๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:42:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผมีกำอ่านโฉลกปื๋นผ่องครับ  (อ่าน 7938 ครั้ง)
SONCONS
Jr. Member
**

คะแนน 31

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:56:13 AM »

ต๋ามหัวข้อเลยครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:09:04 AM »

เดวรอคนเฒ่ามาตอบครับ....  Grin

The best way to predict the future is to invent it.
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:25:00 PM »

อ้างจาก: กาสะลอง ที่ ตุลาคม 27, 2008, 04:47:19 PM
เอามาเล่าเจื้อ หื้อ พ่อแม่พี่น้องฟัง  Grin

ตำรา สินาด ( ปืนของท่าน หมานหรือไม่ )

สำหรับพราน นักล่า ลองมาดูว่า ปืน ของท่าน หมานหรือเปล่า พรานโบราณ มีสูตรที่สืบเนื่องมาตั้งแต่โบราณ ว่าการที่จะเลือกซื้อปืนให้เป็นมงคล เอาเข้าป่า ยิงล่าสัตว์ป่าได้ขนิด ตำน้ำพริกแกงรอไว้เลย  เรามาผ่อ กั๋นครับ

ตามตำรา กำหนดให้เอานิ้วหัวแม่มือของตนมาเป็นมาตรวัดความยาวของลำกล้องปืน  วิธีการวัดนั้น ให้ใช้หัวแม่มือของตนเองวัด โดยใช้หัวแม่มือซ้าย และขวา กดเรียงสลับไล่กันไป จนสุดปลายลำกล้อง โดยนับหัวแม่มือแรกที่วางลงไปนั้นว่า  ตูมตายเสี้ยง  หัวแม่มือที่วางลงไปเป็นอันที่สองว่า  หน้าเขียงก่อง   
    เมื่อจบลงไปแล้ว ก็จะย้อนประโยคมาเริ่มต้น นับไปเรื่อย ๆ จนกว่าหัวแม่มือ จะสุดปลายลำกล้องปืน ว่าเป็นประโยคใหน ก็จะดูความหมายของประโยคนั้นว่าจะเป็นมงคล ให้โชคลาภ หรืออับโชค

ประโยคที่พรานเอ่ยตามตำราว่าดังนี้    “ ตูมตายเสี้ยง    หน้าเขียงก่อง    ขน่องยานดาย    หนีไปตายไพรอื่น  แห่เจ้าหมื่นเข้าเมือง     เก็บผักเหลืองใส่ตระกร้า     งว้างี้แบกคืนดาย “

ต่อไปจะเป็นความหมายครับ
๑. ตูม ตายเสี้ยง     ยิงตูมสัตว์ก็ตายเกลี้ยง ได้ตัวทุกนัด ประเภท วัน ช็อต วัน คิล
๒. หน้าเขียงก่อง   ยิงสัตว์ได้มากมาย หั่นทำเนื้อจนหน้าเขียงสึกกร่อน
๓. ขน่องยานดาย   แบกปืนเข้าป่า เดินหาเนื้อจนเหนื่อยขาลาก ยังไม่พบเนื้อเลยสักตัว
๔. หนีไปตายไพรอื่น   ปืนไม่คม  ถึงยิงถูกก็หนีไปซุกตัวที่อื่นไม่ได้ตัว
๕. แห่เจ้าหมื่นเข้าเมือง  มีลาภ ยิงได้สัตว์ใหญ่ ถึงต้องช่วยกันหามกลับบ้าน
๖. เก็บผักเหลืองใส่ตระกร้า ไม่มีโชคลาภ เข้าป่าไม่พบเนื้อ ต้องหาเก็บผักป่าเอามากิน
๗. งว้างี้แบกคืนดาย  ไม่มีลาภ ต้องแบกปืนกลับบ้านมือเปล่า

ด้วยเหตุที่ว่าขนาดหัวแม่มือของคนเรามีขนาดบะเท่ากัน บ่ มีมาตรฐาน ฉนั้น ปืนกระบอกเดียวกันอาจเป็นโชคลาภกับคนหนึ่ง แต่กลับไม่เป็นโชคลาภสำหรับอีกคนก่อได้ มันสำคัญที่หัวแม่มือ ของแต่ละคนครับ  ทีนี้ ท่านลองวัดปืนของท่านดูก็ละกัน  ส่วนปื๋น ของผมยาว ซาวแปดนิ้ว นับเมื่อใด ก่อตกตี่แปด ..... คนเฒ่าเปิ้ลบอกมาว่า ...... ล้างมือ นั่ง ถ้า รอกิ๋น อิ ๆ  น้ำลายหก  น้ำลายหก
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:25:39 PM »

เดวรอคนเฒ่ามาตอบครับ....  Grin

ยังบะเฒ่าเตื่อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 03:15:26 PM »

ยังบะเฒ่าเตื่อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ป้อหลวงมาหื้อคำตอบละครับ... ไหว้

ขำก๊าก  ขำก๊าก   ขำก๊าก   ขำก๊าก   ขำก๊าก

The best way to predict the future is to invent it.
nef รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 77

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:05:13 PM »

ผมกะไข่ฮู้เหมือนกั๋นครับ แต่แน่ๆของผมหมานม้ากมาก คิก คิก ขำก๊าก  เอถ้ารอคนเฒ่ากะต้อง  ลุงดี  คิก คิก
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:44:33 PM »

ส่วนปื๋น ของผมยาว ซาวแปดนิ้ว นับเมื่อใด ก่อตกตี่แปด ..... คนเฒ่าเปิ้ลบอกมาว่า ...... ล้างมือ นั่ง ถ้า รอกิ๋น อิ ๆ  น้ำลายหก  น้ำลายหก

ปื๋นผมตกตี้แปดทุกบอกหมานกิ๋นครับยืนยัน Grin
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:52:54 PM »

ส่วนปื๋น ของผมยาว ซาวแปดนิ้ว นับเมื่อใด ก่อตกตี่แปด ..... คนเฒ่าเปิ้ลบอกมาว่า ...... ล้างมือ นั่ง ถ้า รอกิ๋น อิ ๆ  น้ำลายหก  น้ำลายหก

ปื๋นผมตกตี้แปดทุกบอกหมานกิ๋นครับยืนยัน Grin

ยังแหมสักบอกก่อครับลุงหน่อบูด.....  Grin

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 05:54:46 PM »

ข้ามดอยนางแก้วมาแอ่ว เป๋นจบ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:50:09 PM »

ลุงหน่อหว่างนี้ท่าจะบ่อเจ๋งแต้ครับ บ่อหันข้ามดอยมาแอ่วบ้านเฮาเมินละ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:53:25 AM »

ลุงหน่อหว่างนี้ท่าจะบ่อเจ๋งแต้ครับ บ่อหันข้ามดอยมาแอ่วบ้านเฮาเมินละ

ใจ๋เย็นๆ แหมบ่เมินจะไปฟาดแข้งฟาดขา เตรียมต้อนฮับก่อแล้วกั๋น Grin
452_2E
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:30:20 PM »

อ้างจาก: กาสะลอง ที่ ตุลาคม 27, 2008, 04:47:19 PM
เอามาเล่าเจื้อ หื้อ พ่อแม่พี่น้องฟัง  Grin

ตำรา สินาด ( ปืนของท่าน หมานหรือไม่ )

สำหรับพราน นักล่า ลองมาดูว่า ปืน ของท่าน หมานหรือเปล่า พรานโบราณ มีสูตรที่สืบเนื่องมาตั้งแต่โบราณ ว่าการที่จะเลือกซื้อปืนให้เป็นมงคล เอาเข้าป่า ยิงล่าสัตว์ป่าได้ขนิด ตำน้ำพริกแกงรอไว้เลย  เรามาผ่อ กั๋นครับ

ตามตำรา กำหนดให้เอานิ้วหัวแม่มือของตนมาเป็นมาตรวัดความยาวของลำกล้องปืน  วิธีการวัดนั้น ให้ใช้หัวแม่มือของตนเองวัด โดยใช้หัวแม่มือซ้าย และขวา กดเรียงสลับไล่กันไป จนสุดปลายลำกล้อง โดยนับหัวแม่มือแรกที่วางลงไปนั้นว่า  ตูมตายเสี้ยง  หัวแม่มือที่วางลงไปเป็นอันที่สองว่า  หน้าเขียงก่อง  
    เมื่อจบลงไปแล้ว ก็จะย้อนประโยคมาเริ่มต้น นับไปเรื่อย ๆ จนกว่าหัวแม่มือ จะสุดปลายลำกล้องปืน ว่าเป็นประโยคใหน ก็จะดูความหมายของประโยคนั้นว่าจะเป็นมงคล ให้โชคลาภ หรืออับโชค

ประโยคที่พรานเอ่ยตามตำราว่าดังนี้    “ ตูมตายเสี้ยง    หน้าเขียงก่อง    ขน่องยานดาย    หนีไปตายไพรอื่น  แห่เจ้าหมื่นเข้าเมือง     เก็บผักเหลืองใส่ตระกร้า     งว้างี้แบกคืนดาย “

ต่อไปจะเป็นความหมายครับ
๑. ตูม ตายเสี้ยง     ยิงตูมสัตว์ก็ตายเกลี้ยง ได้ตัวทุกนัด ประเภท วัน ช็อต วัน คิล
๒. หน้าเขียงก่อง   ยิงสัตว์ได้มากมาย หั่นทำเนื้อจนหน้าเขียงสึกกร่อน
๓. ขน่องยานดาย   แบกปืนเข้าป่า เดินหาเนื้อจนเหนื่อยขาลาก ยังไม่พบเนื้อเลยสักตัว
๔. หนีไปตายไพรอื่น   ปืนไม่คม  ถึงยิงถูกก็หนีไปซุกตัวที่อื่นไม่ได้ตัว
๕. แห่เจ้าหมื่นเข้าเมือง  มีลาภ ยิงได้สัตว์ใหญ่ ถึงต้องช่วยกันหามกลับบ้าน
๖. เก็บผักเหลืองใส่ตระกร้า ไม่มีโชคลาภ เข้าป่าไม่พบเนื้อ ต้องหาเก็บผักป่าเอามากิน
๗. งว้างี้แบกคืนดาย  ไม่มีลาภ ต้องแบกปืนกลับบ้านมือเปล่า

ด้วยเหตุที่ว่าขนาดหัวแม่มือของคนเรามีขนาดบะเท่ากัน บ่ มีมาตรฐาน ฉนั้น ปืนกระบอกเดียวกันอาจเป็นโชคลาภกับคนหนึ่ง แต่กลับไม่เป็นโชคลาภสำหรับอีกคนก่อได้ มันสำคัญที่หัวแม่มือ ของแต่ละคนครับ  ทีนี้ ท่านลองวัดปืนของท่านดูก็ละกัน  ส่วนปื๋น ของผมยาว ซาวแปดนิ้ว นับเมื่อใด ก่อตกตี่แปด ..... คนเฒ่าเปิ้ลบอกมาว่า ...... ล้างมือ นั่ง ถ้า รอกิ๋น อิ ๆ  น้ำลายหก  น้ำลายหก

คนนี้เปิ้นฮู้แต้เรื่องจะต๋าบ่ะกอกแห้ง...เออออออออบ่ะจั้ย  สุมาๆๆๆๆๆๆ เติี๊๊ออ้าย
อ้ายนี้เปิ้นฮู้แต้เรื่องจับต๋าปี่ ต๋าวัน  ต๋าเดือน ต๋ายาม กับเรื่องตำนานสินาด เกี่ยวกับปื๋น อะฟิ้ววววววววววววววววววววว
we99pana
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 07:19:16 PM »

ขอบคุณครับ

ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 07:44:40 PM »

ใจ๋เย็นๆ แหมบ่เมินจะไปฟาดแข้งฟาดขา เตรียมต้อนฮับก่อแล้วกั๋น Grin

แต้บ่อกลัว กลัวบ่อแต้ครับ มาแต้จะขออนุญาตเมียออกบ้าน หนึ่งวันครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:46:32 AM »

แต้บ่อกลัว กลัวบ่อแต้ครับ มาแต้จะขออนุญาตเมียออกบ้าน หนึ่งวันครับ ฮิ ฮิ ฮิ

เซฟ ไว้เป๋นหลักฐาน  Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์