๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:02:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .44 magnum กับ .45 ACP  (อ่าน 17877 ครั้ง)
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:51:17 PM »

.44 magnum  นี่    บ้านเรามีลูกซ้อมหรือเปล่า   ครับ

ถ้าลูกซ้อมหมายถึงกระสุนที่อ่อนแรง.. ก็มี .๔๔ สเปเชียล... ที่ราคาแรงกว่า... และหายากกว่า .๔๔ แม็กนั่มครับ... Grin Grin Grin

...ในบ้านเรายังไม่เคยเห็นกระสุนที่นามสกุล "แม็กนั่ม" แบบหัวตัดยิงเป้าออกมานะครับ... ยกเว้น .๓๕๗ ที่สามรถใช้ลูกซ้อมหัวตัดของ .๓๘ ได้... แต่ก็ยังไม่ใช่กระสุนแม็กนั่ม... ไหว้

มึนสนิทเลยครับท่าน    ว่า........ไอ้ที่ยัดใส่  686  น่ะ   มันลูกซ้อม  .38    อ๋อย      ไหว้ ไหว้

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:49:45 PM »

44 แม๊กฯ ลูกหนักกว่า แต่ใส่ดินแยะกว่า จึงวิ่งเร็วกว่า ทำให้พลังงานแยะกว่า ก็เท่านั้นเองครับ ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น Grin
ค้นไปค้นมา ก็ส่งสัยต่อครับ
45 ACP กับ 45 Longcolt หน้าตัดเท่ากัน น้ำหนักหัวก็เท่ากัน แล้วทำไม Longcolt ถึงแรงกว่าครับ ทั้ง ๆ ที่ใส่ดินน้อยกว่า
45 Longcolt 1.8-2.6 g แต่ 45 ACP ว่าที่ 4.0-8.5 g ความเร็วในหัว 230  longcoltได้  969 ACP ได้ 968  Huh
หรือข้อมูลผิดครับ
 ไหว้
.44 magnum  นี่    บ้านเรามีลูกซ้อมหรือเปล่า   ครับ

ถ้าลูกซ้อมหมายถึงกระสุนที่อ่อนแรง.. ก็มี .๔๔ สเปเชียล... ที่ราคาแรงกว่า... และหายากกว่า .๔๔ แม็กนั่มครับ... Grin Grin Grin

...ในบ้านเรายังไม่เคยเห็นกระสุนที่นามสกุล "แม็กนั่ม" แบบหัวตัดยิงเป้าออกมานะครับ... ยกเว้น .๓๕๗ ที่สามรถใช้ลูกซ้อมหัวตัดของ .๓๘ ได้... แต่ก็ยังไม่ใช่กระสุนแม็กนั่ม... ไหว้

ถ้าหมายถึงลูกราคาถูกกว่าลูกหัวแข็ง มีครับ ลูกหัวตะกั่ว ถ้าจำไม่ผิด เพราะผมก็เคยเข้าใจว่าไอ้ลูกแบบนี้มันคือลูกซ้อม แต่พี่ ๆ ในนี้แหละบอกว่ามันก็คือลูกจริง แค่ลดต้นทุนเรื่องหัวกระสุน Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:02:00 AM »

ที่บอกว่า  45 Longcolt 1.8-2.6 g น่าจะผิด
ลองกลับเข้าไปดูใหม่ครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:59:17 AM »

.44 magnum  นี่    บ้านเรามีลูกซ้อมหรือเปล่า   ครับ

.44 Mag ของบ้านเราเหมือนว่าจะมีลูกมีเดียมโหลดขายครับพี่
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 01:52:22 AM »

ผมชอบ44 ยิงสนุกดีและไม่เปลืองกระสุน

เห็นด้วยครับ ที่ว่าไม่เปลืองกระสุน เพราะผมเคยยิงของพี่ชาย หนึ่งโม่ ยิงแล้ว แทบไม่อยากยิงอีกเลย   อ๋อย อ๋อย

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
koh125
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:58:44 AM »

อย่างแรงง Smiley

สำนึกดี  สังคมดี
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:03:39 AM »

ที่บอกว่า  45 Longcolt 1.8-2.6 g น่าจะผิด

ใช้ยิงเป้าระยะ2ฟุต

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:55:46 AM »

1.8-2.6 g มันจะออกจากลำกล้องได้ป่าวครับ น่าจะได้ดินราวๆ20เกล็ด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:00:28 AM »

1.8-2.6 g มันจะออกจากลำกล้องได้ป่าวครับ น่าจะได้ดินราวๆ20เกล็ด
6.2เกรน-8.1เกรน น่าจะเป็นไปได้สูง เพราะดินหลายๆรุ่นก็ใช้ประมาณนี้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:48:06 AM »

ถ้าพี่บอกแบบนี้ มี 2 อย่างครับ คือไม่ดูผิด ก็แปลผิด หรือข้อมูลผิด หัวเราะร่าน้ำตาริน
เดี๋ยวยกข้อความมาเลยดีกว่าครับ
จากวิกิฯ
"The .45 Colt originally was a blackpowder cartridge, but modern loadings use smokeless powder. The original blackpowder loads called for 28 to 40 grains (1.8 to 2.6 g)"
ผมแปลงู ๆ ปลา ๆ ได้ว่า กระสุน .45 colt ในแบบดังเดิมจะใช้ดินดำ แต่ในสมัยปัจจุบันจะใช้ดินควันน้อย.สำหรับแบบดังเดิมจะใช้ดินดำใส่ไป 28 ถึง 40 เกรน (1.8 ถึง 2.6 กรัม)
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:00:57 PM »

ถ้าใส่ดินดำแบบโบราณ1.8-2.6กรัมก็น่าจะใช่ ถ้าใส่เป็นเกรนก็ผิด
เช่นเดียวกัน ถ้าใส่ดินควันน้อยสมัยใหม่ ใส่1.8-2.6กรัมก็ผิดเพราะมันมากเกินไป

Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:08:18 PM »

เห็นใหญ่ๆงามๆแล้วเกิดความอยากได้ ยิ้มีเลศนัย กฏหมายของบ้านเราอนุญาติให้มีได้ใหญ่สุดขนาดใหนครับสำหรับปืนสั้น
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:11:26 PM »

ถ้าพี่บอกแบบนี้ มี 2 อย่างครับ คือไม่ดูผิด ก็แปลผิด หรือข้อมูลผิด หัวเราะร่าน้ำตาริน
เดี๋ยวยกข้อความมาเลยดีกว่าครับ
จากวิกิฯ
"The .45 Colt originally was a blackpowder cartridge, but modern loadings use smokeless powder. The original blackpowder loads called for 28 to 40 grains (1.8 to 2.6 g)"
ผมแปลงู ๆ ปลา ๆ ได้ว่า กระสุน .45 colt ในแบบดังเดิมจะใช้ดินดำ แต่ในสมัยปัจจุบันจะใช้ดินควันน้อย.สำหรับแบบดังเดิมจะใช้ดินดำใส่ไป 28 ถึง 40 เกรน (1.8 ถึง 2.6 กรัม)
 ไหว้
อ้อ..ครับ  คราวหน้ายกมาให้หมดทั้งประโยคเด้อ จะได้ไม่งง
ดินดำนำมาเทียบกับ smokeless powder ไม่ได้ครับ 
ถ้าจะเทียบกับ .45ACP  ต้องใช้กระสุนสมัยใหม่ครับ
กระสุน .45 LC ที่ใช้ดินดำจะเป็นพวกที่เล่น Cowboy action shooting เค้าใช้กันครับ  เพื่อให้ใกล้เคียงสมัยโบราณมากที่สุด   แต่ก็ยังมีแบ่งเป็นพวกที่ใช้ดินสมัยใหม่ด้วย
กระสุน 45LC สมัยนี้จะใส่จำนวนดินอย่างที่พี่บุญบอกไว้ครับ
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 06:40:07 AM »

ไหว้

I love Doraemon.
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:22:18 AM »

อยากถามพี่ ๆ สมาชิกว่าระหว่างกระสุน .44 magnum กับ .45 ACP อย่างใหนมีอำนาจการหยุดยั้งดีกว่ากันครับ เพราะผมเห็นตัวเลขขนาดของหัวกระสุนต่างกันแค่ .01 เองครับ Huh
.44 อำนาจหยุดยั้งมากกว่า และก็ยิงยากกว่าด้วยล่ะ  Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์