๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:52:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิง ก็ยิง IDPA ได้  (อ่าน 19295 ครั้ง)
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:38:26 PM »

ยิงแบบนี้หรือครับ  สองตัว หัวหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=-zJlsc8GU50&feature=related

แต่ก่อนผมคิดว่าการยิงไวและแม่นยำแบบนี้มีแค่ในหนังเท่านั้น แต่ความจริงแล้วฝึกเอาไปใช้ได้  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 10:08:21 PM โดย Peerapat - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:51:30 PM »

อ้อ  ที่แท้ก็กระทู้โปรโมทลุงเรย์นี่เอง  .....  เข้าใจแล้วครับ 

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:54:12 PM »

ยิงแบบนี้หรือครับ  สองตัว หัวหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=-zJlsc8GU50&feature=related

แต่ก่อนผมคิดว่าการยิงไวและแม่นยำแบบนี้มีแค่ไหนหนังเท่านั้น แต่ความจริงแล้วฝึกเอาไปใช้ได้  Grin

ถ้าพิจารณาจากการยิง  โดยไม่มองถึงเหตุที่เป็น พูมหลัง
ตามภาพยนต์ เรื่องนี้ ถ้า ตามป.อาญา  ถือเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ จะโดน ข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา

แต่ถ้า ละไว้ ๒ นัด โดยไม่กดซ้ำที่หัว อาจเป็น เรื่องการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย

๑ หรือ ๒ นัด ตามภาพยนต์ ก็อยู่แล้วครับ คนยิง คุมสถานการณ์ ได้แล้ว ..  ถ้าระหว่างนั้น คนถูกยิง ยังสามารถใช้อาวุธปืนเพื่อจะยิงได้ อีก
จึงจะยิงใส่ได้เป็นนัดที่ ๓

การป้องกันตัว  ไม่ใช่ยิงเพื่อฆ่าให้ตาย  แต่ยิงเพื่อหยุดอีกฝ่ายที่มีอาวุธปืน ไม่ให้สามารถทำร้าย ตัวเราได้อีก  
เมื่อยิงไปแล้ว จะเจ็บ หรือตาย เมื่อเป็นผลจากการป้องกันตัว เราจะไม่มีความผิด

แต่ถ้าคนถูกยิง เดี้ยงไปแล้ว  เราไปซ้ำ  นี่ไม่ใช่การป้องกันตัว  ถือเป็น การกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ ทันที อาวุธปืนที่ใช้ยิง ศาล อาจต้องริบ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:04:55 PM »

เหอะๆๆๆ  ถ้าจะโฆษณา เชื่อเชิญที่หน้า กิจกรรม และ แข่งขันดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 02:39:14 AM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:37:20 PM »

ถ้าพิจารณาจากการยิง  โดยไม่มองถึงเหตุที่เป็น พูมหลัง
ตามภาพยนต์ เรื่องนี้ ถ้า ตามป.อาญา  ถือเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ จะโดน ข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา

แต่ถ้า ละไว้ ๒ นัด โดยไม่กดซ้ำที่หัว อาจเป็น เรื่องการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย

๑ หรือ ๒ นัด ตามภาพยนต์ ก็อยู่แล้วครับ คนยิง คุมสถานการณ์ ได้แล้ว ..  ถ้าระหว่างนั้น คนถูกยิง ยังสามารถใช้อาวุธปืนเพื่อจะยิงได้ อีก

การป้องกันตัว  ไม่ใช่ยิงเพื่อฆ่าให้ตาย  แต่ยิงเพื่อหยุดอีกฝ่ายที่มีอาวุธปืน ไม่ให้สามารถทำร้าย ตัวเราได้อีก 
เมื่อยิงไปแล้ว จะเจ็บ หรือตาย เมื่อเป็นผลจากการป้องกันตัว เราจะไม่มีความผิด

แต่ถ้าคนถูกยิง เดี้ยงไปแล้ว  เราไปซ้ำ  นี่ไม่ใช่การป้องกันตัว  ถือเป็น การกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ ทันที อาวุธปืนที่ใช้ยิง ศาล อาจต้องริบ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ในหลายกรณีต้องฆ่าให้ตายครับ เพราะที่ผ่านมามันเล่นเราหนักเหลือเกิน สงสารก็แต่ผู้บริสุทธิ์ที่ต้องมาตายโดยไม่รู้เรื่องราวอะไรครับ พี่ Ro@d ขออภัยถ้าตัวหนังสือที่ผมสื่อออกมารุนแรงเกินไป

ไหว้

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:53:23 PM »

ยิงแบบนี้หรือครับ  สองตัว หัวหนึ่ง

แต่ก่อนผมคิดว่าการยิงไวและแม่นยำแบบนี้มีแค่ไหนหนังเท่านั้น แต่ความจริงแล้วฝึกเอาไปใช้ได้  Grin

เค้าฝึกกันจริงๆครับ  ไม่ใช่พี่เคนพระเอก ช่อง 3  Grin ( พาดพิงละครไทยหน่อย...)

http://www.youtube.com/watch?v=H8-P8sJNHk0&feature=related

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:04:35 PM »

ถ้าพิจารณาจากการยิง  โดยไม่มองถึงเหตุที่เป็น พูมหลัง
ตามภาพยนต์ เรื่องนี้ ถ้า ตามป.อาญา  ถือเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ จะโดน ข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา

๑ หรือ ๒ นัด ตามภาพยนต์ ก็อยู่แล้วครับ คนยิง คุมสถานการณ์ ได้แล้ว ..  ถ้าระหว่างนั้น คนถูกยิง ยังสามารถใช้อาวุธปืนเพื่อจะยิงได้ อีก

การป้องกันตัว  ไม่ใช่ยิงเพื่อฆ่าให้ตาย  แต่ยิงเพื่อหยุดอีกฝ่ายที่มีอาวุธปืน ไม่ให้สามารถทำร้าย ตัวเราได้อีก 

แต่ถ้าคนถูกยิง เดี้ยงไปแล้ว  เราไปซ้ำ  นี่ไม่ใช่การป้องกันตัว  ถือเป็น การกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ ทันที อาวุธปืนที่ใช้ยิง ศาล อาจต้องริบ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ในหลายกรณีต้องฆ่าให้ตายครับ เพราะที่ผ่านมามันเล่นเราหนักเหลือเกิน สงสารก็แต่ผู้บริสุทธิ์ที่ต้องมาตายโดยไม่รู้เรื่องราวอะไรครับ พี่ Ro@d ขออภัยถ้าตัวหนังสือที่ผมสื่อออกมารุนแรงเกินไป

ไหว้

...   Cheesy    ไหว้  การฝึกฝน ให้เกิดความชำนาญ ถ้ามีข้อกฎหมายเข้าไปช่วยด้วย และอย่างเข้าใจ. นำไปใช้ให้เป็นประโยชน์..

คือ ไม่ใช่ ๒ นัด ที่ลำตัว ๑ นัดที่หัว.. แต่เปลี่ยนเป็น ล่อหัว หรือลำคออย่้างเดียวเลยครับ ขอเัพียง ๑ นัด เท่านั้น..  แล้วไม่จำต้องซ้ำอีก ที่อื่นอีก  .. 

ถ้าโจร - คนร้าย มีอาวุธปืน.. หรือในพื้นที่ ๓ จชต  จักถือเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย  ครับ.  เยี่ยม

MrG
Moderator
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:16:10 PM »

IDPA ไม่ได้จำกัดแค่เพียงของลุงเรย์เท่านั้นนะครับ
แต่พอดีผมชอบเป็นการส่วนตัว และผมเชียร์ IDPA

ความจริงแล้ว IDPA เปิดกว้างให้กับนักนิยมยิงปืน ที่มีใจเป็นนักกีฬาครับ ไม่จำกัดแค่เพียงกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเท่านั้น
ฉนั้น คลับ หรือ ชมรม IDPA จึงไม่ได้จำกัดแค่เพียงคลับๆเดียว จะมีกี่คลับก็ได้ครับ
อยากในหนังสือ Guns & Tactic ที่มีคอลลัมย์อยู่นั้นก็สามารถตั้งได้เลยนะครับ (หรือเป็นคลับอยู่แล้วไม่แน่ใจ ต้องขออภัยครับ)

ถามว่าของลุงเรย์ดีที่สุดหรือไม่? คำตอบคือ ไม่ใช่
แต่ถ้าที่อื่นมี และดีกว่า ก็ย่อมทำให้เกิดการแข่งขันในการพัฒนาคลับนั้นๆเกิดขึ้นเป็นเรื่องธรรมดา

เมื่อเวลาอบรม ผมจะกล่าวอบรมกับผู้ที่เข้าร่วมเสมอว่า "หากคุณต้องการตั้งคลับของตนเอง อย่าลังเล จัดไปเลย ยิ่งเยอะยิ่งดี ภายหลังเมืองไทยจะได้มี National Match บ้าง.."

ส่วนใครมีปัญหากับใคร ก็ขอให้เก็บไว้นะครับ หรือจะช่วยปั่นกระทู้ก็ได้ครับไม่ว่ากัน
แต่ถ้าช่วยกันเปิดใจให้กว้าง สังคมก็คงจะน่าอยู่ขึ้น จริงหรือไม่?
เราเจออะไรแย่ๆมาเยอะ ขออย่าให้เจออะไรแย่ๆในเว็ปเลย เพราะมันก็ไม่มีใครแพ้ชนะนะ สู้ๆกันไปมันก็เป็นเหมือนในรูป

การทะเลาะเสียดสีกันบนเน็ท มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกับ สเปเชียลโอลิมปิก เพราะแม้คุณจะชนะ คุณก็ปัญญาอ่อนอยู่ดี

ฉนั้นผมไม่เทียงใดๆทั้งสิ้น และใช่ครับ ผมโปรโมท IDPA ที่คลับลุงเรย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 10:21:42 PM โดย Mr. Gong » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:18:59 PM »

...   Cheesy    ไหว้  การฝึกฝน ให้เกิดความชำนาญ ถ้ามีข้อกฎหมายเข้าไปช่วยด้วย และอย่างเข้าใจ. นำไปใช้ให้เป็นประโยชน์..

คือ ไม่ใช่ ๒ นัด ที่ลำตัว ๑ นัดที่หัว.. แต่เปลี่ยนเป็น ล่อหัว หรือลำคออย่้างเดียวเลยครับ ขอเัพียง ๑ นัด เท่านั้น..  แล้วไม่จำต้องซ้ำอีก ที่อื่นอีก  .. 

ถ้าโจร - คนร้าย มีอาวุธปืน.. หรือในพื้นที่ ๓ จชต  จักถือเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย  ครับ.  เยี่ยม

ครับพี่ Ro@d  ไหว้

เค้าฝึกกันจริงๆครับ  ไม่ใช่พี่เคนพระเอก ช่อง 3  Grin ( พาดพิงละครไทยหน่อย...)

http://www.youtube.com/watch?v=H8-P8sJNHk0&feature=related

ทอมครูช นอกจากแสดงหนังเก่ง แล้วยังมีทักษะการยิงปืนที่ดีอีกด้วย  เยี่ยม

MrG
Moderator
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:25:10 PM »

ถ้าพิจารณาจากการยิง  โดยไม่มองถึงเหตุที่เป็น พูมหลัง
ตามภาพยนต์ เรื่องนี้ ถ้า ตามป.อาญา  ถือเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ จะโดน ข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา

๑ หรือ ๒ นัด ตามภาพยนต์ ก็อยู่แล้วครับ คนยิง คุมสถานการณ์ ได้แล้ว ..  ถ้าระหว่างนั้น คนถูกยิง ยังสามารถใช้อาวุธปืนเพื่อจะยิงได้ อีก

การป้องกันตัว  ไม่ใช่ยิงเพื่อฆ่าให้ตาย  แต่ยิงเพื่อหยุดอีกฝ่ายที่มีอาวุธปืน ไม่ให้สามารถทำร้าย ตัวเราได้อีก  

แต่ถ้าคนถูกยิง เดี้ยงไปแล้ว  เราไปซ้ำ  นี่ไม่ใช่การป้องกันตัว  ถือเป็น การกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ ทันที อาวุธปืนที่ใช้ยิง ศาล อาจต้องริบ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้

...   Cheesy    ไหว้  การฝึกฝน ให้เกิดความชำนาญ ถ้ามีข้อกฎหมายเข้าไปช่วยด้วย และอย่างเข้าใจ. นำไปใช้ให้เป็นประโยชน์..

คือ ไม่ใช่ ๒ นัด ที่ลำตัว ๑ นัดที่หัว.. แต่เปลี่ยนเป็น ล่อหัว หรือลำคออย่้างเดียวเลยครับ ขอเัพียง ๑ นัด เท่านั้น..  แล้วไม่จำต้องซ้ำอีก ที่อื่นอีก  ..  

ถ้าโจร - คนร้าย มีอาวุธปืน.. หรือในพื้นที่ ๓ จชต  จักถือเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย  ครับ.  เยี่ยม

พี่ครับ ขอถามนิดนึง
และถ้าสถานการณ์เข้าข้อกฎหมายหมดนะครับ แบบว่า คนๆนี้เขาวิ่งเข้ามาแล้วละ พร้อมอีดาบปลายแหลม พุ่งเข้ามาหาเราเลยห่างจากเรา 2 เมตรได้ (1 วา)
เราชักปืนออกมาฮิบ 3 นัด เรื่อยขึ้นมาจนสุดแขน หมดโม่ 5 นัด.. และ เข้าหมดเลย อย่างงี้มันไม่น่าเกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับ?
หรือว่า มันเกิน? กรุณาชี้แนะด้วยครับพี่
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 09:04:35 AM โดย Mr. Gong » บันทึกการเข้า
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:04:11 PM »

จาก คำตอบพี่ Ro@d ตามความเข้าใจ  1  นัด เข้าโซน  ต.(รูปขวด) ที่เป้าหุ่นคน 

กฎหมายยังให้โอกาศ ว่าป้องกันตัวไม่เกินกว่าเหตุ  ไหว้

MrG
Moderator
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 10:40:40 AM »

ตามความเข้าใจผมนะครับ

การยกฎีกาฯต่างๆมาประกอบคำวินิจฉัย และ คำพิพากษานั้น ก็เป็นทางหนึ่งในการหาขอยุติคดีความ
อย่างไรก็ดี ข้อเท็จจริงมีการเปลี่ยนแปลงและอาจมีความต่างและคล้ายกัน ทั้งนี้การปรับฎีกาฯเข้ามาใช้ก็เป็นแนวทางนึงในการพิพากษา

ด้วยข้อเท็จจริงที่ต่างกันนี่เอง จึงมีวิชาชีพด้านกฎหมายขึ้นมา ทำให้บุคคลธรรมดาๆเพียงแค่อ่านตัวบทกฎหมายแล้วมาคิดว่าตนรู้กฎหมายนั้นไม่ลึกซึ้งเท่า

คำว่าป้องกันเกินกว่าเหตุนั้น ต้องตีความตามตัวอักษรและเจตนารมณ์ของกฎหมายด้วย ว่า
ป้องกันคืออะไร - น่าจะ - ปัดป้อง, คุ้มครอง, ปัดเป่า, กันไว้, กันอันตราย ฯลฯ
เกินกว่าคืออะไร - น่าจะ - มากกว่า, มากกว่ากำหนด, ล้น, ล้นพ้น ฯลฯ
เหตุคืออะไร - น่าจะ - มูล, สถานการณ์, ข้อเท็จจริง, ฯลฯ
ทั้งนี้ข้อเท็จจริงและองค์ประกอบนั้นย่อมต่างกันไป อาจจะมีใกล้เคียง แต่คงต่างที่หรือต่างเวลาเป็นแน่แท้

ฉนั้น ถ้าตามที่ผมเข้าใจ (ผิดถูกอย่างไร คงต้องว่ากันหากเกิดขึ้นจริง) ผมคงใส่ไม่ยั้งถ้าคนร้ายมุ่งที่จะมาทำร้ายผม คนที่ผมรัก และไม่สนข้อกฎหมายว่าจะต้องยิงแค่นัดเดียว
เพราะผมเชื่อจนสนิทใจว่าเมื่อเราบริสุทธิ์ใจ ทั้งเจตนา และ การกระทำ การป้องกันตัว/บุคคลที่เรารัก/ทรัพย์สิน ย่อมมีทางออกสำหรับคนดี

คิดไรมากครับ หลักสูตรกองปราบฯ, 108, รบหลัก, ยิงเพื่อชีวิต ฯลฯ ก็ยิงแบบป้องกันตัวทั้งนั้นเลย
การกระทำที่อยู่ในขอบเขตของกฎหมายนั้นเราต้องยึดไว้ให้เหนี่ยวแน่น
เพราะการที่คนหลายคนอยู่กันในสังคม จำต้องมีกฎหมายเป็นข้อระบุสิทธิและหน้าที่ และ บทลงโทษสำหรับผู้กระทำผิด
อย่างไรก็ดี ผมหวังว่าเราจะพอเหลือที่ในน้ำใจคนไทยที่หาได้ยากในปัจจุบันนี้ให้ IDPA ได้มีบทบาทบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:06:00 PM »

IDPA   ......สนุกนะครับ   

ได้ฝึกฝนด้วย ....   ลองไปร่วมกันสิครับ 

เปิดใจครับ  เปิดใจ ....

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
MrG
Moderator
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:17:24 PM »

ตัวอย่างสาวๆยิง IDPA ครับ
IDPA-Whitney at her first competition IDPA-Samantha Newton @ WHIDPA match

Keys Shooting Club IDPA August 2010 blackjack.MOV

(+ 1 ซ่อนตัว) Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 12:24:55 PM โดย Mr. Gong » บันทึกการเข้า
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:34:53 PM »

เห็นโปรแกรมอาทิตย์ที่3 น่าสนใจครับ เสียดายไม่ว่าง...
ว่าแต่อบรมพวกนี้ควรต้องเคยอบรมพื้นฐานมาก่อนไหม...

เห็นมันมีการเคลื่อนตัว กลัวคนฝึกลื่นล้มแล้วทำปืนลั่นมาทางด้านหลัง
(แต่ละคนพื้นฐานด้านพลศึกษา และความรับผิดชอบต่อคนอื่นต่างกัน)

ถ้ามีการอบรม,ฝึกฝนเบื้องต้นโดยใช้บีบีกัน แล้วใครผ่านไปค่อยใช้ปืนจริงน่าจะปลอดภัยกว่า
(เผื่อจะพาแฟนไปอบรมด้วย)

เน้นพื้นฐานด้านการป้องกันตัวครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์