๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:16:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 67034 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 02:31:17 PM »

ใครจะย้ายมากทม.ก็เชิญเลยนะครับ
อยู่ฟรีไม่เสียค่าเช่า

อยากไปๆ  เอาแต่ชื่อไปฝากในทะเบียนบ้านได้ไหมครับท่านประธานฯ เพราะเห็นทีผมคงจะซื้ออีกหลายกระบอก อย่างเช่น เจ้า TX 200HC .177,  BSA R10 FAC & Carbine FAC
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 02:49:24 PM »

ใครจะย้ายมากทม.ก็เชิญเลยนะครับ

อยากไปๆ  เอาแต่ชื่อไปฝากในทะเบียนบ้านได้ไหมครับท่านประธานฯ เพราะเห็นทีผมคงจะซื้ออีกหลายกระบอก อย่างเช่น เจ้า TX 200HC .177,  BSA R10 FAC & Carbine FAC
ยินดีครับครูทศครับ
เด๋วเค้ามาค้นเป็นคลังแสงแน่ "บ้านนี้ไม่ปรอดอาวุธ"
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 04:38:14 PM »

เด๋วเค้ามาค้นเป็นคลังแสงแน่ "บ้านนี้ไม่ปรอดอาวุธ"

ขอยากเหมือนเดิมครับ  ทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพ  ทำงานอยู่ขอนแก่น จะให้เหตุผลว่าอย่างไร
ทะเบียนขอนแก่นบอกว่า ต้องไปขอที่กรุงเทพ  เพราะต้องขอตามทะเบียนบ้าน
ทะเบียนกรุงเทพบอกว่า ขอไม่ได้เพราะทำงานอยู่ขอนแก่น คุณต้องมาทำงานที่กรุงเทพด้วย

เอาไงดีครับท่านประธาน
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 05:22:09 PM »

ขอยากเหมือนเดิมครับ  ทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพ  ทำงานอยู่ขอนแก่น จะให้เหตุผลว่าอย่างไร
ทะเบียนขอนแก่นบอกว่า ต้องไปขอที่กรุงเทพ  เพราะต้องขอตามทะเบียนบ้าน
ทะเบียนกรุงเทพบอกว่า ขอไม่ได้เพราะทำงานอยู่ขอนแก่น คุณต้องมาทำงานที่กรุงเทพด้วย

เอาไงดีครับท่านประธาน
ต้องบอกว่าทำงานที่ไหนด้วยหรึอ เหมือนรายงานภริยาเราเลย ราชการนี่อะ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:47:29 PM »

เย็นวันนี้ ได้รับหนังสือตอบรับจากกรมการปกครองดังนี้
ที่ มท...................................................................               ตราครุฑ

ถึง นาย..............
   ตามที่ท่านได้มีหนังสือร้องเรียนขอให้ตรวจสอบพฤติกรรมนายอำเภอ...... จังหวัด................ว่า
ปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ความละเอียดทราบแล้ว นั้น
   กรมการปกครองได้ส่งเรื่องให้กองการเจ้าหน้าที (หมายเลขโทรศัพท์ ....................)  ซึ่งเป็น
หน่วยงานภายในที่รับผิดชอบพิจารณาดำเนินการในส่วนที่เกี่ยวข้องต่อไปแล้ว

กรมการปกครอง
                                                                                                            11 เมษายน 2554
                                                                                                        ลายเซ็น
สำนักงานเลขานุการกรม
กลุ่มงานช่วยอำนวยการ
โทร/โทรสาร ....................
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:41:56 PM »

เชิญชวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ มาช่วยกันแสดงข้อคิดเห็น ชี้แจงเหตุผลและร่วมเฉลยแบบฝึกหัดฯ    ซึ่งขณะนี้เอกสารเรื่องนี้ทั้งหมดได้ถูกส่งถึงพี่ธำรงฯ   อยู่ระหว่างพิจารณาข้อมูลครับ

ตามหนังสือปฎิเสธการอนุญาตซื้อปืนยาวอัดลมจากนายอำเภอฯ   
      1.   มีความจำเป็นเร่งด่วน หรือไม่
ตอบ  ปี 2551 ขออนุญาตซื้อปืนยาวอัดลมเบอร์ 2 นำเข้าจากต่างประเทศ  ผ่านมาย่างเข้าปีที่ 4  จึงสามารถเก็บเงินพร้อมที่จะซื้อ หากจำเป็นเร่งด่วนต้องกู้เงินธนาคารมาซื้อ คงไม่รอนานถึง 3-4 ปี
2.  เป็นผู้มีความสามารถควบคุมอารมณ์ได้เป็นอย่างดี หรือไม่
 ตอบ  มีความสามารถควบคุมอารมณ์ได้ดีเป็นตัวอย่างยอดเยี่ยมของมนุษย์  ตลอดชีวิตนับจากวันเกิดถึงปัจจุบัน ไม่เคยมีคดีฟ้องร้องไม่ว่าคดีแพ่ง หรืออาญา  โดยเฉพาะไม่มีคดีที่เกี่ยวกับอาวุธปืน ได้รับใบอนุญาตพกปืนภายในจังหวัดฯ  สองปีซ้อน  หน้าที่การงานไม่เคยถูกร้องเรียนว่าพูดจาหยาบคาย ดูหมิ่นประชาชน หรือเสื่อมเสียเรื่องความประพฤติ 
3.   มีราชการสำคัญที่ต้องใช้อาวุธปืน เช่น ไปปฎิบัติราชการ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ หรือมีภารกิจในการอารักขาพระบรมวงศานุวงศ์ ฯลฯ หรือไม่
ตอบ  เป็นคำถามที่ไม่มีเหตุผล ไม่เกี่ยวข้องกับอาชีพของผู้ขออนุญาตซื้อปืน  ผู้ขออนุญาตมีอาชีพพนักงานรัฐวิสาหกิจไม่มีหน้าที่และความจำเป็นต้องไปปฎิบัติราชการภาคใต้
4.   มีความจำเป็นในการคุ้มครองชีวิตและทรัพย์สินหรือไม่
 ตอบ  ปืนลม ใช้สำหรับการกีฬา  แข่งขันหรือสันทนาการ   ไม่มีศักยภาพในการทำลายเป้าหมายหรือสามารถใช้เป็นอาวุธเพื่อคุ้มครองชีวิตและทรัพย์สิน
5.   มีคุณสมบัติอื่น ๆ ตามที่กฎหมายกำหนดหรือไม่
ตอบ  ขอทราบชื่อชนิด หรือยี่ห้อตัวอย่างคุณสมบัติอื่นตามที่กฎหมายกำหนด  โปรดระบุกฎหมาย ฉบับใด ระเบียบ คำสั่งหรือมาตราใด
        อธิบดีกรมการปกครองได้มีหนังสือตอบชี้แจงตุลาการศาลปกครอง....... วันที่ 5 เมษายน 2553ว่า      กระทรวงมหาดไทยมิได้มีการออกระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการปฎิบัติราชการเพื่อประชานเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนแต่อย่างใด  และในกรณีที่มีผู้มายื่นคำร้องขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน  นายทะเบียนอาวุธปืนประจำท้องที่จะต้องถือปฎิบัติตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ.2546 เกี่ยวกับระยะเวลาการพิจารณาอนุญาตหรือการไม่อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

6.   ปัจจุบัน ท่านมีอาวุธปืนแล้ว จำนวน 4  กระบอกคือ     
      6.1   ปืนยาวอัดลมเบอร์ 2                                จำนวน  1 กระบอก 
      6.2   ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12             จำนวน  1 กระบอก           
      6.3   ปืนยาวเดี่ยวลูกกรด ขนาด .22                    จำนวน  1 กระบอก         
      6.4   ปืนสั้นออโตเมติก ขนาด 9 มม.                   จำนวน  1 กระบอก     
     ตอบ  ขอทราบว่าการครอบครองอาวุธปืนดังกล่าว  ผิดกฎหมายฉบับใด  ระเบียบ คำสั่งหรือมาตราใด
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:59:59 PM »

เยี่ยมครับ...ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:13:56 PM »

ผมว่าเราน่าจะไม่เต้นตามเพลงของนายทะเบียนฯในเรื่องข้อเท็จจริงให้ยืดยาวครับ

จับประเด็นแค่ผู้ขอฯมีคุณสมบัติและไม่เป็นบุคคลต้องห้ามฯ  อาวุธปืนเป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนฯอนุญาตได้ และการขอฯมีเหตุผลโดยชอบด้วยกฎหมายว่าขอเพื่อการกีฬา
การปฎิเสธการออกใบอนุญาตไม่มีข้อกฎหมายเป็นเหตุผลประกอบคำสั่ง ฯ ตามที่พระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๓๗ กำหนดไว้
และไม่ได้ให้โอกาสผู้ขอฯได้ทราบข้อเท็จจริงอย่างเพียงพอเพื่อโต้แย้งและแสดงพยานหลักฐาน  ตามพระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๓๐

คำสั่งปฏิเสธฯ จึงเป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:21:21 PM »

เห็นด้วยกับพี่ธำรงครับ อ่านคำตอบแล้วเหมือนผู้ตอบมีอารมณ์โมโหอยู่หน่อยๆครับพี่...กลัวจะไปเข้าทางเขาครับ ไหว้

somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:57:58 AM »

ผมว่าเราน่าจะไม่เต้นตามเพลงของนายทะเบียนฯในเรื่องข้อเท็จจริงให้ยืดยาวครับ

1.จับประเด็นแค่ผู้ขอฯมีคุณสมบัติและไม่เป็นบุคคลต้องห้ามฯ  อาวุธปืนเป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนฯอนุญาตได้ และการขอฯมีเหตุผลโดยชอบด้วยกฎหมายว่าขอเพื่อการกีฬา
2.การปฎิเสธการออกใบอนุญาตไม่มีข้อกฎหมายเป็นเหตุผลประกอบคำสั่ง ฯ ตามที่พระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๓๗ กำหนดไว้
3.และไม่ได้ให้โอกาสผู้ขอฯได้ทราบข้อเท็จจริงอย่างเพียงพอเพื่อโต้แย้งและแสดงพยานหลักฐาน  ตามพระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๓๐

คำสั่งปฏิเสธฯ จึงเป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย

ขอบคุณและเห็นด้วยกับข้อเสนอแนะคุณพี่ธำรงฯ  ครับ  รบกวนช่วยวิเคราะห์ปัญหาและเหตุผลเพิ่มเติมด้วยดังนี้

1.   จับประเด็นตอนขออนุญาตได้เซ็นใบป.1 ที่เสมียนอำเภอจัดทำให้ ใช้เหตุผลที่ขออนุญาตเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ไม่ได้ขอด้วยเหตุผลเพื่อการกีฬา  จะขัดแย้งกันในตัวเองหรือไม่

2.   การปฎิเสธการออกใบอนุญาตไม่มีข้อกฎหมายเป็นเหตุผลประกอบคำสั่งฯ  การยื่นอุทธรณ์ต่อ รมต.มหาดไทยจำเป็นต้องแนบหนังสือตอบปฎิเสธจากนายทะเบียนฯ 

3.   การไม่ให้โอกาสผู้ขอฯ ได้ทราบข้อเท็จจจริง..... การยื่นอุทธรณ์ต่อ รมต.มหาดไทยจำเป็นต้องแนบหนังสือตอบปฎิเสธจากนายทะเบียนฯ  ถือโอกาสชี้แจงเหตุผลทั้ง 6 หัวข้อที่นายทะเบียนฯ ไม่ให้โอกาสผมไปด้วย   ผมมีความเห็นว่าข้อมูลพฤติกรรมจะได้ครบถ้วนเพียงพอต่อการพิจารณาอุทธรณ์

4.   การยื่นอุทธรณ์ผมเห็นว่าจะยื่นตรงไปยัง รมต.มหาดไทย โดยตรงไม่ผ่านนายทะเบียนฯ  เพราะอาจถูกดึงเรื่องให้ล่าช้าโดยไม่จำเป็นหรือเก็บเอกสารบางฉบับไว้ไม่ส่งให้ครบถ้วน และอาจมีผลต่อการอุทธรณ์   การส่งอุทธรณ์โดยไม่ผ่านนายทะเบียนฯ มีข้อห้ามหรือมีผลทางกฎหมายหรือไม่ อย่างไร

5.   ถือโอกาสเรียกร้องข้อเสนอแนะผ่อนปรนการซื้อปืนอัดลม ในอนาคตโดยไม่ต้องขออนุญาตนายทะเบียน   หากเป็นไปได้มีโอกาสแก้ไขพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืนวัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิงและสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ.2490    ซึ่งใช้มานานถึง 60 ปีเศษแล้ว  บางส่วนอาจไม่เหมาะสมหรือมีปัญหาความขัดแย้งในทางปฎิบัติ สมควรแก้ไขก็ขอให้พิจารณานำเข้าสู่กระบวนการปรับปรุงแก้ไขให้เหมาะสมตามขั้นตอนต่อไป     เพื่อสิทธิเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญและบรรเทาความเดือนร้อนของประชาชน       ในเบื้องต้นควรที่ รมต.มหาดไทย  จะมีหนังสือออกคำสั่งมาตรการแนวทางถือปฎิบัติได้ทันที   โดยให้นายทะเบียนฯ อนุญาตแก่ผู้ขอซื้อปืนลมทุกกรณี และทุกรายที่มีคุณสมบัติครบถ้วนไม่ขัดต่อ พรบอาวุธปืนฯ  พ.ศ.2490      เนื่องจากปืนลมใช้เพื่อการกีฬา และสันทนาการ  ไม่มีลักษณะเป็นอาวุธปืน ไม่ใช่ดินขับกระสุน         

คุณ dunk ครับผมมิได้โกรธแต่พยายามหาเหตุผลเข้าต่อสู้  และถือโอกาสนี้ต่อสู้เพื่ออนาคตของพวกเราคนรักอาวุธปืนครับ  เห็นด้วยไม่เห็นด้วยร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 03:09:44 PM »

เหตุผลที่ผมขอซื้อปืนอัดลมคือ ซื้อมาเพื่อเป็นกิจกรรมยิงปืนเพื่อความบันเทิงให้รื่นเริงใจภายในครอบครัว ห่างอบายมุขทั้งปวง
หน้าห้องอ่านแล้วอมยิ้มบอกให้เขียนใหม่ว่ายิงเพื่อสันทนาการ ผมก็บอกว่าเขียนแบบนี้ไม่ได้หรือ
สุดท้ายก็แก้เป็นเพื่อสันทนาการใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ห่างจากอบายมุขทั้งปวง วน ๆ อยู่แถวนี้หละครับ

อ่านเหตุผลแล้วคงคิดว่าคนขอท่าจะบ้าหน่อย ๆ น่าสงสาร ก็เลยผ่านทุกกระบอก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 03:28:55 PM »

ขอบคุณและเห็นด้วยกับข้อเสนอแนะคุณพี่ธำรงฯ  ครับ  รบกวนช่วยวิเคราะห์ปัญหาและเหตุผลเพิ่มเติมด้วยดังนี้

1.   จับประเด็นตอนขออนุญาตได้เซ็นใบป.1 ที่เสมียนอำเภอจัดทำให้ ใช้เหตุผลที่ขออนุญาตเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ไม่ได้ขอด้วยเหตุผลเพื่อการกีฬา  จะขัดแย้งกันในตัวเองหรือไม่

การขออนุญาตเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็เป็นวัตถุประสงค์ตามกฎหมาย ..... ปืนลม ยิงขับไล่สัตว์รบกวนพืชไร่ ฟาร์มไก่ ป้องกันทรัพย์สิน

2.   การปฎิเสธการออกใบอนุญาตไม่มีข้อกฎหมายเป็นเหตุผลประกอบคำสั่งฯ  การยื่นอุทธรณ์ต่อ รมต.มหาดไทยจำเป็นต้องแนบหนังสือตอบปฎิเสธจากนายทะเบียนฯ 

แนบสำเนาก็ได้ ไม่แนบก็ได้ .... เราอ้างถึงหนังสือปฎิเสธฯ ที่ ..... ลว....... ที่นายทะเบียนฯต้องมีสำเนาอยู่แล้ว

3.   การไม่ให้โอกาสผู้ขอฯ ได้ทราบข้อเท็จจจริง..... การยื่นอุทธรณ์ต่อ รมต.มหาดไทยจำเป็นต้องแนบหนังสือตอบปฎิเสธจากนายทะเบียนฯ  ถือโอกาสชี้แจงเหตุผลทั้ง 6 หัวข้อที่นายทะเบียนฯ ไม่ให้โอกาสผมไปด้วย   ผมมีความเห็นว่าข้อมูลพฤติกรรมจะได้ครบถ้วนเพียงพอต่อการพิจารณาอุทธรณ์

ถ้านายทะเบียนฯคิดว่าตัวได้ทำตาม ม.๓๐ แล้ว ก็ต้องแจงแสดงหลักฐานเองครับ

4.   การยื่นอุทธรณ์ผมเห็นว่าจะยื่นตรงไปยัง รมต.มหาดไทย โดยตรงไม่ผ่านนายทะเบียนฯ  เพราะอาจถูกดึงเรื่องให้ล่าช้าโดยไม่จำเป็นหรือเก็บเอกสารบางฉบับไว้ไม่ส่งให้ครบถ้วน และอาจมีผลต่อการอุทธรณ์   การส่งอุทธรณ์โดยไม่ผ่านนายทะเบียนฯ มีข้อห้ามหรือมีผลทางกฎหมายหรือไม่ อย่างไร

พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ กำหนดชัดเจนว่าให้ยื่นผ่านนายทะเบียนฯ

5.   ถือโอกาสเรียกร้องข้อเสนอแนะผ่อนปรนการซื้อปืนอัดลม ในอนาคตโดยไม่ต้องขออนุญาตนายทะเบียน   หากเป็นไปได้มีโอกาสแก้ไขพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืนวัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิงและสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ.2490    ซึ่งใช้มานานถึง 60 ปีเศษแล้ว  บางส่วนอาจไม่เหมาะสมหรือมีปัญหาความขัดแย้งในทางปฎิบัติ สมควรแก้ไขก็ขอให้พิจารณานำเข้าสู่กระบวนการปรับปรุงแก้ไขให้เหมาะสมตามขั้นตอนต่อไป     เพื่อสิทธิเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญและบรรเทาความเดือนร้อนของประชาชน       ในเบื้องต้นควรที่ รมต.มหาดไทย  จะมีหนังสือออกคำสั่งมาตรการแนวทางถือปฎิบัติได้ทันที   โดยให้นายทะเบียนฯ อนุญาตแก่ผู้ขอซื้อปืนลมทุกกรณี และทุกรายที่มีคุณสมบัติครบถ้วนไม่ขัดต่อ พรบอาวุธปืนฯ  พ.ศ.2490      เนื่องจากปืนลมใช้เพื่อการกีฬา และสันทนาการ  ไม่มีลักษณะเป็นอาวุธปืน ไม่ใช่ดินขับกระสุน 

ต้องแก้ไขพ.ร.บ.ฯ  ร่างใหม่ก็ไม่มีแนวทางผ่อนปรน มีแต่จะจับเอาปืนบีบีมาคุมด้วยครับ      
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:44:15 PM »

วันนี้ 22 เมย.54  ได้รับหนังสือตอบกลับจากสำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี รายละเอียดดังนี้

ที่ นร 0105.02/.....                                                         ตราครุฑ
ถึง  นาย....................................................

อนุสนธิหนังสือของท่าน  ลงวันที่  7  เมษายน  2554   กราบเรียนนายกรัฐมนตรี
ขอความเป็นธรรมกรณีการยื่นคำขออนุญาตซื้ออาวุธปืนต่อนายทะเบียนอาวุธปืนประจำท่องที่อำเภอ..........
จังหวัด............  ความแจ้งอยู่แล้ว  นั้น

สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรีได้รับทราบ  และส่งเรื่องให้จังหวัด.............พิจารณา
พร้อมทั้งขอให้แจ้งผลให้ท่านทราบโดยตรงด้วยแล้ว

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี
                                                                                                  20 เมษายน 2554
                                                                                                         ลายเซ็น

ศูนย์บริการประชาชน
E – mail: ccc@opm.go.th
โทร..............................สายด่วนของรัฐบาล 1111  โทรสาร..........................
ผู้ประสานงาน  นาย..............................: นร .............................. 20/04/2554
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 02:34:31 PM »

การร้องเรียนผ่านหน่วยงานต่างๆนั้นอย่าคาดหวังอะไรมากครับคุณsomnuekp
เรื่องมันต้องกลับไปที่ต้นสังกัด ไม่มีใครรับทำการให้หรอก

แล้วแม้มีหลักฐานมัดชี้มูล จนผบ.ต้องตั้งกรรมการสอบก็เป็นเพียงต้องตั้งกรรมการฯเพื่อไม่ให้ตกเป็น"ละเว้น"
หลักฐานแม้ชี้ว่าผิด แต่มากที่สุด กรรมการฯก็จะออกไปในแนว"บกพร่อง" "ไม่เจตนา"
เป็นวัฒนธรรมองค์กรอย่างหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 03:44:46 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 09:02:29 PM »

การร้องเรียนผ่านหน่วยงานต่างๆนั้นอย่าคาดหวังอะไรมากครับคุณsomnuekp
เรื่องมันต้องกลับไปที่ต้นสังกัด ไม่มีใครรับทำการให้หรอก

แล้วแม้มีหลักฐานมัดชี้มูล จนผบ.ต้องตั้งกรรมการสอบก็เป็นเพียงต้องตั้งกรรมการฯเพื่อไม่ให้ตกเป็น"ละเว้น"
หลักฐานแม้ชี้ว่าผิด แต่มากที่สุด กรรมการฯก็จะออกไปในแนว"บกพร่อง" "ไม่เจตนา"
เป็นวัฒนธรรมองค์กรอย่างหนึ่ง

ขอบคุณครับ  แม้เราจะคาดหวังอะไรไม่ได้มากนักแต่คิดว่าดีกว่าเราต้องยอมจำนน  ทนรับสภาพไปแบบไม่มีจุดจบ  เอาให้มันชัดเจนไปเลย ดีกว่าไม่ทำอะไรครับ   ชีวิตต้องมีความหวัง ต้องสู้ครับ ไม่ออกแรงคงจะไม่ได้มาง่าย ๆ

เรื่องร้องเรียนก็ร้องไป  เรื่องอุทธรณ์ก็กำลังทำครับ  ไม่จบหรอกครับ  คิดไปถึงยื่นฟ้องศาลปกครองโน่น จึงจะยอมยุติเลิกคิดเรื่องนี้ครับ   ไหว้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 19
  พิมพ์