ่ง ก้าว

และข้อ 10.5.10 ตีความไดว่า หากไม่เอานิ้วออกนอกโกร่งไก เมื่อก้าวเกิน หนึ่งก้าว จะเป็นเหตุให้ DQ -เนื่องจากใช้ปืนไม่ปลอดภัยครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับถูกต้องครับผม (ข้อความอ้างถึงข้างบนของคุณ Golf น่าจะพูดในลักษณะการพิจารณา

ปฎิบัติของ RO เพื่อให้เกิดความชัดเจนไม่เป็นที่กังขาของนักกีฬา แต่ตามกฎก็นับตั้งแต่หลุดจากก้าวที่ 1

ก็ถือว่าไม่ปลอดภัยถูกต้องแล้วครับ)

ขอบคุณครับผมที่มาช่วยกันให้ข้อมูลดีๆ กับสมาชิกครับผม

...ปืนยังคงเป็นมิตรแท้..เสมอ ไม่เคยทิ้งเรา ตราบเท่าที่เราไม่ทิ้งมัน...
au.5000@รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 98

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:02:15 AM »

ไหว้ ได้ความรู้เพิ่มมาก ๆ เลยครับท่าน ผมไม่เคยได้ไปเรียนหรือฝึกอบรมที่ไหนเลย..  เยี่ยม

แล้วอาจารย์อู๊ดล้มทำไม.. ยิ้มีเลศนัย คิก คิก คิก คิก

น้ำลายหก ขอความรู้เพิ่มอีกนิดครับท่าน  คำสั่งต่าง ๆ ก่อนจะยิงน่ะครับ  ไหว้

คำสั่ง จาก IPSC Rifle Rule Book ครับ
+++++++++++++++++++++++++
8.3    การสื่อสารในสนาม – คำสั่งที่อนุญาต ใช้ในสนามยิง และลำดับการสั่งมีดังนี้
8.3.1   “Load and Make Ready” (หรือ “Make Ready” กรณีท่าสตาร์ทเริ่มจากปืนไม่บรรจุ) คำสั่งนี้บ่งบอกถึง การเริ่มการยิงในสนาม IPSC ภายใต้การกำกับดูแลของ RO ผู้แข่งขันต้องหันหน้าไปในแนวยิง หรือในแนวที่ปลอดภัยตามที่ RO ระบุ สวมใส่เครื่องป้องกัน ตาและหู  และเตรียมปืน ตามคำอธิบายสนาม แล้วผู้แข่งขันจะจัดท่าทางของตัวเองในท่าที่กำหนดไว้ ณ จุดนี้ RO จะดำเนินการสั่งการต่อไป
   8.3.1.1   เมื่อมีคำสั่ง “Load And Make Ready” (หรือ “Make Ready” กรณีท่าสตาร์ทเริ่มจากปืนไม่บรรจุ) ผู้แข่งขันต้องไม่เคลื่อนตัวออกจากจุดเริ่มต้น ก่อนที่จะมีสัญญาณเริ่มยิงโดยไม่ได้รับอนุญาตจาก RO ที่ดูแลอยู่ การฝ่าฝืนจะถูกตักเตือนในครั้งแรก และอาจถูกใช้กฎข้อ 10.6.1 เมื่อกระทำซ้ำ ๆ ในการแข่งขันคราวเดียวกัน
8.3.2   “Are You Ready?” ถ้าไม่มีปฏิกิริยาใดๆของผู้แข่งขันที่ตอบสนองคำสั่งนี้ ให้ถือว่าเขาเข้าใจวิธีการยิงเป็นอย่างดีแล้ว และพร้อมที่จะเริ่มยิง ถ้าผู้แข่งขันยังไม่พร้อมเมื่อมีคำสั่ง “Are you ready?” จะต้องตะโกนว่า “Not Ready” แนะนำว่าเมื่อผู้แข่งขันได้ทำท่าเตรียมพร้อมตามท่าที่กำหนดไว้ในคำอธิบายการยิง จะบ่งบอกถึงความพร้อมยิงแก่เจ้าหน้าที่สนาม (RO)
8.3.3   “Standby” คำสั่งนี้จะตามด้วยสัญญาณเริ่มยิงภายใน 1 ถึง 4 วินาที (ดูกฎ 10.2.6)
8.3.4   “Start Signal” คือสัญญาณที่ให้ผู้แข่งขันเริ่มทำการยิง ถ้าผู้แข่งขันไม่มีปฏิกิริยาสนองตอบต่อสัญญาณเริ่มยิงไม่ว่าด้วยเหตุใด RO จะยืนยันว่าผู้แข่งขันพร้อมทำการยิง โดยกลับไปเริ่มที่คำสั่ง Are You Ready? อีกครั้ง
              8.3.4.1  ในกรณีที่ผู้แข่งขันเริ่มทำการยิงก่อนสัญญาณโดยไม่เจตนา (False Start) RO จะต้องทำการ           หยุดนักกีฬาโดยเร็วที่สุด และให้เริ่มทำการยิงใหม่ เมื่อเตรียมสนามกลับมาพร้อมอีกครั้ง
 8.3.5   “Stop” คำสั่งนี้จะถูกใช้โดยเจ้าหน้าที่สนาม (RO) ได้ทุกเวลา ผู้แข่งขันจะต้องหยุดยิงทันที ยืนอยู่กับที่ และ รอรับคำแนะนำจาก RO
8.3.5.1   ในกรณีจัดสนาม Standard Exercise และ/หรือ 2 สนาม หรือมากกว่าถูกจัดแบ่งยิงอยู่ในพื้นที่ร่วมกัน RO อาจออกคำสั่งชั่วคราวเมื่อจบการยิงชุดแรกเพื่อให้ผู้แข่งขันเตรียมยิงในชุดที่สองหรือลำดับชุดต่อไป  คำสั่งชั่วคราวนี้ต้องระบุไว้ในคำอธิบายการยิง ของสนามนั้นด้วย
8.3.6   “If You Are Finished, Unload And Show Clear” เมื่อผู้แข่งขันได้ทำการยิงจบในสนาม IPSC แล้ว ผู้แข่งขันต้องลดปืนลง และ แสดงปืนให้ RO ตรวจสอบ โดยแนวปืนยังชี้ไปในแนวยิง  แม๊กกาซีนที่ยึดติดตายกับปืนต้องว่างเปล่า แม๊กกาซีนที่ถอดไปให้เอาออก และรังเพลิงว่างเปล่า ลูกเลื่อนค้างไว้ หรือฝาช่องคัดปลอกเปิด
              8.3.7   “If Clear, Hammer Down, Open Action” หลังจากคำสั่งนี้ ผู้แข่งขันต้องไม่กลับไปยิงอีก (ดูกฎ 10.6.1) ในขณะที่ยังชี้ปืนไปในแนวยิงที่ปลอดภัย ผู้แข่งขันต้องตรวจสอบความปลอดภัยในขั้นตอนสุดท้ายของปืนดังนี้
   8.3.7.1   ปิดลูกเลื่อน ลั่นไกเพื่อลดนก และเปิดลูกเลื่อนค้างไว้
   8.3.7.2   หากมั่นใจว่าปืนอยู่ในสภาพปลอดภัย ให้ขึ้นคันเซฟ (หากปืนชนิดนั้นยอมให้ขึ้นเซฟ ขณะที่ลูกเลื่อนเปิด) จากนั้นผู้แข่งขันต้องสวม Safety Flag ลูกเลื่อนสามารถที่เปิดค้างหรือปิดก็ได้
   8.3.7.3   หากปืนไม่อยู่ในสภาพปลอดภัย RO จะออกคำสั่งซ้ำโดยเริ่มจาก 8.3.6 (ดูกฎ10.4.3 ประกอบ)
   8.3.7.4   เมื่อตรวจสอบเป็นไปตามกฎข้อ 8.3.7.1 และ 8.3.7.2 แล้ว ถือเป็นการสิ้นสุดการยิง จากนั้นผู้แข่งขันต้องปฎิบัติตามกฎข้อ 5.2.1
8.3.8   “Range Is Clear” – ผู้แข่งขัน หรือเจ้าหน้าที่สนาม ต้องไม่เคลื่อนที่เข้าไปหา หรือถอยออกมาจากเขตแนวยิง หรือจุดสุดท้ายที่ยิง จนกว่าจะมีคำสั่งนี้โดย RO และเมื่อมีคำสั่งนี้ เจ้าหน้าที่และผู้แข่งขัน จึงเข้าไปนับคะแนน ปิดเป้า ตั้งเป้า ฯลฯ

++++++++++++++++++++++++

น้ำลายหก ขอคุณมากครับ...   เห็นอาจารย์ โญ  บอกว่า มีหลังการแข่งขันอยู่ สามขั้นU  B  C  หมายถึงอะไรครับท่าน..แต่ล่ะสนามหรือแมตครับท่าน ไหว้

S.Malin
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 03:54:16 PM »

ติดตามข้อมูลต่อเนื่องของรายละเอียดได้ใน web นี้ได้เลยครับผม

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97653.0

...ปืนยังคงเป็นมิตรแท้..เสมอ ไม่เคยทิ้งเรา ตราบเท่าที่เราไม่ทิ้งมัน...
Hero Member

คะแนน 98

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:09:19 AM »

ติดตามข้อมูลต่อเนื่องของรายละเอียดได้ใน web นี้ได้เลยครับผม

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97653.0

ขอบคุณครับ เป็นอย่างนี้เอง  น้ำลายหกจะมีทั้งหมด สามดิวิชั่นครับ    1.เซมิออโต้ไรเฟิล โอเพ่น ชนวนกลาง    2.เซมิออโต้ไรเฟิล  โอเพ่น ชนวนริม  3. โบ้แอคชั่นไรเฟิล โอเพ่น ชนวนริม  ลงทำการแข่งขันได้ทั้ง สองและสามดิวิชั่น โดยเรียงจาก 1 2และ3 ตามลำดับครับ   ไหว้

S.Malin
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 05:41:59 PM »

ขอบคุณครับ เป็นอย่างนี้เอง  น้ำลายหกจะมีทั้งหมด สามดิวิชั่นครับ    1.เซมิออโต้ไรเฟิล โอเพ่น ชนวนกลาง    2.เซมิออโต้ไรเฟิล  โอเพ่น ชนวนริม  3. โบ้แอคชั่นไรเฟิล โอเพ่น ชนวนริม  ลงทำการแข่งขันได้ทั้ง สองและสามดิวิชั่น โดยเรียงจาก 1 2และ3 ตามลำดับครับ   ไหว้

มีร่ายละเอียดครบแล้วครับผม

Hero Member

คะแนน 98

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:14:28 AM »

ขอบคุณมากครับผม  ไหว้

S.Malin
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 07:24:03 PM »

อย่าลืมแวะไปคุยกันนะครับผม

Hero Member

คะแนน 98

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:03:05 AM »

กร๊าบผม

อย่าลืมแวะไปคุยกันนะครับผม

ruangsak
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:19:44 PM »

RUANGSAK WACHIRAPONG  B870  
.22 IPSC มือทั่วไปครับ

* Image.312385203%4010082009-0B4D.jpg (8.51 KB, 100x71 - ดู 226 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 11:07:29 AM โดย ruangsak » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์