๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:43:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับน้ำมันหน่อยครับ  (อ่าน 3009 ครั้ง)
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:45:30 AM »

ผมก็ใช้ครับโดยเพาะไขข้นในการโชลม ในตำราเขาว่าใขข้นใช้โชลมภายนอกพกตามปกติได้ 7 วัน ในคลังอาวุธที่หน่วยก็ยังใช้อยู่ก็ไม่เห็นมีปัญหาแต่ต้องยอมรับกับความจริงว่าตามที่ท่าน zeus
บอกครับ แต่ไขข้น ผมเช็ดบ่อยครับไม่มีปัญหา (แต่สีมันเหมือน.........)
ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 02:34:08 PM »

น้ำมันไม่ดีทั้ง 2 แบบเลยครับ  ของแถมมาใช่หรือไม่ครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดน้ำมันพวกนี้ ที่มักอ้างว่ากองทัพสหรัฐใช้ หรือทำให้เข้าใจผิดว่ากองทัพสหรัฐใช้ เคยมีผู้รู้ตอบไปแล้วว่า "เขาเลิกใช้มาเป็นสิบ ๆ ปี แล้วครับ"
หล่อลื่น น้ำมันพวกนี้สู้ ซิงเกอร์ยังไม่ได้
ทำความสะอาด สู้sonax ยังไม่ได้
กันสนิม สู้พวก WD40 ไม่ได้ครับ
ที่ผมว่ามา 3 ยี่ห้อนี่คือมาตรฐานต่ำสุด ที่หลาย ๆ ท่านหมายถึงคำว่าดูแลรักษาปืนครับ
ผมก็ใช้มาตรฐานต่ำสุดคือ sonax ในการล้าง ครับ ไหว้

น้ำมันเกรด"แถม" 

โปรดใช้วิจารณญานในการใช้  เยาะเย้ย

.ผมใช้หยอดบานพับประตูครับ

เห็นทหารไทยยังใช้อยู่รึป่าว?

ยิ้มีเลศนัย ผมใช้น้ำมันเครื่องรถยนต์เลยครับ เอาที่มันดีๆเลย ทนแน่นอนครับ  เยี่ยม

มีใช้ดีกว่าไม่มีใช้...ผมใช้กับ 1911 A1 ใช้เคลือบผิวกันสนิมหล่อลื่น จนผมขายปืนไปก็แถมน้ำมันไปด้วย ผมว่าก็พอใช้ได้ครับ

หยอดมาสิบกว่าปีแล้วหมดแล้วยังซื้อมาอีกเลย ไม่ใช่คนเดียวนะที่ใช้เพื่อนๆมารุมใช้ด้วย

ผมก็ใช้ครับโดยเพาะไขข้นในการโชลม ในตำราเขาว่าใขข้นใช้โชลมภายนอกพกตามปกติได้ 7 วัน ในคลังอาวุธที่หน่วยก็ยังใช้อยู่ก็ไม่เห็นมีปัญหาแต่ต้องยอมรับกับความจริงว่าตามที่ท่าน zeus
บอกครับ แต่ไขข้น ผมเช็ดบ่อยครับไม่มีปัญหา (แต่สีมันเหมือน.........)

+++ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับที่เข้ามาชี้แนะ +++1 ไปทุกท่านเลยครับ

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 03:22:59 PM »

เคยใช้แบบที่2ครับที่มีตัว UC ใช้ครั้งแรกเป็นสีขาวเหมือนน้ำนมอีก1เดือนเอาออกมาใช้อีกเป็นสีใสๆครับ Huh Huh งงมากครับ
 ไหว้ วานผู้รู้ช้วยตอบทีครับ ไหว้

ต้องเขย่าขวดก่อนรินยา... เอ้ย.. ก่อนใช้ครับ... Grin Grin Grin

แนะนำเหมือนคุณหมอเลยครับ ฮ่าๆ สั้นๆได้ใจความ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 06:28:56 PM »

ใช้อยู่ประจำใช้ชะโลม   HK  ๓๓   เพราะ  มานเป็นสนิมง่ายมากคับ  แบบข้นใช้ดีคับ    คิก คิก หลงรัก น้ำลายหก แบร่

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
olympia
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:05:48 PM »

ใช้อยุ่เหมือนกันครับ ก็ใช้ได้ครับ อาจสู้ของเทพๆ ไม่ได้แต่ก็โอเคครับ
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:35:49 PM »

ผมก็ใช้อยู่ครับ หยอดตามจุดเสียดสีของปืน ใช้ได้ ใช้ดี  Cheesy

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์